ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา อยากขยับขยายซื้อรถที่กว้างขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4543 ครั้ง)

ออฟไลน์ khisiran

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ jazz ปี 2011 MC s/at (เป็นล็อตที่เติม e85 ได้ แล้วไฟ engine ไม่โชว์ ลองเพียว เติมติดกัน 4,000 กิโลมาแล้ว)
เบาะหลังมี car seat เด็ก 2 เบาะ (3 ขวบ กับอีกคน 6 เดือน) ทำให้ที่นั่งตรงกลางค่อนข้างแคบ นั่งไม่สะดวก ผมนั่งได้ แต่คนอื่นและแฟนนั่งไม่ได้
จะย้าย carseat ไปไว้ข้างหน้า ก็เกรงว่าจะไม่ปลอดภัย เพราะคู่มือบอกว่า ห้ามติดตั้ง carseat ด้านหน้ากับรถที่มีแอร์แบค

ปัญหาคือถ้าขับทางไกลนี่ที่นั่งตรงกลางจะค่อนข้างนั่งไม่สบายสำหรับผู้ใหญ่เลย ถ้าใกล้ๆ ไปทำงาน ส่งโรงเรียน ไปกลับวัน 50 กิโล ยังพอได้อยู่ครับ

รถวิ่งไปประมาณเกือบ 65,000 กม. แล้ว ยังผ่อนอยู่ถึง มีนาคม ปี 58
เงินเดือนในครอบครัวประมาณ 75,xxx ยังไม่หักภาษี แต่มีค่าผ่อนบ้านอีกยาวๆ เดือนละ 16,xxx กับ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ เหลือเก็บไม่มาก

ถ้าแจ๊สกว้างกว่านี้อีกนิดก็คงจะไม่ปัญหาอะไร เพราะจะทำให้นั่งตรงกลางระหว่าง carseat ได้ไม่ลำบาก
เพราะที่วางสัมภาระด้านหลังก็คิดว่ายังพอเพียงอยู่ สำหรับการไปเที่ยวพักผ่อนใกล้ๆ 2-3 คืน ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2 (โดยไม่บรรทุกรถเข็นเด็กไปด้วย)

ถ้าจะขายแจ๊สตอนนี้ แล้วหารถใหม่ที่ใหญ่ขึ้น พวก 7 ที่นั่งรถอินโด หรือไปหารถมือสองปีไม่ต้องใหม่มาก ซ่อมไม่จุกจิก ขนาดใหญ่กว่ารถพวก freed,ertiga,avan,spin
จะพอได้ไหมครับ อย่างไหนจะดีกว่า เพราะเห็นว่าพวกรถ 7 ที่นั่ง ตัวเก็บสัมภาระด้านท้าย จะมีพื้นที่ไม่ค่อยมากนัก

โจทย์คือ ด้านหน้าผู้ใหญ่ 2 + carseat 2 + ผู้ใหญ่อีก 1 + สัมภาระ (ตอนไปเที่ยว ปีละ 1-2 ครั้ง)

แต่เกรงว่าราคาขายต่อเพื่อจะเอามาซื้อคันใหม่กับรายได้รายจ่าย มันจะหนักเกิน เพราะมีเรื่องค่าใช้จ่ายลูก ค่าประกันอีกพอสมควร

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 15:20:27 โดย khisiran »

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ขาย Jazz แล้วขยับเป็น CRV G2 หรือ 3 น่าจะเหมาะครับ มือสองราคาน่าใช้ หรือถ้าอยากได้รถใหม่คงต้อง Suzuki Ertiga ที่นั่งด้านหลังนั่งได้จริง ผมสูง 175 นั่งได้แบบไม่เมื่อยดูดีสุด อีกตัวเลือกที่คุ็มค่าก็ Livina แต่อันนี้ก็จะแนว Jazz ไม่มีแถวสาม แต่น่าจะกว้างกว่า Jazz ไม่งั้นก็เล่น Freed เลยครับเหมาะสำหรับรถครอบครัว
Honda City 03'
Mazda 323 Astina 91'
Honda City 12'
Ford Escape 03'
Mitsubishi Space Wagon 04'

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ppvมือสองเลยครับ ปาเจโร่ ฟอร์ตูนเเนอร์ 7-8 เเสน ปานี่ได้ปีใหม่ด้วยครับ เครื่องดีเซล ถึก ทน ครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
โจทย์คุณกะผมเครือกันเลย ภรรยากับลูกอีก 2 คน 2 ขวบ กับ 8 เดือนและมีคาร์ชีท ก่อนหน้านี้ผมใช้อัลติสอยู่นั่งกันลำบากมากๆเดินทางไกลเหนื่อยคนนั่งมากๆก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนรถทั้งที่ราคมือสองน่าใจหายมากๆมาได้ฟอร์จูนเนอร์มือสองมาคันนึงคราวนี้สบายมากๆเลยครับติดคาร์ชีทแล้วเนื้อที่ยังเหลือๆมีเบาะตั้ง 3 แถวบางทีน้องก็เดินทางกลับด้วยกันสะดวกสบายกันทั้งคันรถ (ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2)

รถที่เหมาะกับสไตล์คุณน่าจะเป็น Freed นะครับแต่ราคาค่อนข้างสูงคงต้องมองที่มือสองดีกว่า รองลงมาก็ Ertiga แต่คงมีแค่ป้ายแดง ไม่งั้นก็หาพวก MU-7 มือสองราคาร่วงดีน่าใช้มาก ถ้าข้าวของเยอะก็ซื้อแร็ควางของบนหลังคาได้อีกราคาราวๆ 6 แสนนี่มีตรึม

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ถ้ามือ2 ลองหา toyota wish ปี07-09ดู เอาตัว 7ที่นั่ง น่าจะโอเค ตอนนี้ราคาไม่เกิน5แสนแล้ว เครื่อง1azไม่ค่อยมีปัญหาอะไรแถมหาอะไหล่ค่อนข้างง่ายเพราะใช้เคื่องเดียวกับ camry2.0ตัวปัจจุบัน หรือ ถ้าจะเอามือ1 ertiga น่าใช่สุด ถ้าเพิ่มตังได้เอาฟรีดไปเลย อยากคุ้มก็Avanza(ถ้ารับช่วงล่างได้)หรือlivina
呵呵呵

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
เข้ามาเชียร์ J32 V6 ติดแก๊ส
เห็นราคาอยู่ประมาณ 700-800K แล้วแต่ปี
เปลี่ยนโช้คสักหน่อยแหล่มเลยครับ

season1008

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ใช้ jazz ปี 2011 MC s/at (เป็นล็อตที่เติม e85 ได้ แล้วไฟ engine ไม่โชว์ ลองเพียว เติมติดกัน 4,000 กิโลมาแล้ว)
เบาะหลังมี car seat เด็ก 2 เบาะ (3 ขวบ กับอีกคน 6 เดือน) ทำให้ที่นั่งตรงกลางค่อนข้างแคบ นั่งไม่สะดวก

โจทย์คือ ด้านหน้าผู้ใหญ่ 2 + carseat 2 + ผู้ใหญ่อีก 1 + สัมภาระ (ตอนไปเที่ยว ปีละ 1-2 ครั้ง)

แต่เกรงว่าราคาขายต่อเพื่อจะเอามาซื้อคันใหม่กับรายได้รายจ่าย มันจะหนักเกิน เพราะมีเรื่องค่าใช้จ่ายลูก ค่าประกันอีกพอสมควร

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ถ้าไปเที่ยวไกลๆ ปีละ 2 ครั้ง  ผมจะเช่าแทนซื้อครับ
ถ้าเช่าจากกรุงเทพ จะมีรถให้เลือกเยอะ ผมชอบ H1 กับ Wish
แต่ถ้าบินไปเช่าปลายทาง จะได้พวก Avanza
ลองดูเป็นทางเลือก
 ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
โจทย์เดียวกันเลยครับ แต่ไอ้แสบผม สามขวบ

ออฟไลน์ Highway Star

หาพวกพีพีวีมือสอง ฟอร์จุนเนอร์ มิวเซเวน ปาเจโรสปอร์ต ส่สนครอสโอเวอร์ก็ซีอาร์วีเจน3มือสองน่าจะได้อยู่
หรือmpvมือสองอย่าง วิช สเปชวากอนก็ได้ครับ
หรือหา ฟรีด เออร์ติกาป้ายแดงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
อินโนว่า ป้ายแดง ครับ กว้าง ทน ส่วนลดเพียบ

ออฟไลน์ mick

ขออีดนิด ให้ลูกโตหน่อย ค่อยซื้อได้มั้ยครับ งบก็มากขึ้น
ลูกโตๆ ต้องใช้รถใหญ่กว่าแน่นอน ตอนนี้ยังพอไปได้นะผมว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ครอบครัวผม ก็ประมาณนี้แหละครับ

เมียหนึ่ง ลูกเล็กสาม พ่วงด้วยหลานหนึ่ง และแม่บ้านอีกหนึ่ง

เอาแจ๊สเปลี่ยนเป็นฟรีดเมื่อปลายปีที่แล้ว มีสเปซแวกอนคันนึง พ่วงด้วยเออร์ติก้า(อันนี้ได้มาฟรีเพราะพี่สาวแต่งงานไปอยู่กะแฟนที่เมืองนอก)
ส่วนตัวจริงๆก็3คัน ยืมรถตู้พ่อมาใช้เป็นบางโอกาส

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมแนะนำตามนี้ครับจากที่คุณเล่ามา แจ๊สน่าจะเทิร์นได้มากกว่าที่ผมไปเปลี่ยน เพราะของผม ปี 07ตัวแรกของรุ่นเลย
Innova(น่าจะจบที่คันนี้คันเดียวเลย) Ertiga Freed
Avanza ไม่แนะนำ spinn ลองดูที่คุณจิมมี่รีวิวแล้วกันครับ ได้อ้วนแต่ไม่ได้ยาว เบาะ...

ส่วนพวก ppv ผมแล้วแต่เลย pajero sport ได้ยาวแต่แคบมาก
ส่วนที่เหลือออกแนวสั้น แต่กลุ่มนี้อาจต้องเล่นเป็นมือสองทั้งหมด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ายะซื้อมือ 2 ผมแนะนำซื้อสดดีที่สุด

มือ1 ตอนนี้ ฟรีดอกกับฟรีประกันซึ่งFreed อยู่ในรายการนี้

ถ้าคุณเคยขับJazz (เหมือนผม) ผมว่าFreed จะกินและอืดกว่าหน่อย แต่นั่งได้แค่ 6 น่ะ

ถ้าคุณขับ เมียนั่งข้าง ลูก 2 อยู่แถวกลาง หลังสุดพี่เลี้ยง กับรถเขนพับเอาอยู่ ส่วนของลูกๆ ไว้แถว 2 ได้

ส่วนผม ถ้าแนะนำจริงจะไป StepWGN ก่อนMC น่าจะอยู่ที่ล้านต้นๆ ตัวนี้แถว 2 นั่งได้ 3 คน ดีกว่า

ตัว MC ที่แถว2 ได้ แค่ 2 แต่ Option จัดเต็ม

ที่ผมแนะนำ แถว 2 ที่นั่ง 3 ที่เพราะถ้าไปกัน 5 คน แถวหลังสุดพับเรียบขนของได้เพียบ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เป็นครั้งแรกที่จะแนะนำ Innova ครับ เครื่องทนถึก
ติดแก๊สใต้รถได้ นั้่งสบายๆกัน 7 คน รวมเด็ก
'19 Honda Civic EL

Graham

• บุคคลทั่วไป
ปีละ 1-2 ครั้งเช่าเอาครับ แต่ถ้าใช้ประจำวันหรือบ่อยๆ จะเปลี่ยนก็ไม่เสียหลาย
งบประมาณครัวเรือนก็ถือว่าไม่น้อย แต่การเลี้ยงลูก 2 คนที่อายุยังน้อย ผมว่า คชจ เยอะ ไหนจะเผื่อเข้าเรียนอีก ผ่อนบ้านด้วย
ขายรถตอนนี้ขาดทุนเยอะเลยครับ นอกเสียจากว่ามีเงินเก็บมากพอควร ขายแล้วซื้อมือสองพวก crv , fortuner เงินสดก็น่าสนใจ
แต่ถ้าซื้อสดได้ก็ดีครับ ดอกเบี้ยมือสองแพง แต่จากโจทย์เชียร์เช่ารถนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยนะครับว่าให้เช่าเอา ตกเฉลี่ย 6เดือน ต้องใช้รถแบบที่อยากจะซื้อใหม่แค่ครั้งเดียว

งั้นก็เช่าเถอะครับ ไม่มีภาระเพิ่มขึ้นด้วย รอเด็กๆโตขึ้นค่อยขยับขยายครับ ถึงเวลานั้นแจ๊สก็ผ่อนหมดแล้วด้วย สบายใจกว่าเยอะ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ผม

อีกเรื่องที่ลืมแจ้งไปคือ เงินเก็บเป็นก้อนจริงๆ ไม่มีครับ แล้วที่บางท่านให้ความเห็นเกี่ยวกับ เรื่อง คชจ. เด็กเล็กๆ สองคนที่มันตรงกับสิ่งที่ผมเป็นกังวลเลย

ผมลืมเรื่องเช่ารถไปเลยครับ จริงๆ คงไปเที่ยวไม่ไกลเกิน พัทยา ระยอง ชะอำ หัวหิน คงประมาณอยู่ในระยะนี้ ค่าใช้จ่ายในการเช่ารถกับค่าน้ำมันก็คงจะไม่มากนัก

ส่วนตัวกลัวเรื่องรถมือสอง กลัวว่าจะไปเจอรถสภาพที่่ต้องซ่อมจุกจิกในภายหลัง เพราะที่บ้านก็ไม่มีรถอื่นใช้งานแทน หากคันมือสองที่ได้มาดันเกิดมีปัญหาต้องเข้าอู่ซ่อม คงจะยุ่งวุ่นวายในการเดินทาง หรือไม่ก็ต้องไปเช่ารถมาใช้ระหว่างซ่อม
แต่ก็เข้าใจว่าถ้าไม่รีบจนเกินไป รถมือสองที่สภาพดีๆ ก็มีอยู่ ก็ค่อยๆ หาไปได้

อาจจะต้องรอให้คันนี้ผ่อนหมด และเด็กๆ โตกว่านี้หน่อย และมีเงินเก็บที่มากขึ้นกว่านี้ เพราะค่าใช้จ่าย ค่าเทอม และอื่นๆ ก็ยังจะต้องทะยอยเข้ามาเรื่อยๆ
และถ้าขายคันนี้ตอนนี้ ก็คงจะต้องมีภาระในการผ่อนกู้ต่ออีก เนื่องจาก กำลังทรัพย์นั้น เมื่อรวมกับที่ขายคันนี้ได้ ก็ไม่อาจจะไปซื้อรถมือสองเงินสด ตามที่สเปคต้องการได้อยู่ดี

ดีใจครับ ที่สมาชิกหลายท่านในเว็บนี้ ให้คำแนะนำที่ดีๆ มากมายเลย

ขอบคุณอีกครั้งผม

• Newbie
  • *
ขอความเห็นอีกรอบครับ

ฟรีดรุ่นปัจจุบัน ที่เล็งไว้คือ รุ่น E 87x,xxx แต่สมมติได้ส่วนลด 100,000 จะเหลือ 77x,xxx

กับฟรีดมือสอง ปี 2010 ราคาอยู่ช่วงตั้งแต่ 490,000 - 599,000 ไมล์ไม่เกิน 60,000km --> ควรจะมองรุ่นย่อยตัวไหนเป็นพิเศษหรือไม่

รถที่ผมใช้อยู่ ปี Jazz GE MC 2011 ไมล์ 77,xxx คงขายได้ราว ๆ 350,000(ให้ศูนย์ประเมิน) - 375,000(สมมติว่าขายเอง และขายได้ เต็มที่แล้วไม่น่านเกินนี้)

ควรจะไปทางไหนดีครับ จากข้อมูลเที่เคยให้ไว้ด้านบน

ออฟไลน์ HYDE--

ผ่อนคันนี้ให้หมดก่อน แล้วค่อยซื้อเพิ่มอีกคันตอนที่พร้อมจริงๆ โดยที่เก็บคันเดิมไว้

ถึงตอนนั้นลูกคงเริ่มโตขึ้นและได้เวลาที่ต้องใช้รถใหญ่ขึ้นจริงๆครับ