ผู้เขียน หัวข้อ: Accord 2.0 Gen9 ใช้มาแล้ว 6เดือน 10000km กับการเข้าศูนย์ครั้งแรก  (อ่าน 9101 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
รับรถมาตั้งแต่ช่วงปลายๆเดือนกันยายนนะครับ
ผมใช้รถคันนี้วิ่ง กทม-ปากช่อง และใน กทม ก็เฉพาะช่วงวันหยุด สลับกับรถอีกคันนึง (fortuner)

เขาเรื่องเลย รีวิว อะไรทั้งหลาย จิมมี่ซัดไว้ละเอียดแล้ว ผมไม่ขอกล่าวถึงให้ซ้ำซ้อน แต่ผมขอ
กล่าวถึงการใช้งานจริงๆที่ผ่านมา มีอะไรที่คิดว่ารถคันนี้ราคาประมาณนี้ทำได้ดีแล้วหรือควรจะเพิ่มอะไร

มาข้อที่ควรแก้ไขปรับปรุงกันก่อน
1. คุณภาพการประกอบรถ ยังไม่ 100% นะครับ กระจกดัง ช่วงล่างดัง (เดียวจะท้าวความต่อ) กรอบยางปลิ้น
2. พนักพิงของผู้ขับขี่ ปรับแข็ง-นุ่มได้ แต่ยังแข็งไม่พอ พนักพิงพี่โตสบายกว่าเยอะจริงๆทั้งๆที่ปรับไม่ได้
3. เดือยล็อคพรมเช็ดเท้าหายไปไหน???? ขึ้นลงรถทีพรมเช็ดเท้าก็เลื่อนทีมันจะค่อยๆเลื่อนไปทางตามเข็มนาฟิกาบิดไปบิดมาซุกอยู่ใต้คันเร่งและแป้นเบรคต้องคอยมาดึงให้เข้าที่บ่อยๆ สร้างความรำคาญจริงๆ (crv คันเก่าผมมีที่เดือยล็อคพรมเช็ดเท้า ทำไม accord ไม่มีทั้งๆที่พรมที่มากะรถนั้นมีรูใว้ประกบกับไอ้เดือยนี้อยู่???)
4. วิ่งเกิน 100-110 เสียงลมมาทันที ไม่รู้เป็นเพราะยางขอบประตูหรือเพราะลมหมุนจากขอบกันสาดที่ติดเพิ่มเข้าไป
5. ยางติดรถ but soap มากครับ คงถึงคาดโดนเปลี่ยนเร็วๆนี้ แทบไม่เกาะถนนเลย เครื่อง 2.0 แรงบิดเท่าจิ๊มด ปิด trc บางจังหว่ะออกตัวล้อฟรีได้ ห่วยไม่ธรรมดา

ต่อไปนี้เป็นรายการเคลมเมื่อผมนำรถเข้าเช็คระยะ 10,000กม นะครับ @ ศูนย์  Honda Monk-City(แปลเอา ตรงตัว ศูนย์นี้ แนะนำส่งรถให้ช่างอ้วนครับ แต่พนง.ที่นั่งในออฟฟิต มีพื้นที่ให้ improve อยู่เยอะมากๆ) บางซื่อ
กระจกดัง - กระจกหน้าฝั่งผู้ขับนะครับ กระจก auto เวลากดขึ้นสุด จะมีเสียงกึดๆๆๆ ก่อนจะจบด้วยเสียงสวิทช์ออโต้ตัดวงจรดังแป๊ะเบาๆ ช่างที่ศูนย์แจ้งว่า กรอบยางมันฝืด ฉีดสารหล่อลื่นไป เสียงหายครับ งานนี้แก้จบ แต่ระยะยาว เดี่ยวว่ากันว่าจะหายขาดรึปล่าว
กรอบยางปลิ้น - เป็นกรอบยางของการติดตั้ง skirt รอบคัน ส่งงานแก้ก็น่าจะถอดใส่ใหม่ งานนี้จบง่ายครับ
ช่วงล่างดัง - ครั้งแรก ศูนย์แจ้งว่า ช่างตรวจไม่พบเสียกุ้กๆที่ทางผมแจ้งไป แต่ได้ทำการขันย้ำน็อตช่วงล่างทุกตัวใหม่ทั้งคันให้ ( T.T เพื่ออะไรว้าาา) จึงออกไปลองรถกับช่างใหม่เอง และช่างได้รับทราบถึงจุดที่มีปัญหามาจากช่วงล่างด้านหน้าฝั่งคนนั่ง(ช่างบอกมา) ผมจึงทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ ล่าสุดโทรไปถาม ทางช่างแจ้งว่าดำเนินการเคลมให้อยู่ครับ รออนุมัตอะไหล่มาเปลี่ยน โช๊คเสียครับ ขอเสริมนิดนึงว่า อาการมีเสียงดังดังกล่าว มีตั้งแต่กิโลเมตรแรกที่ผมรับรถมาเลย

ข้อดี
1. ด้วยกุศลบุญหรือพลังงานบางอย่างอะไรไม่ทราบได้ ทำให้หน้าบ้าน และทางไปที่ทำงาน(ปากช่อง) มีปั้มให้เติม e85 สบายไป ถึงรถไม่แรง (ถ้าอยากให้แรงก็ขยี่คันเร่งมันลงไป เกียร์ขยันดีช่วยได้เยอะ) แต่ก็นะ e85วิ่งได้ 13.5-14โล/ลิตร not bad at all. ในวันฤษกดีมันจิบๆที่ 15โล/ลิตร ก็มีให้เห็นบ่อยๆ 17โล/ลิตร ก็เคย ที่ว่านี่ ก็เส้นทางที่วิ่งเดิมๆทั้งนั้น ดังนั้น e85 ถังนึง ทะลุ 600กม ง่ายๆเลย ความเร็วที่ใช้ก็ 100+-10  และถ้าเติม e20 หรืะ e10 ถังนึงทะลุ 700กม ง่ายๆเลย เคยลองมาอย่างละ ถัง แต่สรุปด้วยค่าน้ำมันต่อกิโลเมตรที่คุ้มสุดคือ e85 ตกโละ 2บาท เท่านั้น   ส่วนการบริโภคในกทม....ช่าง mother มันเถอะ ยังไงก็บริโภค fuck motar อยู่ดี
2. ถือว่าเป็นรถที่ขับแล้วมั่นใจดีในการใช้ความเร็วปรกตินะครับ ไม่แข็งแต่ก็ไม่นิ่มจนถึงกับย้วย

ข้อดีอื่นๆก็คงไม่มีอะไรเด่นๆมาเล่าครับ ถือว่าทำได้ในระดับใช้ได้ดี everyday use and use and use use use ตามที่มันถูกออกแบบมาแหละ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ตรงคอพวงมาลัย ที่มีแผ่นหนังขึงตึงไว้
ผมว่ามันแปลกๆ ไว้บังอะไรสักอย่าง
ไม่มีการเย็บขอบอะไรเลย

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมรู้สึกว่า เดือยล็อคพรมเป็นปัญหาโลกแตกของฮอนด้า เหอๆ

ผมขายพรมปูพื้นรถ

อย่าว่าแต่ Accord เลยครับ

Civic FB และ CRV-G4 นี่ก็เหมือนกัน ไปติดพรมให้ลูกค้า บางคันมีที่ล็อคพรม บางคันไม่มี บางคันมีแต่ไม่ได้ติด ทุกวันนี้ยังงงว่าตกลง โดยมาตรฐานมันมีรึเปล่า หรือมันมีแต่เก็บไว้ ให้ช่างบางศูนย์ที่ขยันติดเอา (แต่ผมเอาออกนะครับ)

ส่วน Accord จะมีงานประกอบเสา B ด้านไหน ซ้ายขวาไม่เท่ากัน (ข้างซ้ายจะยัดพรมได้ ข้างขวาประกอบแน่น ยัดบ่ได้ซะงั้น) *-*

ออฟไลน์ AMG GT

ตรงคอพวงมาลัย ที่มีแผ่นหนังขึงตึงไว้
ผมว่ามันแปลกๆ ไว้บังอะไรสักอย่าง
ไม่มีการเย็บขอบอะไรเลย

แผ่นหนังตรงนี้เอาไว้บังคอพวงมาลัย หรือเปล่าครับ  เพราะมันปรับได้นะ ขึ้นลง ใกล้ไกล 

ออฟไลน์ Monn

ตัวล๊อคพรม บางคน (เซลส์) จะใส่ถุงไว้หลังรถ ไม่ก็ไปทวงได้ครับ
ผมมารู้ทีหลัง 555 ขายรถไปละ
S3 - F30
X1 - E84

ตัวล๊อคพรม บางคน (เซลส์) จะใส่ถุงไว้หลังรถ ไม่ก็ไปทวงได้ครับ
ผมมารู้ทีหลัง 555 ขายรถไปละ

;D ;D รับทราบครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เสียงช่วงล่างเป็นเหมือนกันครับ  ได้ไปบันทึกเสียงเหมือนกัน  เดาว่าเด๋วก็จะได้เปลี่ยนโช็ค  แล้วเปลี่ยนเสร็จก็น่าจะยังมีเสียงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงครับ ทำมาแล้วกำลังจะเปลี่ยนตัวที่สองแล้วครับ ;D :D ;D

ออฟไลน์ madboy

ตัวล๊อคพรม ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันทุกรุ่นไหม แต่แจ๊ส GE มันเป็นพลาสติดต้องเจาะรูที่พรมแล้วเอาพลาสติกนี้ล๊อคเข้ากับพรมครับ

ผมก็ซื้อพรมที่ศูนย์ แต่ศูนย์ไม่ติดเจ้านี่ให้ (บอกให้ติด คิดตังค่าบริการเพิ่มอีกตะหาก อยากจะกระโดดถีบขาคู่)

เสียงช่วงล่างเป็นเหมือนกันครับ  ได้ไปบันทึกเสียงเหมือนกัน  เดาว่าเด๋วก็จะได้เปลี่ยนโช็ค  แล้วเปลี่ยนเสร็จก็น่าจะยังมีเสียงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงครับ ทำมาแล้วกำลังจะเปลี่ยนตัวที่สองแล้วครับ ;D :D ;D

ก็คงต้องเคลมกันไปเรื่อยๆอะครับ โชคดีมีรถใช้ทดแทน ถ้าไม่แก้ให้หาย ฮอนด้าก็เหนื่อยเองแหละครับ
เพราะผมสามารถนำรถเข้าไปเคลมได้เรื่อยๆ จนกว่าจะหมดประกัน  ถ้าต้องเสียตังค์เปลี่ยนโช๊คเองเมื่อไหร่
ค่อยไปจัดไอ้กระบอกเขียวๆมาลง  :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

ก็คงต้องเคลมกันไปเรื่อยๆอะครับ โชคดีมีรถใช้ทดแทน ถ้าไม่แก้ให้หาย ฮอนด้าก็เหนื่อยเองแหละครับ
เพราะผมสามารถนำรถเข้าไปเคลมได้เรื่อยๆ จนกว่าจะหมดประกัน  ถ้าต้องเสียตังค์เปลี่ยนโช๊คเองเมื่อไหร่
ค่อยไปจัดไอ้กระบอกเขียวๆมาลง  :D

ชีวิตมันไม่ได้ง่ายอย่างงั้นดิครับ  ผมว่าของผมมันไม่ได้ดังมาจากโช็คบอกเขาแล้วตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มซ่อมเขาก็ไม่ฟัง เด๋วเปลี่ยนตัวที่สองแล้วยังไม่หายทีนี้ก็จะเจอกับคำตอบว่าปกติอะครับ 

เห็ํนตั้งแต่วิธีการคิดวิเคราะห์ปัญหาออกแบบการทดลองผมก็เซร็งแล้วครับ  เอาหูฟังไปติดตรงบังโคลนด้านขวาแล้วบอกว่าเป็นเสียงโช็ค  ผมงงว่าเขาได้ยินเสียงรู้ได้ไงว่ามันดังมาจากไหนหรือว่าเป็นเสียงโช็ครึปล่าว:D :D 

อ่อของผมไม่ใช่เสียงกุกกักนะครับ  ของผมเป็นเสียงตอนโช็คยุบสุดเวลาขึ้นหลังเต่าอะครับ

ออฟไลน์ choomodify

มาคอนเฟริ์มว่ายางติดรถ กาก สุดๆครับ 3ST ลื่น ปรื้ดๆๆ ออกตัว ถ้ากดคันเร่งลึกไปนิดเดวถึงกับร้องลั่นเลย ระยะเบรคไม่ต้องพูดถึง ยาวมากก ก ก ก ก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Odyssey RB3 ก็จะครบหมื่นแล้ว ประมาณ3 เดือนครับ

ตัวรถ การประกอบ ยังไม่มีปัญหาอะไร ยังเงียบ หนึบเหมือนเดิม

ส่วนยาง 3st ผมก็ว่ามันไม่เงียบเท่าไหร่ แต่นุ่มครับ เรื่องการออกตัวไม่มีเสียง แต่ระยะเบรค เหมือนจะไม่พอครับต้อวดูผ้าเบรคร่วมด้วย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนเป้น 3st พออ่านดู ไป  Bridgestone gr100 ดีกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

เรื่องงานประกอบ Honda นี่แย่จริงๆ ความเนียนของสเกิตนี้ยังไงก็ต้องเหลื่อม นี่ขนาดส่วนที่มองเห็นนะ

ออฟไลน์ RASALGHUL

• Jr. Member
  • **
ฮอนด้าเป็นยังไงไม่รู้ รู้แต่ว่าอ่านแล้วฮาดี 555
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

เมื่อเย็นนี้ไปรับรถคืนมาละครับ กลับถึงแถวบ้าน ก็วิ่งใส่หลังเต่าเจ้าประจำ
ผลคือ.......
เสียงกุ๊กๆ เวลาขึ้นหลังเต่า ยังอยู่จ้า พรุ่งนี้คงเข้าสู่การส่งรถกลับเข้าศูนย์
และทำเรื่องแจ้งเคลมกันใหม่ เอาให้สนุกไปเลย ฮี้ฮ่าาาา ;D

วันนี่ยังอารมณ์ดีได้อยู่ ผมจะให้โอกาสอีก 1ครั้ง หลังจากนั้นคงจะเข้าสู่โหมด ดุเดือด แล้วครับ

ออฟไลน์ Mike

ข้อเสีย บางข้อ(เกือบทุกข้อ) ที่ จขกท พูดมากนั้น สามารถพบได้ใน Honda City 2012 SV ของผมครับ แต่ระดับความรุนแรง ทวีขึ้นไปอีกครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

มา Update เรื่อง claim accord g9 ครับ
เช้าวันนี้ทางศูนย์โทรมาแจ้งว่าให้มารับรถกลับ เพราะเสร็จแล้ว
พอไปถึง พนง.แจ้งว่าให้ออกไปลองรถกับช่างอีกรอบ ผลคือ เสียงไม่หายครับ
แต่มี development คือ จากที่มุ่งประเด็นว่าเสียงดังมาจากล้อหน้าซ้าย(เสียงดังกุ้กๆด้านซ้ายหายไปแล้ว)
อย่างเดียว ถูกขยายปนะเด็นว่าเสียงที่เกิดขึ้นมาจากล้อด้านขวาด้วย ทำให้ผมส่งรถคืนศูนย์เพื่อไปทำการแก้ไข
เรื่องเสียงที่มาจากระบบกันสะเทือนด้านหน้าฝั่งคนขับ เดี๋ยวศุกร์เสาร์นี้ไปเอารถคืน เรามาดูกันต่อไปว่าจะจบอย่างไร

So far, ทางศูนย์ฮอนด้า monk city (แปลไทยตรงตัวเอาเอง) แถวบางซื่อ ก็ถือว่ามีความรับผิดชอบดีในระดับที่ควรจะเป็น
ยังไม่ถึงจุดที่เรียกว่าปัดความรับผิดชอบหรืออาการเคลมยากครับ ;D