ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งสุดท้ายก่อนถอย Fiesta Ecoboost มีอะไรต้องคิดทบทวนเพิ่มไหมครับ  (อ่าน 6211 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
กำลังจะออกเฟียสต้า อีโคบูสต์ครับ ศึกษาข้อมูลมาพักใหญ่ อ่านรีวิวการขับขี่จากสื่อฯ ทุกเจ้า รวมถึงไปลองขับเองมาหลายรอบ จึงตัดสินใจจองไปแล้ว แต่จะรับรถเดือนพฤษภาคม เห็นในเพจฟอร์ดมีลูกค้ารายนึงออกรถมาแค่สามเดือนปั้ม abs พัง และไม่พอใจกับอัตราสิ้นเปลืองที่ไม่ประหยัด  ค่อนข้างกินน้ำมันแทน ส่วนคนอื่นๆ ยังไม่เห็นมีบ่นอะไร

นอกจากเรื่องบริการของศูนย์ หรือปัญหาตัวรถที่อาจเจอแล้ว มีอะไรให้ต้องทบทวนอีกไหมครับ หรือใครที่ใช้งานจริงอยู่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 16:20:21 โดย jeerawuth »

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
เสียดายที่ fiesta ecoboots ไม่มีCruise control หากไม่ซีเรียสก็โอเคครับ อย่างผมขับต่างจังหวัดต้องใช้ จึงทบทวนเยอะครับ 55555

กำลังจะออกเฟียสต้า อีโคบูสต์ครับ ศึกษาข้อมูลมาพักใหญ่ อ่านรีวิวการขับขี่จากสื่อฯ ทุกเจ้า รวมถึงไปลองขับเองมาหลายรอบ จึงตัดสินใจจองไปแล้ว แต่จะรับรถเดือนพฤษภาคม เห็นในเพจฟอร์ดออกรุ่นนี้ไปมีรายนึงออกรถมาแค่สามเดือนปั้ม abs พัง และไม่พอใจกับอัตราสิ้นเปลืองที่ไม่ประหยัด  ค่อนข้างกินน้ำมันแทน ส่วนคนอื่นๆ ยังไม่เห็นมีบ่นอะไร

นอกจากเรื่องบริการของศูนย์ หรือปัญหาตัวรถที่อาจเจอแล้ว มีอะไรให้ต้องทบทวนอีกไหมครับ หรือใครที่ใช้งานจริงอยู่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Bossa

• Newbie
  • *
ดูเรื่องศูนย์บริการหน่อยก็ดีครับ เพราะผมออก Fiesta 1.5 มา ซ่อมเกียร์ไปสามรอบ ยังไม่หาย ซ่อมเสร็จขับได้ วันสองวันก็เป็นอีก นี่ยังไม่มีเวลาเอารถไปเข้าศูนย์อื่นเลยครับ

ford รถดีครับ เสียเรื่องการบริการหลังการขายนี่แหล่ะครับ ไม่รู้ว่า จะโชคดีหรือโชคร้าย เหอๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าคุณหาศูนย์ ที่สามารถฝากชีวิตเจ้า เฟสได้ คุณก็บรรลุครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ECO BOOST ส่งลูกค้าได้ถึง3เดือนแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
ECO BOOST ส่งลูกค้าได้ถึง3เดือนแล้วเหรอครับ

ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดครับ ก็เห็นมาจากที่ลูกค้าท่านนึงบ่นไว้ หรือเขาอาจหมายความว่าออกรถมายังไม่ถึง 3 เดือนก็ได้ แต่ผมเห็นรูปรถเขาชัดเจนนะครับ ดูแล้วไม่น่าใช่ดิสเครดิต

ออฟไลน์ rocky55555

ผมว่าโอทุกอย่างยกเว้นภายในที่พลาสติกไปหน่อย
ผมรอfocus ecobootsครับ

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
ตอบ pm แล้วนะคะ ตอนนี้ขอแชร์เรื่องอัตราการกินน้ำมันของ fiesta ecoboost ในเมือง (เส้นแจ้งวัฒนะ ศูนย์ราชการ) สมัยก่อนได้ 8 กว่าๆ กมต่อลิตร แต่ตอนนี้ได้แค่ 6 กว่าๆ กมต่อลิตร กำลังรอเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์บริการค่ะ คิดว่ามันกินมากกว่าที่ควรจะเป็นค่ะ

ออฟไลน์ JunkyTK

• Newbie
  • *
ผมใช้อยู่ที่เชียงใหม่ ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ เรื่องกินน้ำมัน ยอมรับว่ามันก็กินกว่าที่ผมคิดไว้นะครับ (คาดไว้ว่าประมาณ 16 แต่ได้ 13-14 km/l) ไม่ได้กินมากจนน่าเกลียด อาจเพราะรถไม่ได้ติดเหมือนในกรุงเทพ (แต่ก็ติดอยู่ดี) ตอนวิ่งทางไกล นี่ประหยัดมากนะครับ เดาว่า ตอนช่วงรถเคลื่อนตัวช้า เกียร์วนอยู่ที่ 1-2-3 ช่วงนี้เร่งแล้วน่าจะกินน้ำมันมาก

ออฟไลน์ f1rstgot

มีครับ ถ้าเป็นผม ผมจะไป 3เริ่มต้น ได้เครื่อง 2.0 165แรงม้า สกายแอคทีฟทั้งคัน ในราคา 8.33 แพงกว่าแค่ 6หมื่น + -

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
ขับมาได้2 วัน ก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากเพราะ s60 ผมก็ 6โลลิตร ในเมือง  คันนี้ ขับอยู่10 โลลิตรในเมือง 

เปิดแอร์ นั่ง3 คน หลังยกนิดหน่อยเพราะคนหลังติดดอยอยู่  เกีย5 ถนนหมดก่อน ถ้าเข้าเกีย 6 จะเข้าโหมดประหยัดน้ำมันความเร็วจะตกไปที่185

รวมๆแล้ว ดีกว่า1500cc ที่เพิ่งขายไปจม ลองใช้ไปก่อน แต่ที่แน่ๆ

ford ทำไมไม่ทำที่ปิดหูลากท้ายดีๆวะ หลุดหายตั้งแต่ออกจากศูนย์  ห่านจิก ถามศูนย์บอก2พันกว่า กรี๊ด

ออฟไลน์ JunkyTK

• Newbie
  • *
เหมือนรถผมเลยครับ ออกมาจากศูนย์ขับกลับถึงบ้าน พลาสติกปิดที่ลากรถข้างหลังห้อยต่องแต่งเลย ดีไม่หล่นหาย นึกว่าเป็นที่ผมคนเดียวซะอีก

ออฟไลน์ 6162002

มีครับ ถ้าเป็นผม ผมจะไป 3เริ่มต้น ได้เครื่อง 2.0 165แรงม้า สกายแอคทีฟทั้งคัน ในราคา 8.33 แพงกว่าแค่ 6หมื่น + -

เจอแบบนี้ไปคิดหนักเหมือนกันครับ >_<

ออฟไลน์ Ruksadindan

เวลาจะถอย ก็อย่าไปเชื่อเซ็นเซอร์มากครับ check your surroundings อย่างที่หน้าจอบอก หรือถ้าจะให้ดี ก่อนขึ้นรถก็ทบทวนดูว่ามีอะไรขวางไลน์หรือไม่

เจอแบบนี้ไปคิดหนักเหมือนกันครับ >_<
เห็นคอมเมนท์นี้ก็ทำให้นึกสะท้อนข้อดีอีกอย่างของ Sky-Activated Tech ได้นะครับ คือมันไม่ซับซ้อนด้วยเทอร์โบอย่างที่เขาว่า และต้นทุนต่ำกว่าจริงๆ..

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับมาได้2 วัน ก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากเพราะ s60 ผมก็ 6โลลิตร ในเมือง  คันนี้ ขับอยู่10 โลลิตรในเมือง 

เปิดแอร์ นั่ง3 คน หลังยกนิดหน่อยเพราะคนหลังติดดอยอยู่  เกีย5 ถนนหมดก่อน ถ้าเข้าเกีย 6 จะเข้าโหมดประหยัดน้ำมันความเร็วจะตกไปที่185

รวมๆแล้ว ดีกว่า1500cc ที่เพิ่งขายไปจม ลองใช้ไปก่อน แต่ที่แน่ๆ

ford ทำไมไม่ทำที่ปิดหูลากท้ายดีๆวะ หลุดหายตั้งแต่ออกจากศูนย์  ห่านจิก ถามศูนย์บอก2พันกว่า กรี๊ด

อย่าลืมปิดตัดหมอกท้ายนะครับ  ;D ;D ;D ;D 

ปล. ของผมที่ปิดหูลากท้ายหายไปเกือบ 3 ปีแล้ว  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ที่ปิดหูลากท้ายหลุดจริงๆด้วยครับ รถเพื่อนผมถอยมา 1 เดือนก็เป็น ผมเลยจัดการใส่กลับเข้าไปให้ใหม่ เหมือนว่าจะยังไม่แน่น แต่ก็ยังไม่หลุดจนถึงทุกวันนี้ ;D ;D
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในเมือง ประหยัดกว่า Altis 1.6 พอสมควรครับ  :)