ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ คิดว่า รถรุ่นไหนเหมาะกับการรับ เจ้าบ่าว เจ้าสาวในงานแต่งงานมากที่สุดครับ  (อ่าน 13620 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานผมเพิ่งไปงานแต่งงานมาครับ

เพื่อนผม ใช้ Nissan Sylphy 1.6SV สีขาว ยืมเพื่อนอีกคนมาเป็นรถงานแต่ง ผูกโบสีชมพูหน้ารถครับ

เพื่อนผมอีกคนบอกว่า Teana นี่เห็นเป็นรถงานแต่งบ่อยสุดครับ (ไม่แน่ใจ)

ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะใช้รถรุ่นไหนในงานแต่งงานครับ

(เงื่อนไข คือ เป็นรถทั่วไปที่ใช้ได้ ในงบไม่เกิน 2 ล้านนะครับ)

;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 10:41:59 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ประสบการณ์ตรงตอนผมแต่งงาน ตอนนั้นใช้วีออส
แต่อาจารย์ของภรรยาผมท่านรักใคร่เรามาก บอกว่าเดี๋ยวถ่ายรูปเอารถสวยๆไปถ่ายดีกว่า
เลยจะให้ยืม E-class ที่ท่านขับมาใช้แทน เพราะท่านจะมารถอีกคัน แต่สุดท้ายเราก็เลือกใช้วีออสครับ ภูมิใจสุด 5555+
แต่ภาพที่ถ่ายมันก็แม่งๆนะ คือรถไม่สมบริบทรอบข้างเลย 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rut191

ถ้าเป็นไปได้ควรเป็นd segmentผมว่า
อีกอันที่นึกออกคือh-1
ppv ฟอจูนเนอร์ ก็ได้

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ผมใช้รถตัวเอง ไม่อยากหลอกตัวเอง ตอนนั้นใช้โซลูน่าครับ งานแต่งเรา รถเรา รักเรา ภูมิใจครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เหมาะสมทุกคันนั่นแหละครับ
เอาแค่ว่าเจ้าบ่าว เจ้าสาวชอบก็พอ

เพื่อนผมแต่งงานหลายคู่
บางคนเอามิร่าของตัวเองมาผูกริบบิ้น ก็เห็นมีความสุขดี เพราะไม่ได้เดือดร้อนใคร
บางคนก็เอาฟอร์จูนเนอร์ของที่บ้านมาครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขับให้ครั้งนึงตอนนั้น ผมยื้ม E Class ตากลม 2 มาผมว่ามันยึดโบว์ตรงกลางกับตราดาวง่ายดี

ส่วนตัว ใช้ Mazda3 ของตัวเองก็ผูดตรงตรามาสด้า ครับ

แต่ Teana J32 ติดแล้วน่าจะสวย สีขาวตัดโบว์ชมพู

ออฟไลน์ IncarRus

ขอนำเสนอ,,, Skoda Octavia 2.0TDi Wagon
....ผมว่า,,, รถ estate ให้ภาพลักษณ์ ความเป็นครอบครัวดีนะ
....ดูอบอุ่น,,, และเรียบหรู ภายในงบที่กำหนด

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
ที่จริงกระทู้นี้จะหลอกถามว่าใครแต่งงานแล้วบ้างครับ ใช่ไหมครับ จขกท  :D :D :D

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   ไปมาเหมือนกันครับ เห็นจอดหน้าโรงแรม แต่ไม่รู้ว่าห้องเดียวกันหรือเปล่า ชั้น 3 ครับ

ส่วนของตัวเองขึ้น taxi ครับ เจ้าสาวใส่ชุดขาวกระโปรงยาว ส่วนผมก็ใส่ชุดเครื่องแบบราตรีสโมสร ยืนเรียก taxi ริมถนนสีลม คนมองกันใหญ่ กว่าจะได้รถร้อนน่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 12:49:34 โดย despinaauto lci »
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Dubee

เท่าที่สัมผัสงานแต่งมาหลายงาน ทั้งญาติทั้งเพื่อน ผมว่ามันครั้งหนึ่งในชีวิตนะครับ เอาให้มันสมบูรณ์ไปเลยดีกว่าครับ จะเช่ารถเอาหรือจะไปหยิบยืมรถจากญาติพี่น้องก็ได้ครับ เป็นรถให้มันภูมิฐานหน่อยก็ดีครับ ส่วนตัวมองดีเซ็กเม้นท์ดีที่สุดละครับ จะคัมรี่ แอคคอร์ท หรือเทียน่า ก็ได้ครับ ฟอร์จูเนอร์ หรือ PPV SUV อื่นๆ ส่วนตัวผมไม่แนะนำ เพราะรถมันสูง โอกาสที่เจ้าสาวจะเผลิด (ลื่นหกล้ม) จากการปีนป่ายมีสูงครับ (เพราะใส่ส้นสูง ส้นตึก เสริมความสูงกันเข้าไป ยกเว้นท้องก่อนแต่งต้องใส่ส้นธรรมดา 555+)

ส่วนตัวผมมองว่างานนี้คือหน้าคือตาของเราครับ ใครจะมองว่าเฟกเราเติมแต่งก็แล้วแต่ครับ อย่าได้แคร์เชิดหน้าไว้ เงินทองอาจยืมจากญาติมา รถอาจจะเช่ามา ก็ไม่เปนไรครับ เชิดหน้าไว้เพราะนอกจากคนของเราที่รู้เรื่องแล้ว ถ้าไม่ไปป่าวประกาศคนเขาก็ไม่รู้หรอกครับ ขอให้งานออกมาสมบูรณ์ก็พอ  ;D

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
รถคันไหนก็ได้ ขอแค่เป็นของเราเองก็ภูมิใจแล้ว ครับ

ออฟไลน์ 9800GTX

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าเป็นรถเก๋งน่าจะเหมาะครับ
ผมเลยยืม FD ที่บ้านมาใช้
ถ้าเอา BIG-M FRONTIER มาผูกโบมันคงไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร
O-Zone

ออฟไลน์ fhasociety

ตอนผมแต่งก็ใช้ civic fd เจ้ากรรมของตัวเองนี่แหละ

แต่ล่าสุดไปงานแต่งเพื่อนมา มันใช้ camry hv ของพ่อมัน ดูมีภูมิฐาน+แก่พอสมควร ;D

แต่ที่สวยสุดเท่าที่เคยเห็นก็ benz ครับ มัดตรงตราเบนซ์ ดูเท่าไหร่ก็ลงตัว
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 6162002

เหมาะสมทุกคันนั่นแหละครับ
เอาแค่ว่าเจ้าบ่าว เจ้าสาวชอบก็พอ

เพื่อนผมแต่งงานหลายคู่
บางคนเอามิร่าของตัวเองมาผูกริบบิ้น ก็เห็นมีความสุขดี เพราะไม่ได้เดือดร้อนใคร
บางคนก็เอาฟอร์จูนเนอร์ของที่บ้านมาครับ

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ ของพี่ผมใช้ Ford Fucus สีน้ำเงินเลย 55+ 

เอาที่เจ้าบ่าว เจ้าสาวชอบ และมีความสุขครับ งานไม่ได้จัดให้คนอื่นมีความสุขนี่นา ^.^

ออฟไลน์ Ruksadindan

Sylphy กับ Teana มันก็เหมือนกันแหละครับ หรูหรา ภูมิฐาน ที่สำคัญเป็นรถตัวเอง จงภูมิใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆผมว่ารถอะไรก็ได้ครับ รถเก่าก็ได้ใหม่ก็ดี ถ้ารถเก่าขอสภาพเนี้ยบๆเงาๆ เผลอๆน่ามองกว่ารถใหม่ป้ายแดงอีก
ปล.เพื่อนผมแต่งงาน เช่า W220 มาใช้ครับ ถ่ายรูปออกมาดูดีเลยล่ะ  ;D

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่มี  เช่ารถบัส...

ปัจจุบันหากได้แต่ง(ใหม่)  ขอใช้  saab 96  ก่อนปี 1980 หรือไม่ก็ chevy truck 1954.....ครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **

ออฟไลน์ Tung

• **
รถคันที่ เจ้าบ่าว เจ้าสาว ไปไหนมาไหนด้วยกัน สมัยจีบกันใหม่ๆครับ   ;)

ออฟไลน์ Northbridge

ส่วนตัวผมอยากได้ MX5 เก่าๆ ไฟป้อบอัพเอาไว้ครับ ตอนขับเข้างาน กระพริบไฟ ยกไฟปอปอัพขึ้นๆลงๆ

พอขับรถออกจากงาน ก็โยนช่อดอกไม้ออกจากรถ เปิดประทุนอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 19:15:46 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ mewzabahl

slk r171 มือ2  เปิดหลังคา  ผูกลูกโป่ง ผูกกระป๋อง   เฟี้ยววววว :o :o

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มันต้องดูก่อนว่าเจ้าสาวเรามันคนประเภทไหน
ผู้หญิงบางคน งานแต่งทั้งที กูขอดีที่สุดเพราะชีวิตนี้กะจะแต่งครั้งเดียว ถ้าเป็นแบบนี้ เบนซ์ E-Class สีขาว สีเงิน สีทอง เวิร์คสุดแบบไม่เวอร์เกินไป ใครจะมีวาสนาพอเช่าโรลสรอยส์แฟนธ่อมในชีวิตจริงบ้าง คงน้อยนะ

แต่ผู้หญิงบางคน ไม่ได้ติดอะไรเวอร์ๆ เขามองว่ารถก็คือรถแค่นั้น แบบนี้เราเลือกรถอะไรก็ได้ที่ดูดีพอสมควร งานแต่งเวลาจัดน่ะมีพ่อแม่เจ้าสาวมา มีญาติฝั่งเจ้าสาวมา เราต้องคิดอะไรที่มันทำให้เจ้าสาวดูดีบ้าง ไม่จำเป็นต้องเวอร์ แต่ดูแล้วดี คิดว่าถ้าผมมีโอกาสแต่งงานผมคงไม่ขับ NX ท่อลั่นๆสั่นกราวๆเข้างานแต่งหรอกครับ ..แต่ถ้ามันเป็นงานแต่งที่มีแต่เพื่อนกับคนที่เราสนิทจริงๆ ผมเอานะ ถ้าเจ้าสาวชอบ

งานแต่งที่ผ่านๆมาผมสังเกตรถบ่าวสาวเพื่อนรอบกายผมมาหลายคู่ มีดังนี้
1. E-Class E230 Elegance ปี 96 สีทอง อันนี้ผมเป็นโชเฟอร์ด้วย งานแต่งเพื่อนผมเอง เป็นเกียรติมาก
2. Tiida Latio สีทอง อันนี้งานแต่งน้องสาวผม
3. Civic FB สีขาว
4. Mazda 3 สีแดง แฮทช์แบ็ค งานแต่งคนแถวๆนี้บางคน ไอ้ตอยเป็นโชเฟอร์ ผมจำได้
5. Prius สีขาว...งานแต่งของคนแถวๆนี้ที่ขับ 86เกียร์ธรรมดาน่ะ
6. BMW 528i สีขาว

อันนี้คือเท่าที่นึกออกตอนนี้นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เท่าที่จำได้ งานแต่งของพี่ชายที่เป็นญาติกัน
เป็น March สีส้มป้ายแดง ที่พ่อแม่เจ้าบ่าวซื้อให้เจ้าสาวเป็นของขวัญวันแต่งงาน
ถึงจะไม่ได้หรูหราอะไร แต่มีคุณค่าทางจิตใจมากทีเดียวครับ ผูกโบว์น่ารักเลยทีเดียว ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 20:51:46 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ panerai

ก็รถที่มีนั้นละครับ ถ้าเวอร์หน่อยก็ไปหาเช่าเอาตามความศรัทธาและกำลัง

ออฟไลน์ JeansZ

คงต้องเป็น D segment แหละ​ครับ หรือไม่​ก็ E คลาส มือสอง หรือ​จะ​เป็น BMW E60 มือสอง​ก็ได้​ครับ 525i 530i ราคา​อยู่​ระหว่าง 1 ล้าน ถึง​สอง​ล้านต้นๆ ครับ รุ่น​นี้​เป็น​รุ่น​ที่​โรงแรม Marriot เคยใช้เป็นรถ Limousine ครับ จึง​รับรองเรื่องความ​หรูและภูมิฐาน

แต่​ถ้า​งบ​น้อย​หน่อย ก็​เอา BMW E39 ครับ 523i แต่​ต้อง​เป็น​รุ่น​ปี 2001 ขึ้นไป​ครับถ้าตัวก่อนหน้าจะยังไม่​เป็น double vanos ซึ่งจะจุกจิกพอสมควร รุ่น​นี้​ก็ให้​ความหรูหรา​ได้​ไม่​ต่าง​จาก E60 ราคาอยู่ระหว่าง 6 แสนถึง 8 แสนครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เหมาะสุดก็รถตัวเองแหละครับ รองลงมาก็รถในครอบครัวแล้วแต่ว่ารถที่เรามีอยู่เราจะพอใจขนาดไหนที่เอามาออกงานนี้ ตอนงานแต่งผมอยากเอาสามห่วงมาซะด้วยซ้ำเพราะเป็นรถของผมๆชอบว่างั้นแต่ญาติๆอยากให้เอาแอคคอร์ดของอาไปสุดท้ายเอาซีวิคในเต้นท์ที่บ้านไป แต่ถ้างานแต่งน้องคงเป็นฟอร์จูนของผมเพราะน้องไม่มีรถ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

popdemonic

รถอะไรก็ได้ครับ ที่เรามีครับ

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
เอาธรรมเนียม จีน ฮ่องกงมาฝากครับ

เขาขอรถเก๋ง ที่ใหญ่สุด เท่าที่มี
ตอนนั้นเลยเอา w124 ไปให้

พร้อมคนขับ ที่ตัวต้องใหญ่กว่า บ่าวสาว
เหมือนจะเป็น คนชี้ทาง ชักนำ บ่าวสาว
ไปในทาง ที่ดรครับ

GreenG

อิอิ...หลากหลายมากครับ

โดนรวมก็เอาที่เราพอหาได้น่าจะดีที่สุดครับ :D

ออฟไลน์ jumpon77

ทีเคยเจอนะครับเพีอนผมขับj31แต่วันรับเจ้าสาวดันเอาเอส คลาสตัวก่อนตกรุ่นมารับเจ้าสาวครับแต่ทีเด็ดกว่านันเมีอคืนวานนี้ครับเพีอนผมแต่งงานแล้วเอาวีออสมารับเจ้าสาวนะครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003