ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถระหว่าง new mazda3 กับ focus tdci  (อ่าน 5853 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
เลือกรถระหว่าง new mazda3 กับ focus tdci
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:49:25 »
จากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36894.0/topicseen.html

โค้งสุดท้ายแล้วครับ
ตอนนี้ตัวเลือกเหลือแค่
ก. Mazda3 2014 ราคา 974,000 ผ่อน4ปี ดอก 2กว่า%
ข. Ford focus tdci มือสอง อายุไม่ถึง2ปี วิ่งไม่ถึง30,000 โล ราคา 629,000 จ่ายเงินสด จริงๆใจร้อนไปจอง tdci มาแล้ว 10,000 นึง แต่ทิ้งได้

Mazda ได้รถที่ชอบ ถูกใจจบ ใหม่ สวย ขับดี เทคโนโลยี  ไม่ต้องจ่ายเงินก้อนสูง(เผื่อเอาไปลงทุน) แต่รวมแล้วจ่ายตังไปเยอะโขอยู่ แล้วถ้าต้องขายก็จะขาดทุนความเป็นมือ1 เยอะ แต่มีโอกาสใช้ยาว10ปีมากอยู่

Ford ดูตกสมัยไปนิด ภายในแคบไปหน่อย ได้สีไม่ถูกใจนัก ต้องใช้เงินก้อนเกือบหมด แต่จ่ายแล้วจบเลย ถ้าไม่กี่ปีขาย ก็ขาดทุนน้อย ถ้า3-4ปีขาย แล้วไปเอารถที่อยากได้ที่สุดในเวลานี้(mz3, accord g9) ก็ยังใช้เงินรวมน้อยกว่าข้อแรกพอสมควร แถมได้ลองใช้เทคโนโลยี turbo diesel ด้วย

ขอคำตอบแบบไม่เอา new mazda3 ฟีเวอร์นะครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
Re: เลือกรถระหว่าง new mazda3 กับ focus tdci
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:55:13 »
ถ้าตัวเลือกนี้ ผมขอโฟกัสดีเซลครับ (ความชอบส่วนตัว)
ความรู้สึกผม ผมชอบดีเซลเทอร์โบ5555
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เลือกรถระหว่าง new mazda3 กับ focus tdci
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:58:10 »
ถ้าใช้แล้วเปลี่ยนรถในระยะใกล้ มือสอง คุ้มกว่า เจ็บน้อยกว่า
ไป โฟกัสเลย จบ

เชื่อเถอะ เทคโนโลยีใหม่ๆมาเพียบ ล่อใจให้เปลี่ยนรถแน่นอน คุณใช้ไม่ถึง10ปีแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 23:05:11 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:08:59 »
จากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36894.0/topicseen.html

โค้งสุดท้ายแล้วครับ
ตอนนี้ตัวเลือกเหลือแค่
ก. Mazda3 2014 ราคา 974,000 ผ่อน4ปี ดอก 2กว่า%
ข. Ford focus tdci มือสอง อายุไม่ถึง2ปี วิ่งไม่ถึง30,000 โล ราคา 629,000 จ่ายเงินสด จริงๆใจร้อนไปจอง tdci มาแล้ว 10,000 นึง แต่ทิ้งได้

Mazda ได้รถที่ชอบ ถูกใจจบ ใหม่ สวย ขับดี เทคโนโลยี  ไม่ต้องจ่ายเงินก้อนสูง(เผื่อเอาไปลงทุน) แต่รวมแล้วจ่ายตังไปเยอะโขอยู่ แล้วถ้าต้องขายก็จะขาดทุนความเป็นมือ1 เยอะ แต่มีโอกาสใช้ยาว10ปีมากอยู่

Ford ดูตกสมัยไปนิด ภายในแคบไปหน่อย ได้สีไม่ถูกใจนัก ต้องใช้เงินก้อนเกือบหมด แต่จ่ายแล้วจบเลย ถ้าไม่กี่ปีขาย ก็ขาดทุนน้อย ถ้า3-4ปีขาย แล้วไปเอารถที่อยากได้ที่สุดในเวลานี้(mz3, accord g9) ก็ยังใช้เงินรวมน้อยกว่าข้อแรกพอสมควร แถมได้ลองใช้เทคโนโลยี turbo diesel ด้วย

ขอคำตอบแบบไม่เอา new mazda3 ฟีเวอร์นะครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมว่าโฟกัสเก่า ไม่ใช่ดูตกสมัยไปนิดหรอกครับ แต่มันโคตรไม่สวย โคตรโบราณในสายตาผมเลยครับ ทั้งภายนอก ภายใน ถ้าจะเลือกเจ้านี่จริงๆ ต้องเป็นคนที่ไม่มองถึงความสวยงามของมันเลย คือซื้อมา ขับ ใช้ ดูแล อย่างเดียว ไม่ต้องไปมองหาถึงความสวย ไม่ต้องหวังจะได้รับคำชมจากเพื่อนว่ารถคุณสวยนะ สวยมากนะ
คู่นี้ ถึงขายต่อ 3ใหม่ขาดทุนเยอะกว่า เพราะเป็นมือ2 ส่วนโฟกัสเป็นมือ3 ยังไงซะก็ใช้ยาว10ปี ไม่ต่างแล้ว
เป็นผม 3ใหม่ อย่างคิดดีสุดๆแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:24:57 »

ผมว่าโฟกัสเก่า ไม่ใช่ดูตกสมัยไปนิดหรอกครับ แต่มันโคตรไม่สวย โคตรโบราณในสายตาผมเลยครับ ทั้งภายนอก ภายใน ถ้าจะเลือกเจ้านี่จริงๆ ต้องเป็นคนที่ไม่มองถึงความสวยงามของมันเลย คือซื้อมา ขับ ใช้ ดูแล อย่างเดียว ไม่ต้องไปมองหาถึงความสวย ไม่ต้องหวังจะได้รับคำชมจากเพื่อนว่ารถคุณสวยนะ สวยมากนะ
คู่นี้ ถึงขายต่อ 3ใหม่ขาดทุนเยอะกว่า เพราะเป็นมือ2 ส่วนโฟกัสเป็นมือ3 ยังไงซะก็ใช้ยาว10ปี ไม่ต่างแล้ว
เป็นผม 3ใหม่ อย่างคิดดีสุดๆแล้วครับ

คุณโจมตี focus เก่าได้ โหด ตรงมากกก ผมก็ว่างั้น ยกเว้นสีขาวยังพอกล้อมแกล้ม แต่ราคาสีขาวต่างกันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 23:27:56 โดย xtrarach »

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:29:06 »
Mazda3ดีกว่าครับ โฟกัสมีดีตรงเครืองดีเซลกับเกียร์เพาเวอร์ชิพแต่บอดี้มันเก่าแล้ว หลายอย่างสู้สามใหม่ไม่ได้เลย ถึงโฟกัสมือสอองจะราคาตกน้อยกว่าก็จริงแต่ถ้าคุณใช้ไม่นานแล้วขายต่อการเพิ่มเงินซื้อคันใหม่ย่อมใช้เงินมากกว่า เสียเงินมากหน่อยแต่ครั้งเดียวน่าจะดูคุ้มกว่า

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:31:35 »
ความสุข บางครั้งไม่ต้องรอครับ เหมือนเราเจอคนที่ถูกใจ ก็ต้องลุยเลยแม้จะแลกด้วยมูลค่ามากกว่าแต่คุ้มและสุขใจ พอสุขใจก็มีแรงหาเงินต่อ  อย่างผมถ้ารถไม่สวยผมแทบไม่ล้างไม่ดูแล ตรงกันข้ามรถสวยๆผมดูแลทุกวัน  

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:49:01 »
ดูที่ความต้องการใช้งานครับอย่าให้ความสนใจราคาขายต่อมากนัก ณปััจจุบันนี้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นราคาร่วงระนาวหมด ชอบมาสด้าก็ต้องมาสด้าสิครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:10:15 »
ถ้าเป็นผมเลือก Focus tdci ก่อนนะ ราคา6นิดๆถือว่ารับได้
ใช้ไปสัก3-4ปี ค่อยขาย ผมเชื่อว่าตัวtdciนี้ยังไงก็ขาดทุนไม่เยอะ
ถึงตอนนั้นm3 mcพอดี อาจใส่พวกsunroof optionอื่นๆมาเยอะๆ ค่อยขายtdciมาซื้อ m3ก็ยังทัน

M3 สวยจริง แต่ผมอยากได้ sunroof อ่ะ อยากให้ใส่มาใน mc ผมจะเก็บเงินซื้อเลย ชอบหน้าตามันมากกก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:33:58 »
TDCI แรงกว่า ประหยัดกว่า ลองดูสักครั้งไม่เสียหาย ;D

JONNY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:38:58 »
ราคามาสด้า 3 ผ่านมาแล้ว 3-4 จากล้าน รับได้ไหมกับมือ1แล้วขาย
http://www.one2car.com/MAZDA_3/B06140075
แต่ใครซื้อมือสองมาใช้คุ้มมากมาย

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 01:21:22 »
ตรงที่บอกว่าอาจจะใช้ tdci ไปก่อน 3-4 ปีแล้วถ้าอยากเปลี่ยนค่อยมาซื้อ mz3 หรือ acoord
หมายถึงไปซื้อที่เป็นรถมือ2 อายุซัก 3 ปีในตอนนั้นน่ะครับ
ไม่ใช่ขาย tdci แล้วไปซื้อ mazda3 มือ1 นะครับ

บางท่านอาจเข้าใจผิด

ออฟไลน์ mikio

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 01:47:35 »
ท่าทางจะยาว อิอิ ขอแชร์มั่ง จริงๆผมชอบคอนโซลของ mark II มากเพราะเชยแต่เรียบง่าย นั่งแล้วไม่อึดอัด
ส่วนเครื่องTDCI เป็นไงไม่รู้ได้ข่าวว่าแรงแต่ไม่เคยลอง แต่ปัจจุบันที่ใช้ Mark III ก็เพราะเครื่องยนต์ + ภายนอกที่สวยพอประมาณ ในราคาพอประมาณ
นาทีนี้ ถ้าอัตราเร่งของนิวมาสดา3 เร้าใจพอกัน  ผมยอมเปลี่ยนแม้จะขาดทุนย่อยยับเพราะ ทรวดทรงมาสด้า3มันเย้ายวนเหลือเกิน (บวกกับปุ่มแอร์เรโทรแบบนั้น55) ในราคาที่เปิดมาเข้านี้
วนเข้าเรื่องอีกที ถ้าเลือกแล้วมีความสุขก็เลือกไปเถอะครับ
  ตอนที่ผมซื้อยังมีเงื่อนไขรถคันแรกมาเย้าแต่ก็ยังไม่เคยจะใส่ใจ จะถูกจะแพงไม่รู้ล่ะ เป้าหมายของใครก็คือเป้าหมายของคนนั้น ต่ำกว่านั้นไม่บรรลุ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:37:55 »
ถ้าเอาชัวร์ก็มือสองไปก่อนหล่ะครับ ตอนนี้รีวิวอะไรต่างๆยังไม่มีใช้ไปก่อนซัก 3 ปีค่อยขายแล้วเปลี่ยนมาเป็นเจ้า 3 มือสองคงเพิ่มตังไม่มากนักซื้อสดอีกรอบไม่ต้องผ่อนไม่ต้องเป็นหนี้เลยมีโอกาสได้ลองได้ขับหลายๆแบบด้วย  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าไปลอง Test Drive มาสด้า 3 ก่อนดีกว่าครับ เผื่อเจอเนื้อคู่เลยไม่ต้องรอให้เค้าเลิกกันมาคบกับเรา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:51:01 »
Mazda3 ใหม่ ดีกว่าครับ เบนซินฉีดตรง 160 กว่าม้า มันไม่น่าจะอืดกว่าดีเซลโบ 136 ม้าหรอกครับ
TCDI อายุกะลังเริ่มสึกหรอเลย ซื้อมาคงต้องไล่เปลี่ยนอะไหล่บางตัว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 09:10:28 »
ถ้าคุณถอย mz3 คุณจะไม่มอง tdci อีกเลย แต่ถ้าคุณถอย tdci เวลาคุณขับผ่าน mz3 คุณจะมองแล้วก็อุทานเบาๆว่า
"เสียดายจริงๆ" ผมว่าอารมณ์คุณน่าจะประมาณนี้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 09:16:46 »
ที่ว่าสวยหรือไม่แล้วแต่คนมองครับ จริงๆโฟกัสรุ่นก่อน ออกแบบบอดี้มาแบบเดียวกันกับ วอลโว่ เอส40 ได้เลยครับ เหมือนเดะ (http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=918:-volvo-s40-20-mazda-3-ford-focus-volvo&catid=66:premium-compact&Itemid=85)

ส่วนเรื่องเทคโนโลยีและความปลอดภัย ผมมองดูไอ้รุ่นที่แล้วของที่ใส่ให้ก็ไม่ได้น่าเกลียดกว่า ซีวิครุ่นปัจจุบัน หรืออัสติส แต่2รุ่นนี้กลับขายได้เรื่อยๆโดยไม่มีใครมาบอกว่า ของให้น้อยเกินไป ซึ่งถ้าแง่การใช้งานจริงๆ เหลือครับ ทั้งความแน่นหนา งานประกอบ วัสดุที่ใช้ ผมมองว่าค่อนข้างดี ภายในออกแบบไปในทางยุโรปโบราณ เน้นเรียบๆ ส่วนเรื่องการขับขี่ ยังไงก็ยังดีกว่ารถปัจจุบันหลายรุ่นละครับ ทั้งเครื่องและเกียร์ที่เข้าขั้นเทพ ในราคานี้คุ้มละครับ  

เทียบกับ 3 คุณเทียบด้านไหน ประหยัดคงไม่หนีกันมาก เผลอๆดีเซลอาจจะเลขออกมาสวยกว่า  ความแรง น่าจะมีให้ดูแล้ว ช่วงล่าง ฟีลลิ่งของเบรคและพวงมาลัย ผมเชื่อว่าอาจจะแค่คนละแนว แต่ไม่ได้ดีกว่าหรือแย่กว่า ส่วนขายต่อ ผมมองว่ารุ่นนี้ยังมีคนเอานะ ไมล์ค่อนข้างน้อย น่าจะมีคนสนใจรับช่วงต่อเยอะ ถ้าเงินขาดมือ จำเป็นต้องขายคงไม่ยาก  ที่เหลือก็แค่เรื่องของอารมณ์ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 09:27:58 โดย gratter »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 10:21:24 »
แฟนบอกให้เอา 3

วันก่อนไปดูที่โชว์รูม เซลส์พาไปข้างหลังศูนย์ แฟนผมยืนอยู่ข้างรถตั้งนาน ไม่รู้ว่าเป็น mazda3

เค้าบอกนึกว่า BM

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 10:31:37 »
สมรรถนะ - แม้ว่า 3 ใหม่จะปรับปรุงมาแล้ว แต่ผมว่าโฟกัสไม่แพ้แน่นอน โดยเฉพาะอัตราเร่ง
ความประหยัด - โฟกัสก็ยังได้ไปเหมือนกัน แม้ว่า 3 ใหม่จะเติม E85 ได้ แต่ผมไม่เชื่อว่าจะได้กิโลเมตร/ลิตร มากกว่าเทอร์โบดีเซล
ความสวยงาม ความภูมิใจ - อันนี้แล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวยกให้ 3 ชนะแบบใสๆ (ผมไม่ได้ว่าโฟกัสมันไม่สวยนะครับ แค่3 สวยจบกว่า  ;D)

ส่วนตัวผมชอบทั้งสองรุ่นเลยครับเอาจริงๆ แต่ถ้าต่อราคาโฟกัสลงได้อีกผมเอาโฟกัสครับ น่าจะคุ้มกว่า อีกอย่างคือ ไม่ชอบรถที่เพิ่งออกโฉมใหม่ครับ กลัวเรื่องปัญหาการผลิต แล้วก็ความขาดๆเกินๆของออฟชั่น

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 12:03:58 »
ผมตอบในฐานะคนใช้ Focus 2.0 benzene
จริง ๆ ผมไม่เคยคิดจะซื้อรถคันนี้ใช้เลย โชคร้ายที่ตอนนั้นไป motor show กับที่บ้าน ราคามันลดพอดี ที่บ้านเลยออกให้ผมใช้
รูปร่างผมว่าโบราณมาก ไม่ว่าจะมองมุมไหน
ข้างในหนักกว่าครับ แคบมาก นั่งไม่สบาย ดีอย่างเดียวคือแอร์ใช้งานง่าย
options ค่อนข้างน้อย ถุงลม 2 ใบ
เครื่องยนต์อืดมาก ทุกช่วงความเร็ว กินน้ำมัน
ช่วงล่างกระด้าง ค่อนไปทางแข็ง เวลาเข้าโค้งเร็ว ๆ ไม่ได้ถึงกับมั่นใจอย่างที่ทุกคนคิด
ค่าซ่อมบำรุงกลาง ๆ ครับ

สรุปคือไม่มีอะไรที่เป็นจุดเด่นเลย
แต่ถ้า Diesel ได้อัตราเร่งเข้ามาช่วย น่าจะพอลดความน่าเบื่อลงได้บ้าง
ซึ่งผมว่า mazda 3 แม้ใช้เครื่องกับเกียร์เดียวกัน น่าสนใจมากกว่าทั้งภายนอก และภายใน

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 14:11:28 »
New Mz3 สวย ศิวิลัย กว่าเยอะเลยครับ

ภายใน TDCI มันโบราณจริงๆ
สำหรับคนงกเงิน เน้นประหยัดมากๆ น่าเอา TDCI ครับ

แต่ถ้าอยากเท่ สวย ก็ Mz3 เถอะ

สมรรถนะ คงไม่หนีกันมาก

morphling14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:16:56 »
ถ้าน้องกัสจังมือ2 สภาพดีจริงๆ   ผมเอาน้องกัสจังครับ แบบว่าไม่ชอบรถที่ดูเด่น

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 18:44:17 »
ผมใช้ Focus TDCi 4 ปี 120000 กิโลแล้วครับ
เรื่องรูปร่าง ผมว่าแล้วแต่คนจะมอง (จริงแอบเคืองเล็กๆ มีหลายคนว่ามันโบราณมาก 555)
ประหยัดแน่นอน ผมวิ่งยังไงก็ไม่เคยต่ำกว่า 14 โล/ลิตร
ช่วงล่างเทียบกับมาสด้า 3 ตัว เก่า ผมว่า มาสด้านุ่มหนึบกว่าเล็กน้อย
โฟกัสออกไปทางดิบๆ แข็งๆ แต่ต่างกันไม่มากครับ สุดท้ายเกาะพอกัน

ที่สำคัญ ความแรง ผมยังมั่นใจอย่างมากกับ TDCI 130 กว่าม้าของผม
ม้าน้อยแต่ไม่แพ้ใครแน่นอนครับ
สนใจทดสอบได้ครับ (ไม่ได้ท้าทายอะไรจริงๆ นะครับ ต้องขออภัยด้วย)
ถ้าเป็นผม รถ 2 ปี 2 หมื่นกว่าโล ราคานี้ อยากซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่เลยครับ 555

หมายเหตุ* ปัญหาของรุ่นนี้มีเรื่องเดียวคือ อะไหล่และช่างนะครับ
ไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนอะไร อะไหล่มักต้องรอเสมอ ไม่เคยมีเก็บไว้
และช่างมักไม่เคยทำมาก่อนเสมอ ฉะนั้น เข้าศูนย์ต้องทำใจนะครับ
สุดท้ายหากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Focus TDCi ยินดีให้ข้อมูลครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 01:25:31 »
ผมใช้ Focus TDCi 4 ปี 120000 กิโลแล้วครับ
เรื่องรูปร่าง ผมว่าแล้วแต่คนจะมอง (จริงแอบเคืองเล็กๆ มีหลายคนว่ามันโบราณมาก 555)
ประหยัดแน่นอน ผมวิ่งยังไงก็ไม่เคยต่ำกว่า 14 โล/ลิตร
ช่วงล่างเทียบกับมาสด้า 3 ตัว เก่า ผมว่า มาสด้านุ่มหนึบกว่าเล็กน้อย
โฟกัสออกไปทางดิบๆ แข็งๆ แต่ต่างกันไม่มากครับ สุดท้ายเกาะพอกัน

ที่สำคัญ ความแรง ผมยังมั่นใจอย่างมากกับ TDCI 130 กว่าม้าของผม
ม้าน้อยแต่ไม่แพ้ใครแน่นอนครับ
สนใจทดสอบได้ครับ (ไม่ได้ท้าทายอะไรจริงๆ นะครับ ต้องขออภัยด้วย)
ถ้าเป็นผม รถ 2 ปี 2 หมื่นกว่าโล ราคานี้ อยากซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่เลยครับ 555

หมายเหตุ* ปัญหาของรุ่นนี้มีเรื่องเดียวคือ อะไหล่และช่างนะครับ
ไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนอะไร อะไหล่มักต้องรอเสมอ ไม่เคยมีเก็บไว้
และช่างมักไม่เคยทำมาก่อนเสมอ ฉะนั้น เข้าศูนย์ต้องทำใจนะครับ
สุดท้ายหากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Focus TDCi ยินดีให้ข้อมูลครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าจบ tdci อาจจะได้รบกวน ถ้าสุดท้ายจบที่ tdci

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:31:42 »
จากใจผมที่ขับและใช้TDci อยู่เรื่อยๆและกำลังจะปล่อย สลับกับขับรถคันอื่นๆ ผมเชียรmazda3ครับ focus tdci โอเคมันขับสนุกมันแรงจริง พวงมาลัยไวคม แต่มันเป็นรถที่ขับทางไกลไม่สบายเลยครับถ้าเทียบกับคันอื่นๆ (ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ) ส่วนนั่งสบายมั้ย เบาะคู่หน้าโอเคครับ เบาะหลังพอทนกรุงเทพพัทยาได้ครับ