ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างHonda CR-V กับ Toyota Avanza อยากทราบว่ารุ่นไหนบรรทุกสัมภาระได้มากว่ากัน  (อ่าน 7772 ครั้ง)

ออฟไลน์ momo

• Newbie
  • *
ก่อนอื่น ขอสวัสดีสมาชิกทุกๆท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ จริงๆแล้วผมติดตามข่าวสารรถยนต์เวปheadlightmag มาประมาณ 2 ปี แต่พึ่งมาสมัครสมาชิกครับ

ผมสนใจรถยนต์อยู่ 2 คัน 1.Honda CR-V Generation 3 (ซื้อมือ 2 ต้วท็อป) กับ 2.Toyota Avanza  (ซื้อมือ 1 ตัวท๊อป) ผมมีงบจำกัดครับ
วัตถุประสงค์การใช้รถคือ ขับในเมืองเป็นหลัก(กรุงเทพฯ) และประมาณทุกเดือนผมต้องขนสัมภาระค่อนข้างเยอะพอสมควร(กล่องเมล็ดพันธุ์และเคมีภัณฑ์ทางการเกษตร) ผมจะขนสัมภาระเดือนละ 1-2 ครั้ง
ซึ่งผมคำนวณจากการกะระยะพิ้นที่ Toyota Avanza เมื่อพับเบาะสามารถน่าจะใส่ได้พอดีเต็มคันรถ ซึ่งถ้าจะบรรทุกเยอะกว่านี้ผมมีรถกระบะอยู่แล้ว
แต่ผม สองจิตสองใจระหว่าง Honda CR-V Generation 3 กับ Toyota Avanza  ว่าตัวไหนจะสามารถบรรทุกสัมภาระได้มากกว่ากัน
ใจจริงอยากได้ Honda CR-V Generation 3 เพราะ ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ออฟชั่น ความสวยงาม วัสดุ และการขับขี่ต่างๆ มันดีกว่าทั้งหมด กินน้ำมันน้อยกว่าด้วยนิดหน่อย

ผมอ่านในreview
1. Honda CR-V Generation 3 = ตัวถังยาวทั้งคัน  4,565 มิลลิเมตร กว้าง 1,820 มิลลิเมตร สูง 1,680 มิลลิเมตร  ระยะฐานล้อยาว 2,620 มิลลิเมตร
2. Toyota Avanza  =                ตัวถังยาวทั้งคัน  4,140 มิลลิเมตร กว้าง 1,660 มิลลิเมตร สูง 1,695 มิลลิเมตร  ระยะฐานล้อยาว 2,655 มิลลิเมตร

ผมอยากทราบว่า ถ้าเมื่อพับเบาะแล้ว ระหว่าง Honda CR-V Generation 3 กับ Toyota Avanza ตัวไหนมีพิ้นที่ภายในขนสัมภาระได้มากกว่ากันครับ และมากกว่ากันมากน้อยขนาดไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไปคบกับ กระบะ 4 ประตูดีกว่าไหมคับ ถ้าขนเยอะๆ จริงๆ ช่วงล่างไม่เสียด้วยครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
คำนวณ น้ำหนักที่จะบรรทุก ด้วยครับ ถ้าหนักเกิน 350  ก็ใช้ไม่ได้ทั้ง2 รุ่น

• Newbie
  • *
ผมมีรถกระบะอยู่แล้ว แต่อยากได้รถที่เป็นกึ่งรถเก๋งครับ
น้ำหนักไม่น่าเกิน 350 ครับ

ออฟไลน์ Oah

• **
ตอบให้ในส่วนของ CRV ครับ
G3 พับเบาะหลังนี่พื้นที่เยอะมากนะครับ ผมว่าไม่แพ้กระบะ 4 ประตูใส่หลังคา แต่แน่นอนว่าน้ำหนักบรรทุกสู้กระบะไม่ได้ ข้อเสียคือพื้นไม่เรียบ (แต่เข้าใจว่า Avanza ก็ไม่เรียบ)

ออฟไลน์ งวดหน้าถูก30ล้าน

• Newbie
  • *
ผมเคยเอารถเก๋ง 5 ประตูพับเบาะ บรรทุกของ ประมาณ200-300 โลอยู่ช่วงนึง
ตอนนี้เบาะหลังถ้าไม่พับลง เวลาวิ่งจะดังก๊อบแก๊บตลอด เหมือนโดนน้ำหนักทับเสียทรงจนไม่เข้าล็อคเดิม
ถ้าต้องบรรทุกบ่อยๆ ผมว่าอันไหนที่มีน้ำหนักมาก อย่าเอาวางทับเบาะครับ

• Newbie
  • *
น้ำหนักบรรทุกไม่ได้เยอะมากครับเพราะ เป็นกล่องเมล็ดพันธุ์และเคมีภัณฑ์ทางการเกษตร ที่ใช้ในงานวิจัยครับ
กล่องเมล็ดพันธุ์มันจะใหญ่แค่กล่องแต่น้ำหนักไม่เยอะ ประมาณ 5-15 กิโลกรัม ประมาณ4-5กล่อง  จะมีน้ำหนักก็ตรงเคมีภัณฑ์ทางการเกษตรกล่องนึงไม่เกิน 30-40 กิโลกรัม อย่างมากก็ไม่เกิน 2-3 กล่อง
เรื่องน้ำหนักไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 21:25:57 โดย momo »

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *

เคมีภัณฑ์ทางการเกษตร น่าจะเป็นพวก ยาฆ่าแมลง ยาปราบวัชพืช ปุ๋ย ฮอร์โมน ฯลฯ จะเป็นอันตรายต่อสุขภาพไหมครับ ถ้าใส่ในรถดังกล่าว
    ผมว่าควรบรรทุกในกระบะหลังคาไฟเบอร์ดีกว่า
     แต่ถ้าให้เลือกสองคันดังกล่าว ผมไป CRV

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
CRV น่าจะบรรทุก มากว่า แต่ภายใน Avanza น่าจะสูงกว่าเพราะเคยเห็นคนขน  honda wave ได้ (ถอดเบาะ แถว2 3)ลืมถ่ายรูปไว้ ด้วย :-[
รถพวกนี้ น้ำหนักบรรทุก ผมว่าเกิน 350 สบายๆ
เคยเห็นคลิป avanza ในเวปนี้ นั่ง  7 คน ตีไป คนละ 50 ก็ 350 (คงไม่ใช่คนละ50หรอก ถ้าเคยดูจะรู้) 555555555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pramookruk

• **
CRV น่าจะบรรทุก มากว่า แต่ภายใน Avanza น่าจะสูงกว่าเพราะเคยเห็นคนขน  honda wave ได้ (ถอดเบาะ แถว2 3)ลืมถ่ายรูปไว้ ด้วย :-[
รถพวกนี้ น้ำหนักบรรทุก ผมว่าเกิน 350 สบายๆ
เคยเห็นคลิป avanza ในเวปนี้ นั่ง  7 คน ตีไป คนละ 50 ก็ 350 (คงไม่ใช่คนละ50หรอก ถ้าเคยดูจะรู้) 555555555 ;D ;D ;D

เบาะพับไม่ได้รองรับน้ำหนักได้ดีเท่ากับไม่พับนะครับ

จริงๆ ถ้าของไม่หนักมาก ถ้าไม่พับเบาะได้ ผมว่าจะดีกว่านะครับ

• Newbie
  • *
review Toyota Avanza คุณจิมมี่บอกว่า
"เราแบกผู้โดยสารไปด้วยกันมากถึง 7 คน แต่น้ำหนักที่แบกนั้น ปาเข้าไปถึง 681 กิโลกรัม! หุ่นระดับน้องๆหมีควาย
ทั้งนั้น และ Avanza ก็ยังแบกน้ำหนักบรรทุกดังกล่าว ทะยานขึ้นไปอย่างช้าๆ ถึงความเร็ว 140 กิโลเมตร/
ชั่วโมง ได้อย่างสบายๆ ไม่มีติดขัด!!"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ลองดู Toyota Innova เป็นตัวเลือกอีกซักคันมั้ยครับ (มือสอง)
ขนของได้มากกว่าดีกว่า 2 คันที่ว่ามาแน่นอน

• Newbie
  • *
Toyota Innova เล็งไว้เหมือนกัน แต่รูปร่างหน้าตามันไม่ค่อยสวย
ผมมีประวัติฝังใจกับ Toyota Altis เมื่อก่อนผมใช้รุ่นนี้ แล้วเพื่อนมันชอบแซวตอนขึ้นรถว่า อย่าลืมกดมิเตอร์นะ

ออฟไลน์ BaNky

• **
เป็นผม จะหา Toyota Wish มือสอง จับดมแก๊สครับ จุดได้เยอะจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Avanza เถอะครับ คุ้มค่า ไม่เสียดายนัก ขับหลังคานแข็ง ทนทาน ถ้าขอของเอาเบาะออกไปเลย หายอยากแน่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ขับในเมืองเป็นหลักเอาคันเล็กๆคล่องๆหาที่จอดง่ายๆอแวนซ่าก็ได้ครับ แต่ไม่ได้เน้น7ที่นั่ง ผมว่าฮอนด้าแจ๊สพับเบานี่ก็เหลือๆนะครับ หรือจะเอากว้างกว่านั้นเอาฟรีดมือสอง ถอดเบาะออกโคตระกว้างมาก พื้นเตี้ยขนของขึ้นง่ายประตูสไลด์ซ้ายขวา

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ที่บ้านใช้ avanza ตัวปัจจุบันอยู่ เคยพับเบาะแถวสาม ขนข้าวสารสองกระสอบ เนื้อหมู 100 โล คนนั่งรวมผู้ขับสี่คน
ยังเร่งไหวครับ 120 ยังไปได้ ต้นไม่อืดมากเท่าไหร่เพราะเกียร์ทดมาจัด
แต่ช่วงล่างไม่ไหวครับ โคลงเคลงหนักเลย นึกว่านั่งเรือ มึนหัวแทบอาเจียนเลยครับ

ถ้าสนใจ avanza แนะนำว่าต้องลองขับก่อนครับ ขับทางยาวๆด้วย ถ้ารับได้กับช่วงล่างก็จัดได้เลยครับ มันขนของได้เยอะพอสมควร มันเหมาะกับคนขับรถชิวๆ ขนคนเยอะๆ ขนของก็ได้ ลัดเลาะในเมืองก็สะดวกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ทั่ง 2 คัน แพ้ Freed ไกลครับ ลองมาแล้ว กระบะอานครับ

หามือสองดู ราคาไม่แรงครับ

• Newbie
  • *
น่าสนใจครับ Honda Freed เบาะแถวสองรู้สึกว่ามันจะพับไม่ได้ใช่หรือป่าวครับ หรือมันพับได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
น่าสนใจครับ Honda Freed เบาะแถวสองรู้สึกว่ามันจะพับไม่ได้ใช่หรือป่าวครับ หรือมันพับได้

แถว2  เลือนมาห้าสุดได้ และเอนเบาะทำเป็นที่นอนได้ครับ  ใส่ที่นอน 3.5 ฟุตสบายๆ หรือ LED 55' ชิวๆ ครับ จักยาน ได้ 2 คัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Avanza ผมไม่แน่ใจว่าขนได้เยอะแค่ไหน

แต่ CR-V เยอะครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

CRV Gen 3 เวลาพับเบาะ
เบาะมันจะพับส่วนหลังลงบนที่นั่งแล้วพับอีกทีไปเกี่ยวติดกับเบาะหน้าครับ
ผมว่าจุได้เยอะครับ ของที่ขนจะไม่ทับบนเบาะที่พับ