ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถทีครับมีงบ ประมาณ เก้าแสน  (อ่าน 8131 ครั้ง)

ออฟไลน์ phummali

• Newbie
  • *
คือตอนนี้มีงบประมาณ เก้าแสน เต็มที่ไม่เกิน หนึ่งล้าน ต้องการรถที่นั่งสบาย ใช้ยาวๆ 4-5 ปี ผมอายุ 26 ที่ดูมามี มาสด้า 3, อัลติส, มือสองมี แคมรี่ ปี่ 2013, crv 2013 พี่ๆว่าจะเลือกตัวไหนดีครับ ใจตอนแรกก่ะจะเอามาสด้า แต่ลองนั่งแล้วเบาะนั่งไม่ค่อยสบายแต่ชอบรูปร่าง ส่วนอัลติส ก็ชอบ ติดตรงคนบอกว่าเป็นแท็กซี่ มือสองก็ดูไม่ค่อยจะเป็นควรซื้อต่อคนขายเองหรือเต้นดีกว่ากันครับ ราคามันพอๆกันหมดเลย พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถทีครับมีงบ ประมาณ เก้าแสน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 18:50:32 »
.
.
.
Mazda 3 แบบไม่ต้องเสียเซลล์สมองซักตัวในการคิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ช่วยเลือกรถทีครับมีงบ ประมาณ เก้าแสน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 18:55:39 »
ส่วนอัลติส ก็ชอบ ติดตรงคนบอกว่าเป็นแท็กซี่

เมื่อคุณขับ มันไม่เป็นแท็กซี่หรอกครับ มันก็เป็นรถของคุณนั่นล่ะ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:03:40 »
MAZDA 3 2.0 skyactiv รุ่น S อะครับ ครบๆสวยๆ  ;)  สวยจบ แรงลื่น ช่วงล่างดีกว่า Altis 

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:07:58 »
ใช้ 4-5 ปี แล้วขาย ผมเลือก altis ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:19:28 »
ส่วนตัวแล้วไม่เข้าใจทำไมคนชอบเอาคำว่า แท๊กซี่มาตัดสินรถโตโยต้าค่ะ
ดีซะอีก คนใช้เยอะ ช่างชำนาญ ทนแก๊สสุดๆ พิสูจน์โดยแทกซี่

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:39:32 »
ไม่ต้องเข้าใจหรอกต่างคนต่างความคิด คนหนึ่งมองว่าแท็กซี่คือข้อดี อีกคนมองว่าเป็นข้อด้อย ตรงนี้แล้วแต่คนอย่าซีเรียส

ส่วนตัวงบ 1 ล้าน อยากได้นั่งสบายๆ กัดฟันอีกนิด d-secment ตัวล่างสุดดีกว่า

ถ้าไม่อยากเกินงบ มือ 2 ก็ดีครับ ถ้าดูรถไม่เป็น  used car ตามศูนย์ยี่ห้อนั้นๆ  ช่วยลดความเสี่ยงได้ครับ
เพราะส่วนใหญ่เป็นรถมีประวัติตรวจสอบได้ แต่ราคาแรงกว่าตามเต็นท์ทั่วไป

ปล.volvo ที่บ้านก็ได้จากศูนย์สุขุมวิท (ตอนนี้เป็นห้างไปละ) ต้องการรุ่นนี้ เพราะเจ็บจากการขายรุ่นเดียวกันนี้ตอนต้มยำกุ้ง
สภาพสุดติ่งกระดิ่งแมว ตอนนี้วิ่งได้ 3 แสนกว่าละ ตอนนั้นต่อราคาได้เยอะ (ศูนย์อยากลดสต็อครถ)
ราคาก็มากกว่าเต๊นท์นิดเดียว แต่สภาพ และประวัติต่าง ๆ คุ้มค่ามากๆ ศูนย์รับประกันเปลี่ยนอะไหล่
ต่างๆ ให้อีก 6 เดือน หรือ 1 ปีนี่แหล่ะ ก็เปลี่ยนไปหลายชิ้นอยู่ part ก็เบิกใหม่ทั้งนั้น คิดเป็นเงินก็เอาเรื่องเลย อิอิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:46:57 »
Altis ตัว 1.8E ครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 19:48:15 »
.
.
.
เอาจริงๆผมก็ไม่เข้าใจคนที่บอกว่าเป็น Taxi แล้วเป็นข้อดีเหมือนกันครับ
แต่ก็อย่างที่หลายๆคนบอก แล้วแต่ความคิดใครความคิดมันน่ะครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้รู้สึกว่าการเป็น taxi แล้วจะพิสูจน์ว่ารถคันนั้นดี
มันไม่เกี่ยวเลย มันอาจจะแค่ทนซ่อมถูก แต่ไม่ได้หมายความว่ามันขับดี
ปลอดภัย เครื่องแรง ช่วงล่างดี ข้อพวกนี้มันไม่เกี่ยวเลย

และเวลาผมเลือกซื้อรถใช้เอง ผมก็ไม่ได้เลือกที่ "ทน" มาก่อนอันดับแรกด้วย
อีกอย่างผมจะไม่มีวันเอารถไปติดแก๊สเด็ดขาด เพราะฉะนั้นการเป็น taxi
มันไม่ได้เป็นข้อดีสำหรับผมเลย

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:17:41 »
Mazda 3 คร้าบ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:35:34 »
ไม่Mazda3ก็อัลติสครับ รถมือสองถ้าดูไม่เป็นอย่าเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:42:07 »
เชียร์มาสด้าสามครับ ส่วนวันไหนเบื่ออยากนั่งอัลติสมีคนขับให้ก็ไปขึ้นแท๊กซี่

สี่ห้าปีข้างหน้ามาสด้าก็ไม่ได้บำรุงรักษายากหรอกครับ

แต่ถ้าติดตรงภายในเล็กผมเชียร์ไปคันใหญ่ไปเลยแบบแคมรี่ 2013 หรือ CRV 2013

เอาจริงๆแล้วภายในอัลติสกับมาสด้าสามมันก็ไม่ได้ฉีกกันแบบเทียบกับไม่ได้เลย

ลองกลับไปดูอีกซักรอบลูบๆคลำๆ ขับหลายครั้งก่อนติดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:56:39 »
ถ้าผมขับ Altis แล้วมีคนมาแซว รถแท็กซี่
ผมจะหันไปมองรถของคนนั้น แล้วก็พูด เช๊อะ...ก็แค่รถคนธรรมดา

ออฟไลน์ ole7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:08:12 »
วันนี้ขับตามหลัง Mazda3 5ประตู บอกได้คำเดียวว่าสวยมาก มีเสน่ห์สุดเวลานี้ครับ ด้วยงบประมาณไม่เกิน 1 ล้าน

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:09:51 »
มาขับมาสด้าสามกัน ;D

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:11:30 »
หมดปัญหากวนใจก็แอลติส
อยากเท่ก็เจ้า 3
ตัวเลือกนอกยากนี้สำหรับผมไม่มีแล้ว ฮี่ๆๆๆ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:15:13 »
Altis ESport สวยมากกก ;D

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:28:10 »
ผมแนะนำ altis 1.6G ครับ ใช้ยาว ใช้ทน ทุกอย่างกลางๆ  แต่อย่าลืมว่าทุกอย่างนะครับ
ได้ลองใช้พันกว่ากิโล
1.  เป็นรถที่ขับง่ายเบาะคนขับนั่งสบาย เป็นหนังกระชับ สาบยกว่า prius ของผม เบาะหลังไม่ได้ลอง แต่ข้างในกว้างขวาง สบายๆ
2.  แรงพอตัว ทางไกล 120-150 มาสบายๆ ไม่ต้องลุ้น เกียร์ manual แบบ +- ใช้ได้จริง เลี้ยงรอบได้ยาวๆ
ทางโล่งๆ ผมลอง ไปที่ 180 ได้สบายเหมือนกัน ใจไม่ไปแล้วรถน่าจะยังไปได้อีก
เติม e20 ประหยัดไปได้หน่อย

ข้อเสียที่รู้สึก
1. พวงมาลัยเบา อาจจะรู้สึกไม่มั่นใจที่ความเร็วสูง แต่เอาอยู่ตรับ ไม่ได้เบาจนคุมยาก
2. คอนโซล ขี้เหร่ แต่ใช้ๆไปๆ มันก็ง่ายในแง่การควบคุม แอร์เย็นฉ่ำ เครื่องเสียงฟังได้ ต้องเฟดมาข้างหน้าหน่อย

สรุป มันเป็นรถที่ดีพอที่จะใช้และพอดีที่จะซื้อครับ....

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:45:53 »
ใช้ 4-5 ปี พวกที่กล่าวมาเลือกตัวไหนก็ได้นะครับ แต่จากโปรไฟล์ จขกท แนะนำ Mazda 3 ครับ อัลติสจะออกแนวกลางๆ เหมือนคนทำงานสร้างตัว ซื้อรถเพื่อใช้งาน (ซึ่งไม่ผิดอะไร) ส่วนมือสองคง accord ครับ เพราะ CRV จะออกแนวพ่อบ้าน (ผมขับ CRV อยู่) ผมว่าไว้เลย 30 แล้วค่อยซื้อดีกว่า ช่วงนี้เอาเท่ๆไปก่อน

ว่าแต่ ตามงบนี้ อายุเท่านี้ ไม่ลองดู Juke เหรอครับ ได้แนวไปอีกแบบ เสียแต่ข้างหลังแคบสุดๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:50:51 »
ขอบคุณทุกคนนะครับ ตอนนี้ก็เริ่มสนใจไปทาง เจ้า มาสด้า ตัว s มากที่สุด ไม่รู้ซื้อมาใช้ไป 4-5 ปีเกิดอยากขายรถราคาจะตกเกินครึ่งหรือป่าวนะครับ ผมคิดว่าตอนอายุประมาณ 30 คงจะเปลี่ยนอีกครั้ง ของมาสด้า ผมไม่ได้ว่าภายในแคบนะครับ แต่เบาะนั่งส่วนที่รองรับขามันสั่นๆนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:57:25 »

ใช้ 4-5 ปี พวกที่กล่าวมาเลือกตัวไหนก็ได้นะครับ แต่จากโปรไฟล์ จขกท แนะนำ Mazda 3 ครับ อัลติสจะออกแนวกลางๆ เหมือนคนทำงานสร้างตัว ซื้อรถเพื่อใช้งาน (ซึ่งไม่ผิดอะไร) ส่วนมือสองคง accord ครับ เพราะ CRV จะออกแนวพ่อบ้าน (ผมขับ CRV อยู่) ผมว่าไว้เลย 30 แล้วค่อยซื้อดีกว่า ช่วงนี้เอาเท่ๆไปก่อน

ว่าแต่ ตามงบนี้ อายุเท่านี้ ไม่ลองดู Juke เหรอครับ ได้แนวไปอีกแบบ เสียแต่ข้างหลังแคบสุดๆ

juke ผมก็ไปลองแล้วแคบมากเลยครับ ปกติผมขับ vigo อยู่ต่างจังหวัดนะครับ แต่เวลาเข้า กทม มันจอดลำบาก เลยจะหาแบบคล่องตัวไว้อีกคัน บางครั้งก็มีแม่นั่งไปด้วยนะครับ แต่แม่ตัวไม่สูงมาก ก็คงจะพอนั่ง มาสด้าได้ แต่ตอนไปลองแม่ชอบ อัลติส มากกว่าด้วยความที่แม่ไว้ใจแต่โตโยต้า ผมเลยลังเลนะครับ บวกกับไปเห็นมือสอง พวกแคมรี่ราคาพอกันเลยเลยขอมาถามความเห็นในนี้ดูครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 22:33:45 »
ใช้งานคนเดียวหรือว่ามีครอบครัวนั่งด้วยครับ
ถ้าผมเป็นคุณ มีช๊อยให้เลือกเท่านี้ ผมอาจจะเลือกมาสด้าครับ แต่ถ้าผมเลือกเอง ผมเอา วิคคคค ฮี่ๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 23:08:18 »
ปกติใช้คนเดียวครับ แต่อาจมีที่บ้านนั่งในบางครั้ง ซีวิค ไม่ยอมเปลี่ยนไฟท้าย ไม่งั้นก็คงได้เป็นหนึ่งในตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 23:22:23 »
สำหรับผมใช้หลักคิดใหญ่ๆในการเลือกรถว่า ซื้อรถให้เหมาะสมกับวัย เช่น อายุ25-30ปี ยังเป็นวัยที่กำลังเริ่มต้นทำงาน ยังไม่มีครอบครัว อาจมีแค่แฟน ดังนั้นโอกาสที่จะใช้รถส่วนใหญ่จริงแค่ 1-2 คน นานๆจะไปกันหลายคน ดังนั้นรถเล็กแค่ c-segment ก็สบายพอควรแล้ว คล่องตัว  ความปลอดภัยดีแล้ว ไม่ต้องไปคิดเผื่อถึงลูกในอนาคตแล้วซื้อรถใหญ่ๆไว้ก่อน..(คิดล่วงหน้านานไป ) เพราะ 7-8 ปีข้างหน้า ตอนนั้นก็จะได้เปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้น ระดับ D-segment เผื่อครอบครัวที่อาจใหญ่ขึ้นแล้ว เปลี่ยนมาเลือกความนุ่มนวลสบายขึ้น แต่คล่องตัวลดลงบ้างตามวัย ความสนุกกับการขับขี่เป็นเรื่องรองลงมา โดยใช้สมมุติฐานว่าตอนนั้นมีเงินเก็บ รายได้เพิ่มขึ้นตามอายุเวลาทำงานที่ผ่านไป ไม่ลำบากต่อค่าใช้จ่ายในการซื้อรถใหญ่ขั้น และคงไม่มีใครคิดว่าเวลานั้นจะมีเงินเท่าเดิมหรือแค่มากกว่าเดิมเล็กน้อย

จะมีข้อเว้นปลีกย่อย เช่น แม้ขณะนี้อายุวัยต้นของการทำงานแต่ยังอยู่เป็นครอบครัวใหญ๋ และต้องรับส่งผู้อื่นในครอบครัวทีละหลายคนเป็นประจำๆ ก็คงต้องเลือกรถระดับที่ใหญ่กว่าไว้ก่อน(แต่คงเป็นส่วนน้อยที่เป็นเช่นนี้)

ที่ใช้เวลาเปลี่ยนรถเป็น 7-8 ปี เพราะเคยอ่านข้อมูลของต่างประเทศเปลี่ยนรถช้าลง ใช้รถแต่ละคันนานขึ้น (และแนวโน้มใช้รถขนาดเล็กลง) ถ้าเฉลี่ยใช้รถปีละ 20,000 กิโล/ปี  เวลานั้นก้ใช้รถไปประมาณ 150,000 กิโล สภาพรถก็ไม่เก่านัก ยังไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากมายกับการดูแลซ่อมแซม

เมื่อได้หลักคร่าวๆว่าอายุวัย 25-30 นี้ก็น่าจะซื้อคันเล็กก่อน ก็มาพิจารณาถึง งบประมาณที่มีว่าจะซื้ออย่างกว้างๆได้คันไหนบ้าง(Ecocar>B>C segment) แล้วมาพิจารณาถึงความสนุกคล่องตัวการขับขี่ ความปลอดภัย การกินน้ำมัน ความเท่ดูดี ความพอใจ รสนิยมความชอบ การตัดสินใจให้น้ำหนักแต่ละข้อของแต่ละคนย่อมแตกต่างกันไป

ส่วนราคาขายต่อไม่อย่ากให้นำมาคิดให้น้ำหนักมากนัก เพราะให้สมมุติฐานว่าตอนจะเปลี่ยนคันใหม่คงมีรายได้พอที่จะใช้รถคันใหญ่ขึ้นอย่างสบาย (ถ้ายังรายได้ไม่ดีกว่าเดิมก็ไม่น่าเปลี่ยนรถ!!!)

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 23:30:12 »
ถ้ามาสด้า มันนั่งไม่สบาย มองอัลติสก็ได้ครับ มือ1 ภาพลักษณ์พอๆกันแหละแถมรุ่นนี้มันแรงตัดสินใจซื้อไม่ยาก   ส่วนมือ2แคมรี่กับcrv ก็แล้วแต่ว่าอยากได้เก๋งหรือ suv เดี๋ยวนี้รถเต็มถนนภาพลักษณ์พอกันหมดและ เว้นคนละซีกเม้น ถ้าอยากได้ดูดีกว่าอัลติสหรือมาสด้าเป็นเก๋งก็ แคมรี่แหละครับ ก็เลือกเอาอยากได้มือ1หรือ2

ออฟไลน์ topus0230

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 08:12:31 »
ถ้าห่วงเรื่องขายต่อก็โตโยตาละครับ จะอัลติสป้ายแดง หรือแคมรีมือสอง ก็ลองคำนวณเงินดูครับ ซื้อมือสองควรซื้อเงินสดนะครับ เพราะดอกแพงกว่ารถป้ายแดงพอดู

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 09:19:06 »
26 27 เป็นวัยสร้างครอบครัวแล้วครับ ลองพิจารณา

DSeg 2.0 ดูครับ ส่วนลดผมว่าอาจมีได้ถึง แถมฟรีประกัน นั่งสบายกว่าชัว กินกว่าไม่มาก หรือจะติดแก้สก็ไป

ไปถาม teana , accord ดูครับ ว่าได้ไหมราคา

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 09:52:00 »
26 27 เป็นวัยสร้างครอบครัวแล้วครับ ลองพิจารณา

DSeg 2.0 ดูครับ ส่วนลดผมว่าอาจมีได้ถึง แถมฟรีประกัน นั่งสบายกว่าชัว กินกว่าไม่มาก หรือจะติดแก้สก็ไป

ไปถาม teana , accord ดูครับ ว่าได้ไหมราคา
26 นี่เพิ่ง จบโท ยังไม่ทันเก็บเงินเลยนะครับ >_<

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 10:41:51 »
4-5 ปี สำหรับน้องนี่ยาวแล้วหรือเนี่ย แล้วถ้ากลางๆ กับสั้นๆจะเป็นยังไงหนอ

เอาเกณฑ์จากการเปลี่ยนรถบ่อย ผมว่า Altis น่าจะคุ้มสุดนะครับ

แต่ถ้าเอาตามวัย 26ปี ก็Mazda3 เหมาะสุด (อายุคนเราไม่ย้อนหลัง) 35Up ค่อยไปขับมือ2แคมรี่ Crvนะครับ ตอนนี้ผมมองว่า ดูแก่ไป

เหลือแค่มือ1สองคัน พิจารณาดูครับ สมรรรถณะ ความสด ความสวย ความประหยัดน้ำมัน สูสีกัน แตกต่างกันที่รายละเอียด ลองขับดูเราชอบแบบไหนมากกว่า
ผมมองว่าน่าซื้อมากๆทั้งคู่ครับ เชื่อไหมแค่คิดเล่นๆยังไม่ได้มีแพลนซื้อจริง ผมยังวกไปวนมา เลือกไม่ได้เลย

ออฟไลน์ W4R10CK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:19:38 »
ผมไม่เคยมองอัลติสเป็นแท๊กซี่เลยนะ  เพราะอำเภอผมมันไม่มีแท๊กซี่ มีแต่สามล้อเครื่อง

ไอ้ที่น่าเบื่อก็คงเป็นอย่างเดียวคือเห็นอัลติสสีขาววิ่งสวนกันไปมาเป็นร้อยคัน  (ผมก็ซื้ออัลติสสีขาว)

ผมว่าไอ้อัลติสแท๊กซี่ที่เยอะๆน่าจะกระจุกตัวกันอยู่ในกทม.หรือเชียงใหม่ซะมาก ภาพติดตาก็เลยโดนดูถูกไปโดยปริยาย

ถ้าให้เชียร์ก็อยากเชียร์ออลนิว อัลติส นะครับ  แต่ก็เคารพการตัดสินใจของจขกท.