ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ผู้มีประสบการณ์สำหรับรถครอบครัว 7 ที่นั่งหน่อยครับ  (อ่าน 7795 ครั้ง)

ออฟไลน์ xinza

• Newbie
  • *
    กำลังหาซื้อรถครอบครัว 7 ที่นั่งครับ แต่ยังอยู่ในช่วงตัดสินใจครับ เพราะได้ข้อเสนอ estima รุ่น 2.4 aeras premium edition (ที่่เหมือนรุ่น G เพียงแต่เบาะแถวสามไม่ปรับไฟฟ้าครับ และมีชุดแต่งและของแถมต่างๆมาให้) ราคาถูกกว่า odyssey รุ่นรองท็อปรุ่นใหม่อยู่ประมาณ สองแสนบาท
 -ในราคาต่างกันประมาณนี้ estima น่าใช้กว่า หรือ ขยับงบไป odyssey ดีกว่าครับ
 -และถ้าข้อเสนอของ estima น่าใช้เหมือนกัน แต่จะใช้รถอีกประมาณ  8-10 ปี estima จะซ่อมบำรุงและหาอะไหล่ยากไหมครับ เพราะเห็นเป็นรถนำเข้าจากบริษัทนำเข้า ไม่ใช่จากโตโยต้าโดยตรง และ ราคาค่าซ่อมบำรุงสูงไหมครับ
  -สมรรถนะของรถทั้งสองรุ่นพอๆกันไหมครับ เพราะเห็นว่า estima ออกมานานกว่าพอสมควรใช่ไหมครับ

รบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
เลือกที่ชอบเลยครับ

ถ้าใช้ยาวๆ ก็ไม่ต่างกันมากครับ อะไหล่สามารถเบิกศูนย์ได้หมดทั้ง 2 รุ่น
(โตโยต้าไม่ค่อยเกี่ยงเรื่องรถนำเข้าอิสระ ถ้าในระบบหาเลขพาร์ทได้สามารถเบิกได้หมดครับ)
แต่ถ้าอะไหล่ในเซียงกง estima จะหาได้ง่ายกว่ามากๆๆๆๆ

แต่แถว 2 ของ Odyssey นั่งสบายมากๆ ผมชอบ Odyssey มากกว่านะครับ(ตัว Top)

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ dozetos มากครับ เสียดายที่หาodysseyลองนั่งไม่ได้เลยครับ โทรไปถามหลายที่ไม่มีรถให้ดู ต้องรอดูรถที่ลูกค้าจองไว้แล้วยังไม่มารับครับ และเห็นว่าestima ลดราคาลงมาพอสมควรเพราะเห็นว่าจะเปลี่ยนรุ่นเนี่ยแหละครับ estimaก็สวยดีครับจะสูงโปร่งกว่า แต่เห็นเป็นรถบริษัทนำเข้าอิสระ กลัวเรื่องอะไหล่กับการซ่อมบำรุงครับ และประกอบกับที่บ้านจะใช้รถคันหนึ่งนานพอสมควรครับ ถ้าเบิกอะไหล่และซ่อมศูนย์ได้ก็ดีหน่อยครับ จะได้เอาข้อมูลไปประกอบการพิจารณาครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 23:39:34 โดย xinza »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ตามที่ว่ามา estima น่าสนใจนะครับ แถมตัวรถก็น่าใช้อยู่แล้วเป็นทุนเดิม

ทีนี้ ผู้นำเข้าอิสระนี่ บางที่บอกว่าดูแลรับซ่อมตลอดอายุการใช้งานเหมือนกัน แต่ต้องดูเงื่อนไขกันอีกที

ว่าแต่จขกท.ดูรถกับที่ไหนไว้อะครับ พอจะบอกได้มั้ย คือผมกำลังสนใจ harrier อยู่ครับ เผื่อได้ส่วนลด ฮ่าๆๆ  ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
Estima อยู่มานานมากแล้วครับ
Odyssey เพิ่งออกอยู่อีกนานครับ

ว่าแต่ไม่ชอบ vellfire หรือ alphard เหรอครับ ขับง่ายนะครับ ไม่ได้ใหญ่อะไรเลย พื้นที่ใช้สอยเยอะ นั่งสบายมากสำหรับ 7 ที่นั่ง

ออฟไลน์ reyeshenry

ออฟไลน์ pramookruk

• **
เชียร์ Odyssey ครับ

ได้ลองนั่งเบาะของ odyssey ในงาน motor show ขอบอกว่าเทพมาก

รวมทั้งอุปกรณ์ข้างใน ทั้งช่วยจอด ใหม่กว่า estima เยอะครับ

เสียอย่างเดียวเบาะหลังไม่ใช่ไฟฟ้า แต่คงเพราะว่ามันปรับได้หลายรุปแบบมากๆ นั่งสบายจริงๆครับ

เพิ่งออก X3 ไป แต่พอแฟนได้นั่งเบาะหลัง Odyssey ถึงกับบอกว่า ทำไมไม่พามานั่งคนนี้ก่อนออกรถเลย

ออฟไลน์ topus0230

• **
เข้าใจว่าคุณ Xinza คงศึกษา spec ของ estima เทียบกับ odyssey รุ่นรองทอปมาอย่างดีแล้ว และเห็นว่า option มันแทบไม่ต่างกัน ส่วนต่างราคาสองแสนบาทจึงน่าสนใจ แม้ว่า estima จะอยู่ในช่วงปลายอายุแล้ว

ในความเห็นผม ผมว่าถ้าเราเป็นผู้ใช้รถแบบบ้านๆ ธรรมดาๆ ไม่ขับเร็วเกิน 120 หรือมากกว่ามากนัก ผมว่า odyssey กับ estima ก็เหมือน accord กับ camry ครับ
จุดที่ผมจะเปรียบเทียบคงเป็นการใช้งาน โดยเฉพาะเบาะแถวสอง เพราะ odyssey รองทอปเป็นแบบ 3 ที่นั่งติดกัน ทำให้ทั้งคันนั่งได้ถึง 8 คน แต่ต้องพับเบาะแถวสองทุกครั้งถ้าจะใช้เบาะแถวสาม
ส่วน estima เป็นแบบ 2 ที่นั่งแยก ดู VIP มีเบาะรองน่องด้วย สามารถขึ้นลงแถวสามโดยที่ไม่ต้องพับเบาะแถวสอง แต่ก็นั่งได้แค่ 7 คน
นอกจากนี้ estima มีจอหลัง 10 นิ้วมาให้ ดู DVD สบาย หรือติดจานเพิ่มก็ได้อีก ไม่รู้ว่า odyssey ติดจอกลางทีหลังได้หรือไม่ จอหลังนี้ถ้ามีเด็ก ช่วยให้การเดินทางวุ่นวายน้อยลงมากครับ

โดยส่วนตัวผมเลือกและซื้อ estima จากเบาะกับจอกลางนี่ละครับ แต่ผมซื้อมือสองนะครับ เพราะราคามันเร้าใจ และเชื่อมันในความเป็นโตโยต้าครับ ถึงความทนและไม่จุกจิก

ปล. - estima จะมีปัญหาเสียงกุกๆๆๆที่พวงมาลัย ทุกคันครับ (alphard ก็เป็น) แต่ไม่มีผลต่อการบังคับเลี้ยวนะครับ ลองศึกษาข้อมูลใน club ดู
      - ทดลองขับ estima จากรถมือสองนี่ละครับ จะได้รู้ว่าชอบไม่ชอบ ส่วน odyssey คงต้องเชื่อพี่จิมมี่กับพี่แพน ในรีวิวและคลิป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2014, 16:38:19 โดย topus0230 »

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านครับสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ผมก็ยังตัดสินใจไม่ถูกครับ ต้องไปลองเห็นรถจริงๆน่าจะช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จากที่ใช้ Freed แต่ที่นั่ง มันได้แค่ 6 น่ะครับ เคยนั่งเต็มก็ไปได้ แต่จะมีปัญหาตรงของนี่ล่ะ

คันใหม่ผมเป็น Odyssey RB3 ครับ เป็น 7 ที่นั่ง แต่ถ้าจะเข้าแถว 3 ต้องพับเบาะ

แต่สำหรับผม แถว 3 คือที่อยู่ของลูกคนโต คนเล็กอยู่แถว 2 ในคาร์ซีท คู่กับยาย และแฟนผม

ส่วนผมเป็นคนขับ และเบาะหน้าไว้วางของให้ตัวเล็กตัวโตครับ และยังมีที่เก๋บของด้านหลังใส่กระเป่าเดินทาง

หรือของต่างๆได้อีก รวมทั้งรถเขนตัวเล็ก

สำหรับ Odyssey RC1 ตัวใหม่ ถ้าเป็นตัว รอง จะเป็น 8 ที่นั่ง เพิ่มจากตัวเก่าตรงแถว 3 นั่งได้ 3 คนครับ ( เด็ก)

ถ้าเป็นไปได้ ลองไปนั่งเทียบกันดูครับ estima น่าง่ายหน่อย ส่วน Odyssey ต้องโทรเช้คว่าศูนย์ไหนมี ( ตอนนั้นงานmotorexpo

เลยเทียบกันง่ายหน่อย)

ส่วนตัวผมแนะนำ ว่า ระบุคนนั่งในรถก่อน แล้วค่อยหารถที่ตรงกับคนนั่งครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ขอบคุณทุกๆท่านครับสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ผมก็ยังตัดสินใจไม่ถูกครับ ต้องไปลองเห็นรถจริงๆน่าจะช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

แนะนำ โอดิสซีย์นะครับ ใหม่กว่า ทุกอย่าง
ลองอ่านรีวิว ของพี่จืม ดูก็ไดครับ ประกอบกัน

ออฟไลน์ MUK

ถ้าคำนึงถึงประโยชน์ใช้สอย รถพวกนี้ถ้าเทียบกับ PPV  7 ที่นั่ง ดีเด่นต่างกันยังไงครับ
มีผมอยากได้รถ 7 ที่นั่งไปได้ทุกที่ แล้วแบบนี้พอจะไปได้ไหมครับผม แบบว่าไปทาง ขรุขระบาง มันพังเร็วไปไหมครัผบม
ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าคำนึงถึงประโยชน์ใช้สอย รถพวกนี้ถ้าเทียบกับ PPV  7 ที่นั่ง ดีเด่นต่างกันยังไงครับ
มีผมอยากได้รถ 7 ที่นั่งไปได้ทุกที่ แล้วแบบนี้พอจะไปได้ไหมครับผม แบบว่าไปทาง ขรุขระบาง มันพังเร็วไปไหมครัผบม
ขอบคุณครับ
 :)

มันก็เหมือนๆกันครับในแง่การใช้งานทั่วไป

PPV พื้นฐานกระบะ  แต่เด้งๆโยนๆ แต่ลุยหนักๆไม่มีหวั่น ไปได้ทุกสภาพถนน

Estima/Odyssey Velfire Alphard พื้นฐานเก๋งที่มีคลาสสูงกว่า นิ่มนุ่ม นั่งสบายกว่าเยอะ ออฟชั่นต่างๆนาๆ ภาพลักษณ์ ดีกว่า ลุยทางไม่หนักมากและไม่บ่อย ก็เอาอยู่ครับ

เลือกตามที่ชอบเลยครับ พาครอบครัวไปนั่งด้วยให้หมดเลยจะดีมาก ส่วนตัวผมเชียร์ Velfire นะ

ปล.ถ้าอยากได้ PPV จริงๆแนะนำให้ไปลองนั่ง ลองขับ เพราะอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ

และเมื่อเทียบกับตัวเลือกบนๆนั้น ขอบอกว่าคนละขุมจริงๆ แต่ราคาก็ต่างกันมากกว่า 1 เท่าตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 15:59:14 โดย iVeyroN »