ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Estima ACR50 MC#1**อีกหนึ่งความสุขใจของ Family Man**  (อ่าน 61301 ครั้ง)

ออฟไลน์ topus0230

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับเพื่อนๆชาว HLM หลังจากที่มีรีวิวและ Clip ของ Honda Odyssey โดยพี่ J!MMY และพี่แพน ซึ่งคู่แข่งโดยตรงที่สุดน่าจะเป็น Toyota Estima แต่ในเวปนี้ยังไม่มีรีวิวของ Toyota Estima เลย จึงขอทำรีวิว Toyota Estima ให้เพื่อนสมาชิกที่มองหารถประเภทนี้ไว้เปรียบเทียบกันดูนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ

ที่มาที่ไป  **หลังจากที่แม่บ้านท้องลูกคนที่สองได้ 6-7 เดือน เธอคิดว่า Camry ที่ใช้อยู่ต้องรับมือกับลูกสองคน ไม่ไหวแน่ๆ ไหนจะ car seat ไหนจะตะกร้าของใช้เด็ก แล้วยังญาติผู้ใหญ่อีกในบางครั้ง นั่นจึงเป็นเหมือนคำบัญชาให้ผมต้องหารถ 7ที่นั่ง ที่ต้องตอบโจทก์การใช้งานให้ทุกคนในครอบครัวมีความสุขและความปลอดภัยในการเดินทางมากที่สุด  ผมจึงได้หาข้อมูลจากที่ต่างๆรวมทั้ง HLM แห่งนี้ และตระเวนลองนั่งและเทียบสเปครถ 7ที่นั่งทุกยี่ห้อในตลาดบ้านเราแล้ว ผมก็เหลือตัวเลือกเป็น Toyota Estima และ New Honda Odyssey แต่ด้วยราคาป้ายแดงของทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เกือบ 3 ล้านบาท ซึ่งผมว่าราคาสูงมากเกินไปแม้จะพอสู้ไหวก็ตาม เลยตัดสินใจขอลองซื้อรถมือสองครั้งแรกในชีวิตดู และในที่สุดกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาก็ได้คันนี้มาครับ Toyota Estima 2.4G ACR50 MC#1 รถปี 2010 ต้อนรับลูกชายคนเล็กที่ลืมตาดูโลกมาได้ 2 เดือน และจะเริ่มพาเดินทางออกนอกบ้านแล้ว

Toyota Estima เป็นรถนำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ ทางโตโยตา ไทยแลนด์ไม่ได้นำเข้ามาขายเหมือน Alphard สามารถเข้าศูนย์บริการ Toyota ได้ ค่าแรงแล้วแต่ศูนย์ฯ สำหรับ Estima Model นี้ รหัสตัวถัง ACR50 ออกมาเมื่อปี 2006 คันของผมนี้เป็น Minor Change#1 เมื่อปี 2009 โดยโฉมปัจจุบันเป็น MC#2 เมื่อปี 2012

*ขนาดของรถ เมื่อผมจอดเทียบกับ Camry ที่บ้าน มันก็กว้างและยาวพอๆกัน เพียงแต่ว่ามันสูงกว่าเท่านั้นเอง โดย Estima คันนี้สูงประมาณ 1.75 ม. ทำให้สามารถเข้าห้างได้สบาย ไร้กังวล โดยที่ผู้โดยสารตอนหลังยังมี head room ที่เพียงพออยู่ (อันนี้คิดว่าเป็นข้อดีอย่างหนึ่งเมื่อเทียบกับ Alphard )

ภายนอก
*หน้าตารูปร่างเหมือนจรวด ด้านหน้า มี Logo ตัว E ไม่ใช่ Logo 3 ห่วงที่คุ้นตา สามารถสร้างความงุนงงให้คนที่ไม่ทราบได้ว่าเป็นรถยี่ห้ออะไร 
*ไฟหน้า HID สว่างเจิดจ้า เปิด-ปิด และปรับระดับความสูงอัตโนมัติ   และมีระบบไฟเลี้ยวตามพวงมาลัย (AFS) 
*กระจกมองข้างพับเก็บไฟฟ้าแต่ไม่พับเองเมื่อดับเครื่อง ด้านซ้ายจะมีกระจกเล็กๆติดอยู่ด้านล่าง ช่วยให้เห็นล้อหน้าและล้อหลัง
 *กระจกหน้ารถและกระจกผู้โดยสารตอนหน้าเป็นกระจกป้องกันแสง UV ส่วนกระจกที่เหลือเป็นกระจกธรรมดาแต่มีสีเข้ม
 *กระจกห้องโดยสารทั้ง 4 บาน ระบบ One Touch แต่กระจกของผู้โดยสารตอนหลังเปิดลงได้ไม่หมด   
*ประตูสไลด์สองข้าง และ ประตูท้ายเป็นไฟฟ้าทั้งหมด สามารถตัดระบบออกได้โดยกดปุ่ม PWR OFF ที่ console รถ มีระบบ Protection Jam (ลองแล้ว ใช้งานได้ แต่ช้าอยู่เหมือนกัน)

• **
Re: Toyota Estima ACR50 MC#1**อีกหนึ่งความสุขใจของ Family Man**
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:44:01 »

ภายใน

*พวงมาลัย Multifunction เฉพาะสั่งการเครื่องเสียง 
*จอ MID บอกข้อมูลเหมือนรถทั่วไป แต่เป็นภาษาญี่ปุ่น อาศัยดูหน่วยเอาก็เข้าใจ 
*มาตรวัดปรับความเข้มแสงได้ ผมรู้สึกว่ามีขนาดเล็กและอยู่ลึก ช่วงแรกดูยากอยู่เหมือนกัน แต่ใช้ไปก็ชิน
*ระบบปรับอากาศเป็นแบบอัตโนมัติ แยกอิสระหน้าหลัง มีช่องแอร์ให้ทุกแถว แอร์ด้านหลังสามารถสั่งการได้เองจากแผงควบคุมด้านบน บริเวณเบาะแถวสอง นอกเหนือจากสั่งการจากแผงควบคุมด้านหน้ารถ และ Mode เป่าเท้าด้านหลังก็มีเช่นกัน 

*ระบบความบันเทิง จะติดตั้งในไทยโดยผู้นำเข้า ซึ่งก็คงเหมือนรถทั่วไป มี NAVI, DVD, CD, Radio จอ Touch Screen เป็นต้น และเพื่อให้สมกับเป็นรถที่ VIP หน่อยก็เลยมีจอขนาด 10 นิ้วในห้องโดยสารด้านหลังด้วย ซึ่งอันนี้ก็เป็นที่โปรดปรานของลูกสาวคนโตวัย 4 ขวบ สำหรับการ์ตูนหรือหนังเรื่องโปรด ทำให้คำถามประจำของลูกสาวคนโตวัย 4 ขวบที่ว่า “เมื่อไรจะถึงสักที” หายไป และความวุ่นวายในห้องโดยสารก็ลดลง

*ซันรูฟทั้งที่นั่งด้านหน้า และห้องโดยสารด้านหลัง 
*เบาะที่นั่งเป็นผ้า  7 ที่นั่งแบบ 2:2:3 ตอนหน้าเฉพาะที่นั่งคนขับปรับไฟฟ้า พิเศษมี heater ที่เบาะให้ด้วยทั้ง 2 ที่นั่ง แถวสองเป็นแบบVIP 2 ที่นั่งแยกจากกัน (ปรับใกล้-ห่างได้) ปรับตำแหน่งด้วยมือ และมีเบาะรองน่องยกขึ้นลงได้ แถวสามเป็น 3 ที่นั่ง แบ่งเป็น 60:40 พับเก็บอิสระได้ราบเรียบด้วยระบบไฟฟ้า สามารถปรับเบาะเอนได้

จากรูปแสดงตำแหน่งเท้าของผมเอง (สูง 170 ซม.) เมื่อนั่งแถวสาม โดยเบาะแถวสองอยู่ในตำแหน่งที่คนนั่งไขว่ห้างได้สบายๆ แบบไม่สนใจคนนั่งข้างหลัง สรุปว่า  Leg Room เหลือเฟือครับ

• **
Re: Toyota Estima ACR50 MC#1**อีกหนึ่งความสุขใจของ Family Man**
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:46:46 »

*ที่วางสัมภาระด้านท้ายซึ่งก็คือหลุมที่ใช้พับเก็บเบาะแถวสาม กว้างแบบที่สามารถวางกระเป๋าเดินทางขนาด 24นิ้ว แนวตั้งได้ 4 ใบ ดังนั้นผมจึงสามารถวางรถเข็นเด็กที่พับแล้วได้สบายๆ

*ระบบขับเคลื่อน Estima 2.4G รุ่นนี้  ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกับ Camry แต่จะเหมือนกันทั้งหมดหรือไม่ก็ไม่ทราบครับ มีระบบ push start และ smart entry  เกียร์เป็น CVT 7 speed มี +/- ที่เกียร์ ไม่ใช่ paddle shift เติม 91 ได้ (สอบถามจากเจ้าของเดิม แต่เขาก็เติมแต่ 95) ช่วงล่างด้านหน้าเป็นแมคเฟอร์สัน พร้อมเหล็กกันโคลง ด้านหลังเป็นทอร์ชันบีมพร้อมเหล็กกันโคลง มี Cruise Control ด้วยครับ เนื่องจากเป็นรถครอบครัว มาตรวัดให้ความเร็วสูงสุดแค่ 180 km/hr ไม่รู้ว่าล็อคความเร็วไว้ที่เท่านี้หรือไม่และผมคงไม่ลองครับ

*ระบบความปลอดภัย มีถุงลมนิรภัย 9 ใบ เข็มขัดแบบ 3 จุดทุกที่นั่ง ระบบ ABS ดิสก์เบรกทั้ง 4ล้อ พวงมาลัยยุบตัวได้ ไม่มีระบบ VSC และ TRC (ตามศัพท์ของโตโยต้า) มีกล้องหลังออกจอขณะถอย ไม่มีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง แม่แรงและเครื่องมืออยู่ฝั่งซ้ายของที่เก็บสัมภาระ ข้างๆปุ่มพับเบาะไฟฟ้า มียางอะไหล่ด้วยครับ อยู่บริเวณด้านล่างใต้เท้าของผู้โดยสารแถวสองด้านขวา ตามรูปครับ

*Feeling การขับขี่ ผมขอเปรียบเทียบกับ Camry ACV40 ที่ใช้มา 7 ปีละกันนะครับ นอกจากนี้ก็ขับกระบะ รถบรรทุก4ล้อและ6ล้อบ้างประปราย การบังคับเลี้ยว ถอยจอด อัตราเร่งผมว่ามันก็เหมือน Camry ที่ใช้อยู่ แต่ที่ดีกว่าก็คือตำแหน่งนั่งคนขับอยู่สูง กระจกหน้าบานใหญ่ ช่วยให้วิสัยทัศน์ดีขึ้น เห็นได้กว้างไกล น้ำหนักพวงมาลัยที่ความเร็วต่ำเบากว่า Camry  ที่ความเร็วสูงผมว่าพอๆกัน ช่วงล่างความรู้สึกผมว่าเหมือน Camry (ไม่ขอระบุว่านุ่มแข็งนะครับ ผมไม่เทพพอ) ด้านหลังมีโคลงตามสภาพรถสูง แต่ยังไงแม่บ้านก็ไม่บ่น เพราะผมขับเร็วไม่เกิน 120 กม./ชั่วโมงนะครับ รถครอบครัว งดซิ่งด้วยประการทั้งปวง 5555

สรุป รถคันนี้เหมาะกับครอบครัวผมมากครับ ลูกสองคน มีญาติผู้ใหญ่ด้วย ผมสามารถวาง Car Seat ไว้ที่เบาะแถวสองและแถวสามอย่างละตัว แม่บ้านสามารถเดินสลับไปมาบนรถดูแลลูกได้ถ้าจำเป็น ผู้ใหญ่นั่งได้สบายๆ มีจอ 10 นิ้ว ฉายการ์ตูนให้ลูกสาวคนโต ทำให้การเดินทางไม่น่าเบื่อ ขึ้นลงสะดวกด้วยประตูสไลด์สองข้างและระดับไม่สูงมากเท่า SUV ความเย็นในห้องโดยสารทั่วถึง ขับแล้วไม่ต้องเสี่ยงถูกมองเป็นพนักงานขับรถเหมือน Alphard 5555  

เพื่อนๆสมาชิกคนไหนมองหารถประเภทนี้อยู่ขอแนะนำครับ ถ้าคุณคิดจะออกป้ายแดง เพื่อความสดใหม่ ล้ำสมัย ผมแนะนำเป็น Honda Odyssey นะครับ ไปอ่านรีวิวและ Clip ของพี่ J!MMY และพี่แพนดูครับ แต่ถ้างบไม่ถึง หรือไม่แคร์มือสองเหมือนผม Toyota Estima นี่ละครับที่ตอบโจทก์ได้ดี สำหรับผมแล้วToyota Estima คันนี้ มันตอบโจทก์ผม Family Manได้ 100% เต็ม ครับ

ขอจบรีวิวแรกในชีวิตเพียงเท่านี้ครับ และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 20:07:59 โดย topus0230 »

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:07:10 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:47:31 »
ขอถามหน่อยนะครับ
รุ่นนี้ถ้าผู้ใหญ่นั่งเต็มหกคนสามารถขนกระเป๋าไปเที่ยวต่างจังหวัดพอหรือเปล่าครับ แล้วเบาะหลังนี่แยกพับได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 05:44:11 »
ขอบคุณครับ :D

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:55:44 »
ขอถามหน่อยนะครับ
รุ่นนี้ถ้าผู้ใหญ่นั่งเต็มหกคนสามารถขนกระเป๋าไปเที่ยวต่างจังหวัดพอหรือเปล่าครับ แล้วเบาะหลังนี่แยกพับได้หรือเปล่า
ถ้าใช้กระเป๋าล้อลากขนาดไม่เกิน24" 6ใบขนได้แน่นอนครับ estima วางสัมภาระด้านท้ายเมื่อใช้งานทั้ง3แถว ได้มากกว่า alphard ครับ แต่แถว3 คงนั่งไม่สบายเท่า ส่วนเบาะหลังสามารถพับแยกได้ครับ 60:40 และราบไปกับพื้นเลย

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:57:54 »
ขอบคุณครับ

ผมว่ารุ่นนี้มือสองราคาดีมากๆเลยครัย เป็นอีกตัวเลือกที่ดีมากๆสำหรับครอบครัว5-7คนเลย ออฟชั่นก็ดูดีกว่าพวกinnovaเยอะเลย

แล้วอย่างที่คุณบอกมา ถ้านั่งกันเต็มรถก็ยังสามารถขนของเพื่อไปเที่ยวได้ ไม่ใช่นั่งเต็มแล้วขนของได้นิดเดียวแบบพวกertiga avanza

ขอถามอีกนิดครับ แล้ว odyssy นี่มันดีน้อยกว่าตรงไหนครับ ถึงได้มาลงตัวที่ estima

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:58:23 »
ขอบคุณครับ

ผมว่ารุ่นนี้มือสองราคาดีมากๆเลยครัย เป็นอีกตัวเลือกที่ดีมากๆสำหรับครอบครัว5-7คนเลย ออฟชั่นก็ดูดีกว่าพวกinnovaเยอะเลย

แล้วอย่างที่คุณบอกมา ถ้านั่งกันเต็มรถก็ยังสามารถขนของเพื่อไปเที่ยวได้ ไม่ใช่นั่งเต็มแล้วขนของได้นิดเดียวแบบพวกertiga avanza

ขอถามอีกนิดครับ แล้ว odyssy นี่มันดีน้อยกว่าตรงไหนครับ ถึงได้มาลงตัวที่ estima
Odyssey โฉมเก่า เป็นทรงแบบรถเก๋งแวน เตี้ยครับ นั่งแถวสามได้ไม่สบายเท่าไร แต่ก็น่าจะเกาะถนนกว่า มี user review ใน hlm นี้อยู่นะครับ ลองไปอ่านดูครับ ผมเลือก estima ตรงแถวสามที่นั่งสบายกว่าแน่นอน และ option ต่างๆก็ดีกว่า แต่ถ้าเป็น all new odyssey ละก็ estima สู้ไม่ได้ครับ

Estima ราคามือสองดีมากครับสำหรับผู้ซื้อ ถ้าเป็น acr50 ก่อนmc ปี 2006-2008  ต่อดีๆผมว่าล้านนึงได้นะ ส่วนของผม mc#1 รถปี2010  วิ่งมา70,000km ผมได้มาที่ราคาประมาณ camry 2.0 extremo ป้ายแดงครับ แพงถูกไม่รู้ แต่ผมว่าคุ้มมากสำหรับผม

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 12:02:53 »
ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:37:02 »
สอบถามหน่อยค่ะ การเก็บเสียงเทียบกับ แคมรี่เป็นยังไงบ้างคะ. ช่วงล่างด้านหลังเป็นทอชั่นบีม คนนั่งหลังรู้สึกตึงตัง กระเทือนบ้างหรือเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:16:58 »
สอบถามหน่อยค่ะ การเก็บเสียงเทียบกับ แคมรี่เป็นยังไงบ้างคะ. ช่วงล่างด้านหลังเป็นทอชั่นบีม คนนั่งหลังรู้สึกตึงตัง กระเทือนบ้างหรือเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ
เก็บเสียงในความรู้สึก ผมว่าดีกว่า camry ครับ เอาอย่างนี้ละกันนะครับ พอผมขับ 100 up ผมต้องเร่งระดับเสียงจาก10 เป็น 13เพื่อให้ลูกได้ยินเสียงใกล้เคียงเดิม ส่วนช่วงล่างด้านหลัง ผมไม่เคยนั่ง มีแต่แฟนนั่ง แฟนบอกว่าก็มีตึงตัง กระเทือนตามสภาพถนน แต่นั่งทางไกลกทม. กลับบ้าน500กม. ไม่มีเมาครับ ขณะที่ camry มีครับถ้าเธอนั่งหลัง ช่วงล่างถ้าไม่ถูกใจผมว่าก็ปรับแต่งตามความต้องการได้ครับ

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:56:54 »
เป็นรถครอบครัวที่น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 18:59:03 »
ปกติ ESTIMA มี VSC TRC อยู่แล้วนะครับ

ส่วนสวิทช์ปิดการทำงานของ TRC นั้น
CAMRY HYBRID ที่ขายในไทย ก็ไม่มีปุ่มนี้เหมือนกัน
แต่ตัว JDM มี !!

จขกท ซื้อต่อเจ้าของเดิม หรือว่า รถเต๊นท์ครับ ?

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 20:39:16 »
ปกติ ESTIMA มี VSC TRC อยู่แล้วนะครับ

ส่วนสวิทช์ปิดการทำงานของ TRC นั้น
CAMRY HYBRID ที่ขายในไทย ก็ไม่มีปุ่มนี้เหมือนกัน

จขกท ซื้อต่อเจ้าของเดิม หรือว่า รถเต๊นท์ครับ ?
ขอบคุณครับ ผมซื้อจากเจ้าของรถ ถามเขาเรื่อง vsc trc เขาก็ไม่ทราบ ผมก็เลยเดาเอาว่าไม่มีเพราะไม่เห็นปุ่มปิด และตอนสตาร์ทเครื่องก็ไม่เห็น vsc trc โชว์ที่หน้าปัด พอรู้จากคุณ gudja-man ว่ามี ยิ่งรู้สึกดีกับ estima  เพิ่มขึ้นอีกครับ เดี๋ยวจะไปแก้รีวิวเรื่องนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 17:47:51 »

ขอบคุณครับ ผมซื้อจากเจ้าของรถ ถามเขาเรื่อง vsc trc เขาก็ไม่ทราบ ผมก็เลยเดาเอาว่าไม่มีเพราะไม่เห็นปุ่มปิด และตอนสตาร์ทเครื่องก็ไม่เห็น vsc trc โชว์ที่หน้าปัด พอรู้จากคุณ gudja-man ว่ามี ยิ่งรู้สึกดีกับ estima  เพิ่มขึ้นอีกครับ เดี๋ยวจะไปแก้รีวิวเรื่องนี้ด้วยครับ

ขออภัยอย่างสูงครับ เกิดจากความเข้าใจผิดของผมล้วนๆ

ตะกี้พอดีว่าง เลยไปค้นข้อมูลมาใหม่
พบว่าในรุ่น 2.4 นั้น ตัว VSC จะเป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม 63,000円
ส่วนรุ่น 3.5 ให้มาเป็นอุปกรณ์มาตราฐานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 00:33:14 โดย GUDJA-MAN »

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 20:15:58 »

ขอบคุณครับ ผมซื้อจากเจ้าของรถ ถามเขาเรื่อง vsc trc เขาก็ไม่ทราบ ผมก็เลยเดาเอาว่าไม่มีเพราะไม่เห็นปุ่มปิด และตอนสตาร์ทเครื่องก็ไม่เห็น vsc trc โชว์ที่หน้าปัด พอรู้จากคุณ gudja-man ว่ามี ยิ่งรู้สึกดีกับ estima  เพิ่มขึ้นอีกครับ เดี๋ยวจะไปแก้รีวิวเรื่องนี้ด้วยครับ

ขออภัยอย่างสูงครับ เกิดจากความเข้าใจผิดของผมล้วนๆ

ตะกี้พอดีว่าง เลยไปค้นข้อมูลมาใหม่
พบว่าในรุ่น 2.4 นั้น ตัว VSC จะเป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม 63,000円
ส่วนรุ่น 3.5 ให้มาเป็นอุปกรณ์มาตราฐานครับ
ขอบคุณคุณ GUDJA-MANมากๆเลยครับ สำหรับการหาข้อมูลมาให้ครับ ผมก็ได้คู่มือรถจากเจ้าของเดิมเป็นภาษาญี่ปุ่นแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ก็อ่านไม่ออก 555

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 20:20:58 »
ถ้าดู ตอนปลายปีเทียบกับ New Odyssey แต่เพื่อนผมที่ไปดูด้วยบอกเลยว่า วัสดุ มันดูธรรมดาไปหน่อย

พื้นรถสูง การก้าวขึ้นลง ต้องมีบันไดรับก่อนถึงพื้นรถ และเบาะกลางแยกออก เลยไม่เข้าเกณผมกับเพื่อน

แต่ไม่ได้ดูมือสอง ตอนนั้น เพราะอยากได้รถใหม่

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 01:21:29 »
เห็นแล้วคิดถึงตอนเรียน ม.ปลายเลยครับ
ใครบอก Estima รถตู้ MPV จะขับกันแบบพ่อบ้านเรียบๆ
ตอนเช้าๆเห็นพากันวิ่ง 160 - 170 ออกจะบ่อยครับ
ทั้งรุ่น Hybrid และ ธรรมดา

คันที่ผม(ขโมย)ขับเป็นรุ่น Hybrid ก่อน Minor Change
ไฟหน้ามันส่องไม่ค่อยไกลเลยครับ ขับทางไกลไม่สบายเลย  
ช่วงล่างนุ่มสบาย แถมซ่าได้มากกว่าที่คิด(ไม่รู้เป็นเพราะ VDIM รึเปล่า)
แถมระบบความปลอดภัยก็เต็มที่ครับ คู่หน้า ด้านข้าง ม่าน (ไม่แน่ใจว่ามีที่หัวเข่าไหมนะ)  Toyota Thailand เคยสนใจรึเปล่าก็ไม่รู้
Moonroof บานหลัง น่าจะเลื่อนเปิดได้  ไม่ก็น่าจะให้บานใหญ่กว่านี้อีก
ระบบช่วยจอด ดูเล่นยากไปหน่อย  แถมหน้าจอที่บอกแถบค่าต่างๆ ก็ทำเอางงๆตามประสาคนอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก
ลำโพงติดรถเสียงที่ออกมาใช้ได้เลยครับ

ล้อคันนี้ ได้เปลี่ยนมาหรือเปล่าครับ
ผมจำได้ว่าหลัง Minor Change แล้วจะเป็นล้อลาย 7 ก้านนะครับ
แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ Y-Design ของตัวแรก แบบตัวนี้มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2014, 08:56:56 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 22:07:02 »
เป็นรถครอบครัวที่ดูอบอุ่นมากครับ ขอบคุณครับบ ;)

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 06:01:30 »

ล้อคันนี้ ได้เปลี่ยนมาหรือเปล่าครับ
ผมจำได้ว่าหลัง Minor Change แล้วจะเป็นล้อลาย 7 ก้านนะครับ
แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ Y-Design ของตัวแรก แบบตัวนี้มากกว่าครับ

ใช่ครับ หลังminor change แล้วล้อลาย7ก้านครับ 
คันนี้เปลี่ยนล้อเป็นลาย Y design แบบก่อนminor change ครับ แล้วก็เปลี่ยนไฟท้ายเป็นสีขาว ของเดิมจะสีแดง

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 21:01:31 »
ถามเรื่อง moonroof  ด้วยครับ

อันหน้า เปิดได้แค่กระดกแง้ม ใช่ไหมครับ
อันหลัง นี่เปิดเลื่อนได้ทั้งกระจก คือเปิดโล่งรับอากาศเลย หรือเป็นแค่กระจกแล้วมีม่านไฟฟ้าปิดด้านล่างครับ
"Make It Count"

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 07:26:22 »

อันหน้า เปิดได้แค่กระดกแง้ม ใช่ไหมครับ
อันหลัง นี่เปิดเลื่อนได้ทั้งกระจก คือเปิดโล่งรับอากาศเลย หรือเป็นแค่กระจกแล้วมีม่านไฟฟ้าปิดด้านล่างครับ
Moonroof บานหน้าเปิดด้วยมือ ได้แค่แง้มกระจกครับ
บานหลังเป็นแค่กระจกแล้วมีม่านไฟฟ้าครับ น่าเสียดายที่เปิดโล่งเลยไม่ได้

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:24:16 »

Moonroof บานหน้าเปิดด้วยมือ ได้แค่แง้มกระจกครับ
บานหลังเป็นแค่กระจกแล้วมีม่านไฟฟ้าครับ น่าเสียดายที่เปิดโล่งเลยไม่ได้

ขอบคุณครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 00:52:56 »
รถในฝันผมเลยครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
Civic FB 2013