ผู้เขียน หัวข้อ: ### มีโจทย์ให้ช่วยเลือกครับ C-segment สาววัยทำงาน ควรจะเลือกคันไหนดีครับ ###  (อ่าน 8855 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ไม่ได้ Log in เข้ามาซะนานครับ เนื่องด้วยไม่สะดวกในหลายๆ อย่าง
แต่ก็ติดตามเว็บมาตลอดครับ จากในเพจบ้าง ได้รับทราบข่าวสารและความรู้นำไปใช้ในการศึกษาได้มากเลย

เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ
พอดีมีโจทย์ให้ช่วยเลือกหน่อยครับ ของคนใกล้ตัวผมเอง
เป็นสาววัยทำงาน เดิมขับ Jazz GE ครับ ใกล้จะครบ 5 ปี แต่มีเหตุให้ต้องเปลี่ยนรถกะทันหัน
เลยจะเลือกรถคันใหม่โดยเจ้าตัวมองเป็น C-Segment ไว้ครับ
ลักษณะการใช้งานเป็นดังนี้
- เน้นใช้งานปริมณฑลและภายในเมืองชลบุรีส่วนมาก ออก ตจว. เดือนละครั้ง - 2 ครั้ง
- ใช้งานคนเดียว และมีเพื่อนโดยสารไปด้วยบ้างพอสมควร แต่เวลาออก ตจว. มักไปกันเต็มรถ
- เน้นรถที่มีสมรรถนะดีในภาพรวม ทั้งกำลังเครื่อง ช่วงล่าง พวงมาลัย
และอัตราสิ้นเปลืองจะต้องทำได้ใกล้เคียง Jazz เดิมหรือเปลืองกว่าไม่มาก เติม E85 ได้
- เน้นการตกแต่งและวัสดุภายในที่ใช้เป็นพิเศษครับ ไม่จำเป็นต้องกว้างเท่า Jazz เดิม ขอให้เบาะนั่งสบายพอครับ
- งบประมาณไม่เกิน 1,000,000 บาท

ตอนนี้ที่ได้ดูมาและทดลองขับแล้วมีแค่ 2 ตัวที่เจ้าตัวสนใจครับ
- Chevrolet Cruze 1.8 LTZ Minor Change อันนี้เจ้าตัวชอบที่ดีไซน์ภายในและเบาะสีน้ำตาล
แต่ยังติดใจเรื่องกำลังเครื่องยนต์ที่เจ้าตัวยังรู้สึกเฉยๆ และ Defect กับบริการหลังการขาย
- Mazda 3 2.0S อันนี้มีคนแนะนำเจ้าตัวมา ชอบที่เบาะดำด้ายแดงและอัตราเร่งที่ทันใจ
แต่ยังติดที่เรื่องอัตราสิ้นเปลืองที่เจ้าตัวกลัวว่าจะเปลืองเพราะเครื่อง 2.0

เลยอยากจะมาขอความคิดเห็นพี่ๆ น้องๆ ชาว HLM หน่อยครับว่าจะเลือกคันไหนดีให้ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดเท่าที่จะตอบได้ พร้อมขอเหตุผลประกอบหน่อยครับ
โดยมีคำถามคือ
1. ถ้าเลือกแค่ 2 คันที่ไปดูมา จะเลือกคันไหนดีครับ เพราะอะไร?
2. แล้วถ้าเสนอตัวเลือกอื่นๆ มาเพิ่มด้วย จะเสนออะไร เพราะอะไรครับ?
3. แล้วถ้าไม่เจาะจงแค่ C-segment แล้ว จะมีตัวเลือกไหนที่ตอบโจทย์ครับ?
ขอบคุณล่วงหน้ามาคร้าบบบบบบ  ;D ;D ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
Mazda 3 ครับ ;D
ผมว่ามันได้เปรียบChevyแทบทุกอย่างเลย
อาจจะแพ้เรื่องการเก็บเสียงนิดหน่อย
ช่วงล่างดี
วัสดุภายในผมว่าแจ่มอยู่น้า
ที่สำคัญงามหยดเลยทีเดียวเชียว :D
แล้วเรื่องเครื่อง2.0จะกินน้ำมันกว่านี่ผมว่าเครื่่องรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยต่างหรืออาจจะไม่ต่างกับรถเครื่อง1.8หรือ1.6เลยด้วยซ้ำครับ ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Ruksadindan

เครื่อง 2.0 ที่ทำความประหยัดได้มากกว่าพันหกตัวเก่า ก็เอาเถอะครับ แค่เบาะหลังรองรับช่วงข้อพับไม่เต็มที่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Nioka

ส่วนตัว ตัด เชฟ ออกก่อนเลยครับ ปัญหา กับการ แก้ปัญหา ผมไม่กล้าแนะนำใครเลย

ถ้ามีแค่ 2 ตัว ไป mz3 เลยครับ แต่เอาประหยัดใกล้เคียงjazz อันนี้ไม่แน่ใจ

ภายผมว่าอึดอักกว่า Jazz อีกนะครับ รับได้หรือป่าว

ถ้านอกจากตัวเลือก ขอ civic ครับ 1.8 ก็เพียงพอแล้ว

หรือไม่ก็ altis ครับ จากเมื่อก่อนไม่ชอบเลย แต่ตัวใหม่ ผมมองรวมๆ โอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ AkE

1. Mazda 3 คับเพราะ สวยกว่า ใหม่กว่า เครื่องแรงกว่า เติมอี85 ได้เหมือนกันกินน้ำมันไม่น่าจะต่างกันมาก ความเชื่อถือในแบรนด์ดีกว่านิดๆด้วย

2. Civic 1.8 ไม่ก้ Altis 1.8 คับเพราะตอบโจทย์ E85 เหมือนกันออปชั่นพอกัน บางอย่างก้เด่นกว่า M3 บางอย่างด้อยกว่า การออกแบบภายในซีวิคดีกว่า M3 อีก

3. ไม่มีคับ จิงๆอยากเชียร์จู้คแต่เติม E85 ไม่ได้

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
ถ้าสองคันที่ยกมา ผมเลือกมาสด้าสามครับ เครื่องไม่อืดเหมือนครูซ 1.8 และภาพรวมในการขับขี่เหนือกว่าแน่นอน กินน้ำมันก็น่าจะใกล้เคียงกัน หรือไม่มาสด้าเครื่องนี้ก็ทำได้ดีกว่า

ตัวเลือกอื่น นึกถึงซีวิค 1.8 ครับ (ตัวปรับอุปกรณ์ใหม่) วัสดุภายในปรับแล้วก็โอเคขึ้นในบางจุด เติมอี 85 ได้  

ถ้าไม่นึกถึง C seg แบบตรงๆ (ไม่ห่วงอี 85 มากนัก) ก็มีพรีอุสครับ ตอนนี้ลดราคาเยอะเหมือนกัน ล้านนึงตัวรองๆ อาจซื้อได้แล้ว ต้องลองเช็คครับ แต่เติม e85 ไม่ได้ ถึงอย่างนั้นก็เป็นรถที่ประหยัดมากที่สุดแล้วในตลาด
 แลกกับการที่เบาะหลังอาจนั่งไม่สบายนัก หรือกลับมาที่ c seg ก็นึกถึง นิสสัน ซิลฟี่ 1.6 ครับ ห้องโดยสารกว้างสุด ขับใช้ได้ วัสดุที่ใช้ประกอบดีมาก และประหยัดพอสมควร ติดตรงที่เติม e85 ไม่ได้เหมือนกัน หรือไม่ก็ซีวิค ไฮบริดครับ ลดราคาเยอะด้วย  :D

ออฟไลน์ archian

มาHonda แล้ว  ต่อยอด Honda เหอะ   

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามตัวเลือก Mazda3
นอกตัวเลือก Civic (สาวๆชอบ Honda  ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MaiSki

ออฟไลน์ frame@kk

เห็นหัวข้อปุ๊บ มันก็ขึ้นมาอยู่ 2 คันเลยคือ 3 กับ civic
ตอนนี้ผมแนะนำลูกพี่ลูกน้องผมที่เป็นผู้หญิงไปลองมาแล้ว ก็ลงเอยที่ mazda 3 S
เรื่องอัตราสิ้นเปลืองดูๆแล้วก็ไม่น่าจะกินเยอะ จากที่เห็นๆพี่ๆในนี้รีวิวไว้

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าในตัวเลือก Mazda 3 ครับ ดูเหมือนสาวๆจะชอบ Mazda นะครับ ช่วงนี้ เพราะผู้หญิงน่ารักๆ ขับ Mazda 2 สีขาวเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก

ถ้านอกเหนือจากนี้ ก็ Civic MC กะ Altis 1.8 ครับ สรุป ใน 3 คันนี้ ชอบคันไหน ก็เลือกคันนั้นครับ งบมีล้านนึง อย่างน้อย
เล่นตัวกลางๆ หรือ ตัวทอปหน่อยก็ได้ จะได้ออฟชั่นครบๆครับ

ส่วนเรื่องน้ำมัน ผมว่า รถที่เติม E85 ได้จากโรงงาน ถ้าคิดเป็นบาท/กม ยังไงๆ ก็ไม่น่าจะแพงกว่า Jazz GE ที่เติมได้แต่ E10 E20 ครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ผู้หญิงเหรอผู้หญิงคงไม่ทนไปซ่อมอะไรจุกจิกเหมือนผู้ชาย ตัด เชพ ฟอร์ดออกเลย   เว้นจะชอบจะรักจริงๆอยากเลือกเอง  ถ้าชอบเชพลองเอา2.0ไปเลยดูสิเพราะไม่ชอบอัตราเร่ง1.8ที่ไม่แรงกว่าแจ๊สเลย ถ้าต่อราคาได้เยอะนะ เพราะเขาอยากขายอยู่แล้วนี่

เติม อี85 เหลือ อัลติส ซีวิค มาสด้า   ชอบคันไหนเลือกคันนั้นไม่ต่างกันมากหรอก  ณตอนนี้ผมเลือกอัลติส เพราะชอบมากกว่าชอบอัตราเร่งด้วย ดันไม่ประทับใจรูปทรงมาสด้า โดยเฉพาะสีครื้มๆ ถ้าสีสว่างๆพอรับได้  

ออฟไลน์ mozart

ถ้าที่ให้มาสองตัวนี้ ตัดครูสไปได้เลย รถตัวนี้คือวินาศของเชฟ เลยครับ อยากให้ไปลองแอลติสอีกตัวนะครับ มันสวยจริงๆนะผมว่า

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
2 ตัวนี้ เลือก NEW MAZDA 3 ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าสองตัวนี้ไปมาสด้าสามครับ เครื่องเหนือกว่า สดกว่า ช่วงล่างดีพอกัน แต่บริการหลังการขายมาสด้าดีกว่าด้วย
แต่ถ้าตัวอื่นก็ลองดูอัลติสกับซีวิคดูครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
จากลักษณะการใช้งานแล้วเลือกมาสด้า3ครับถ้าเน้นสมรรถนะและการตกแต่งวัสดุภายใน
ส่วนตัวอื่นก็ซีวิคครับ ถ้าเคยใช้ฮอนด้าอยู่แล้วก็upgradeไปได้อีกขั้นครับ
ปล.civicและmz3รุ่นก่อนๆและรุ่นปัจจุบันก็เห็นสาวๆใช้กันเยอะนะครับบ ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Civic โฉมปัจจุบันหน้าตาจืดสนิท สาวๆ ไม่ชอบม้าง.....

Mazda3 มาแล้ว..เจ๋งกว่าเยอะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
ดูจาก 2 ตัวเลือกแล้ว แสดงว่าชอบรถเท่ๆ
งั้นต้อง Mazda 3 เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. Mazda 3 ครับ สวยเวอร์ สดใหม่
    Chev รุ่นนี้ไม่อยากเสี่ยงจริงๆ เบนซินด้วย
2. Altis 1.8S ภายนอกสวย เครื่องแรง , Civic 1.8 ขับแจ๊สมาก่อนเปลี่ยนเป็น civic คงไม่มีปัญหาครับ
3. City

ออฟไลน์ rute

ออฟไลน์ Kanon

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Nikle_pk

เดิมพันข้าง MZ3 ด้วยคนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ iceice99

Honda CiviC  E/AT  จบครบที่ต้องการ

ออฟไลน์ Coat145

เป็นผญ ต่อให้ขับเร็วผมว่ายังไงก็ไม่น่าเกิน140..โจทย์เเบบนี้ขอเชียไปที่เจ้าตลาดทั้ง HONDA TOYOTA งั้นผมขอเชีย อัสติส 1.8ES ละกันครับ นึกถึงถ้าเกิดไปเชี่ยวไปชน..สต๊อกอะไหล่ยังไงเรื่องนี้ก็ให้โตโยละกันครับ  :D :D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ kwancanoe

ผมตอบไม่ได้ว่าคันไหนดี แต่....ที่แน่ๆ Mazda 3 ผมสูง 179 ปรับเบาะคนขับมาตำแหน่งผมเองแล้วย้ายไปนั่งหลัง ผมเข่าชนเบาะ อย่างติดเลย ข้างหลังไม่ผ่านอย่างแรง!!!

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่มีคนแนะนำ Altis เลยรึคั๊บ !!

เปนผมเอา Mazda 3 เพราะชอบคับ

ออฟไลน์ 0%

พูดแบบนี้ไม่เห็นภาพหลอก แต่แนะนำให้ไป สามโชว์รูม

honda - city - new jazz (soon) -civic

toyota - yaris eco - new altis

mazda - new mazda 3 (skyactive)

ไปดูให้ทั่ว นั่งซึมซับ บรรยากาศในห้องโดยสาร และ เส้นสายชิ้นงานดีไซน์ภายนอก แล้วก็จะรู้ว่าชอบอะไร

ออฟไลน์ AMG GT

Mazda 3. ไม่ก็ civic. ครับเห็นบอกว่าออกต่างจังหวัดนั่งกันหลายคน  civic น่าจะดีกว่านะครับ  ส่วนในเรื่องช่วงล่าง Mazda 3 เหนือกว่าครับบ  สุดท้ายไปลองที่ศูนย์เลยครับ  รองขับด้วยนะครับจะได้รู้ว่าชอบกันไหนที่สุด
ส่วน  cruze. ตัดออกไปเถอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ในโจทย์ก็ 3 โลดครับเติม E85 ได้ถึงซดหน่อยก็ประหยัดอยู่ดีแต่ผมว่าไม่ซดนะจากกระทู้ด้านบนขนาด CX-5 ยังได้ 14 หน่อยๆเลย ถ้านอกตัวเลือกผมว่ารอ Jazz ตัวใหม่ครับชมชอบอยู่แล้วได้รุ่นใหม่ ใหญ่กว่าเดิมหน่อย แล้วยังเติม E85 ได้ด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น