ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยแนะนำยางดีๆ สำหรับ Jazz GE ล้อ 15" ด้วยนะครับ  (อ่าน 29128 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ผมจะเปลี่ยนยาง เพราะแก้มยางพึ่งแตกไปเมื่อวาน รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Jazz GE 2011 ล้อเดิม 15" ยางเดิมมากับรถ (Goodyear 175/65 R15) รู้สึกว่า เสียงดัง แข็งหน่อย แต่ทน ดอกยางไม่ค่อยสึก
ส่วนใหญ่ขับในเมืองมา ระยะ 56000 โลแล้ว ใช้มา 3 ปีครับ ขับแบบปกติ
อยากได้ยางที่ เงียบขึ้น นุ่มขึ้น พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ตั้งงบประมาณค่ายางต่อเส้นไว้เท่าไหร่ครับ

ถ้าบอกงบประมาณไว้ ตัวเลือกจะแคบลง เพื่อนๆจะได้แนะนำถูกครับ

ถ้างบประมาณไม่เกิน 9,000-10,000 / 4 เส้น

ผมแนะนำ hankook v12 ครับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ คุณ nudragon ผมตั้งงบไว้ เปลี่ยน 4 เส้น ประมาณ 12000 - 15000 ครับ บวก ลบ ได้อีกนิดหน่อย ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ คุณ nudragon ผมตั้งงบไว้ เปลี่ยน 4 เส้น ประมาณ 12000 - 15000 ครับ บวก ลบ ได้อีกนิดหน่อย ไม่มีปัญหาครับ

Gr100 /c1s / 3st   ;D ;D

ออฟไลน์ kimberry

• **
แนะนำเปลี่ยนขนาดหน้ายางเป็น 185 65 15 ครับ
ส่วนยางลองดู goodyear f1d5 หรือ yokohama ae050 ตัวใหม่ครับ

จริงๆอยากเชีย Gr100 หรือ c1s แต่มันไม่มียางขนาดตามที่กล่าวมาครับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
แนะนำเปลี่ยนขนาดหน้ายางเป็น 185 65 15 ครับ
ส่วนยางลองดู goodyear f1d5 หรือ yokohama ae050 ตัวใหม่ครับ

จริงๆอยากเชีย Gr100 หรือ c1s แต่มันไม่มียางขนาดตามที่กล่าวมาครับ

ควรเปลี่ยนเป็น 185 65 15 หรือ 185 60 15 ถึงจะเหมาะครับ
 Gr100 มีแต่ 195 ขึ้นไปใช้มั้ยครับ ไม่รู้จะใส้ได้รึเปล่า ล้อผมเดิมๆ 15" 5.5 อะคับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมใช้ PS3 195/55 R15
รีดน้ำเยี่ยม หนึบทั้งทางแห้ง ทางเปียก
เข้าโค้งดี เปลี่ยนเลนแรงๆก็เอาอยู่

เชียร์ตัวนี้ครับ แต่ราคาอาจจะสูงแตะเพดานงบพอดีๆ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมว่า 195/55/15 ก็ OK นะ ยางหน้ากว้าง แก้มเตี้ยสปอร์ตนิดๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

ถ้างบเยอะแบบนี้ตัวเลือกเยอะเลยครับ ผมถนัดแต่ยางถูกครับ ฮา

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *

ถ้างบเยอะแบบนี้ตัวเลือกเยอะเลยครับ ผมถนัดแต่ยางถูกครับ ฮา
งบไม่เยอะหรอกครับ แนะนำรุ่นราคาถูกหน่อยก็ได้ครับ แต่ถ้าต้องเพิ่มงบแล้วได้ของดีหน่อย ก็ ok อยู่ครับ

ออฟไลน์ Mortred

ถามนิดว่า ยางเดิม city 2014 เอาไปใส่ civic fb ได้ไหม ขอบ 15 เหมือนกัน

แต่ว่าถ้าเอาไปใส่รอบมันจะจัดไหมครับ แบบว่ารอบมันหลอกตาเรา

• **
เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็น 185 65 15 ครับ
แต่สำหรับ 195 55 15 ถ้าใส่ได้ก็ดีเลยครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่าแมกเดิมหน้ากว้างพอสำหรับหน้ายาง 195 หรือไม่นะครับ
(กลัวยางจะล้นแล้วผลเสียมากกว่าผลได้)
ซึ่งถ้าใส่ได้ก็เปลี่ยนเป็นขนาดนี้จะมียางดีๆให้เลือกเพิ่มขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็น 185 65 15 ครับ
แต่สำหรับ 195 55 15 ถ้าใส่ได้ก็ดีเลยครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่าแมกเดิมหน้ากว้างพอสำหรับหน้ายาง 195 หรือไม่นะครับ
(กลัวยางจะล้นแล้วผลเสียมากกว่าผลได้)
ซึ่งถ้าใส่ได้ก็เปลี่ยนเป็นขนาดนี้จะมียางดีๆให้เลือกเพิ่มขึ้นอีกครับ

15x 5.5" ครับ คงได้ 185 น่าจะพอครับ

195 ต้อง 6.5" ขึ้นกำลังดี แต่ถ้าใส่ 5.5" ปริ่นแน่ๆ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Michelin pilot sport3
ใช้อยู่ครับ แนะนำๆ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
ล้อกว้างแค่5.5ควรใส่แค่185พอครับ195ใส่ได้แต่ไม่เหมาะหน้ายางจะสัมผัสผิวถนนไม่เต็มหน้า

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ที่ดูอยู่ตอนนี้ เหลือ 2 choice แล้วครับ เป็นขนาด 185/60 R15 ระหว่าง
- MICHELIN ENERGY XM2
- BRIDGESTONE ECOPIA EP200
ราคาต่างกันนิดหน่อย XM2 แพงกว่าราวๆ 160 บาท ต่อล้อ
รบกวนพี่ๆ เพื่อนที่มี ประสบการณ์ ช่วยให้ความเห็นด้วยครับ เน้นนุ่ม เงียบ ปลอดภัย

ออฟไลน์ MoLee

ที่ดูอยู่ตอนนี้ เหลือ 2 choice แล้วครับ เป็นขนาด 185/60 R15 ระหว่าง
ราคาต่างกันนิดหน่อย XM2 แพงกว่าราวๆ 160 บาท ต่อล้อ
รบกวนพี่ๆ เพื่อนที่มี ประสบการณ์ ช่วยให้ความเห็นด้วยครับ เน้นนุ่ม เงียบ ปลอดภัย

ไม่เคยใช้ ep200 แต่เคยใช้xm2 ยางย้วยมากครับ เสียงยางพอมีบ้าง ไม่ได้เงียบเวอร์ยางนุ่มมากโดยเฉพาะตอนลงทางลูกรัง เป็นยางรักโลกที่ผมว่าให้จ่ายตังค์แพงซื้อใหม่ไม่คุ้ม แต่ตอนนั้นผมหายางที่ถอดจากรถใหม่มาเลยลองดูขำๆ ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำครับ แต่ถ้าเป็นคนไม่ได้ประสาทไวอะไรมากกับอาการรถ และขับเรื่อยๆปกติก็โอเคครับ ไม่ได้เลวร้ายขนาดขับแล้วจะอันตราย แต่เห็นว่าบางคนบอกEP200 ดีกว่าอันนี้ไม่กล้าฟันธงให้ฮ่ะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ตอนนี้ใช้ bridgestone ecopia ep200 ขนาด 185/60R15 อยู่ครับ
จากการใช้งาน ไม่นุ่มกว่าเดิมนะครับ ออกแนวแข็งกว่าเดิมด้วยครับ

แต่ก็ทำให้รถไม่ย้วย ช่วงล่างดูเฟิร์มขึ้น ขับเร็ว ๆ มั่นใจขึ้น เปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูง ๆ มั่นใจขึ้น

ถ้าขับในเมืองนี่ เด้งด๊อกเด๊ก และตึงตังมากครับ น้ำหนักพวงมาลัยเบาขึ้นกว่ายางเดิมมากโข ขับง่ายขึ้น

ปล. เทียบกับ goodyear gt3 และ ecopia ep100a ขนาด 175/65R15 นะครับ
เปลี่ยนยางเพราะแก้มยางฉีก เอาล้อไปเกยฟุตบาท  และก็เผื่อวิ่งทางไกล แต่อยากคล่องตัวในเมือง เลยเลือก 185/60

ถ้าขับทางด่วน หรือ ขับไกล ๆ ต้องการนุ่ม ๆ 185/65R15 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ไม่ต้องห่วงไมลแข็ง เพราะไมล์เดิมๆ อ่อนนิด ๆ อยู่ละครับ

แล้วก็ดอกยาง ep200 นี่ หนามาก น่าจะใช้ได้นานครับ
I will buy Volvo some day.

• **

จากทั้งสองตัวเลือกที่ว่ามาผมว่าไม่น่าจะเกาะดีเท่าไรครับ อยากแนะนำ
1. Goodyear Assurance tripple max ใช้ได้ดี หนึบ ไม่แข็งเกินไปราคาสบายกระเป๋า
2. Yokohama AE050 พัฒนาให้ดีกว่า earth1 พอสมควร ในราคาที่ถูกกว่า
ราคาสองตัวนี้น่าจะถูกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ
สรุปว่าผมได้ลงเอยกับ Bridgestone Ecopia EP200 - 185/60 R15 ครับ

จริงๆคุณสมบัติ xm2 กับ ecopia ep200 ดูแล้วใกล้เคียงกันมาก
แต่บังเอิญหน้าปากซอยบ้านผมมี cockpit ตั้งอยู่ แล้วมีแต่ Bridgestone ครับ แล้วได้ยางที่พึ่งผลิตเดือนที่แล้วก็เลย ok "- -

ข้อสังเกตุ หลังเปลี่ยนยางเมื่อเทียบกับยางเดิม (goodyear 56000 โล อายุยาง 3 ปี)
1. การบังคับเลี้ยวในย่านความเร็วต่ำดีขึ้นครับ ขับในซอยรู้สึกพวงมาลัยเบาขึ้น เลี้ยวง่าย ผ่อนแรงเราลงแบบรู้สึกได้
2. ระยะการไหลของรถเพิ่มขึ้นนิดหน่อย (อาจเป็นเพราะการลดแรงเสียดทานของยาง) เลยต้องเผื่อระยะเบรกเพิ่ม แต่ก็เบรกมั่นใจครับ
3. เสียง เบาลงนิดนึง แต่ไม่ถึงกับเงียบ เจอหลุมบ่อยังคงดัง แต่ตึงตังน้อยลงครับ

เดี๋ยวถ้าสังเกตุอะไรได้อีกจะมา update เพิ่มเติมนะครับ ^^

ออฟไลน์ ceicourier

• **
สนใจ falken ไหม 4 เส้น 9400 ครับ ยางดีของใหม่ ราคาเบาๆ หรือ ขยับไป  toyo ยางเทพญี่ปุ่นตัวจริง รับประกัน 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง 4 เส้น หมื่นนิดๆ สนใจหลังไมล์หาผมได้นะครับ