ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ความสำคัญกับการจอดรถในที่มีหลังคากันขนาดไหนคับ  (อ่าน 9809 ครั้ง)

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ที่ร่มเป็น priority แรก แต่ถ้าต้องขึบขึ้นตึกจอดรถวนหลายๆชั้น ก็ยอมจอดข้างล่างครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ตามความสะดวกครับ
ปกติไม่เลือกที่จอดอยู่แล้วเน้นความสะดวกของผมเป็นหลัก จะแดดจะร่มผมก็เฉยๆ ทุกอย่างมันเสื่อมไปตามกาลเวลอยู่แล้ว แต่ผมเบื่อเวลาจอดตากแดดอย่างนึงพอจะเอารถออกร้อนเป็นเตาอบต้องมาเปิดแอร์ไล่อากาศร้อนอีก *0*

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
มีอีกเหตุผลนึงที่ผมจอดตากแดดคือ จะได้ใส่แว่นดำเดินเก็กกลางลานจอดรถ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าจอดนอกบ้าน ไม่ซีเรียสครับ ไปห้าง ไปสวน ไปฟิตเนส ไปนู้นนั่นนี่
1 ปีมี 365 วัน จอดตากแดด 100 วัน ผมโอเค (ซึ่งไม่ถึงด้วยซ้ำ)

แต่ถ้าในบ้าน ที่ทำงาน อันนี้ซีเรียสครับ
โดยเฉพาะที่ทำงาน ผมมาเช้า ได้จอดในร่มทุกวัน
ภายนอกไม่เท่าไหร่ จอดตากแดด เคลือบสีเอาได้
แต่ภายในกรอบแตก เสียงดังน่ารำคาญ คอนโซลแห้งเป็นลายงา อันนี้เรื่องจริงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมจอดในร่มตลอดคับ

ซีเรียสมาก

ไม่จำเปน ไม่จอดเข็น ไม่จอดตากแดด ยอมไม่ไป ดีกว่าไปแล้วจอดรถยาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

เน้นแค่ไม่ไปขวางใครก็พอครับ ในร่มดีกว่า แต่ถ้าตากแดดก็รับได้

ห้างต่างๆใน Meca ก็เหมือน Mega Bangna แหละครับ แช่ตากแดดกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็เป็นครับ สงสารรถ

จะไม่ค่อยยอมจอดตากแดดเท่าไหร่ ถ้าไม่รีบจริงๆจะวนจดได้ที่จอด

และก็จะไม่จอดขวางปลดเกียร์ว่างเด็ดขาดครับ

กลัวคนเข็นแล้วรถเป็นรอย รถบุบ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
สำหรับบางท่านที่บอกว่าเวลาขับกลางวันก็โดนแดดเหมือนกัน แต่ผมว่ารถที่วิ่งกลางแดด กับจอดเฉยๆกลางแดดมันต่างกันนะครับ อย่างน้อยก็มีลมมาช่วยตอนรถวิ่ง ทำให้ผิวรถมันไม่ร้อนจนเกินไป ไม่รู้ผมคิดไปเองคนเดียวรึเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จอดแปปเดียวไม่ซีเรียสครับ

จอดยาว จอดแช่ ขอจอดในหลังคา

ออฟไลน์ AkE

ผมเนี่ยแหละไปMegabangna ทุกวัน ถ้าวันธรรมดาก็จอดในห้างครับหาที่ง่ายๆมีโซนประจำอยู่

แต่วันหยุดผมจอดตากแดดน่ะแหละ บางทีวนข้างในเป็นชั่วโมงหาที่จอดไม่ได้เลยไม่เอาแล้ว
แล้วอาคารมันขวางตะวันถ้าเลือกที่จอดดีๆหรือเหมาะสมกับเวลาออกมาที่รถแล้วรถอยู่ใต้ร่มเงาได้มันจะเย็นกว่าจอดใต้ห้างอีกนะครับ
เรื่องสีช่างมัน3-4ปีไม่ขายก็เปลี่ยนสีครับ

แต่ผมข้องใจบางคนมากกว่ามาตอน11โมงวันธรรมดาก็ยังจอดข้านอกแถมจอดริมนอกสุดด้วย แดดก็ร้อนเดินก็ไกล
555555 จิงคับ

ออฟไลน์ DXIII

• Newbie
  • *
เลือกได้ก็จอดในร่มครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็จอดตากแดด แต่ก็จะแง้มหน้าต่างไว้นิดๆ (นิดๆจริงๆ)

แถมเวลาเข้าซอง ผมจะพยายามดูว่าจอดแล้วคันข้างๆขึ้นรถได้ไหม ลำบากไหม ถ้ามันแคบเกินก็จะเปลี่ยนที่จอดครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• **
ถ้าเลือกได้จะจอดที่ร่มครับ
ยิ่งต้องจอดนานๆ ห้างไหน หรือ ที่จอดไหนมีตึกจอด หรือ ที่จอดในร่ม ที่จอดนั้นจะเป็นตัวเลือกของผมครับ
ถึงต้องยอมเดินไกลหน่อยก็โอเค มีร่มพกอยู่ในรถ ตัวมีร่ม รถมีที่บัง สบายใจครับ

แต่ถ้าไปแปปเดียว จอดแปปเดียว ตากแดดบ้างได้ครับ ไม่ซีเรียส
ทั้งนี้และทั้งนั้น ความปลอดภัยต้องมีด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นไปได้ ก็ต้องเอาหลังคาสิครับ นอกจากว่า หาไม่ได้จริงๆ รีบ หรือ ต้องเสียค่าจอดแพง
เช่น ในเมืองทอง จอดในอาคาร ทั้งวันค่าจอดก็อาจจะเป็นร้อย แต่ข้างนอกฟรี

ออฟไลน์ kongonline

• **
โดนคนนั่งข้างๆบ่น ประจำครับเรื่องนี้ เกือบๆโรคจิตละครับ

100% ไม่จอดตากแดด (บางครั้งจอดในร่มถ้าเลือกได้ดูทิศทางแดดกันเลยว่าส่องมาทางไหน)

ไม่จอดขวางใคร

ถ้าจอดในช่องเลือกได้จะช่องไม่แคบมากเปิดประตูไม่เบียด

เลือกจอดช่องซ้ายมือคันข้างได้ก็ดี

ถ้าเป็นไปได้พยายามจอดห่างฝุ่นเยอะๆ หรือพื้นลูกรัง

และถ้าเข้าห้างขอ VIP Parking only

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าผมขับเอง จะไม่มีวันเห็นผมจอดตากแดดเป็นอันขาดครับ ยกเว้น
1. ที่จอดรถในร่มเต็ม
2. ที่จอดรถในร่มปิด
3. โดนยามไล่(บางที่ไม่ให้เอารถติดแก๊สเข้า)

ส่วนมากถ้าไปห้างจะจอดในอาคาร ขนาดไปห้างแม่จอดรถข้างนอกผมยังแอบเอาไปจอดในห้างเลย
ไม่ได้กลัวสีรถซีดนะ แต่กลัวร้อนครับ จอดตากแดดทีไรรถยังกะเตาย่างไก่ นั่งทีนี่สุกพร้อมกินเลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
น่าจะตั้งกระทู้ว่า "เวลาไปห้าง คุณให้ความสำคัญกับการจอดรถในที่มีหลังคากันขนาดไหนคับ "

ออฟไลน์ AkE

น่าจะตั้งกระทู้ว่า "เวลาไปห้าง คุณให้ความสำคัญกับการจอดรถในที่มีหลังคากันขนาดไหนคับ "
อ่อ คับผม