ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Honda TOURMASTER ครั้งหนึ่ง Honda ก็เคยขายกระบะนะ //  (อ่าน 9427 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เสร็จแล้วครับ!

Honda TOURMASTER , The Complete History
ครั้งหนึ่ง Honda ก็เคยทำรถกระบะขายในบ้านเรา...

(และก็เจ๊งไม่เป็นท่า.....)

http://headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7584

ขอบคณ แหล่งข่าว ท่านหนึ่ง สำหรับข้อมูลทั้งหลาย ที่ครบมากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ
ข้อมูลนี้ ได้มา หลายปีแล้ว แต่เพิ่งมีเวลา เอามาเขียนให้อ่านกันก็วันนี้แหละ

ออฟไลน์ 0%

ขอบคุณครับ ช่วงนั้นจำได้ว่าตื่นเต้นมาก เห็นกระบะฮอนด้า ขึ้นโชว์รูมสาทร ยังถามพ่ออยู่เลย เหมือน อีซูซุจัง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมคนหนึ่งที่เป็นสาวกรถค่ายนี้ อยากให้ทำรถกระบะออกมาจริงๆครับ  ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

สงสัยมานานแล้ว ถ้าขับคันนี้เข้าศูนย์ฮอนด้าจะเป็นยังไง หรือถ้าขับ vertex เข้าอีซุสุ จะเป็นยังไง

ปกติฮอนด้าขึ้นชื่อเรื่องสต๊อคอะไหล่อยู่แล้ว เก่ากว่านี้อย่าง eg ศูนย์ยังมีอะไร แล้วรุ่นนี้จะใจปล้ำมีด้วยรึป่าว
แต่ถ้าคนปกติไม่บ้าจี้ เอาคันนี้เข้าอีซุสุก็จบปัญหา

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
ที่ จ.ผม มีกระบะอยู่คันนึง รูปร่างก็ อิซูซุ ทีเอฟอาร์ นี่แหละ แต่ที่กระจังหน้า มีโลโก้ โอเปิ้ล
ผมก็เอ้า แล้วนี่มันรถไรแน่ มันอิซูซุ หรือ โอเปิ้ลกันแน่ ฮ่าๆ เดียวตอนไหนกลับบ้านจะถ่ายมาให้ดู

ออฟไลน์ Arado_kung

ที่ จ.ผม มีกระบะอยู่คันนึง รูปร่างก็ อิซูซุ ทีเอฟอาร์ นี่แหละ แต่ที่กระจังหน้า มีโลโก้ โอเปิ้ล
ผมก็เอ้า แล้วนี่มันรถไรแน่ มันอิซูซุ หรือ โอเปิ้ลกันแน่ ฮ่าๆ เดียวตอนไหนกลับบ้านจะถ่ายมาให้ดู

มันคือ Opel Campo ครับ เป็นความพยายามครั้งแรกของGMในการทำตลาดของรถกระบะในบ้านเรา ซึ่งก็ไม่ประสบความสำเร็จเช่นกัน เพราะตัวแบรนด์มันไม่เวิร์ค จนมาแก้มือได้กับ Chevrolet Colorado

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ทำไมไม่ทำแบบฟอร์ดกับมาสด้าที่เอาแต่เครื่องยนต์มาใช้ ที่เหลือก็พัฒนาบอดี ระบบอื่นๆเอง น่าจะรุ่งน่ะ
เล่นก๊อปปี้วางกันแบบนี้ก็จบเห่เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rtong

อยากให้ honda ลองอีกสักตั้ง  พัฒนาให้แตกต่าง ในแบบฉบับของตัวเอง
ในยุคที่ลูกค้าเริ่มหาความแตกต่างมากขึ้น   อย่างน้อยๆก็ลูกค้าในแบรนด์ตัวเอง
ที่ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นแต่อยากใช้กระบะ
Ford  ยังมีลูกค้าเพิ่ม  กระบะ chev มาทีหลังยังไปต่อได้  honda มีอะไรที่ดีกว่าเยอะ
ในสายตาผู้บริโภคชาวไทย  แถมตลาดกลุ่มอื่นๆเองก็ต้องมีเครื่อง desal อยู่แล้ว
ลองอีกครั้งเถอะ  เชื่อว่าจะไม่เลวร้ายกว่าครั้งแรกที่ถอดใจเร็วไป

ออฟไลน์ jani

• Full Member
เขียน copyright ในส่วนภาษาอังกฤษผิดน่ะครับ
Mazda?

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ที่บ้านผมก็เคยใช้รถในโครงการแลกเปลี่ยนของ 2 ยี่ห้อนี้ แต่เป็น เก๋ง VERTEX จาก HONDA ที่ทำให้ ISSUZU ครับ เวลาเบิกอะไหล่ก็เดินเข้าศูนย์ฮอนด้า ใช้มาหลายปี ขายไปเมื่อสามปีที่แล้ว เนื่องจากอายุเกิน 10 ปีแล้ว ซ่อมเยอะ

ส่วนกระบะ ฮอนด้า ที่แลกเปลี่ยนกับ ISSUZU แถวบ้านยังพอมีวิ่งให้เห็น แต่สภาพโทรมมากๆ  ;D

เวลาเอาเข้าอู่ที ช่างงง เฮ้ย ISSUZU มีเก๋งกะเค้าด้วยเหรอ ต้องอธิบายกันสักพักจึงจะเข้าใจ และจัดอะไหล่ได้ถูกต้อง

จะว่าไปแล้วก็แปลกดีเหมือนกัน รถคันเดียวกัน แค่แปะยี่ห้อต่างกัน ทำให้คนไม่มั่นใจ ไม่กล้าเล่น ทำให้ราคาตกเอาพอสมควร ทั้งๆที่ทั้งสองเจ้าก็มีชื่อในบ้านเรา แบรนด์มีผลต่อความเชื่อมั่นต่อผู้บริโภคจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 10:39:40 โดย swan »

ออฟไลน์ JeansZ

อยากให้ Honda นำ​รถกระบะ Ridgeline มา​ขาย​ใน​ไทย คาดว่าพอฟัดพอเหวี่ยงกับกระบะบ้านเราตอนนี้เลย ขนาดเท่าๆ กับ Ford Ranger แต่อเนกประสงค์กว่าด้วยช่องเก็บของใต้กระบะ และ​ช่อง​ใส่​ของ​เล็กน้อยที่ขอบกระบะ

แต่​ถ้า​เข้ามา​จริงผมว่าราคาคงเกินล้านไปพอสมควร เพราะ​ดู​แล้วออพชั่นกับ​ความ​อเนกประสงค์นี่​ยิ่งกว่า 3.2 Wildtrak อีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้า Honda จะนำรถ Isuzu มาขายจริงๆ

ผมว่าควรทำรถให้แตกต่าง เช่น

นำ Mu-X มาใส่ option ตัวเตี้ย ล้อ 16 เล็ก แบบ Spacecab ภายในครีม
ราคาก็เหลือสัก 9 แสนถึง 1 ล้านไม่เกินนี้ และควรเป็นเครื่องตัวใหม่ 1.9L turbo เกียร์ AT 5 speed

เพราะตัวรถแบบนี้ ในตลาดเราแทบไม่มีเลย อินโนว่าเองแม้จะคล้าย แต่ก็เป็นเบนซิน ส่วน PPV ที่เหลือก็เป็นตัวยกสูงหมด
และตัวเริ่มต้น เช่น PJS 2.4 ราคา 9 แสนก็เป็นเกียร์ธรรมดาครับ

อีกตัวที่น่าทำคือ Dmax 4 ประตู ตัว AT มาทำครับ

:D

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ แต่แรงม้าตัว4JA1-T มันเป็น58kw แปลงเป็นแรงม้า79แรงม้าที่3900รอบ ไม่ใช่หรือครับหรือเครืองในฮอนด้าต่างกับในอีซูซุ โบรชัวร์หรือแคตตาลอกทัวร์มาสเตอร์ผมก็ไม่มีด้วยสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 13:48:47 โดย birmax »

ออฟไลน์ groovy

ขอบคุณครับ อ่านแล้วนึกถึงสมัยนั้นครับว่าครั้งนึงฮอนด้าเคยขายรถกระบะ เป็นรถอีกรุ่นที่ตอนนี้หาดูได้ยากพอๆกับVMC :D

ออฟไลน์ dorakun

ผมมองว่าถ้า Honda จะทำรถกระบะออกมาจริงๆแล้วจะให้ขายได้ตามความคิดของผมคือ
เอาแค่เครื่องกับโครงรถมาจาก Isuzu แล้วก็ออกแบบเอง ดีไซด์เองตามแบบฉบับฮอนด้า

แบบนี้ผู้บริโภคก็จะได้รถกระบะที่ทันสมัยตามสไตล์ Honda แถมได้เรื่องความคงทนของเครื่องยนต์
จาก Isuzu เป็นของแถม แบบนี้ผมว่าน่าจะขายได้ดีนะครับ.

ในทางกลับกัน Isuzu เองก็สามารถทำเหมือนกันได้ โดยการเอาเครื่องกับโครงของ Honda มาทำรถเก๋ง
แต่ออกแบบเอง ดีไซด์เองตามแบบ Isuzu แบบนี้ก็ได้จะรถเก๋งที่เครื่องดีขับสนุกตามสไตล์ Honda
แถมยังได้ภาพลักษ์ ความไว้ว่างใจ, ความทนทาน, ตามสไตล์ Isuzu

ผมว่าถ้าทำแบบนี้ทั้งกระบะ Honda และ เก๋ง Isuzu จะได้มีโอกาสได้รับความนิยมจากคนไทยแน่นอน
แถมทั้งสองบริษัทก็ไม่ต้องเสียเงินเสียทองมากมายได้การพัฒนารถขึ้นมาใหม่
เอาพื้นฐานเดิมที่มีอยู่แล้วมาต่อยอดโดยการออกแบบใหม่เท่านั้น วิธีนี้ก็น่าจะประหยัดงบประมาณได้มากอยู่
แถมไม่อยากที่จะทำให้ลูกค้าเปิดใจยอมรับได้

ออฟไลน์ jumpon77

นันหละครับคู่แฝดTFRครับราคาพอๆกันครับตอนออกมามี2รุ่นครับยอดขายไม่ดีเท่าไรครับเดียวขออ่านก่อนครับ....เพิ่มเติมนะครับจริงๆเคยเห็นตัวจริงมาแล้วครับแต่เปนรุ่นLX ครับจริงๆเอากระจังหน้าจากรุ่นSPARK EX ครับพวงมาลัยรถเอาจากรุ่นแรกๆตัวTFRครับเพราะว่าตอนนันทีบ้านเคยออกTFRหน้ายักย์รุ่นปี96ไม่นานTOURMASTER ก็มาเลยครับจริงๆผมก็ชอบนะครับตอนนี้หายากครับส่วนใหญ่แปลงหน้าเปนอีชูชุหมดครับแทบไม่เห็นความต่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 17:51:02 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เดี๋ยวอีกซักหน่อยก็จะมีหัวข้อ

Isuzu VERTEX : ใครว่า Isuzu เมืองไทย ไม่เคยขายรถเก๋ง...หืม?

ฮ่าๆๆๆ

ล้อเล่นครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ใครก็ได้ PHOTOSHOP New Tourmaster ทีครับ ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เดี๋ยวอีกซักหน่อยก็จะมีหัวข้อ

Isuzu VERTEX : ใครว่า Isuzu เมืองไทย ไม่เคยขายรถเก๋ง...หืม?

ฮ่าๆๆๆ

ล้อเล่นครับ..

มีหลายรุ่นน่ะครับที่มาขายบ้านเรา

เท่าที่จำได้ ช่วงปี 70-80 ครับ มีคูเป้ด้วย

ออฟไลน์ art_duron

ในหมู่บ้านผมเมื่อก่อนก็มีครับเป็นโฉมที่สอง ครับ สีเงิน เหมือนในรูปเลย :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 20:28:47 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Sappe!

ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ joufo

ญาติผมใช้กระบะ โอเปิ้ล แคมโป้ อยู่ครับ

ตอนนี้เอาเข้าบำรุงรักษาที่ศูนย์อีซูสุ
ก็ยังใช้ได้ดีอยู่จนถึงทุกวันนี้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

จริงๆ แล้ว มันต่างกับอีซูสุ แค่โลโก้ยี่ห้อ เท่านั้นเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Toyota ให้คำปรามาสว่า "เตี้ยอุ้มค่อม"
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bojung

นี่ถ้าเอากระบะของฮอนด้ามาขาย ส่งสัยโตโยต้าระส่ำระส่ายแน่ๆ ดูรูปแล้วชอบเลย