ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง แรงม้า c180 c200 กะ camry หน่อยครับ  (อ่าน 18049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่อง แรงม้า c180 c200 กะ camry หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:05:34 »
ใช้ Camry HV อยู่..ยังไงก็มั่นใจครับว่าเเอคคอร์ดจะสวนผมได้หลัง190เเน่ๆครับ...ส่วนในตัวเลือกผมเชียเบ็นซ์ขาดใจเเน่ๆครับ..Camry เป็นรถครอบครัวครับ..ไม่เหมาะหลอกครับสำหรับวัยรุ่น.55555....ถ้าชอบจิงก็ลองไปขับดูเลยครับ จะได้รู้ถึงฟิลลิ่ง พวงมาลัย ช่วงล่าง เเล้วอีกหลายๆอย่าง
ขอบคุณครับ ดีจังที่มีผู้ใช้โดยตรงมาตอบ ส่วนใหญ่ ผมขับในย่าน 0-150 ไม่ค่อยจะเกิน จากนี้หรอกครับ
ที่ต้องการ คือ กำลังในย่านนี้ ตัว Camry ตัวนี้ เป้นยังไง บ้างครับ คือกำลังที่ผมต้องการเนี่ย ไม่ได้เอาไปใช้ในย่าน ความเร็วสูงอะไรหรอกครับ
เพียง แต่เอาไว้ใช้กด ในความเร็ว กลางๆ แล้วมัน ไม่เหนื่อย อ่ะครับ
ปล.ผมก็มีครอบครัวแล้วครับ ใช้ G9 2.0 อยู่ เวลาไป ตจว นั่ง 4 คน พอหลัง 130 ไปนี่ ชักอืด ละครับ
กดเป็นมาครับ..ยิ่งถ้าขับทางไกล..เเบตเต็มๆ..เหยียบไปเถอะครับ..ไม่เหนื่อยครับ..ถ้าไม่เกิน170 ยังไงก็สบายๆครับ...เเต่!!! ฟิวลิ่งผมว่ามันไม่สนุกหลอกครับ..กดหนะมาจิง..เเต่อาจขัดใจวัยรุ่น...เกียร์cvtมันหลอกความรู้สึก..ทั้งๆที่จับเวลามาเเล้วมันเเรง..ผมว่าท่า จขกท ลองไปขับดูทั้งเบนซ์..เเคมรี่..ก่อนเถอะครับ...ไม่ลองดู116i เหรอครับ..ถ้าต้องการขับสนุก
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Pat.Lee

Re: ขอถามเรื่อง แรงม้า c180 c200 กะ camry หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:10:36 »
ตอบ จขกท. นะครับ
วิ่งทางไกลยาวๆ แบตมันจะถูกชาร์จจากกำลังเครื่องยนต์ส่วนที่เกิน หรือตอนที่เบรค หรือชลอตัว
ดังนั้นวิ่งลอยลำทางไกล จะอยู่ 5-6 ขีดตลอดครับ กดเมื่อไหร่กำลังมาเหลือๆครับ

กรณีที่เหลือ 2 ขีดได้คือ
เจอรถติดต้องจอดติดไฟแดงนานมากๆ อย่างในกทม.

หรือวิ่งชลอช้าๆช่วงความเร็วต่ำต่อเนื่องซักประมาณนึง
โดยไมล์มันจะโชว์สัญลักษณ์ EV คือเครื่องไม่หมุน ดึงพลังงานจากแบตมาใช้ล้วนๆ
อันนี้แบตถึงจะลงเหลือ  2 ขีดครับ

หรือไม่ก็ซัดหนักๆ แบบต่อเนื่อง

ดังนั้นวิ่งทางไกล ยังไงเราก็ต้องมีถอนมีเบรค หรือวิ่งลอยลำนิ่งๆ ให้มันได้โอกาสชาร์จพลังงานอยู่แล้วครับ

ถ้าจะซื้อด้วยคิดว่าขับสนุก ผมว่าทั้งเบนซ์และ Camry HV น่าไม่ตอบโจทย์
Camry HV แรงแบบดึงเรื่อยๆ แบบไร้รสชาติ ขับก็เหมือนไม่แรงอยู่ครับทั้งที่มันไปไว

เบนซ์คันเร่งหน่วงมาก จนขับแล้วหลายๆครั้งเสียจังหวะครับ
กดน้อยไม่เป็นไรกดหนัก หน่วงเป็นวินาทีเลย

ปล.ถ้าซื้อเพื่อเอาเบาะหลังกว้างขวางนั่งสบาย Camry HV ตัวที่ปรับเบาะเอนได้ น่าสนใจครับ
กว้างกว่า E Class เยอะมากส่วน C class ลองนั่งดูก่อนนะครับผมว่าแคบทั้งข้างหน้าและเบาะหลัง
ตัวใหม่ W205 น่าจะใหญ่ตัวนี้นะครับ  ;D

+1 ครับ และขอเพิ่มเติมให้ลองขับทั้งสองคันดูก่อนครับว่าชอบแบบไหนครับ ถ้าชอบแคมรี่ปีหน้าตัว Minor Change มาผมว่า Option น่าจะจัดเต็มเพื่อสู้กับคู่แข่งครับ

ออฟไลน์ sky_walker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:16:45 »
ตอบ จขกท. นะครับ
วิ่งทางไกลยาวๆ แบตมันจะถูกชาร์จจากกำลังเครื่องยนต์ส่วนที่เกิน หรือตอนที่เบรค หรือชลอตัว
ดังนั้นวิ่งลอยลำทางไกล จะอยู่ 5-6 ขีดตลอดครับ กดเมื่อไหร่กำลังมาเหลือๆครับ

กรณีที่เหลือ 2 ขีดได้คือ
เจอรถติดต้องจอดติดไฟแดงนานมากๆ อย่างในกทม.

หรือวิ่งชลอช้าๆช่วงความเร็วต่ำต่อเนื่องซักประมาณนึง
โดยไมล์มันจะโชว์สัญลักษณ์ EV คือเครื่องไม่หมุน ดึงพลังงานจากแบตมาใช้ล้วนๆ
อันนี้แบตถึงจะลงเหลือ  2 ขีดครับ

หรือไม่ก็ซัดหนักๆ แบบต่อเนื่อง

ดังนั้นวิ่งทางไกล ยังไงเราก็ต้องมีถอนมีเบรค หรือวิ่งลอยลำนิ่งๆ ให้มันได้โอกาสชาร์จพลังงานอยู่แล้วครับ

ถ้าจะซื้อด้วยคิดว่าขับสนุก ผมว่าทั้งเบนซ์และ Camry HV น่าไม่ตอบโจทย์
Camry HV แรงแบบดึงเรื่อยๆ แบบไร้รสชาติ ขับก็เหมือนไม่แรงอยู่ครับทั้งที่มันไปไว

เบนซ์คันเร่งหน่วงมาก จนขับแล้วหลายๆครั้งเสียจังหวะครับ
กดน้อยไม่เป็นไรกดหนัก หน่วงเป็นวินาทีเลย

ปล.ถ้าซื้อเพื่อเอาเบาะหลังกว้างขวางนั่งสบาย Camry HV ตัวที่ปรับเบาะเอนได้ น่าสนใจครับ
กว้างกว่า E Class เยอะมากส่วน C class ลองนั่งดูก่อนนะครับผมว่าแคบทั้งข้างหน้าและเบาะหลัง
ตัวใหม่ W205 น่าจะใหญ่ตัวนี้นะครับ  ;D
ขอบคุณ มากครับ ขับสนุกที่ว่า คือ BMW ใช่มั้ยครับ ลองมาแล้วครับ ขับสนุกจริงครับ แตในราคาเดียวกัน ผมต้องไปดูเรื่องความคุ้มค่า ในด้านอื่น ด้วยจิครับ
รวมทั้ง คุณ เมียบอกว่า BMW สวย แต่ถ้าจะซื้อ ให้ซื้อเบนซ์ จบง่ายๆเลย

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:23:46 »
ใช้ Camry HV อยู่..ยังไงก็มั่นใจครับว่าเเอคคอร์ดจะสวนผมได้หลัง190เเน่ๆครับ...ส่วนในตัวเลือกผมเชียเบ็นซ์ขาดใจเเน่ๆครับ..Camry เป็นรถครอบครัวครับ..ไม่เหมาะหลอกครับสำหรับวัยรุ่น.55555....ถ้าชอบจิงก็ลองไปขับดูเลยครับ จะได้รู้ถึงฟิลลิ่ง พวงมาลัย ช่วงล่าง เเล้วอีกหลายๆอย่าง
ขอบคุณครับ ดีจังที่มีผู้ใช้โดยตรงมาตอบ ส่วนใหญ่ ผมขับในย่าน 0-150 ไม่ค่อยจะเกิน จากนี้หรอกครับ
ที่ต้องการ คือ กำลังในย่านนี้ ตัว Camry ตัวนี้ เป้นยังไง บ้างครับ คือกำลังที่ผมต้องการเนี่ย ไม่ได้เอาไปใช้ในย่าน ความเร็วสูงอะไรหรอกครับ
เพียง แต่เอาไว้ใช้กด ในความเร็ว กลางๆ แล้วมัน ไม่เหนื่อย อ่ะครับ
ปล.ผมก็มีครอบครัวแล้วครับ ใช้ G9 2.0 อยู่ เวลาไป ตจว นั่ง 4 คน พอหลัง 130 ไปนี่ ชักอืด ละครับ
กดเป็นมาครับ..ยิ่งถ้าขับทางไกล..เเบตเต็มๆ..เหยียบไปเถอะครับ..ไม่เหนื่อยครับ..ถ้าไม่เกิน170 ยังไงก็สบายๆครับ...เเต่!!! ฟิวลิ่งผมว่ามันไม่สนุกหลอกครับ..กดหนะมาจิง..เเต่อาจขัดใจวัยรุ่น...เกียร์cvtมันหลอกความรู้สึก..ทั้งๆที่จับเวลามาเเล้วมันเเรง..ผมว่าท่า จขกท ลองไปขับดูทั้งเบนซ์..เเคมรี่..ก่อนเถอะครับ...ไม่ลองดู116i เหรอครับ..ถ้าต้องการขับสนุก
อ่า ขอบคุณมากครับ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:40:24 »
จากรีวิวคุณจิมมี่
C250 Coupe รุ่นเกียร์ 7 Speed 0-100 เฉลี่ย 8.80 วินาที 80-120 เฉลี่ย 6.64 วินาที
Camry Hybrid 2.5 CVT        0-100 เฉลี่ย 8.54 วินาที 80-120 เฉลี่ย 6.12 วินาที

เรื่องความแรงตัวเลขรีวิวคุณจิมมี่ตอบว่า Camry Hybrid แรงกว่าทั้ง 2 ช่วงอย่างชัดเจนครับเพราะ C250 มัน 204 แรงม้ายังแพ้เลยครับ
ส่วนช่วงล่างรุ่นนี้ผมไม่เคยขับครับตอบไม่ได้ แต่ถ้าเทียบ Camry Hybrid ACV41 กับ E300 W212 Facelift สำหรับผมความมั่นใจในการขับขี่ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าภาพลักษณ์ MB ย่อมดีกว่าครับ

เห็นเองละก็ช็อคเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:53:00 »
ไปขอลองเทสไดรฟ์ดูสิครับ เผื่ออาจจะได้รู้อะไรดีๆ เพิ่ม

ps. c200 184 ม้า นี่ไม่ใช่ขี้ๆนะครับ ไปลองดูก่อนดีที่สุครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:59:38 »
ใช้ camry hv อยู่ครับ อยากจะบอกว่าถ้าเน้นขับมันส์อย่าเล่นเลย camry เพราะมันแรงแบบหลอนๆครับ เนื่องจากระบบไฮบริดและเกียร์ e-cvt มันส่งกำลังไม่ต่อเนื่อง คือที่ความเร็วต่ำมันถ่ายกำลังเครื่องลงพื้นได้ไม่หมดแบบรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง แต่ที่ความเร็วสูงก็ไหลดี  ยิ่งถ้ามาเจอจังหวะไฟแบตเหลือน้อย เครื่องมันจะมีโหลดต้องไปปั่นเจเนอเรเตอร์อีก รถก็จะอืดผิดจังหวะไปอีก โหลดขนาดกินน้ำมัน 3 กม/ลิตรครับ

ไปลองเกียร์ cvt แท้ๆของ new altis ยังขับสนุกกว่าเลยครับ เกียร์ตอบสนองเครื่องยนต์ได้ต่อเนื่องเป็นธรรมชาติมากกว่าของ camry อีก

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 00:05:14 »
จากรีวิวคุณจิมมี่
C250 Coupe รุ่นเกียร์ 7 Speed 0-100 เฉลี่ย 8.80 วินาที 80-120 เฉลี่ย 6.64 วินาที
Camry Hybrid 2.5 CVT        0-100 เฉลี่ย 8.54 วินาที 80-120 เฉลี่ย 6.12 วินาที

เรื่องความแรงตัวเลขรีวิวคุณจิมมี่ตอบว่า Camry Hybrid แรงกว่าทั้ง 2 ช่วงอย่างชัดเจนครับเพราะ C250 มัน 204 แรงม้ายังแพ้เลยครับ
ส่วนช่วงล่างรุ่นนี้ผมไม่เคยขับครับตอบไม่ได้ แต่ถ้าเทียบ Camry Hybrid ACV41 กับ E300 W212 Facelift สำหรับผมความมั่นใจในการขับขี่ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าภาพลักษณ์ MB ย่อมดีกว่าครับ

เห็นเองละก็ช็อคเหมือนกันครับ

ตอนหาข้อมูลก่อนจะพิมพ์ผมพลิกกลับไปกลับมาไม่รู้กี่สิบรอบครับ ตอนแรกจะบอกว่าสูสีไม่ต่างแต่ตัวเลขมันฟ้องร้องออกมาแบบนี้อะครับ สองคันที่ยกตัวอย่างติด Best Drive 2012 ทั้งคู่สูสีมากๆ Camry Hybrid ได้ที่ 3 ส่วน C250 Coupe ได้ที่ 2

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 00:28:26 »
ถ้าเอาแค่พุ่ง แรงกว่าในความเร็ว0-150 แคมรี่นะ   

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:54:12 »
ชอบ Camry HV มากๆครับ

แต่ขอเลือก C200

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 07:16:31 »
ถ้าอยากแรง เล่นแค่ขับสนุก ผมว่าแคมรี่ 2.5 ขับมันส์กว่าครับ
ฟิลลิ่งของแคมรี่ 2.5 มัน Linear กว่า กดเป็นมา แรงแบบสั่งได้
ในขณะที่ไฮบริดมันหลอนๆแบบ CVT

เท่าที่เคยขับมา ถ้าเดิมๆ ผมว่าวัดกันยากนะ แคมรี่อาจจะเสียเปรียบกว่า (แหง่แหละ ราคาถูกกว่า)
C มีดีที่ความคล่องตัว บาลานซ์ดีกว่า ได้ความดีจากรถขับหลัง ออกโค้งดี บาลานซ์ของรถดี
ส่วนแคมรี่ มันแนวผู้ใหญ่ๆ จะเอามาซิ่งแข่งกับ C ผมว่ารถมันคนล่ะแนวนะครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 08:30:06 »
มีg9 2.0 อยู่แล้ว แคมรี่น่าจะตัดออกเพราะเซกเมนท์เดียวกันญี่ปุ่นเหมือนกันครับ เป็นผมเอาเบนซ์ครับ เพราะจขกท.ขับไม่เร็วมาก เน้นออกต่างจังหวัดจะได้ไม่เค้นเหนื่อย สรุปเบนซ์c200ครับ

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:19:54 »
คอนเฟิร์มครับ ว่า Camry HV ไมล์อ่อน ผมขับ 124 ไมล์ขึ้น 100 แฟนผมขับ ACV40 HV ตามมาติดๆบอกว่าผมขับเร็ว เพราะไมล์เธอขึ้น 110 ต่างกันพอควรเลยครับ เพราะฉะนั้นตัวเลขคุณจิมมี่ทดสอบ ก็ไว้พอเป็นไอเดียก็พอ แต่คงเอาเปรียบเทียบกันจริงๆไม่ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:34:05 »
มีg9 2.0 อยู่แล้ว แคมรี่น่าจะตัดออกเพราะเซกเมนท์เดียวกันญี่ปุ่นเหมือนกันครับ เป็นผมเอาเบนซ์ครับ เพราะจขกท.ขับไม่เร็วมาก เน้นออกต่างจังหวัดจะได้ไม่เค้นเหนื่อย สรุปเบนซ์c200ครับ
คิดแบบ นั้น อยู่ เหมือนกันครับ ว่า จะซื้อมาคู่ กันเพื่ออะไร(สับสน) ตอนนี้ ก็ ชักจะ ไปทาง เบนซ์ละครับ อิอิ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:36:36 »
ถ้าอยากแรง เล่นแค่ขับสนุก ผมว่าแคมรี่ 2.5 ขับมันส์กว่าครับ
ฟิลลิ่งของแคมรี่ 2.5 มัน Linear กว่า กดเป็นมา แรงแบบสั่งได้
ในขณะที่ไฮบริดมันหลอนๆแบบ CVT

เท่าที่เคยขับมา ถ้าเดิมๆ ผมว่าวัดกันยากนะ แคมรี่อาจจะเสียเปรียบกว่า (แหง่แหละ ราคาถูกกว่า)
C มีดีที่ความคล่องตัว บาลานซ์ดีกว่า ได้ความดีจากรถขับหลัง ออกโค้งดี บาลานซ์ของรถดี
ส่วนแคมรี่ มันแนวผู้ใหญ่ๆ จะเอามาซิ่งแข่งกับ C ผมว่ารถมันคนล่ะแนวนะครับ

บอกตามตรงเลยครับ ถ้า 2.5 มี option ความสะดวกสบาย เหมือน HV NA นี่ผมจัด ไปละครับ แต่มัน เฮี่ยนเหลือ เกิน อ่ะครับ
เทียบกับ 2.0 G9 ของผม นี่ G9 ยังมากกว่า โข เลยครับ 5555

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:38:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :D ;D ;)

ออฟไลน์ mike77

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 17:05:17 »
ยังไงเบนซ์ก็คือเบนซ์ครับ
เอาตามตัวเลขเลยคับ กังวลแค่เลขม้า ก็เอาเลขม้าเยอะๆ เลยครับ
สบายใจกว่า ได้ขับเร็วไม่เร็วไม่รู้ รู้แค่มีม้าเยอะ สบายใจ นอนหลับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 17:24:03 »
ขับมันส์ ให้ดูที่แรงม้า ผมว่าคิดแบบนี้ไม่ถูกครับ

ให้ไปลองขับโคคาร์ท ใช้เครื่องตัดหญ้า เกียร์ก็ไม่มี ผมว่ามันส์กว่า 3 ตัวข้างบนเป็นไหนๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:37:08 »
ผมว่า Camry แรงกว่า ในการใช้งานปกติ แต่ผมว่า C200 น่าจะมากิน ตอนเกิน 200 อะครับ
สิ่งที่ได้รับจาก Camry คือ ความกว้าง นั่งสบาย ออฟชั่นเยอะหน่อย แต่ถึงจะแรงกว่า
ก็ไม่ได้หมายความว่าขับสนุกกว่าครับ เพราะเป็นเกียร์ CVT และเป็นรถที่เหมาะกับขับเรื่อยๆมากกว่า
ส่วน MB ถึงจะแรงน้อยกว่า แต่ได้เกียร์ 7G-tronic plus บวกกับฟีลลิ่งแน่นๆแบบรถยุโรป ภาพลักษณ์ดีกว่า แต่ก็แคบกว่า
ผมว่า รถยุโรป มันเหนือกว่าญี่ปุ่น ก็ตรง ความหนักแน่น ในการขับขี่นี่แหละครับ

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:52:11 »
Camry HV ตัวล่าสุดแรงกว่า C180 เยอะนะครับ ออกตัวทิ้ง C ขาด เพราะว่าแรงบิดจากมอเตอร์ไฟฟ้าที่ Torque Max ตั้งแต่ 0rpm จนช่วง 170+ ผมว่าน่าจะพอกัน
ส่วน C Class นั้นไม่แรงนะครับ แต่นิ่ง ขับเลี้ยวเข้าโค้งได้ดีกว่า Camry หากเหยียบมิดจนเกิน 200 .. C ก็จะดีกว่าเพราะ Camry มันล็อคความเร็วไว้

ขับทั้งสองคันมาครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:58:46 »
ออกต่างจังหวัดเพื่อความนั่งสบายถ้าเช่นนั้นต้องเบนซ์ครับ ปรัสิทธิภาพในการซับแรงกระเทือนทีีดีกว่าและกาคเก็บเสียงที่ดีกว่านั้นเป็นสิ่งสำคัญมากเวบาแล่นตามถนนต่างจังหวัดบ้านเรา รถญี่ปุ่นถ้าจะให้รถนิ่งขึ้นเกาะถนนขึ้นเพืีอให้ใกล้เคียงรถยุโรปก็ต้องทลงทุนดัดแปลงเสริมประสิทธิภาพช่วงล่าง แต่ก็จะเสียความสามารถในการซับแรงกระเทือนยามแล่นบนทางขรุขระไป ความเร็วต้นเบนซ์ต้องยอมให้แคมรี่เพราะเป็นรถขับหลังการส่งกำลังต้องผ่านหลายจุดกว่าจะส่งถึงลงล้อจริงๆ ในขณะที่แคมรี่ได้เปรียบมากกว่าที่มีมอเตอร์จากระบบไฮบริดมาช่วยในแรงต้น มอเตอร์นั้นพอได้ไฟฟ้าปุ๊บมันก็ส่งแรงสูงสุดมาเต็มทีีได้เลวไม่ต้องไต่ระดับเหมือนเครื่องยนต์ ลองเลือกดูครับว่าให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่ากัน แต่ในการขับขี่บนถนนจริงๆนั้นถ้ทไม่ได้แข่งกับใครอัตราเร่งไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย ยิ่งขับเร็วไปก็ยิ่งเสี่ยงชีวิตตัวเอง ถนนบ้านเราหลุมบ่อเยอะมาก ที่ความเร็ว100-120ยังถือว่าเร็วเกินไปหากเจอเหตุไม่คาดฝันข้างหน้าด้วยซ้ำ   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 21:46:26 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^^