ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ Yaris Vs Swift เลือกคันไหนดี?  (อ่าน 8944 ครั้ง)

ออฟไลน์ 21ismaell

• Newbie
  • *
แนะนำทีครับ Yaris Vs Swift เลือกคันไหนดี?
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 23:17:38 »
ผม อายุ 20 ครับ เรียนมหาลัยอยู่ปี2  คือพดี ที่บ้านกำลังคิดว่าจะซื้อรถให้ขับ เป็นคนคันแรกหน่ะผม  ผมเองก็ยังขับรถไม่ค่อยแข็ง  ระหว่าง2คันนี้เลือกคันไหนดีครับ

ขับอยู่ย่านๆ ชานเมืองครับ แถวๆสมุทรปราการ  (อยู่หอครับ)

อาทิดนึงกลับบ้านนึงครั้ง อยู่กรุงเทพครับ  ไปกลับบ้าน-หอ  ราวๆ 100 กิโลเมตร
ขับความเร็วราวๆ 80-120 กิโลเมตร ไม่ใช่ขาซิ่ง เท่าไหร่ครับ  เน้นความปลอดภัย เพราะยังขับรถไม่แข็ง
ส่วนใหญ่ขับนอกเมือง 

ถ้าเป็น Yaris ก็ สนใจรุ่น 1.2G  ส่วน swift นี้ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่ได้ศึกษาละเอียด
พูดตามตรงว่า ตอนแรก สนใจ แต่ Yaris เพราะ ข้างหลังนั่งสบายกว่า แต่นึกไปนึกมา ผมก็ขับรถแค่คนเดียว  มีแฟนนั่งด้วยบ้าง
นานๆที หรืออาจจะไม่มีโอกาสเลย ที่จะมีคนมานั่งเบาะหลัง
และทราบว่า ราคา ของ Swift นั้นถูกกว่า ผมเลยคิดว่า จะเอาส่วนต่าง มาเติมน้ำมัน ได้เปนหลายเดือน

แต่เนื่องจากผมรู้สึกว่า Swift ความสดใหม่ มันไม่เท่า Yaris แต่ผมชอบข้างใน swift มากกว่านะ  โดยรวมมันดู ภูมิฐานกว่า

เพื่อนๆคิดอย่างไรบ้างครับ คิดไม่ตกจริงๆ  ถ้าเป็นswift ผมควรเล่นรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
Re: แนะนำทีครับ Yaris Vs Swift เลือกคันไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 23:31:59 »
ผมเชียร์ swift ครับ แนะนำรุ่น top ครับ คุ้มสุด ส่วน yaris ผมไม่ค่อยชอบงาน design เท่าไรครับ เพราะหลายๆส่วนมันคล้ายๆรถหลายรุ่นหลายยี่ห้อ อย่างกะไปก๊อปเค้ามา

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: แนะนำทีครับ Yaris Vs Swift เลือกคันไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 23:32:11 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35659.0.html ในกระทู้นี้ผมเคยถามท่านสมาชิกหลายๆท่านไปเเล้วไปแแล้ว..ส่วนมากก็เชียยาริสครับ..เเล้วถ้า2ตัวนี้ผมก็ยังเชียยาริสครับ..ศูนย์บริการ...การเคลมเเละการเปลี่ยนชิ้นส่วนของรถ..ยังไงพี่โตก็รักษามาตรฐานได้ครับในเรื่องนี้..สมมุติ..จขกท..ไปขับเชี่ยว..ขับชน..ผมว่ายังไง..ยาริสก็เคลมชิ้นส่วนไวกว่าครับ..อยากให้มองในจุดนี้ครับ..เนื่องจาก จขกท บอกว่ายังขับรถไม่ค่อยเเข็ง.. ^_^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 00:07:57 »
ถามความเห็นแฟนดูด้วยคับ ส่วนนึง

ถามความเห็นพ่อแม่ดูด้วยคับ อีกส่วนนึง (เจ้าของเงิน)

ถามเราเองอีกส่วนนึง (ถ้าชอบทั้งสองคัน ก็สบายคับ)

เลือกคันไหนก็ได้ ถูกใจเราทั้งสอง อยู่แล้ว
ยิ่งความเห็นคนใกล้ตัวตรงกัน ก็เอาคันนั้นคับ
แต่ถ้าความเห็นของคนใกล้ตัวไม่ตรงกัน เราก็เลือกตามที่เราเอนเอียงชอบมากกว่าคับ 555

สรุป  ผมไป สวิฟ คับ เอารุ่นท๊อป หรือ รองท๊อปคับ  เพราะผมไม่กังวลเรื่องเคลมเท่าไรนัก แต่ถ้าคนรอบข้างทั้งหมดเชียร์ยาริส ผมก็เอายาริสรุ่นสูงๆหน่อยคับ เพราะทรงมันก็สวยยยยยมากไปอีกแบบคับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 00:16:36 »
ผมจะบอกอย่างหนึ่ง เรื่องความสดใหม่นะครับ

มันจะอยู่กับเรา ไปไม่ถึงปี เราจะเห็นรถแบบเรา เต็มถนน ความสวย ความตื่นเต้นตอนซื้อ ความเห่อ

จะหมดไป เมื่อเห็นเพื่อนเต็มถนน จนอยากขายทิ้ง ถอยคันใหม่ไวๆ

ดังนั้น อย่าเอาความสดใหม่เป็นที่ตั้งครับ เว้นแต่ คุณจะซื้อรถที่คนไม่ค่อยซื้อกัน อันนั้นคุณได้ความสด และความเสี่ยงไปเต็มๆ

เรื่องของความสวยนะครับ

แยกให้ออก ว่ามันสวยกว่า เพราะใหม่กว่ารึปล่าว หรือเพราะมันสวยจริงๆ มันอยู่กับเราไปอีกหลายปี ในที่นี้ ไม่ได้อวยสวิฟ แต่อยากให้คุณใช้ความรู้สึกลึกๆ ของคุณ มากกว่าฟังเสียงคนรอบข้าง

ผมจะไม่บอกให้คุณซื้อคันไหน เพราะคู่นี้ แทบไม่ได้ต่างกันเรื่องสมรรถภาพ รถที่ขับขี่ดี แต่มันไม่ใช่ ก็คือไม่ใช่ จำไว้เลย แค่อยากให้คุณ เลิกฟังเสียงคนรอบข้าง เพราะคุณไม่ได้ซื้อให้เขาขับ แล้วเลือกคันที่ใช่คุณจริงๆ ที่สำคัญมากคือ ไปลอง Test Drive ทั้งคู่ก่อนเลย

บางคน รถเก่าเป็น 20 ปี ไม่คิดจะเปลี่ยนคันใหม่ เพราะมันใช่สำหรับเขา แม้ว่าจะต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็ตาม

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 00:56:28 »

จากประสบการณ์ลองขับจริง ไม่อิงตัวเลข ยาริสขับสนุกกว่าครับ แรงปลายมีมากกว่า และช่วงล่างในตอนเหยียบที่ 140 มั่นคงกว่าครับ
ส่วนภายใน วัสดุสวิฟต์ดูดีกว่า แต่บรรยากาศห้องโดยสารถ้าขับนานๆ อึดอัดกว่าครับ แต่สวิฟต์ดีกว่าในเรื่องฟีลลิ่งของขับการมุดๆ ในเมือง  ;)  ตีนต้นยาริสจัดมาน้อยไปนิด ต้องอาศัยการกระแทกคันเร่งแรงๆ ถ้าต้องการความเร็วทันที ซึ่งผมว่าบางจังหวะมันอาจทำให้ควบคุมรถได้ยากกว่าครับ  ;)

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ เลือกยาริสครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:46:59 »
ยาริสไปเลยครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 07:49:30 »
คู่นี้เลือกยาริสครับ แต่ถ้าไม่รีบน่าจะรอดูแจ๊สก่อน

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:12:45 »

ส่วนตัวผมขับสวิฟท์อยู่ ก็โอเคเลยแหละครับในส่วนคุณภาพวัสดุและสมรรถนะ และเคยลองนั่งและขอลองขับยารีสของเพื่อน ก็โอเคครับไม่ขี้เหร่อะไรทั้งคุณภาพและสมรรถนะ นับเปนตัวเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียวครับสำหรับช่วงเวลานี้ในตลาดอีโคคาร์

ถ้าถามผมว่าถ้าจะซื้อรถระดับนี้ในตอนนี้ คงคิดไม่ตกไม่ต่างกับจขกท.นี้แหละครับ เอาเปนว่ามันมีดีมีด้อยด้วยกันหมด  แนะนำว่า ลองขับดีที่สุดครับ จะได้รู้ฟิลลิ่งว่าส่วนตัวคุณชอบคันไหนมากกว่ากันก็จัดคันนั้นครับ...

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:11:22 »
Yaris. เลยครับ yaris ต้องตัวท๊อปนะครับ

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:46:50 »
ถ้าเป็นเหตุผลที่กล่าวมาเเนะนำไป SWIFT เพราะมันได้ตามเหตุผลคุณนั้นเเหล่ะของพี่โตราคาเเพงเกินสเปกไปหน่อยอีกอย่าง อนาคตมีครอบครัว สามารถเอารถไปให้แฟนใช้ได้ซึ่งผู้ ญ คงชอบ swift มากกว่าเเน่ (เป็นเหมือนผมตอนนี้ที่กำลังรอ Ranger MC อยู่เเล้วจะให้ Swift แฟนไปใช้)
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:55:10 »
ผมใช้ SWIFT ครับเพราะ 95% ขับอยู่แต่ในกรุงเทพ ทราบมาว่าบางคนเจอปัญหาต่างๆ แต่ผมโชคดีไม่เจออะไร ใช้งานดี ประหยัดน้ำมัน ที่สำคัญผมว่า SWIFT สวยกว่า ทั้งด้านหน้าที่น่ารักและบั้นท้ายที่ใหญ่ๆ สวยๆ ชุดแต่งเยอะมาก แต่งได้หลายแนว

ส่วน Yaris ผมมองตั้งแต่ออกใหม่ๆ เพราะเคยฝังใจกับโตโยต้าว่าใช้ทน ขายต่อดี แต่ทุกวันนี้ผมมองยังไงไม่สวยเลย หน้าปลาดุก ไฟท้ายใหญ่ๆ ไม่สมส่วน ที่สำคัญพวงมาลัยปรับระดับดันไม่มีผมว่าสำคัญนะ ถ้าเราชอบขับขี่รถ

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:56:14 »
ผมเชียร์ สวิฟท์ครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:01:48 »
สวิฟท์อีกเสียง

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:16:36 »
ถ้าเรื่องความงาม สวิฟ กินทุกด้าน ลงตัวตั้งแต่ภายในยันภายนอก แบบไม่ต้องแต่งเพิ่มก็หล่อไปอีกนาน

ส่วนย่อยๆภายใน คุณต้องลองขับนานๆ ถึงจะรู้ เรื่องอารมณ์การขับขี่ สวิฟ ให้ความคล่องตัว น้ัำหนักพวงมาลัย กับเบรกดีมาก อัตราเร่ง ต้องกดถึงจะมา ต้องให้ลุ้นอยู่พอควร เครื่องเสียงดี แอร์เย็น (เย็นกว่ามาสด้า 2 เยอะ) เรื่องตำแหน่งนั่ง ถือว่าไม่เลวร้าย ออกแนวรถบ้านมากกว่ารถสปอต คือ ออกทรงสูง เบาะกดไม่เตี้ยมาก วัสดุภาพรวมดี คือนั่งนานๆแล้วรู้สึกไม่ขัดลูกตา เมื่อเทียบกับยาริส

เรื่องของศูนย์ เท่าที่ใช้มาไม่เลว ถ้ารถไม่มีปัญหา ใช้ไม่มาก นอกจากเข้าไปเช็คตามระยะก็ไม่เห็นเจอปัญหาอะไร มีการโทรมาถามความพึงพอใจด้วย ราคาอะไหล่คิดว่าไม่หนีกันเท่าไร แต่ราคาขายต่อ ผมเชื่อว่ารุ่นนี้ราคาตกไม่เยอะหรอกครับ(ถ้าใช้นานหน่อย) ถึงแบรนด์อาจจะดูไม่แข็งเท่า แต่คนที่จะเอามันมีอยู่ ขายต่อไม่น่ายาก

สุดท้ายแล้วแต่ชอบเลยครับ สรุปจุดแข็งหลักๆก็มีอยู่ ยาริส ได้เรื่องของความแรงเครื่องกับพื้นที่ภายใน ส่วนสวิฟ ได้เรื่องของการควบคุม วัสดุ และการออกแบบที่ดีมาก

ออฟไลน์ topus0230

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:26:35 »
ทั้งสองตัวมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป อยู่ที่คุณอยากได้ข้อดีแบบไหนละครับ เลือกข้อดีที่ชอบ ก็จะได้รถที่ใช่ครับ ใช้แล้วมีความสุข
ถ้าจากกระทู้ คุณสนใจเรื่องเงิน ออก swift แล้วมีเงินเหลือเติมน้ำมัน ก็เลือก swift ตามความคิดแบบที่อยากเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ tidno1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:27:12 »
ผมใช่สวิฟตัวท็อปอยู่นะครับ เคยลองไปนั่งยาริสดู เบาะหลังมี leg room มากกว่าสวิฟแบบรู้สึกได้เลย
แต่บ้านผมนั่งสวิฟกันได้สบาย เพราะแม่และน้องสาวตัวเล็กกันอยู่แล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องนี้ ถ้ามีพ่อไปด้วยก็จะให้นั่งหน้า
ถ้าซีเรียสเรื่องนี้เบาะหลังพุ่งเป้าไปยาริสเลยครับ

ส่วนเรื่องรูปลักษณ์ภายในและภายนอก เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ สวยของคุณกับของผมก็ไม่เหมือนกัน

ถ้าจะซื้อสวิฟผมเชียร์ตัวท็อปเลยนะ ของเล่นที่ได้มาในรุ่นท็อปอย่าง keyless, ปุ่มเครื่องเสียงบนพวงมาลัย ผมใช้คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:05:15 »
Swift พี่สาวผมตอนนี้ 18,800 โลแล้ว สิ่งที่ไม่ค่อยชอบก็มีแค่
1. ช่วงล่าง ตอนแรกๆเงียบ แต่พอเกินหมื่นโลมา ดังจนน่าเกลียด ดังเหมือนเบนซ์อายุ 19ขวบช่วงล่างหลวมๆ
2. เกียร์หอนดังกว่า CVT Eco car คันอื่นที่เคยลองมา ดังกว่า Mirage ที่วิ่งมา 20,000 โลเสียอีก
3. เวลากดเต็มบางครั้งเกียร์จะมีอาการกะเด้าๆๆเหมือนเครื่องสะอึก แต่ผมว่าไม่ใช่ปัญหาของเครื่อง
4. สีรถ..รักษาให้ดี เคลือบบ่อยๆ มันแพ้ขี้นกมาก ดูแลยากเหมือนคุณภาพสีของฮอนด้ายุค 2001-2004 (สีดำ)

นอกนั้นดูแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไร สิ่งที่ทำให้รู้สึกว่าคิดถูกที่ซื้อคือ
1. ประหยัดน้ำมันมาก เติม 1,400 บาทวิ่งได้เกิน 500โล ในเมือง แบบเท้าหนักด้วย ถ้าคนเท้าเบาไปไกลกว่านี้เยอะ
2. เบรกเดิมๆโรงงานดี เคยเหาะมา 170 แล้วเจอรถบรรทุกแซงรถบรรทุกและเต่าคลานขวาบล็อคพร้อมกัน ตื้บแบบค้างเลย
ลดความเร็วเหลือ 80 ได้มั่นใจ จากนั้นเห็นไม่เฟดเลยลองตื้บๆเล่นซ้ำๆแบบเดิมหลายๆครั้ง กว่าจะเฟดได้นี่ต้องทำหลายครั้งมาก
ผมไปลองกับ Swift รุ่นน้อง และ Swift เพื่อน สองคัน คอนเฟิร์มว่าเหมือนกัน
3. พวงมาลัย ไวแบบคล่อง น้ำหนักกำลังดี เป็น Benchmark ของพวงมาลัยที่ดีที่สุดสำหรับ Ecocar ใช้งานในเมืองคล่อง
และออกต่างจังหวัดสบาย
4. การจัดวางตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆ ถ้าไม่นับแอร์ออโต้ อย่างอื่นใช้งานง่าย เข้าใจง่าย แต่กระจกไฟฟ้าคนขับจะออโต้เฉพาะ
ขาลง ถ้าขาขึ้นต้องกดค้างไว้

ผมว่ามันเป็นรถที่ใช้ได้ แต่วันที่ผมทำคลิปยาริส ผมซ้อมขับ Swift ของพี่สาวอยู่สองสามวันแล้วย้ายไปขับยาริส
สิ่งที่รู้สึกคือเกียร์Yaris ทำงานสมเหตุสมผลนุ่มนวลกว่า ไม่กะเด้าดินเท่า เครื่องยนต์ของ Yaris มีแรงบิดกว้างกว่าและลากลื่นกว่า
Yaris มีช่วงล่างที่ถ้าบรรทุกเบาจะแข็งสะเทือน แต่ถ้านั่งสี่คนจะดีมาก น่ารักเลย ส่วน Swift นั้นจะดีถ้านั่งสองคน เพราะโช้คหลังบางทีชอบยัน

ถ้าตุณเน้นนั่งแค่สองคน Swift ก็โอเค
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:23:49 »
 เน้นนั่งแค่สองคน Swift เท่ห์ได้นานนนน เห็นเมื่อไร อดเหลียวมองไม่ได้
หากเน้นด้านบริการไป yaris (toyota) เลยครับ
...
ผมใช้ vios 2013 ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 17:52:00 »
วันก่อน เพิ่งจองยาริสตัวทอปมาครับ   มีสองตัวเลือกกับสวิฟเหมือนกันเลยครับ

ที่ชอบ
ช่วงล่างนุ่มสบาย นุ่มกว่ามาสด้าสามกับฮอนด้าซิตี้ ที่มีอยู่อีก  ไม่ตึงตังเลย  พวงมาลัยก็ชอบ นุ่มๆหนืดๆมือดี  แล้วก็กว้างขวาง
ที่ไม่ชอบคือ
ตีนต้นอืดไปนิด  แต่ซื้อมาให้เลขาใช้งาน  เลยไม่คิดไรมาก  แต่ว่างๆคงเอามาขับเล่นบ้าง
ลองเสร็จจองเลย   จองเสร็จย้อนไปดูสวิฟต่อ  สวิฟสวยกว่าเยอะมากๆๆ  โดยเฉพาะท่อคู่ ชุดแต่ง แต่แคบไป เผื่อใช้ขนคนเลยเน้นนั่งสบายดีกว่าครับผม
วัยรุ่นน่าจะชอบมากกว่าครับผม

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 20:29:34 »
เคยใช้ swift 1.2 GLX

กับ test drive yaris

ชอบ yaris มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 23:23:28 »
Swift +1 ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:44:38 »
สวิฟจะเด่นที่ช่วงล่างดีแต่เก็บเสียงห่วย พวงมาลัยไวขับง่าย เบรกดี

ถ้าไม่ได้เป็นคนขับรถเร็วมาก ยาริสก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ได้สดใหม่ด้วย

2 ตัวเลือกนี้ผมเอียงไปทางสวิฟมากกว่า แต่อยากให้รอดู Jazz ใหม่ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 05:43:47 »
ถ้าสองคันนี้ผมเลือก yaris  ครับ

ออฟไลน์ jeabchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 06:43:18 »
จากการที่ผมใช้ swift. มาจะครบ 2 ปีแล้วขอตอบเลยว่า ถ้าไม่เอารูปร่างน่าตามาเทียบกันนะ(swifสวยกว่า) ไปออก yaris. เถิด