ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอยกให้ Honda เป็นผู้นำแห่งวงการรถยนต์ของประเทศไทย  (อ่าน 14676 ครั้ง)

คำว่า ผู้นำ คือ คนที่ทำให้คนอื่นเดินตาม

ยอดขายของ honda กับ toyota ผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะใน2ปีที่ผ่านมา

แต่ที่ผมต้องยกย่องให้ ฮอนด้า คือผู้นำแห่งอุตาสหกรรมยานต์ในประเทศไทย ก็คือ การที่ฮอนด้าคือคนแรกที่กล้าอัดออฟชั่นลงในรถตัวเองในเซ็กเมนต์นั้นๆเป็นคนแรก

ฮอนด้าได้เซ็ทมาตรฐานใหม่ขึ้นมา

G9 คือตัวอย่างที่ดีที่สุด L33เป็นอานิสงที่ได้ออฟชั่นเยอะ เพราะต้องสู้กับ G9
ฮอนด้าทำให้ต่อไปนี้ D-segment ทุกรุ่นต้องมี VSA และ ถุงลมขั้นต่ำ4ใบ

City เซ็ทมาตรฐานใหม่ ใส่มาทั้งถุงลมหกใบ ระบบความปลอดภัยครบ จอสัมผัส กล้องมองหลัง ครูซคอนโทรล เรียกว่าใส่มาทุกอณู

ล่าสุดผมเห็นในคลับซีวิค บอกว่าตัว MC นี่จัดมาอย่างหนักเลย

โตโยต้าชอบอ้างว่าตัวเองเป็นผู้นำอยู่บ่อยๆ ผมอยากจะพูดว่าเพ้อเจ้อจริงๆ
ถ้าโตโยต้า บอกว่าตัวเองเป็นบริษัทที่มียอดขายรถทุกกลุ่มรวมกันมากที่สุด โอเคอันนี้เรื่องจริง
แต่การบอกว่าเป็นผู้นำ หรือ ใครก็ตามที่บอกว่าโตโยต้าเป็นผู้นำ ผมว่าไม่ใช่ล่ะ
เพราะหลายปีมานี้ โตโยต้าไม่ได้เป็นคนเซ็ทมาตรฐานใหม่ๆอะไรเลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของออฟชั่น หรือเรื่องของราคา

แต่มีอย่างนึงที่ผมนึกออกว่าโตโยต้าเป็นคนแรกที่ทำ เป็นตัวนำเลย และมีคนทำตามด้วย
นั่นก็คือการเอารถที่เพิ่งเปิดตัวมาได้เพียง1ปีอย่างแคมรี่ มาลดราคาแสนกว่าบาท ทั้งๆที่เพิ่งขายได้เพียง1ปี

ถ้าจะบอกว่าโตโยต้าเป็นผู้นำ ก็คงจะเป็นผู้นำเรื่องการลดราคา
ล่าสุดแคมรี่ 2014ปรับอุปกรณ์เพิ่ม แต่ดันลดราคาตั้งลง นี่ก็ถือว่ายืนหยัดเหนียวแน่นในการเป็นผู้นำเรื่องการลดราคาจริงๆ

ปกติผมมักจะชอบด่าฮอนด้า เพราะงานประกอบมันแย่

แต่วันนี้ผมต้องขอตั้งกระทู้ชื่นชม และอยากเป็นกำลังใจให้แก่ฝ่ายการตลาด และ ผู้บริหารฮอนด้า
ผมขอชื่นชมจากใจจริง ที่ฮอนด้าเห็นคุณภาพชีวิตคนไทย โดยการใส่อุปกรณ์ความปลอดภัยมาในรถราคาไม่แพงอย่าง ซิตี้

หลายคนอาจไม่เห็นว่ามันสำคัญอะไรมาก แต่ผมบอกเลยว่านี่มันเป็นอิมแพคที่จะสั่นสะเทือนวงการรถ และจะเปลี่ยนแปลงมาตรฐานการใส่ออฟชั่นของรถในไทยไปตลอดกาล

ตลาดรถเมืองไทย และผู้บริโภค รอมานานมาก กับรถราคา7แสน คันแรกที่จะใส่ถุงลมมากว่า2ใบ ใส่ระบบควบคุมการทรงตัว และใส่ออฟชั่นที่มีในรถราคาล้านกว่าบาท
(จริงๆก็ต้องบอกว่าเฟียสต้าอัลติเมท ก็ทำมาก่อน แต่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง คงเพราะโปรโมทไม่ดี หรือไม่ก็ราคาใกล้8แสนจนเกินไป)
เพราะเมื่อรถอย่างซิตี้ได้กำเนิดออกมาแล้ว ต่อไปรถรุ่นอื่นที่จะวางขายนับจากนี้ ก็จะทยอยกันใส่อุปกรณ์กันเข้ามามากขึ้น เพราะถ้าใครกั๊กก็แพ้ในสงครามรถหลังจากนี้

ผมเชื่อว่า ถ้าบริโอ้มีการปรับโฉมอีกครั้ง เผลอฮอนด้าจะเซ็ทมาตรฐานใหม่ให้กับรถอีโค่คาร์ก็ได้  ใครจะไปรู้

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อชื่นชมฮอนด้าจากใจจริง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ผมเคยได้ยินเจ้าหน้าที่ขนส่งพูดว่าฮอนด้าคือเบนซ์ญี่ปุ่นเพราะราคาสูงและการรักษาภาพลักษณ์ให้ดีมาโดยตลอด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ

;)

ออฟไลน์ off_033

ถ้าเรื่องเทคโนโลยีผมว่า ford เป็นผู้นำนะ ทั้ง E20 รายแรก.ถุงลม7ใบ ใน fiesta  Ultimate , traction control ในรถเล็กรายแรก

แต่ก็นั่นแหละพัฒนาเทคโนโลยีแต่ไม่พัฒนาช่างและศูนย์ เลยยังตามเค้าอยู่เรื่อยไป

ออฟไลน์ AMG GT

+1 ครับ ผมเชื่อว่าถ้าประกอบดีกว่านี้นะ  สุดๆเลยอ่ะ  ผู้นำมาตราฐานความปลอดภัยในหลายๆรุ่น

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมว่าฮอนด้านำร่องมานานพอสมควรแล้วตั้งแต่เริ่มใช้E20 จนมาถึงรุ่นล่างสุดที่มีถุงลมคู่และเบรคเอบีเอส

ปล.การประกอบก็อย่างที่เห็นแย่ตั้งแต่บริโอ้ยันG9
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าเรื่องอัดอุปกรณ์เสริมและความปลอดภัยต่างๆ ผมว่า Ford นะ แต่ไม่ดังเท่า Honda เลยไม่ค่อยมีใครเล่นด้วย ' 'a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mick

+1 ครับ เห็นด้วย ชอบที่ใส่อุปกรณ์ความปลอดภัยเต็ม ดีกว่าเอาแต่สร้างภาพ ขายรถห่วยๆ ฮั้วนักการเมือง
ขอบตั้งแต่บริจาคเงิน 100 ล้านให้รัฐ ตอนน้ำท่วม แม้โรงงานตัวเองก็ท่วมด้วย

ออฟไลน์ 6162002

+1 ครับ

ฮอนด้าทำให้โตโยต้าแก้ตัวไม่ได้ ว่าการใส่พวก VSC และออพชั่นทำให้รถแพงเกินไป????

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
 :D ผมก็ว่าเดี๋ยวจะเริ่มดีกว่าแต่ก่อนแน่นอน ที่ความปลอดภัยเป็นแค่ออ๊อฟชั่นเสริม ยิ่งถ้า H จัดเต็มทุกรุ่นทุกเซ็กเมนต์นะ รับรองว่าขึ้นที่ 1 ในไทยสบายๆ

ออฟไลน์ simcity

ผมว่า Honda คงได้บทเรียนราคาแพงมาจาก Brio ครับ

พอ Accord / City ออกมา เลยจัด options เต็มๆ เพราะ Honda จะพลาดไม่ได้อีกแล้ว

ส่วน Toyota กับ Honda ผมว่าเค้าก็ผลัดกันนำ ผลัดกันตามนะครับ

อย่าง Toyota จะเป็นผู้นำเรื่อง Hybrid เอา Prius เข้ามาขายเป็น full hybrid คันแรก

Honda ก็จัด Jazz hybrid กับ Civic hybrid ตามมาติด ๆ  และเร็วๆนี้ ก็จะมี Accord hybrid ตาม Camry มาอีก

ส่วนเรื่องการลดราคา มันเป็นเรื่องของยอดขาย และ สภาวะตลาดครับ

ถ้ารถยังมียอดขายดี ยังขายได้เรื่อยๆ คงไม่มีค่ายไหนอยากลดราคาเยอะๆหรอกครับ

Honda เองก็เคยลดราคา Freed จากล้านกว่าเหลือ 820,000 แบบไม่มีปี่ ไม่มีขลุ่ย

Honda stepwgn เปิดตัว 2,174,000 บาท  ผ่านไปปีกว่า ลด 4-5 แสน

จนสุดท้าย minor change ออกมา เพิ่ม options เพียบ  แล้วปรับราคาลดลง 1.95 ล้าน

Honda Crz ตั้งราคา 1.97 ล้าน ตอนนี้กำเงินสดไป 1.5 ล้าน ออกป้ายแดงจากศูนย์ได้เลย ครับ

Nissan Teana L33 เองพึ่งเปิดตัวไม่กี่เดือน ก็ลดกัน 4-5 หมื่นแถมดอก 0% ถ้าซื้อสด ก็คงลดเป็นแสนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าประกอบดี Defects น้อยเหมือนโต ผมว่าแซงน้ำหน้าที่ 1 รถยนต์นั่งไม่ยากเลย
แต่ปัจจุบัน ...   รถ City 2014 เพื่อนผมมีปัญหากับ VSA ศูนย์ยังแก้ไม่ตก
อ้างว่า เป็นคันแรกที่มีปัญหา ต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบ....   โอ้วว  ถ้ามีปัญาหาที่ศูนย์แก้ไม่ได้ อย่าเพิ่งเอามาขายเลยดีกว่า
ส่วน City SV 2012 ที่บ้านโช้ครั่ว ใช้เวลา 2 เดือนกว่าจะได้เคลม ต้องเสียเวลาไปเช็ค 2 รอบ พอมั่นใจแล้วว่าเสียจริง ก็รอน๊านนนนนานนนน
 ถึงขั้นต้องโทรไปตามเรื่องที่ Honda call center
เทียบกับ Vios 2012 โช้ครั่วเหมือนกัน ศูนย์เช็คเจอทีเดียว นอนรอโช้คใหม่ 2 อาทิตย์นัดเปลี่ยน ไม่ต้องวุ่นวายอะไรเลย

ถ้า Honda ประกอบรถให้ defects น้อยๆ และมีความเร็วในการเคลมเท่าๆโตต้า นั่นละที่ 1 แท้จริง
ผมยอมรับว่าตัวรถ เทียบรุ่นต่อรุ่น นำหน้าโตต้าไปพอสมควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
เห็นด้วยครับ ผมซึ้งใจ Honda ตั่งแต่นํ้าท่วมใหญ่ปี 54 ครับ
ทั้งๆที่ บริษัทตัวเองก็จมนํ้า จนผลิตรถไม่ได้รถจมนํ้าหรายร้อยคัน โดนหนักกว่าค่ายอื่นๆเขา
แต่ก็ยังมาบริจากเงินช่วยเหลือผู้ประสบภัยในประเทศไทยตั่ง 100 ล้านบาทอีก  :-*

ออฟไลน์ beau_t

+1 ครับ
ตั้งแต่accord g9 ตามมาด้วย city ใหม่
เหมือนเป็นการยกระดับอุปกรณ์มาตรฐานไปอีกขั้น

แต่ถ้าในเรื่อง eco car ผมมองว่านิสสันเป็นผู้นำอยู่
เพราะเป็นเจ้าแรกที่ทำตลาดและใส่ออพชันมาให้เต็มทั้งๆที่ยังไม่มีคู่แข่ง
จนตอนนี้ eco car แทบทุกรุ่นมีออพชันที่อาจเกินหน้าเกินตา c-seg หลายๆตัว

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่ามันเสียที่การประกอบอ่ะ  ขอให้การประกอบดียิ่งๆขึ้นไปกว่านี้นะครับ  ตัวอย่างเช่นรถที่บ้านเนี่ย  Vigo  ประกอบดีกว่า Civic  อีกนะครับ Altis ก็ประกอบดีกว่า แต่วัสดุ Honda  ดูดีกว่าหลายขุมอยู่นะ altis  กับ vigo  นี่เอานิ้วไปจิ้มตรงคอนโวลหน้าแบบมันยุบลงไปทั้งแทบเลยอ่ะ   

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
ขอเติมคำว่าแต่  ยกเว้นงานประกอบ  นะครับ 

ออฟไลน์ Anvers30

ฮอนด้าเค้าแก้เกมได้ตรงจุด และเฉียบขาด จนพี่โตจุกกันเลยทีเดียว แล้วยังอานิสงค์มาที่แบรนด์รองอย่างนิสสัน ที่อัดออปชั่น อุปกรณ์ความปลอดภัยครับครันได้ซักที

งานประกอบ ส่วนตัวมองว่าแก้ยาก เพราะหมักหมมมานาน จะเปลี่ยนข้ามคืนคงไม่ง่าย โตโยต้าเค้ารู้จุดแข็งของตัวเองดี ถึงยังไม่เพลี้ยงพล้ำง่ายๆ แต่อนาคตก็ไม่แน่ ;)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
น่าสงสาร Ford นะครับ

ทั้ง E20 ,ESP ,Dual Airbag ,City stop แต่ไม่ได้มีอิมแพคอะไรกับวงการยานยนต์บ้านเราเลย  :'( :'(

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
ผมว่าเอาคันนี้มาขายแข่งกับ vigo ให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไปเลยดีกว่าครับ วัดกันหมัดต่อหมัด

ออฟไลน์ balliblue

เห็นด้วยครับกับพึ่ครับ แต่สงสารหอร์ดที่ถูกลืม แต่ผมชอบตอนน้ำท่วมนะเรื่อง บริจาคและการอัดเคมเปญตอบแทนสังคมในช่วงนั้น และตอนที่เอารถน้ำท่วมมาบีบทิ้งกันเห็นๆ ผมถือว่าเค้าไม่เอาเปรียบลูกค้านะ งานประกอบโตโยต้าอาจดีกว่าแต่วัสดุห่วยขั้นเทพ

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
ผมได้บทเรียน ราคาแสนแพงจาก "Honda" ทั้ง G8 ทั้ง CR-V G3 และFreed

ฉะนั้นลาขาดกัน Honda :'( :'(

ออฟไลน์ decptt

เรื่องที่ผมชื่นชม ฮอนด้าเลย ก็คือ การบริจาค 100ล้าน นี่แหละครับ ถึงแม้ว่า กระแสก่อนน้ำท่วมคือการทุบรถCRV จากที่ ฮอนด้า "ดื้อ"แพ่ง จนเกิดเหตุการณ์ที่ทำให้ฮอนด้าเสื่อมเสียชื่อเสียงไปถึงต่างประเทศ

ส่วนเรื่องอ๊อฟชั่นนั้น ผมว่า ฟอร์ด เป็น "ผู้นำ"ครับ เพียงแต่ปัญหาบุคลากร ปัญหาฝ่ายผลิต ทำให้ฟอร์ดไม่ได้รับความนิยม ถ้าฟอร์ดเหมือนโตต้าเรื่องงานบริการงานเคลมแล้วล่ะก็ฟอร์ดไปไกลแน่นอน

หนึ่งในสาเหตุที่ ฮอนด้าจัดอ๊อฟชั่นเต็ม ผมคิดแบบสมาชิกท่านอื่น คือ Brio เป็นบทเรียนราคาแพงมากๆครับสำหรับฮอนด้า และกระแสเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย มันเริ่มมาแรง จากอ๊อฟชั่นจัดมาเต็มๆของพวก "ปลายยุค" เช่น Altis Camryตัวเก่า M3 Navara มาก่อน ทำให้ฮอนด้า เริ่มเกมส์จากการเปิดตัวเลยครับ

ยังไงก็ตาม ก็ขอบคุณฮอนด้า ที่ทำให้ทุกบริษัท มาให้ความสำคัญกับอุปกรณ์ความาปลอดภัยแก่ผู้บริโภคครับ

ปล. อีโคคาร์เฟส 2 เห็นกำหนดเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยมาด้วยหนินา หรือว่า ฮอนด้าเตรียมตัวกับเรื่องนี้ล่ะ?????

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าตั้งแต่เปลี่ยนผู้บริหาร ฮอนด้านี่ดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยนะครับ ปัญหาหลักๆก็เรื่องการประกอบหวังว่าจะใส่ใจตรงนี้กันมากขึ้น แล้วผมอยากให้ทางฮอนด้าเอากระบะมาขายเพื่อเพิ่มทางเลือกอีกอาจเน้นแค่ 4 ประตูกับ PPV ก็ได้เพราะเค้าเน้นภาพลักษณ์อยู่แล้วแต่ก็คงยากเพราะเสี่ยงมากๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
 ;D ;D ;D

City , Civic , Accord , CRV

เครื่องเดิม เกียร์เดิม (ยกเว้น City) หน้าตาคล้ายๆ เดิม

ถ้าไม่ไปออกที่ออฟชั่น จะเอาอะไรเป็นจุดขายล่ะครับ

อิอิอิอิ

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่าเอาคันนี้มาขายแข่งกับ vigo ให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไปเลยดีกว่าครับ วัดกันหมัดต่อหมัด

คันนี้มาจริงผมซื้อ และมันน่าจะขายดีครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
;D ;D ;D

City , Civic , Accord , CRV

เครื่องเดิม เกียร์เดิม (ยกเว้น City) หน้าตาคล้ายๆ เดิม

ถ้าไม่ไปออกที่ออฟชั่น จะเอาอะไรเป็นจุดขายล่ะครับ

อิอิอิอิ

เห็นด้วยครับ เครื่องเดิม เกียร์เดิม แค่ปรับหน้าตา ดีกว่าเดิมนิดเดียว ถึงขั้นเป็นผู้นำเลยเหรอครับ
แล้วอย่างฟอร์ด กับ มาสด้าเราจะเรียกว่าอะไรครับ  ??

ออฟไลน์ sajilki

ก็ดีครับ นำไปเยอะๆ คนซื้อจะได้ขาดทุนน้อยหน่อย

ออฟไลน์ vellcap

ผมเฉยๆนะครับ
เพราะรถทั่วๆไป ราคาไม่แพงมากแล้ว
ผมว่า Ford ให้มาเยอะสุด(ตั้งแต่ Fiesta เปิดตัวขึ้นมา)
แต่ด้วยความที่เป็นรถที่แบรนด์ไม่แข็ง และ ศูนย์บริการอันน่าปวดหัว
ก็เลยกลายเป็นฮือฮา แต่ก็เฉยๆไปครับ
ส่วน Honda มันเป็นรถที่มีแบรนด์แข็ง ซึ่งทำให้รู้สึกว่า
Honda จะทำรถมาแย่ยังไงมันก็จะยังขายได้แบบ Toyota
แต่บังเอิญว่า Brio ทำมาแล้ว มันทำลายตัวเองหนัก แล้วอาจจะทำให้ Honda คิดได้ว่า
คนในปัจจุบัน ไม่ได้สนใจแบรนด์ มากกว่า คุณภาพและความคุ้มค่าจากตัวรถ
รุ่นอื่นๆ จึงต้องจัดมากเยอะๆครับ อีกอย่างก็เหมือนจะกลบเกลื่อนงานประกอบที่ไม่ดีของตัวเองครับ
ส่วน Toyota นั้น เมื่อก่อนผมเคยชอบนะครับ ผู้นำใน D-Segment เครื่อง 2.0  แต่ปัจจุบันรู้สึกเกลียดไปเลยครับ
ทำ Camry , Vios ออกมาแบบหั่นออกกระจุยเพิ่มราคา มันเกินไปไหมครับ

เรื่องศูนย์บริการ ผมไม่สนแล้วครับ ขอแค่มีศูนย์บริการที่ดีรอบๆกรุงเทพฯ หรือ ในเส้นทางที่ผมขับผ่านก็พอครับ
Honda สร้างความเลวร้ายในด้านศูนย์บริการให้กับผมมากครับ
ทุกวันนี้เวลาจะเข้าศูนย์ผมต้องขับรถข้ามจังหวัด 400 - 500 กิโลเมตร เพื่อมาเข้าที่กรุงเทพฯครับ
แต่ถึงจะเป็นแบบนี้ผมก็มีความสุขนะครับ ความสุขทุกครั้งเมื่อได้ขับครับ
ดีกว่ามีศูนย์อยู่หน้าบ้าน แต่ขับรถไปแบบไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ chaowalit

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ผมขอยกให้ Honda เป็นผู้นำแห่งวงการรถยนต์ขอ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:03:25 »
ไม่น่าจะใช่นะครับ

น่าจะเป็นผู้นำด้าน การตลาดเก่ง สร้างภาพหรูหราได้ดี ทำโฆษณาเว่อร์ๆแต่เนียน ไม่ทำTaxi ออกแบบรถเอาใจผู้หญิงได้มาก

ผู้นำด้านความทนทาน แพร่หลาย ซ่อมง่ายและบริการเป็นโตโยต้า อีซูซุ

ผู้นำด้านความสวยสปอร์ท Mazda

ภาพรวมฮอนด้ายังดูดีครับ แต่ตอนนี้ มวยรองกำลังก้าวกระโดด ถ้าฮอนด้าไม่พยามยัดออฟชั่นจะหาวิธีไหนมาฆ่ามวยรองได้ เพราะจุดเด่นฮอนด้าด้านอื่นๆไม่ได้เพิ่มขึ้นมาเลย

MazdaเอาCX-5 มาท้าดวลแชมป์CRV

และที่จะมันส์กว่าคือเดือนมีนาคมเปิดตัว จะได้เห็นMazda3ท้าชนCivic

Hondaต้องรักษาระยะโดยการเพิ่มออฟชั่น(เมื่อถึงทางตัน) กับMazdaที่หายใจรดต้นคอกันเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2014, 10:11:00 โดย Activehybrid »