ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Volvo V40 สาวบ้านๆ วิญญาณหลอน ! //  (อ่าน 19524 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
J!MMY said :

Volvo V40 T5 213 HP 6AT

ระยะทางบน Trip Meter A 92.8 Km.
เติมน้ำมันเบนซิน Techron 95 กลับ 6.05 litres
Fuel Consumption at 110 Km./h.
With air condition and 1 driver 1 passenger

อัตราสิ้นเปลือง 15.33 Km./litre

หาววววววววว ง่วงงงงงง
ไม่ได้เหยียบคันเร่ง เลยง่วง
เปิด Cruise control ตลอด

หน้าปัด จะแฟนซีไปถึงไหนเนี่ย สารพัดโหมด เปลี่ยนนุ่นนี่นั่นเยอะ

------------------------------------------------------------------------------

อัตราเร่ง 0-100 km/h

#1  8.49 sec
#2  8.56 sec
#3  8.51 sec
#4  8.56 sec

เฉลี่ย อัตราเร่ง 0-100 km/h ทำได้ 8.53 sec

------------------------------------------------------------------------------

อัตราเร่ง 80-120 km/h

#1  6.02 sec
#2  6.02 sec
#3  6.01 sec
#4  6.09 sec

เฉลี่ย อัตราเร่ง 80-120 km/h ทำได้ 6.04 sec

Gear 1 50 @ 6,400 rpm
Gear 2 90 @ 6,400 rpm
Gear 3 143 @ 6,400 rpm
Gear 4 195 @ 6,400 rpm

Top speed @ Gear 5 ความเร็วบนมาตรวัด
242 Km./h. @ 5,900 rpm

พอเข้าเกียร์ 5 ก็ใช้เวลาขึ้นนานพอกันกับ Golf Gti
A250 นั่นละ แต่ สัมผัสได้เลยว่า Volvo ใช้เวลา
ไต่จาก 200 - 230 น้อยกว่า A250 นิดนึง
กระนั้น ด้วย ความเร็วสูงสุดบนมาตรวัดที่เยอะกว่า
ทำให้ V40 ตองใช้เวลาไต่ขึ้นไปจนสุดนานกว่า เป็นธรรมดา

ถ้าเผลอง่วง รถจะเบนออกนอกเลน
พวงมาลัย จะทำตัวเหมือน S class ใหม่
คือ พยามดึงรถกลับเข้ามาในเลน พร้อมกับสั่นที่มือ
ในระดับที่พอให้รู้สึกตัว ไม่ได้มากเกินไป

ล้านปลายๆ ได้ของแบบนี้ กับแอร์แบ็ก 7 ใบ
จะยังบ่นอะไรกับสาวบ้านๆ วิญญานหลอนคันนี้อีก?

Bonus
ตารางเปรียบเทียบ กับ รถใน Segment ใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ 2k

ยังสู้ตัวจี๊ดเครือโฟล์คไม่ได้แต่ก็มีดีที่ท้ายยาวเหมาะให้แม่บ้านขนสัมภาระไปเที่ยวได้โดยที่มีพลกำลังมาให้ใช้ไม่ขัดสน น่าสนใจนะครับรุ่นนึ้  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
0-100 ผมว่าช้านะครับ  กับเครื่อง 213 ม้าและบอดี้ไม่ใหญ่มาก  ผมว่าน่าจะเกิดจากเกียร์หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
อัตราเร่งช้ากว่าที่คิด แต่อัตราสิ้นเปลืองนี่เกินคาดหมายมากๆ
N/A  

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ประหยัดดีจัง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Anvers30

อัตราเร่งอืดกว่าที่คิดไว้นะเนี่ย :-X

น้ำหนักตัวนี้เท่าไหร่นะครับ ผมจำไม่ได้ น่าจะหนักกว่าคู่แข่งรึเปล่า ตามสไตล์วอลโว่

ออฟไลน์ ChotLife

ผมว่า Volvo V40 เป็นรถที่คุ้มมากๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
สวย คุ้ม  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

สวย ประหยัด แรง อยากได้  ;D

ออฟไลน์ tosa

คงจะมีโอกาสได้อ่านเต็มๆ เร็วๆนี้แล้วซินะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
8 วิกว่า
ธรรมดาถ้ามองว่าเป็น Sport Compact
เร็ว ถ้ามองว่าเป็นรถบ้านๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BrownCony

จะมีรีสิว 116i มั้ยครับ?

จะได้ครบรีวิวรุ่น premium hot hatch กันเลยทีเดียว คุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ holahola66

แรงเกินใช้ไปแล้วสำหรับผมครับ รถยุโรปตัวใหม่ๆนี่ แรงจริงๆ  ;)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nithiyod

เป็นสาวบ้านที่แรงดีนะ ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ PAN

ประหยัดกว่าที่คิดแหะ ตัวเลขก็OK เวลาขับนี่ดึงดีครับ แรงใช้ได้เลยแหละ :o

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าไม่ติดเรีองเงินนะครับจัดไปV40ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
อยากอ่าน Review เต็มๆแล้วครับ รุ่นนี้  ;D

ออฟไลน์ O_O

สวย คุ้ม  ;D

มีคนเคยบอกไว้ว่า ชาวโว่มีความสุขตอนได้รับรถ แต่น้ำตาแทบแตกตอนขายรถทิ้ง (ไม่รู้ว่าสุขมาก หรือทุกข์มาก 555)

ออฟไลน์ Impulse

อาจไม่ค่อยตรงกับกระทู้ แต่มีคำถามเกี่ยวกับ Volvo รบกวนถามคุณจิมมี่ครับ

1. จริงหรือเปล่าครับที่ภายในปีนี้ Volvo จะเปลี่ยนเกียร์ และ เลิกใช้เครื่อง Ford
2. ผู้บริหารของ Volvo ทราบเคสของคุณนพคุณ ที่อยู่หน้า Facebook ของ Volvo Car Thailand รึยังครับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
ในโบรชัวร์ระบุ 1-100 6.9 วิ.....  รถคันนี้คุ้ม สวย หรู แรง ประหยัด จริงๆ ราคาซื้อคุ้ม ขายไม่ช้ำมากเพราะรถ unique ใช้มาไม่เสียใจเลย  ได้ที่จอดหน้าร้านไม่แพ้ดาว (ใช้รุ่น cross)
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ BlueMan69

อาจไม่ค่อยตรงกับกระทู้ แต่มีคำถามเกี่ยวกับ Volvo รบกวนถามคุณจิมมี่ครับ

1. จริงหรือเปล่าครับที่ภายในปีนี้ Volvo จะเปลี่ยนเกียร์ และ เลิกใช้เครื่อง Ford
2. ผู้บริหารของ Volvo ทราบเคสของคุณนพคุณ ที่อยู่หน้า Facebook ของ Volvo Car Thailand รึยังครับ

เคยถามเซล ครับว่าใช่เครื่อง ford ไหม เซลบอกว่าไม่ใช่ครับ. เลยขอให้เปิดฝากระโปรงดู ไม่น่าใช่นะครับ ตอนแรกนึกว่ายัด ecoboost 2.0 แต่ไม่ใช่ เป็นเครื่องของ volvo เอง (จำรายละเอียดไม่ได้)

ออฟไลน์ bookish1

• **

เคยถามเซล ครับว่าใช่เครื่อง ford ไหม เซลบอกว่าไม่ใช่ครับ. เลยขอให้เปิดฝากระโปรงดู ไม่น่าใช่นะครับ ตอนแรกนึกว่ายัด ecoboost 2.0 แต่ไม่ใช่ เป็นเครื่องของ volvo เอง (จำรายละเอียดไม่ได้)

S60 ใช้ ecoboost 1.6 รึเปล่า
volvoไปอยู่กับจีนละหนิครับ

ออฟไลน์ popo

ในโบรชัวร์ระบุ 1-100 6.9 วิ.....  รถคันนี้คุ้ม สวย หรู แรง ประหยัด จริงๆ ราคาซื้อคุ้ม ขายไม่ช้ำมากเพราะรถ unique ใช้มาไม่เสียใจเลย  ได้ที่จอดหน้าร้านไม่แพ้ดาว (ใช้รุ่น cross)
        sale บอกว่า 6.9 วิเป็นการทดสอบเเบบเปลี่ยนเกียร์เอง(+/-)
                       รอ Full review ครับ webเทพ
                                ขอบคุณหลาย

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
ผมเทส 0-100 โดยใช้แอป speedometer บน android ได้ 7 วิ นิดๆเองนะ

ออฟไลน์ PREM

V40 ตัวนี้ไม่ใช่เครื่องฟอร์ดครับ เป็นเครื่อง 5 สูบของ Volvo เอง

ต่อไปนี้จะทยอยเอาเครื่อง Ford ออกจริงครับ เปลี่่ยนไปใช้เครื่องตระกูล Drive-E และเปลี่ยนเกียร์เป็นออโต้ 8 สปีดด้วย
ที่ยุโรปเริ่มแล้ว เมืองไทยคงช้ากว่าหน่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Highway Star

0-100 ช้าไปนิดนึงกับม้าระดับนี้น่าจะเห็นเลข7ได้ แต่ประหยัดดีใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ลองขับแล้วไม่ชอบเลยครับ กว่าแรงบิดจะมา 4 พันกว่าๆ
ขับในเมืองแถบไม่ได้ใช้ เพราะถ้าขับปกติผมว่ามันค่อนข้างอืดเลย
ต้องเหยียบทางโล่งๆจนมันบูทนั่นแหละ ถึงจะรู้สึกว่าแรง

ออฟไลน์ windrum31

• **
รุ่นนี้ไม่แน่ใจว่าเติม E85 ได้มั้ยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ก็แรงครับ

แต่ดูม้ามันน่าจะดันไปได้มากกว่านี้

อีกอย่าง มันคือ T5 ด้วยครับ เครื่องที่ใครๆ ก็รู้ว่าแรงมาตั้งแต่ยุค Volvo 850 ;)

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
.
.
.
ลองขับแล้วไม่ชอบเลยครับ กว่าแรงบิดจะมา 4 พันกว่าๆ
ขับในเมืองแถบไม่ได้ใช้ เพราะถ้าขับปกติผมว่ามันค่อนข้างอืดเลย
ต้องเหยียบทางโล่งๆจนมันบูทนั่นแหละ ถึงจะรู้สึกว่าแรง

ต้องเข้าโหมด sport นะครับ จะทันใจมากๆ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5