ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเป็น Sale ขาย รถ premium (benz , bmw etc ) ต้องทำยังไง  (อ่าน 48642 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
อยากเป็น Sale ขาย รถ premium (benz , bmw etc ) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้พึ่งเรียนจบ แต่อยากลองเป็น sale ขายรถดู

เพราะคิดว่าทำได้ และ มีความรุ้ เยอะกว่า sale บางคนซะอีก

ผมหาดูตามเว็บสมัครงาน ไม่เจอเลยครับ

สงสัยว่า เราต้องสมัคร กับ บริษัทแม่ ในไทยโดยตรง หรือกับ dealer คับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: อยากเป็น Sale ขาย รถ premium (benz , bmw etc ) ต้องทำยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 16:44:32 »
.
.
.
สมัครตามศูนย์ได้เลยครับ แล้วเค้าจะนัดสัมภาษณ์
ถ้าผ่านก็จะมีสัมภาษณ์กับทางบริษัทแม่อีกทีครับ
ขอให้โชคดี

Ps การเลือกศูนย์ดีๆมีผลมากนะครับ
เค้าอาจจะรับยากหน่อย แต่ถ้าเข้าได้ก็ขายดีครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Re: อยากเป็น Sale ขาย รถ premium (benz , bmw etc ) ต้องทำยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 17:00:47 »
       ไปสมัครตามศูนย์เลยครั

เลือก เบนซ์ จะเหนื่อยน้อยกว่าตัวอื่นครับ ต่อไปก็เลือกศูนย์ที่ขายดี ทีมดี.......
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 18:37:18 »
สมัครกับดีลเลอร์โดยตรงครับ
เคยถามอมร (รัชดา) บอกว่า..ต้องมีประสบการณ์ขาย Bee-Em มาก่อน (เอ้อ และถ้าทุกศูนย์มันพูดงี้ จะให้หาจากไหน??)
ส่วนเยอรมันออโต้ เห็นเปิดในเว็บรับสมัครงานบ้าง .. ถึงได้ยอมเบนเข็มมาทางนี้ พอไปสมัครด้วยตนเองก็ไม่เห็นเรียกครับ
มิลเลนเนี่ยมออโต้ตรงพาราก้อน..ก็เคยเห็นตั้งป้ายหราแต่ว่าจำกัดอายุขั้นต่ำ อดเบย

ยังไงสองคำถามได้แล้วนะครับ ว่า หาออนไลน์ก็ได้ และไปสมัครที่ดีลเลอร์ด้วยตนเอง โชคดีครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 19:21:52 »
เคยถามอมร (รัชดา) บอกว่า..ต้องมีประสบการณ์ขาย Bee-Em มาก่อน (เอ้อ และถ้าทุกศูนย์มันพูดงี้ จะให้หาจากไหน??)
ส่วนเยอรมันออโต้ เห็นเปิดในเว็บรับสมัครงานบ้าง .. ถึงได้ยอมเบนเข็มมาทางนี้ พอไปสมัครด้วยตนเองก็ไม่เห็นเรียกครับ
มิลเลนเนี่ยมออโต้ตรงพาราก้อน..ก็เคยเห็นตั้งป้ายหราแต่ว่าจำกัดอายุขั้นต่ำ อดเบย

ยังไงสองคำถามได้แล้วนะครับ ว่า หาออนไลน์ก็ได้ และไปสมัครที่ดีลเลอร์ด้วยตนเอง โชคดีครับ
ขอโทษนะครับ ผมสงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมคุณถึงพิมพ์ Bee-Em คำอื่นๆด้วย อะไรแบบนี้หรอครับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 20:18:27 »

ขอโทษนะครับ ผมสงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมคุณถึงพิมพ์ Bee-Em คำอื่นๆด้วย อะไรแบบนี้หรอครับ

ขอนอกเรื่อง สงสัยเช่นกันครับ อย่างเช่น  Swift เห็น Sawib อะไรงี้ ???
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 21:27:42 »
อยากเป็น Sale ขาย รถ premium (benz , bmw etc ) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้พึ่งเรียนจบ แต่อยากลองเป็น sale ขายรถดู

เพราะคิดว่าทำได้ และ มีความรุ้ เยอะกว่า sale บางคนซะอีก

ผมหาดูตามเว็บสมัครงาน ไม่เจอเลยครับ

สงสัยว่า เราต้องสมัคร กับ บริษัทแม่ ในไทยโดยตรง หรือกับ dealer คับ

สมัครกับที่ศูนย์ได้เลย อยากทำวานศูนย์ไหน ติดต่อฝ่ายบุคคล เขียนใบสมัคร รอนัดฟัง คุย จบครับ

แต่เขาจะรับคุณมันมีเงื่อนไข

อาชีพขาย คุณต้อง พูด และขายเป็น

มีความรู้เรื่องรถยี่ห้อนั้นบ้าง และคู่แข่ง เปรียบเทียบได้

มีบุคลิคภาพดี เพราะลูกค้าต้องการสิ่งนี้สูง ยิ่งเป็น ผญ จะง่ายกว่า ช มาก

แค่นี้ล่ะครับ พอรับเข้าทำงาน คุณก็มีเงินเดือน สวัดดิการ ระยะเวลาฝึกงานเหมือนบริษัททั่งไป

เขาจะมีคนอบรม เทรนคุณ ในเรื่องของยี่ห้อ และผลิตภัณต่างๆ

ผมบอกได้ว่า รถยุโรป ค่าคอมเยอะก็จริง แต่ปริมาณมันน้อยน่ะครับ คุณได้เงินก็ต่อเมื่อคุณส่งมอบรถแล้ว

และถ้าคุณขอมาจิ้นเยอะ มันจะเข้าเนื้อค่าคอม คุณน่ะครับ.

แต่สำหรับผมเป็นประสพการณ์ที่ดีครับ ได้เข้าไปช่วง E60 และเป็นช่วง BMW Thai เข้ามาเต็มตัว

แถมได้สอบเข้าไปขายในงานมอเตอร์โชว์อีก ทำอยู่ 4 เดือน ขายได้ 3 คัน ส่งรถได้ 2 คัน เลยผ่านเข้ารับ

แต่ผมเห็นว่า มันไม่ใช้ก็เลยออกครับ

ส่วน BMW กับ Benz จะต่างกันตรง Benz จะเป็นระบบ แต่ล่ะเจ้ามากกว่า เทียบกับ BMW ที่ขึ้นตรงกับ BMWTH ครับ

ส่วนเงินเดือน Z ได้น้อยกว่า W และค่าคอมด้วย แต่ ปริมาณขาย Z ต่อเดือนเยอะกว่า W

ลูกค้าก็ต่างกัน ลูกค้า W จะช้อป และต่อเยอะ แต่ลูกค้า Z บ้างที่ไม่ต่อ แบบซื้อเลยไม่สนอะไร ครับ

ถ้าอยากได้ระบบ แต่เงินไม่เยอะมาก ไป W ครับ แต่ถ้าอยากขายดี ไป Z ครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 21:48:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ จะลองไปสมัครดูครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 21:57:11 »

บอร์ดนี้เด็กเล่นเยอะ... เข้าใจตรงกันนะ!

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 22:09:44 »
ถ้าไม่ได้จริงๆลองไปหาพวกเกรมาเกตก่อนก็ได้ครับ พอมีประสบการณ์แล้วค่อยเข้ามาลองbmw benz เริ่มจากเกรเจ้าเล็กๆก่อนก็ได้นะน่าจะเข้าง่ายกว่า  bmwถ้าไม่มีประสบการณ์เขาไม่รับหรอกครับ(barcelona motorนะที่อื่นไม่รู้)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 23:09:16 »

ขอนอกเรื่อง สงสัยเช่นกันครับ อย่างเช่น  Swift เห็น Sawib อะไรงี้ ???
ตอน Accord G8 เปิดตัวใหม่ๆ Bangkok Post เขาก็เรียกว่า "Japanese Bee-Em" นะครับ อันนี้อิงจากนสพ.เลย
ส่วนเรื่อ Sawib ก็ถูกแล้วนี่ครับ ไม่ค่อยเจอนะ คนไทยที่ออกเสียงว่า "Swift" ได้จริงจังนะ เห็นแม่งเรียกกัน สะวิบ ฯลฯ ทั้งนั้น นี่ก็ตามน้ำเสียงคนไทยให้ครับ

บอร์ดนี้เด็กเล่นเยอะ... เข้าใจตรงกันนะ!
จ้ะ hero member ชั้นล่าง

ถ้าไม่ได้จริงๆลองไปหาพวกเกรมาเกตก่อนก็ได้ครับ พอมีประสบการณ์แล้วค่อยเข้ามาลองbmw benz เริ่มจากเกรเจ้าเล็กๆก่อนก็ได้นะน่าจะเข้าง่ายกว่า  bmwถ้าไม่มีประสบการณ์เขาไม่รับหรอกครับ(barcelona motorนะที่อื่นไม่รู้)
Grey เท่าที่เห็นประกาศจะรับสาวๆครับ แต่เดี๋ยวผมถามคอนเน็คชั่นให้ว่าที่ไหนกันแน่ที่รับหนุ่มๆ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 23:59:35 »
ขอตอบจากข้อมูลคนใกล้ตัว
- สมัครได้ที่ดีลเลอร์ครับ
- Benz รับคนมีประสบการณ์ วัยรุ่นมากไม่ค่อยรับ BMW รับเด็กจบใหม่ไฟแรงที่สำคัญ..รับผู้หญิงเป็นส่วนใหญ่
- ความรู้เรื่องรถมีไว้แต่ไม่ใช้โชว์เพราะลูกค้าคงไม่ชอบเซลล์โชว์พาว...โดยเฉพาะ BMW
- ขายรถเกรย์มาก่อนหมดสิทธิ์เข้าทำงานที่ Benz
- เซลล์ต้องรักงานบริการด้วยเพราะขายรถพรีเมี่ยมลูกค้าคาดหวังมากกว่าแค่การเสนอขาย
- ลูกค้า Benz สวนใหญ่ชอบก็ซื้อเลย BMW ส่วนใหญ่มีข้อมูลอยู่แล้วออกแนวเชื่อมั่นสูง อยู่ที่ว่าจะซื้อกับใคร..แค่นั้น

คร่าวๆประมาณนี้อ่ะ ถ้าชอบก็เอาใจช่วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 00:02:54 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 16:09:01 »

ตอน Accord G8 เปิดตัวใหม่ๆ Bangkok Post เขาก็เรียกว่า "Japanese Bee-Em" นะครับ อันนี้อิงจากนสพ.เลย
ส่วนเรื่อ Sawib ก็ถูกแล้วนี่ครับ ไม่ค่อยเจอนะ คนไทยที่ออกเสียงว่า "Swift" ได้จริงจังนะ เห็นแม่งเรียกกัน สะวิบ ฯลฯ ทั้งนั้น นี่ก็ตามน้ำเสียงคนไทยให้ครับ

จ้ะ hero member ชั้นล่าง

Grey เท่าที่เห็นประกาศจะรับสาวๆครับ แต่เดี๋ยวผมถามคอนเน็คชั่นให้ว่าที่ไหนกันแน่ที่รับหนุ่มๆ
ผมเข้าใจคุณครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 22:35:54 »
อยากจะทำวงการเซลล์ให้เก่ง แนะนำให้ไปขายของพวกคนเขาไม่ต้องการมาก่อน เช่นบัตรเครดิต หรือของที่ต้องขาย Direct Sale แล้วคุณจะได้วิชามาสำหรับบิ้วลูกค้า

รถเป็นสิ่งหนึ่งที่คนเดินเข้ามาต้องมีความสนใจในผลิตภัณฑ์อยู่แล้วระดับนึงจงใช้โอกาสให้คุ้มที่สุด ;D   

คนเริ่มที่หลังไม่ใช่ว่าจะตามคนข้างหน้าไม่ทัน จงเรียนรู้สิ่งที่ผิดผลาดจากคนก่อนหน้าเราให้ดี