ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนๆๆๆกะชีวิตจริงๆ Juke Jazz หรือ รอ(แบบไม่มีความหวัง)Vezel  (อ่าน 7402 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือด้วยความวิตกจริต ผมทำการเนรเทศ Prius ด้วยกำลังภายในได้ในราคา670000บาท
ปัจจุบันใช่ Forza Tricity และมียื่ม vios2008 แม่มาใช่บ้าง
ที่จะเนรเทศเร็วๆนี้ก็มี Filano ใช่ไป6000km
 คือทีแรกจะรอ vezel แต่ดูข่าว พบว่าโรงงานปราจีนจะแป๊ค เพราะปัญหาการเมือง เปิดต้นปีหน้าไม่ทัน
และราคา vezel ไม่น่าจะสวย เพราะอัดเครืรอง1800 ทำให้ พี่honda น่าจะทำราคา900,000-ล้านต้น แหงมๆ

และล่าสุด ผมได้ขอ Jukeแม่แฟน มาขับไป Ikea โอมันชอบมากๆๆๆ
แต่ติดเรื่องเดียวจริงๆคือ E85ไม่ได้ แต่ด้วยส่วนต่างของ ค่าน้ำมันกับราคาvezel น่าจะ
แสนถึง2แสน ทำให้ผมคิดดูแล้วว่าน่าจะคุ้มทุนก็ปาไป10ปีเป็นอย่างน้อย

ใจผมตอนนี้
ชอบjazz ใช่e85 ถูกกว่า2-3แสน และน่าจะประหยัด แต่มันไม่ยกสูง
และทุกวันนี้ผมใช่รถน้อยมากๆปีนึงไม่ถึง8000km เพราะใช้แต่Forza(25000km/year)
ชอบ Juke,แต่มันใช่e85ไม่ได้
ชอบ Vezel แต่ท่าจะรอนานเกินปี(โดนแม่ด่าที่มายื่มรถvios) และราคาน่าจะ
แพงกว่าjuke ได้ส่วนต่างเติมน้ำมันได้10ปี(มั้ง)

ทุกวันนี้แว๊นๆ อย่างมีความสุข กับ Forza300cc กะ Tricity3ล้อ
แต่ก็อยากได้รถใช่

แก้ไขครับ  ผมสติแตกเองครับ เดีนวรอดู jazz ก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 11:45:55 โดย T1k »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงไม่มอง Juke แน่ๆครับ เพราะด้านหลังพื้นที่เก็บของน้อย
ผมเคยเห็น จขกท โพสรูปขนของในเวปต้องห้ามตั้งแต่คุณใช้ ยาริส
ขอแหวกกระแส เชียร์ SUV ครับ ขนของได้สะใจ ยิ่งถ้า จขกท ตั้งท่าจะใช้ E85 เป็นหลัก ผมจิ้มไปที่ CRV เลยคันเดียวจบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Jazz ใหม่ เปิดตัว ปลายเดือนนี้ครับ

รอดูก่อนไหม

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงไม่มอง Juke แน่ๆครับ เพราะด้านหลังพื้นที่เก็บของน้อย
ผมเคยเห็น จขกท โพสรูปขนของในเวปต้องห้ามตั้งแต่คุณใช้ ยาริส
ขอแหวกกระแส เชียร์ SUV ครับ ขนของได้สะใจ ยิ่งถ้า จขกท ตั้งท่าจะใช้ E85 เป็นหลัก ผมจิ้มไปที่ CRV เลยคันเดียวจบ

ทุกวันนี้ ผมขนของน้อยลงเยอะแล้วครับ เพราะทำงานใน กทม
เป็นหลักอะ แต่ก็ยังชอบ รถ5ประตู เท่านั้น
เออ CRV หรือ PPV ไม่เคยมองเลยครับ ไม่ชอบรถใกญ่อะดิ

ออฟไลน์ H3T

โรงงานที่ปราจีนดูมีแนวโน้มเลื่อนเปิดมีสูงมากๆ ทำให้รถที่จะประกอบที่นั่นก็เลยต้องเลื่อนไปโดยปริยาย
 หนึ่งในนั้นคือ Vezel ภรรยาผมตั้งหน้าตั้งตารอ กำลังหาทางออกอยู่เลยครับ
  1. หา CR-V G3 2.4 มาใช้ก่อน ตอนนี้ราคาอยู่แถวๆ 8 แสนต้นๆ ใช้ไปก่อน รอ Vezel เปิดตัว ค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะซื้อ Vezel หรืออาจจะใช้ CR-V ต่อไปก็ได้
  2. เอา Mazda 3 hatchback มาใช้เลย ตัวเริ่มต้น 8.3 แสน แต่จะยกสูงโดยรองหัวโช๊คให้สูงขึ้นซัก 1 นิ้ว กับยางใหม่สูงขึ้นอีก 1 นิ้ว รวมๆเป็น 2 นิ้ว
  3. รอ XV มือสอง ให้งบเต็มที่ไม่เกิน 9 แสนบาท คงต้องรอไปอีกซักพักใหญ่ๆเลยทีเดียว

ส่วนของคุณหมอ ต้องการรถแนวยกสูงและมีพื้นที่เก็บของมากหน่อย จริงๆ Vezel น่าจะตอบโจทย์นี้ได้เลยครับ แต่ถ้ารอไม่ได้ผมว่าออก CR-V G4 2.0S ไปเลยครับ ( ส่วนตัวผมไม่ชอบอย่างเดียวเลยคือ ความสูงใต้ท้องเตี้ยมากๆ 170 mm เอง )

แก้ไข : เพิ่งเห็นว่าไม่ต้องขนของเยอะแล้ว และอยากได้รถเล็ก งานนี้สงสัยจบที่ Juke แน่นอนแล้วหล่ะครับ กระทัดรัด คล่องตัวในเมืองมากๆ ยกสูงด้วย ความสูงใต้ท้องสูงกว่า CR-V อีก 180 mm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 11:58:06 โดย H3T »

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่น่าปล่อย prius เลย ต่อให้มันเก่ากว่าแต่มันก็ดีกว่า jazz juke vezel ทั้งนั้น รถมันคนละเกรดกันทั้งเทคโนโลยีอีก แถมเห็นราคาปล่อยแล้วกลุ้มใจ

จริงๆต้องถือว่า prius เป็นรถประกอบไทยเหมือน benz bmw ไม่ใช่ผลิตไทยเหมือนพวก vios jazz

ออฟไลน์ fishfinger

บ่องตรงๆไม่น่าขาย Prius
E85 มันไม่ได้อะไรขนาดนั้นหรอกครับ

เข้าใจอารมณ์อยากได้รถยกสูง + เล็ก จะได้ขับในเมืองได้ ที่จอดคอนโดมันก็เล็กซะเหลือเกิน หวยมันไปออกที่ Vezel เนี่ยแหละ
ตอนนี้ตัวเลือกเลยมีแค่ Juke หรือ X1

Jazz โลดครั้บ  :D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Jazz ใหม่ เปิดตัว ปลายเดือนนี้ครับ

รอดูก่อนไหม
ดีครับ หายบร้าแล้ว :D

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
รอ Jazz ใหม่อยู่เหมือนกัน  ตอนแรกว่าจะลงเอยกับ City ละ แต่พอดีมี J32 อยู่แล้วเลยอยากได้แบบ 5 ประตู  นี่ถ้า Livina มันเติม E85 ได้ป่านนี้เอาไปแล้ว

ออฟไลน์ nithiyod

เชียร์ Juke ครับ เห้นใช้รถไม่เยอะเอา Juke ไว้ไป ตจว รถสูงหน่อยขับสบายครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

รอดู jazz ก่อนดีกว่ามั้ยคับใกล้มาเเล้ว เเละค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าทนรอได้ผมว่า รอ แจซกับวีเซลออกมาก่อนดีกว่าครับ ถึงเวลานั้นก็จะคิดได้เองว่าควรเอาอะไรดีแต่ถ้ารอไม่ไหวเอาจุคเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ichok

ผมว่าใช้รถน้อยขนาดนั้นไม่ต้องเน้นเติมE85 ก็ได้ครับ เอาที่เราชอบและลงตัวที่สุดจะดีกว่า ขับแล้วชอบและมีความสุขดีกว่า ว่าแต่เจ้า vezel  นี่สวยลงตัวดีมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
เอา Tmax530 อีกคันดีกว่าครับ แรงปรูีดๆ เลย
แล้วทีนี้จะลืมรถทุกคันที่อยู่ในบ้าน

ออฟไลน์ zeb80

เข้ามาเชียร์ Juke ไม่ค่อยเหมือนใครดี

ออฟไลน์ tozmania

แค่อยากได้รถใช้ใช่มั้ยครับหมอ
ผมว่าอย่าเลย เก็บเงินไว้เถอะ
เพราะซื้อมาแรกๆก็เห่อใช้บ่อย สักพักหมอก็กลับมาขี่แมงกะไซต์เหมือนเดิม
ตามด้วยวนลูปขายรถทิ้งตามรอย พี่อู๊ด อยู่ดี

แต่...
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาของหมอ
ผมว่า จัด นังจุก ไปเลย
ตามด้วยปีหน้า แจส
พอ vezel มาก็เทิร์นอีกรอบ เอาให้ครบ จบเลย เชื่อผม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่า หมอหยุด คิดก่อน ไม่ต้องซื้อ รถใหม่ทั้งนั้น

จำได้ตั้งแต่ prius ครับ

ผมว่า ลองให้คนใกล้ตัวเลือกซื้อรถใหม่ให้ ผมว่า คุณจะได้รถที่ตรงกับคุณมากกว่าครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
แจ๊สครับ ใช้รถน้อย เอารถราคาถูกกว่า เงินก็หายน้อยกว่าด้วยเช่นกัน

ดูจากใจจริงๆของ จขกท. ก็เทไปทางแจ๊สเยอะอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Deaw

ใช่ กับ ใช้ เป็นคนละคำ ออกเสียงต่างกัน ความหมายต่างกัน ใช้ผิดอ่านแล้วขัดตาครับ
ร่วมกันใช้ภาษาที่ถูกต้องกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz ครับ Vezel รอนานเกินไป

ออฟไลน์ Coat145

มาอึ้งกับราคาพริอุส :'( :'(  ถ้าจำไม่ผิด จขกท ใช้เเค่3-4ปีใช้ไหมครับ เเล้วเเคมรี่ไฮบริดacv50ผมละอีกสัก4-5ปีจะเป็นยังไง  :'( :-\ :-\
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ T1k

• T1K
มาอึ้งกับราคาพริอุส :'( :'(  ถ้าจำไม่ผิด จขกท ใช้เเค่3-4ปีใช้ไหมครับ เเล้วเเคมรี่ไฮบริดacv50ผมละอีกสัก4-5ปีจะเป็นยังไง  :'( :-\ :-\
ยังดีครับ ไปตี Toyota sure buzz บอกว่าตัวtop ให้550,000 ของผมได้แค่500,000(ขายก็บร้าแล้ว)
แต่เห็น Prius จอดตั้ง3คัน เศร้า เวลานี้ รถมือ2ราคาลงเหวหมดครับ เทียน่าลูกค้าผม ตัวtop2011 เต้นให้700,000เอง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าคิดมากเรื่องe85 รอเเจ๊สเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เอาเจ้าเอ็กซ์เข้า 0 เที่ยวนี้  คงต้องลอง ...เจ้าผมจุก...เสียแล้ว  มันจะดีอย่างไร  สงสัยจัง...

ออฟไลน์ mamaman

รอดูก่อนไหม

กรีด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดัง ๆๆๆ ครับ
ผมขาย Jazz เก่าไปตั้งแต่ต้นปี จน Jazz ใหม่ไม่ออกซักทีครับ

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
โรงงานปราจีนไม่แป๊กครับเพียงชะลอโครงการลงเนื่องจากภาวะเศรษฐกิจและการเมืองที่ไม่นิ่ง
ส่วนที่รอนานกว่าที่พี่จิมมี่คาดการณ์ไว้ก็มาจากการชะลอแผนของฮอนด้าตามเหตุข้างบนนี่ล่ะครับ
รถขายไม่ออกเท่าที่ควรเพราะคนไม่มีตังจะซื้อ

ส่วนใครรอ Vezel เก็บตังไปเรื่อยๆครับ มาแน่ๆล่ะ คอนเฟิร์ม!!!

ออฟไลน์ PengZZ

juke ดีกว่าครับ เท่ห์ดี รถสวย จะได้แนวทั้งรถยนต์ ทั้งมอไซค์เลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารอดู Jazz ดีกว่านะครับ

เมื่อวานพาคุณแฟนไปดู Juke เพราะบ่นว่าอยากได้ แต่สุดท้ายต้องผิดหวังเพราะเบาะหลังมันนั่งแล้วหัวชนหลังคาเลยครับ แล้วพื้นที่เก็บของด้านหลังแทบจะเก็บอะไรไม่ได้เลย ทั้งตื้นและแคบมากๆ

ตอนนี้ผมเลยรอดู Jazz ใหม่ ถ้าไม่โอก็กลับไปหา Yaris ล่ะครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

ผมเชียร์ Juke นะ แต่พอคุณจิมมี่บอกว่าว่า Jazz กำลังจะมา ผมว่ารอดูเพื่อเปรียบเทียบอีกนิดน่าจะดีนะครับ  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand