ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ Cruise Control แล้ววางเท้าตรงไหนกันครับ  (อ่าน 6085 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เคยลองขับรถคนอื่น วันนึง (รถตัวเองไม่มี Cruise ctrl)
ได้ลองใช้งานดู เลยเกิดอาการสงสัย
เวลาใช้ Cruise Control แล้ววางเท้าตรงไหนกันครับ

เพราะตอนลองขับ เปิดใช้งาน
แล้ววางเท้าตรงเบรค รู้สึกมันขัดกับความรู้สึกยังไงไม่รู้
เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆว่า วางเท้าตรงไหนกัน
1. แนบตรงแป้นเบรค (ไม่กดน้ำหนักลง)
2. แนบตรงแป้นคันเร่ง (ไม่กดน้ำหนักลง)
3. วางตรงที่พักเท้าขวา (ถ้ามี)

แล้วที่ถูกต้องควรวางเท้าท่าไหนยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: เวลาใช้ Cruise Control แล้ววางเท้าตรงไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 00:57:26 »
นานๆ จะใช้ที ตอนเวลาใช้ก็วางตรงแป้นคันเร่งแหล่ะครับ วางแป้นเบรคแล้วรู้สึกขัดๆ อยู่เหมือนกัน แถมรู้สึกล้ามากกว่ากดคันเร่งปกติอีก (เท้ามันชันมากกว่าเดิม) ครันจะวางเท้าที่พื้นเลยก็กลัวว่าเหตุฉุกเฉินจะอะไรจะกดแป้นเอาไม่ทัน เผลอๆ กดมั่วอีก - -"

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าปกติต้องวางเท้าตรงไหน แต่ถ้าวางที่แป้นเบรคแล้วผมกลัวไฟเบรคจะติดแว๊บๆ ให้คันหลังรำคาญซะเปล่า เพราะแค่สัมผัสแป้นเบรคนิดเดียวไฟเบรคก็ติดแล้ว ซึ่งผมเจอบ่อยมากบนมอเตอร์เวย์

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
Re: เวลาใช้ Cruise Control แล้ววางเท้าตรงไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:05:07 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

นานๆครั้งใช้ camry ที่บ้านลองใช้ cruise control ก็ไม่รู้ว่าควรจะพักเท้าตรงไหน ที่คนเขาบอกกันว่าใช้ครูสเเล้วไม่เมื่อย

ของผมวางแตะๆไว้ที่คันเร่ง พอขับเสร็จก็เมื่อยไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:19:47 »
ไม่วางกับอะไรเลยครับ ก็เหยียบพื้นบริเวณใกล้เบรค เพราะ ถ้าวางไว้ที่คันเร่ง ก็เหมือนไม่ใช้ครูซคอนโทรล แค่เครื่องมันไม่เร่งตาม
แต่ถ้าวางไว้ที่เบรคก็กลัวน้ำหนักเท้าจะไปแตะเบรคเข้า ครูซคอนโทรลก็หลุด ก็ต้องตั้งใหม่อีก
ตอนแรกไม่ชิน รุสึกยังกังวล แต่ใช้บ่อยๆก็ชิน ก็สะบายในระดับนึงครับ :D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:34:51 »

หาที่วางไม่ค่อยถูกครับ มันเกร็งๆมากกว่าจะผ่อนคลาย แต่ถ้าเมื่อยจากการเหยียบคันเร่งก็ได้พักซักพักช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:45:50 »
ไม่วางกับอะไรเลยครับ ก็เหยียบพื้นบริเวณใกล้เบรค เพราะ ถ้าวางไว้ที่คันเร่ง ก็เหมือนไม่ใช้ครูซคอนโทรล แค่เครื่องมันไม่เร่งตาม
แต่ถ้าวางไว้ที่เบรคก็กลัวน้ำหนักเท้าจะไปแตะเบรคเข้า ครูซคอนโทรลก็หลุด ก็ต้องตั้งใหม่อีก
ตอนแรกไม่ชิน รุสึกยังกังวล แต่ใช้บ่อยๆก็ชิน ก็สะบายในระดับนึงครับ :D
+1 ครับ

ออฟไลน์ inspiral

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:00:42 »

ผมใช้ cruise control ทุกครั้งเมื่อรถเคลื่อนตัวได้คล่อง (รถไม่ติด) ครับ

ถ้าทางไกลยาวๆ เช่น ทางด่วน ตจว เท้าจะอยู่ที่คันเร่งครับ ไว้ใช้เวลาเร่งแซง

ถ้าทางในเมือง  เท้าอยู่ที่เบรกครับ ไม่เหยียบทันที แต่เพือความปลอดภัย ใช้วิธีการ on-off cruise เป็นจังหวะ

ผมบอกเลยถ้าใช้คล่องๆ คุณจะประหยัดน่ำมันขึ้นอีก 10-20% ได้เลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 07:16:29 »
ผมใช้ cruise control ทุกครั้งเมื่อรถเคลื่อนตัวได้คล่อง (รถไม่ติด) ครับ

ถ้าทางไกลยาวๆ เช่น ทางด่วน ตจว เท้าจะอยู่ที่คันเร่งครับ ไว้ใช้เวลาเร่งแซง

ถ้าทางในเมือง  เท้าอยู่ที่เบรกครับ ไม่เหยียบทันที แต่เพือความปลอดภัย ใช้วิธีการ on-off cruise เป็นจังหวะ

ผมบอกเลยถ้าใช้คล่องๆ คุณจะประหยัดน่ำมันขึ้นอีก 10-20% ได้เลย

ขอบคุณครับ.......โง่มาตั้งนาน.....ผมไม่เคยเปิดปิดครุยส์ที่มือ  ...ใช้แตะเบรคเอา....ยุ่งยากมาก  ครับ เวรกรรมของคนโง่..

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 07:37:50 »

ถ้าทางในเมือง  เท้าอยู่ที่เบรกครับ ไม่เหยียบทันที แต่เพือความปลอดภัย ใช้วิธีการ on-off cruise เป็นจังหวะ

จริงเลยครับ ผมใช้ Prius รู้สึกได้เลยเวลาขับ ตจว.โล่งๆช่วงรถว่างๆ เปิด Cruise Control แล้วเลี้ยงรอบนิ่งๆนี่ประหยัดขึ้นเยอะเลย แต่ก็เป็นเหมือนหลายๆท่านที่หวิวๆเวลารถมันไปของมันเอง ไปได้ยาวๆสักพักก็ต้องเปลี่ยนมาเร่งเองครับ  :D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:55:12 »
ผมใช้บ่อย วางเท้า ยืดขาระหว่างคันเร่งกับเบรค
ส่วนการเร่งกับชะลอรถ ผมใช้ ปุ่มที่Cruise ทั้งหมด การชะลอ ผมจะใช้กดcancel เอาครับ และค่อยมากดresume อีกที
พยายามไม่แตะเบรคกับคันเร่ง นอกจากการแซงกะทันหัน เบรคกะทันหันครับ
ปล. ผมใช้ทางตรงยาวบ่อยๆครับ เพราะมีด่าน ผมต้องให้ความเร็วประมาณ 110-120 ครับ
กดคันเร่งเองทีไร 140-160ทุกที อันตรายกับกระเป๋าเงินมากมาย

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:19:59 »
ถ้าถนนโล่ง ผมนั่ังชันเข่าเลยครับเหมือนท่านั่งเก้าอี้ปกติ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:38:02 »
วางกับพื้นรถครับ บางครั้งก็ยืดไปวางระหว่างคันเร่งกับเบรค
 ชะลอใช้ cancel เร่งใช้ resume
เดินทางไกลบ่อย ๆ กรุงเทพฯ-เชียงใหม่ กรุงเทพฯ-อุตรดิตถ์
 ใช้ตลอดแต่ไม่ประหยัดกว่าเดิมครับ แต่ลดอาการเมื่อยเกร็งไปเยอะ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:11:40 »
ทางโล่งๆยาวๆ วางตรงแป้นเบรคครับอย่างเดียว รอเบรค

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:22:20 »
ผมแหย่เท้าไว้ใต้เบรกครับวางเท้าตะแคงไว้กับพื้นเลยไม่ยกเท้าจะได้ไม่เมื่อยแต่ก็อยู่ในตำแหน่งที่รู้ว่าถ้ายกเท้าแล้วกระแทกเบรกต่อได้เลย ถ้ายกไว้หน้าเบรคหรือคันเร่งแล้วมันต้องเผลอเหยียบซักครั้งอยู่ดี
แต่ผมใช้แทบทุกวันอยู่แล้วมันชิน ขับ50ก็กดใช้แล้ว เวลาเร่งกดที่ปุ่มค้างเอามันเร่งเบากว่าเหยียบเองประหยัดน้ำมันกว่า เวลาจะแซงค่อยเหยียบเอง
ถ้าจะชะลอเลียเบรกก็กดลบค้างเอาก็ได้ครับ

ขับ100ขึ้นผมว่ากดครุยซ์แล้วรถมันนิ่งกว่าเหยียบเองเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 11:34:08 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:37:33 »
ผมวางเท้ากับพื้นพอที่จะเปลี่ยนมาเหยียบเบรคได้ทัน ใช้บ่อยมากๆเพราะของ Volvo มันเบรคให้เองสะดวกมากแค่คุมพวงมาลัย แต่ต้องคอยระวังพวกที่ชอบเข้ามาแทรกมันเบรคหัวทิ่มเลย
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 12:06:23 »
เตรียมพร้อมอย่างแผ่วเบาบนคันเร่งครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 12:40:17 »
เท้าซ้ายอยู่ที่พักเท้า กดครูปคอนโทรล แล้วเท้าขวาเอาขึ้นมาไขว่ห้าง แล้วเอามือซ้ายมาบีบๆนวดๆ เท้า เพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อและให้เลือดไหลเวียนดีขึ้นครับ ทำเฉพาะเวลาเดินทางไกลๆมากๆ และช่วงเวลารถว่างๆไม่เกินครึ่งนาทีครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 12:55:14 »
เท้าซ้ายอยู่ที่พักเท้า กดครูปคอนโทรล แล้วเท้าขวาเอาขึ้นมาไขว่ห้าง แล้วเอามือซ้ายมาบีบๆนวดๆ เท้า เพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อและให้เลือดไหลเวียนดีขึ้นครับ ทำเฉพาะเวลาเดินทางไกลๆมากๆ และช่วงเวลารถว่างๆไม่เกินครึ่งนาทีครับ

ระวังเบรคไม่ทันนะครับนี่

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 13:49:16 »
ผมจะวางเท้าทั้งสองข้างไว้บนพื้นเลยครับ เหมือนนั่งเก้าอี้ปกติ สบายที่สุด

เพราะผมจะใช้ cruise ก็ต่อเมื่อถนนโล่งจริงๆ ส่วนมากเวลาวิ่งถนนวงแหวนและมอเตอร์เวย์ มีรถคันหน้าห่างออกไป100เมตรขึ้นไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 20:30:17 »

ระวังเบรคไม่ทันนะครับนี่

CMBS ช่วยเขาได้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 21:03:03 »
ผมวางใต้คันเร่งครับ

ออฟไลน์ khisiran

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 22:12:49 »
รู้สึกว่า ถ้าจำไม่ผิด ผมน่าจะไม่วางเท้าไว้ ทั้งบนคันเร่งและเบรคครับ เวลาจะปลดออก จะถนัดใช้มือกดปุ่มยกเลิกครูซ มากกว่าการเหยียบเบรค แต่ถ้าต้องหยุดรถ แบบกระชั้นขึ้นมาหน่อย จะกดที่เบรคแทน

ป.ล. เป็นครูซแบบไม่ใช่ออกจากโรงงานมากับรถครับ ติดบน jazz mc 2011 ด้วย pivot 3-drive throttle controller + auto cruise ที่ยังเป็นรุ่นแบบ ไม่มีปุ่มกด +/- เพิ่มความเร็ว และไม่มีปุ่ม resume ครับ มีแต่ปุ่มเปิดกับเปิด cruise mode รอ stanby เพื่อเรียกใช้งานไว้  แล้วก็มีปุ่มแค่ล็อคความเร็ว กับปลดยกเลิก (หรือเหยียบเบรค ออกจาก cruise)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 22:20:35 »
วางกับพื้นครับ
แรกๆ ผมก็ลองวางที่คันเร่ง หรือแป้นเบรก ปรากฏว่าปวดขากกว่าตอนไม่ใช้ครูซชัดเจนเพราะเกร็ง
แต่พอวางพื้นนี่สะบายเลยครับ และใช้ครูซนี่ประหยัดขึ้นเยอะเลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 22:27:28 »
เป็นระบบที่ผมอยากได้มาใส่ในรถมากครับ เสียดาย รถผมติดไม่ได้ :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:24:59 »
จ่อไปที่เบรกเลยครับ กลัวมาก

แต่มันทำให้เมื่อยกว่าขับปกติอีก เพราะต้องเกร็ง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 09:40:31 »
cruise แบบที่ เพิ่ม ลด ความเร็วตามรถคันหน้า ใน volvo ผมกะแฟนไม่ชอบใช้เหมือนกันเลย ถอดขายได้ซัก หมื่นก็เอาแล้วนิ
ชอบควบคุมคันเร่งด้วยเท้ามากกว่า ผมว่าผมขับได้ประหยัดกว่า cruise นะ

ออฟไลน์ Panda42

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 09:56:32 »
วางไว้ที่พรมครับ เพราะฝ่าเท้าวางราบกับพื้นมันสามารถพักการงอของข้อเท้าได้ เวลาขับทางไกล

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 18:46:27 »
ผมจะใช้งานเวลาเมื่อยขาหรือเท้าเท่านั้นครับ พอกดใช้งาน cruise control ก็จะดึงขามาบิดไปบิดมา พลิกไปมาให้หายเมื่อยแล้วจะเอาเท้าไปวางไว้ที่คันเร่งเพราะความคุ้นเคยและสามารถเหยียบเบรคได้เหมือนปกติ พอหายเมื่อยหรือรถเริ่มเยอะจะยกเลิกไปเลยครับ และจะมาใช้งานเมื่อรู้สึกเมื่อยอีกที