ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ  (อ่าน 16749 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jelly69

• Newbie
  • *
กระทู้แรกของผมครับ  อยากได้ความคิดเห็นจากเพื่อนๆ รบกวนด้วยครับ

ปกติผมใช้รถญี่ปุ่น คันละ5-6 ปี ก็จะเปลี่ยน  เลขไมล์ไม่ถึงแสนเลยซักคัน

ตอนนี้มีอาการคันครับ  อยากจะลองรถยุโรปดูบ้าง (ที่มองไว้เป็น E60)

เรื่องค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษา  ได้ทำการบ้านมาบ้างละครับ

มาถึงคำถาม  อยากถามผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับ BM อายุซัก 8-10ปี  วิ่งแสนกลางๆ หรือยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ว่า 

1. มันยังสดพอที่จะให้ความรู้สึกถึงคำว่า BMW มั้ยครับ  (หมายถึงซ่อมบำรุงระบบต่างๆให้สมบูรณ์แล้ว)

ฟิลลิ่งมันหายจากตอนป้ายแดงมากน้อยแค่ไหน

2. โอกาสเสียกลางทางบ่อยแค่ไหนครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 19:17:14 »
1. ผมว่าถ้าซ่อมถึงๆ แบบอะไรเสียก็รีบเปลี่ยน เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เกียร์ ตามกำหนด หรือ ก่อนเวลากำหนด คนใช้ทะนุถนอม น่าจะได้ประมาณ80-90%นะครับ

(ส่วนใหญ่รถมือสองเครื่อง+เกียร์ยังไม่เสีย อาจจะวิ่งมาไม่เยอะ แต่แรงม้าก็ลดลงตามกาลเวลาครับ เครื่องสึกหรอตามการใช้งาน)

2. ถ้าซ่อมดีๆโอกาสเสียกลางทางก็แทบไม่ค่อยมีเลย ผมใช้รถยุโรปที่อายุเกิน20ปีมาหลายยี่ห้อ ถ้าซ่อมแบบจบๆรวดเดียวเลย โอกาสตายกลางทางนี่น้อยมากเลยครับ

ส่วนใหญ่จะเริ่มออกอาการนิดๆหน่อยๆ ก็ขับไปให้อู่ซ่อมแต่ไม่ถึงขนาดตายกลางทาง มีแต่จอดไว้ในบ้านแล้วเสีย เพราะไม่ค่อยได้ใช้นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:00:42 »
1. สำหรับฟีลลิ่ง ผมได้นั่ง E46 ของเพื่อน ยังรู้สึกได้เต็มที่ แม้สำหรับเครื่อง 4 สูบครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:47:05 »
E36 15ปี (แต่ลงJZน่ะ) ตอนนี้วิ่งได้ปกติดี แค่ซ่อมถึงรถคุณก็ไปถึง จะเรียกว่าบำรุงก็ไม่ใช่ เพราะบางอย่างมันพัง ต้องเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้ว มันก็ปกติดีนิครับ อาจจะ

เพราะช่างที่ซ่อมรถอยู่ข้างบ้านล่ะมั้ง มีอะไรไปถามเค้าได้ แค่เราไปหาอะไหล่มาทำเอง

1.ฟิวลิ่งไม่หายหรอกครับ ขับเมื่อไหร่ มันส์เมื่อนั่น

2.ไม่มีทางดับ ถ้าคุณซ่อมถึง (เน้นว่าซ่อมถึง)คือเปลี่ยนอะไหล่บางชิ้นไปเลย ที่มันไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:47:15 »
ว่าจะตั้งกระทู้เหมือนกันค่ะ งั้นขอฝากคำถามด้วยหน่อยนะคะ
คือปกติก็ชอบรถและเข้าดูเว็บขายรถมือสองทุกวัน (ตลาดรถ) คือเห็นราคาแล้วแบบว่าอยากได้
แต่ไม่กล้าซื้อ ประมาณว่าก็พอเก็บเงินซื้อได้แต่ดูไม่เป็น ทั้งๆที่ภายนอกก็ดูใหม่มากๆค่ะ เช่น ซีรี่ 3-5 ราคา 7-9 แสน ปียังใหม่ๆก็มี

คำถามคือ มันจุกจิกมั้ยคะ พวกรถเหล่านี้ หมายถึงเอาคันที่เจ้าของดูแลดี ไม่มีชน ไม่น้ำท่วม ซักปี 2003 - 2007

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 22:06:31 »
รถแม่ผม E34 (เพิ่งขายไป) อายุ 17 ปีก่าๆ  ซ่อมแบบเปลี่ยนของแท้ล้วน ผมเพิ่งได้เอามาขับก่อนขาย บอกตรง ฟิลลิ่งยังคงเดิมๆ ใกล้เคียงเดิมที่ออกมา แรงยังได้ กดเป็นมา เร่งสะใจ ขับดี รถเดิมๆ ล้อยังล้อเดิมเลย แต่มั่นใจกว่า G8 อายุ 3 ปีใส่โช็ค tein ss  ใส่ล้อ 20" โหลด แปลกใจมากมาย

หากซ่อมถึง ใช้ได้ไกลครับ แต่ E60 ได้ยินมาเยอะ ลองหาอู่นอกดีๆ เผื่อไว้นะครับ ระบบไฟฟ้าเยอะมากๆ และเสียทีก็ นะ พอควรนะครับ

ปล. รถแม่ที่ขายเพราะปีที่แล้ว ซ่อมไปเกือบ 2 แสน ขายได้ 150000 เอง ทำใจ ตอนซ่อม แม่ขอเปลี่ยนของแท้เท่านั้น เลยแพงครับ นี่อู่นอกแล้วนะ อ่อๆ ที่แพงสุด เครื่องน็อค เปลี่ยน short block ไปครับ เกือบๆ 50000 ได้มั๊ง ที่เหลือจะเฉลี่ย เดือนละ หมื่นก่าๆ มีให้เสียได้ทุกเดือน โดยเฉพาะระบบไฟฟ้า อิอิ ตามอายุหละครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 23:13:04 »
คือตามที่หลายๆทั่นบอก ซ่อมถึงๆโอกาสกินข้าวลิงข้างทางไม่มีหรอกครับ
หรือน้อยมากๆ
จริงๆคือไม่ต้องถึงขนาดเรียกว่าซ่อมถึงหรอกครับ แค่บำรุงรักษาถึง น้ำมันเครื่องเปลี่ยนตามกำหนด น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์
Coolant ในหม้อน้ำหายมั่งมั้ย สตาร์ทรถรอเครื่องร้อนก่อนค่อยอัด รอเกียร์ร้อนค่อยลาก ขับแล้ววันนี้มีเสียงอะไรแปลกๆมั้ย ผมเคยใช้ e46 ตั้งแต่ป้ายแดง ประมาน 11 ปี วิ่ง 3 แสนโล
ยังไม่เคยจอดตายกลางทางเลย เต็มที่ก้อจอดอยู่คอนโดแล้วสตาร์ทไม่ได้ ไดพัง อะไรประมานนี้

รถรุ่นเก่า เครื่อง 6 สูบของบีเอ็ม ทนมากนะครับ ผมว่าทนกว่า 4 สูบเทอโบสมัยนี้แน่นอน
แต่อาจจะไม่จัดจ้านเท่า และซดน้ำมันมากกว่า

E60 530 ตอนนี้ผมก้อยังใช้อยู่ ชอบครับพวงมาลัยคม เสียงเครื่องดุ รถแรงพอสมควร ขับสนุก
รถผมวิ่งมา 140000 กว่าๆ ไม่มีอะไรจุกจิก ซ่อมบำรุงตามระยะ ประเภทชิ้นส่วนที่เสื่อมตามอายุครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 23:14:42 »
ฟิลยังไงก็เหมือนเดิมครัแบบที่หลายท่านว่า แต่จะมีโอกาสเสียมั้ยขึ้นอยู่กับการซ่อมบำรุงนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 23:17:19 »
มันยังสดพอที่จะให้ความรู้สึกถึงคำว่า BMW มั้ยครับ

---- >>> มันไม่สดหรอกครับจะให้มันเอี่ยมได้ไง วิ่งมาเป็นแสนกิโล
             แต่ Feeling น่ะมันต้องใช่แน่ๆ เพราะ BMW ก้อคือ BMW วันยังคำ่นะครับ

ฟิลลิ่งมันหายจากตอนป้ายแดงมากน้อยแค่ไหน

------ <>>> มันหายไปมากซิครับ คนจะว้าวไหมล่ะ ป้ายขาวเทียบกับป้ายแดง

โอกาสเสียกลางทางบ่อยแค่ไหนครับ 

------ >> ถ้าซ่อมไม่เคลียร์ (หมายถึงอั้นงบซ่อม) รับรองมีได้ลุ้นแน่นอนครับ วิ่งไม่ถึงแสน ก็ได้ลุ้นแล้ว

ที่ตอบแบบนี้ไม่ได้เจตนากวนนะครับ เป็นคนไม่หลอกลวงใคร ถามตรงก็ตอบตรง ถามดีครับแบบนี้
ถ้าจะหลอกคนก็คิดจะหลอกแต่คนรู้จักที่เราไม่ชอบครับ

ตอบแบบคนที่ขับ BMW มือเดียวตลอด 10 ปีครับ ไม่ได้จำเขามาตอบ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 00:34:27 »
เท่าที่เคยใช้มา bmw รวมถึง F10 2 ปี จะเริ่ม เข้าสู่กระบวนการซ่อม < 2 ปียังอยู่ใน warranty ก็สบายไป หลังจากนั้นก็ ตุ๊บๆต่อมๆครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 05:13:18 »
จะใช้บีเอ็มยิ่งมือ 2 แนะนำว่าต้องพอรู้เรื่องรถบ้างครับไม่งั้นปวดหัวแน่ตอนออก e90 มาช่วง  2-3 ปีมีอาการจุกจิกบ้างเล็กน้อยเหมือนกัน
ถ้าไม่ดูช่องทางไว้บ้างเจ็บตัวเรื่องค่าซอมแน่นอนอู่ทีเยอะแต่เข้าไปบางเจ้าก็ฟันหัวแบะเข้าศูนย์หลังหมด BSI เปลี่ยนคอมแอร์ศูนย์เทียบกับร้านข้องนอกที่ทำเฉพาะ
ราคาก็ต่างกันเกินครึ่งแล้วครับ

อย่างน้อยจับอาการรถให้ได้เบื้องต้นก็ยังดีครับแนะนำว่าเบนซ์ในกรณีมือ 2 รถเกิน 5 ปีขึ้นน่าใช้กว่าครับจริงๆผมชอบบีเอ็มมากกว่านะครับ
หลายๆร่นเบนซ์ชอบแค่ไม่กี่รุ่นพูดตามจากประสบการณ์ที่เจอครับถ้าจะไปบีเอ็มจริงๆเช็คประวัติการซ่อมบำรุงให้ดรครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 08:04:45 »
รถยุโรปเป็นห่วงคือเรื่องอิเล็คทรอนิคครับ ยิ่งยุคหลังๆ ห้าถึงเจ็ดปีมานี่ใส่มาเยอะมาก เปราะบางมาก อากาศบ้านเราร้อน สายไฟ แผงวงจรต่างๆมันจะเสื่อมง่าย แล้วพอมันเสียจะตรวจเช็คยากครับ เพราะดูจากภายนอกมันไม่รู้ว่าจุดไหนเสียมันก็ดูเหมือนๆกันหมด อาจต้องเอา Diagnostic Tools เสียบ แล้วก็ต้องมานั่งแปลรหัส แปลภาษาอังกฤษ ไม่เหมือนพวกระบบเบรคและช่วงล่าง พวกนั้นวิเคราะห์ง่าย เปลี่ยนก็ง่าย นั่นคือความยากลำบากของการเล่นรถยุโรปครับ  และก็อีกข้อนึงคือรถยุโรปแอร์มักไม่ค่อยเย็น อย่างน้อยก็เย็นน้อยกว่ารยี่ปุ่นแน่นอน ยิ่งรถเก่า แอร์ยิ่งเย็นน้อยลงไปอีก เพราะมันเสื่อม ไม่เหมือนรถยี่ปุ่น แอร์เย็นมาก และเย็นตลอด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 08:46:37 »
 :-\ :( ;D

รถเก่า แอร์ยิ่งเย็นน้อยลงไปอีก เพราะมันเสื่อม ไม่เหมือนรถยี่ปุ่น แอร์เย็นมาก และเย็นตลอด

------------------------- >> ด้วยความเคารพ ไม่ได้เจตนาขัดคอ ไม่ได้แน่เสมอไปนะครับ

VIOS เก่าพอๆกับ BMW ขนาดเอาไปล้างตู้แอร์เติมนำ้ยามา ยังเย็นไม่เท่า BMW ที่ไม่ได้ยุ่งกับระบบแร์ เลยนะครับ
มันอยู่ที่รุ่นรถและขนาดของ Compressor แอร์ในรุ่นนั้นๆด้วยนะครับ

อ่านแล้วมันไม่ใช่ครับ เลยขอตอบ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 08:52:54 »
มันยังสดพอที่จะให้ความรู้สึกถึงคำว่า BMW มั้ยครับ

---- >>> มันไม่สดหรอกครับจะให้มันเอี่ยมได้ไง วิ่งมาเป็นแสนกิโล
             แต่ Feeling น่ะมันต้องใช่แน่ๆ เพราะ BMW ก้อคือ BMW วันยังคำ่นะครับ

------ <>>> มันหายไปมากซิครับ คนจะว้าวไหมล่ะ ป้ายขาวเทียบกับป้ายแดง

โอกาสเสียกลางทางบ่อยแค่ไหนครับ 

------ >> ถ้าซ่อมไม่เคลียร์ (หมายถึงอั้นงบซ่อม) รับรองมีได้ลุ้นแน่นอนครับ วิ่งไม่ถึงแสน ก็ได้ลุ้นแล้ว

ที่ตอบแบบนี้ไม่ได้เจตนากวนนะครับ เป็นคนไม่หลอกลวงใคร ถามตรงก็ตอบตรง ถามดีครับแบบนี้
ถ้าจะหลอกคนก็คิดจะหลอกแต่คนรู้จักที่เราไม่ชอบครับ

ตอบแบบคนที่ขับ BMW มือเดียวตลอด 10 ปีครับ ไม่ได้จำเขามาตอบ

ไม่กวนครับ ตอบตรง ชอบครับ   ;D
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 09:27:38 »

รถเก่า แอร์ยิ่งเย็นน้อยลงไปอีก เพราะมันเสื่อม ไม่เหมือนรถยี่ปุ่น แอร์เย็นมาก และเย็นตลอด

------------------------- >> ด้วยความเคารพ ไม่ได้เจตนาขัดคอ ไม่ได้แน่เสมอไปนะครับ

VIOS เก่าพอๆกับ BMW ขนาดเอาไปล้างตู้แอร์เติมนำ้ยามา ยังเย็นไม่เท่า BMW ที่ไม่ได้ยุ่งกับระบบแร์ เลยนะครับ
มันอยู่ที่รุ่นรถและขนาดของ Compressor แอร์ในรุ่นนั้นๆด้วยนะครับ

อ่านแล้วมันไม่ใช่ครับ เลยขอตอบ

+1 ครับ แอร์ไม่เย็น เช็คน้ำยา แอร์ คอมแอร์ ถ้าเสียซ่อมเสร็จ ก็ใช้ได้อีกชาตินึงกว่าจะเสีย 
เรื่องอิเลคทรอนิคส์ มันไม่ได้เปราะขนาดนั้น
E46 เคยใช้ 11 ปียันขาย อิเลคทรอนิคที่เสียมีแค่กล่อง ABS เอง 
E60 เคยจอดับ pdc ดับ เพราะลืมปิดฝาขวดน้ำ 3 ลิตร เอาไว้ท้ายรถ
น้ำหกหมด ปรากฎตรงที่ใส่ล้ออะไหล่ดันมีกล่องควบคุมของ 2 ตัวนี้อยู่ โดนน้ำราดไป 3 ลิตรเลยพัง
นอกนั้น 
ไฟแอร์แบคโชว์เพราะถอดประตูมาใส่ Trim แล้วลืมเสียบสายกล่อง แอร์แบค
นอกนั้นก็เป็นเตือน service ต่างๆ ไม่เห็นมันจะเปราะอะไรตรงไหน
M5 e60 V10

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 09:54:20 »

ผมก็ได้ยินหลายคนพูดเหมือนกันว่า รถญี่ปุ่นแอร์เย็นกว่ารถยุโรป แต่จากประสบการณ์เทียบรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นที่บ้าน ผมไม่เห็นว่ารถญี่ปุ่นจะเย็นกว่าตรงไหนเลยครับ หรือบางทีลองนั่งแท๊กซี่ใหม่กี่ทีก็ไม่เห็นเย็นกว่าตรงไหน ผมว่ามันแล้วแต่คันไปมากกว่าไม่เกี่ยวว่าจะยุโรปหรือญี่ปุ่น
ส่วนรถเก่าถ้าคุณลองซ่อม ลองล้างตู้แอร์ เปลี่ยนคอม ยังไงผมว่ามันก็เย็นเท่าเดิมแหละครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:04:40 »
e60 ยังสวยนะคับ
M5 e60 V10

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:06:44 »
ระหว่าง 2 คันนี้ ขับe60 ผมแฮ้ปปี้กว่า
M5 e60 V10

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:36:06 »
จะใช้บีเอ็มยิ่งมือ 2 แนะนำว่าต้องพอรู้เรื่องรถบ้างครับไม่งั้นปวดหัวแน่ตอนออก e90 มาช่วง  2-3 ปีมีอาการจุกจิกบ้างเล็กน้อยเหมือนกัน
ถ้าไม่ดูช่องทางไว้บ้างเจ็บตัวเรื่องค่าซอมแน่นอนอู่ทีเยอะแต่เข้าไปบางเจ้าก็ฟันหัวแบะเข้าศูนย์หลังหมด BSI เปลี่ยนคอมแอร์ศูนย์เทียบกับร้านข้องนอกที่ทำเฉพาะ
ราคาก็ต่างกันเกินครึ่งแล้วครับ

อย่างน้อยจับอาการรถให้ได้เบื้องต้นก็ยังดีครับแนะนำว่าเบนซ์ในกรณีมือ 2 รถเกิน 5 ปีขึ้นน่าใช้กว่าครับจริงๆผมชอบบีเอ็มมากกว่านะครับ
หลายๆร่นเบนซ์ชอบแค่ไม่กี่รุ่นพูดตามจากประสบการณ์ที่เจอครับถ้าจะไปบีเอ็มจริงๆเช็คประวัติการซ่อมบำรุงให้ดรครับ

ลองศึกษาดูครับ
http://bmwfans.info/

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:40:47 »
แจมด้วยคน ขายG8  Freeed crv ทิ้ง ขับbmw เก่าๆ12ปีดีกว่า มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ เวลาลงจากรถมีแต่คนมอง ไปไหนมีแต่คนถาม  ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:41:26 »

ผมก็ได้ยินหลายคนพูดเหมือนกันว่า รถญี่ปุ่นแอร์เย็นกว่ารถยุโรป แต่จากประสบการณ์เทียบรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นที่บ้าน ผมไม่เห็นว่ารถญี่ปุ่นจะเย็นกว่าตรงไหนเลยครับ หรือบางทีลองนั่งแท๊กซี่ใหม่กี่ทีก็ไม่เห็นเย็นกว่าตรงไหน ผมว่ามันแล้วแต่คันไปมากกว่าไม่เกี่ยวว่าจะยุโรปหรือญี่ปุ่น
ส่วนรถเก่าถ้าคุณลองซ่อม ลองล้างตู้แอร์ เปลี่ยนคอม ยังไงผมว่ามันก็เย็นเท่าเดิมแหละครับ

ลองเข้าไปหาข้อมูลที่ www.bmwsociety.com ดูครับ
ที่พูดกันส่วนใหญ่จะพูดถึงเย็นเร็วแล้วก็ไม่ค่อยเสียครับส่วนตัวที่เจอมาก็จริงครับโดยเฉพาะ DENSO ของทั้งที่ใส่ toyota และ lexus
yaris เข้าปีที่ 8 ยังเย็นดีอยู่เปลี่ยนกรองแอร์ปกติ E90 ก่อนขายไปปีที่ 5 คอมแอร์พังได้ร้านข้างนอกครับของแท้แบบเดียวกับศูนย์ถูกกว่าครึ่งนึงประหยัดไป 4 หมื่นได้
ส่วนจะเย็นได้ขนาดไหนอยู่ที่ความสมบูรณ์ของระบบแล้วละครับเคยเห็นร้านแอร์ร้านดังทำ E30 อุณหภฺูติต่ำมากๆได้สบายครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:54:44 »

โอ้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ แลกเปลี่ยนกัน ยินดีครับ :)

ผมตอบตามประสบการณ์ผมที่ผมได้รับหน่ะครับ  ใช้มาหลายคัน มันไม่เย็นจริงๆ มันเย็นแบบชืดๆ ไม่ฉ่ำ...คือรถยี่ปุ่นมันเย็นกว่า เย็นเร็วกว่า ไม่ต้องเร่งแอร์จนสุดๆ ท่ามกลางแดดร้อนๆ

ส่วนเรื่องสายไฟและอิเล็คทรอนิค ผมก็โดนไปเยอะ ห้าหกปี สายไฟกรอบ แผงวงจรต่างๆพัง ไฟอะไรไม่รู้โชว์เต็มไปหมด

ถือเป็นการแชร์ประสบการณ์ที่อาจแตกต่าง  ผมคงโชคร้ายด้วยครับ

หากเห็นว่ามันไม่ถูกต้อง ต้องขออภัยจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 10:56:42 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 11:11:40 »
feeling BMW ผมว่ายังได้อยู่แน่นอนครับ แรงม้าหายไปบ้างไรบ้างก็ตามอายุรถกับการดูแลของเจ้าของเดิมหล่ะครับ

ตายกลางทาง อันนี้ก็อาจจะมีโอกาสได้แล้วแต่สภาพรถ ยังไงได้รถมาแล้วก็ควรเช็ค อะไรเสีย ไม่สมบูรณ์ มีงบก็ควรเปลี่ยนไปเลยครับ เปลี่ยนแล้วใช้ได้ยาวๆแน่นอนครับ

ผมใช้ E39 มาจะ 12 ปีแล้ว 555 ก็มีขึ้นรถ slide บ้างนะครับ ยางแตกทีนึง ช่วงล่างอะไรไม่รู้หักกลางทางทีนึง ขับแล้วรู้ตัวก่อน เลยรีบเข้าข้างทาง

ณ ตอนนี้ขับมา 289,000 km แว้ววว เครื่องกะเกียร์เดิมไม่เคยเปลี่ยนไม่เคยเสีย แถมบวกหอยเล็กๆมาด้วย ยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ

เล่นรถอายุมากแล้ว ขับๆก็คงต้องสังเกตอาการผิดปกติของรถ เสียงอะไรแปลกๆ ก็ควรจะหมั่นสังเกตไว้ครับ

E60 ตอนนี้ราคาดีมากครับ รถยังสวยมาก แต่แล้วโหดมากมาย สรุปน่าใช้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 12:07:56 โดย jan_e39 »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 11:34:10 »
รถยุโรปเป็นห่วงคือเรื่องอิเล็คทรอนิคครับ ยิ่งยุคหลังๆ ห้าถึงเจ็ดปีมานี่ใส่มาเยอะมาก เปราะบางมาก อากาศบ้านเราร้อน สายไฟ แผงวงจรต่างๆมันจะเสื่อมง่าย แล้วพอมันเสียจะตรวจเช็คยากครับ เพราะดูจากภายนอกมันไม่รู้ว่าจุดไหนเสียมันก็ดูเหมือนๆกันหมด อาจต้องเอา Diagnostic Tools เสียบ แล้วก็ต้องมานั่งแปลรหัส แปลภาษาอังกฤษ ไม่เหมือนพวกระบบเบรคและช่วงล่าง พวกนั้นวิเคราะห์ง่าย เปลี่ยนก็ง่าย นั่นคือความยากลำบากของการเล่นรถยุโรปครับ  และก็อีกข้อนึงคือรถยุโรปแอร์มักไม่ค่อยเย็น อย่างน้อยก็เย็นน้อยกว่ารยี่ปุ่นแน่นอน ยิ่งรถเก่า แอร์ยิ่งเย็นน้อยลงไปอีก เพราะมันเสื่อม ไม่เหมือนรถยี่ปุ่น แอร์เย็นมาก และเย็นตลอด

ติดตรงแอร์ยิ่งเย็นน้อยครับ มีคนล้างแอร์ E39 มา

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 11:36:36 »
ระหว่าง 2 คันนี้ ขับe60 ผมแฮ้ปปี้กว่า

E60 สวยมากครับ

แจมด้วยคน ขายG8  Freeed crv ทิ้ง ขับbmw เก่าๆ12ปีดีกว่า มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ เวลาลงจากรถมีแต่คนมอง ไปไหนมีแต่คนถาม  ;D ;D

รถยังสวยวิ้งอยู่เลยครับ เจ้าของดูแลดีมากแน่ๆ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 12:27:19 »

+1 ครับ แอร์ไม่เย็น เช็คน้ำยา แอร์ คอมแอร์ ถ้าเสียซ่อมเสร็จ ก็ใช้ได้อีกชาตินึงกว่าจะเสีย 
เรื่องอิเลคทรอนิคส์ มันไม่ได้เปราะขนาดนั้น
E46 เคยใช้ 11 ปียันขาย อิเลคทรอนิคที่เสียมีแค่กล่อง ABS เอง 
E60 เคยจอดับ pdc ดับ เพราะลืมปิดฝาขวดน้ำ 3 ลิตร เอาไว้ท้ายรถ
น้ำหกหมด ปรากฎตรงที่ใส่ล้ออะไหล่ดันมีกล่องควบคุมของ 2 ตัวนี้อยู่ โดนน้ำราดไป 3 ลิตรเลยพัง
นอกนั้น 
ไฟแอร์แบคโชว์เพราะถอดประตูมาใส่ Trim แล้วลืมเสียบสายกล่อง แอร์แบค
นอกนั้นก็เป็นเตือน service ต่างๆ ไม่เห็นมันจะเปราะอะไรตรงไหน

e60 ตัวจริง มาตอบเอง ผมคอนเฟริม e60 จุกจิกน้อยกว่า 39 เยอะคับ

แต่ถ้าซ่อมศูนย์ บอกเลย ตายแน่คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 12:46:10 »
 ::) :( >:( :)

ผมว่าสมาชิก Headlightmag นิสัยดีนะครับ เน้นแนวแมนๆ มีอะไรคุยกันตรงๆ
ทำให้มีความมันในการแชร์ข้อมูลแบบลึกๆ

เข้ามาช่วงแรกๆ ตอบกระทู้แบบตรงๆแล้วเอากลับไปนอนเสียวที่บ้าน ว่าตรูจะโดนดักปาหินใส่รถไหมฟระเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 12:47:41 โดย Dr.Jones »

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 13:56:55 »
ขับ E39 เกือบ 8 ปีใช้ดีมากครับ แอบเคืองตอนที่มีคนบอก E39 อืด

แต่พอลองขับรุ่นใหม่ๆดู เข้าใจเลยว่ามันอืดยังไง ::) (เกี่ยวกับ จขกท ถามตรงไหนเนี่ย??)

สรุป E60 รถดีครับแนะนำให้ใช้เลย ราคาไม่แรงเมื่อเทียบตอนมือหนึ่ง

โอกาสตายกลางทางน้อยมาก ซ่อมจบใช้ยาว อู่นอกเก่งเยอะครับ ขอให้เจอเนื้อคู่ดีๆครับ ;D
Cheercheers

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 14:45:45 »
ขอบคุนครับ ^^

E60 สวยมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 14:54:11 โดย boneshiro »
M5 e60 V10

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 15:47:51 »
e60 ยังสวยนะคับ

E60 งามมาก    ผมว่า มันใหม่ ดูจากภายนอก ถ้าดูทั่วๆไป ผมว่า   หน้า หลัง ข้าง ด้านหลัง
คิดว่าเป็นรถรุ่นล่าสุดเหมือนกันเลยอะท่าน   เบนซ์ตัวนี้ก่อนไมเนอร์ ปี 2010-2013  แต่เจ้า E60 เป็นโฉมปี 04-10
ผมหน้าตา  ทั้งคัน   ภายนอก ภายใน  สู้ได้ ชนิดคนขับรถบนท้องถนนทั่วไป ไม่รู้แน่นอนกว่า สองรุ่นนี้  Bmw E60  โฉมนี้จะ 10  ปีแล้ว

มันช่างสวยจริงๆ    รถยุโรปในฝันของผมที่ดูไว้ รุ่นนี้ แหละครับ  ที่หากมีเงิน แล้วจะเอื้อมถึงได้  เท่าที่ทราบ ราคามือสอง อยู่ที่ 1.1 ล้าน ถึง 2 ล้านบาท
รถเจ้าของกระทู้  สวยมากครับ ทั้งคันเลย