ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ ยาง BS GR100 อยู่ มารีวิวให้ฟังหน่อยสิครับ  (อ่าน 23840 ครั้ง)

ออฟไลน์ nayssine

• Jr. Member
  • **
คือผมกำลังจะไปเปลี่ยนยาง จาก Michelin pilot preceda 245/45 R17 ที่ติดมากับรถยนต์ หน่ะครับ สนใใจ BS GR100อยู่ อยากทราบความเห็นซักหน่อยว่านุ่มเงียบดีกว่าเดิมมากน้้อยแค่ไหน และหากเทียบกับ primacy 3st แบบไหนจะคุ้มค่าน่าสนใจมากกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: ใครใช้ ยาง BS GR100 อยู่ มารีวิวให้ฟังหน่อยสิค&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:06:47 »
เสียงลือที่เคยฟังมักจะบอกว่า บริดกระโจนทนกว่ายังงั้นยังงี้ แต่หลังจากที่ตามอ่านเรื่องยางมาพอสมควร เสียงลือเสียงเล่าอ้างเกินจริงไปครับ

เหลือแค่เพียงลองใช้เอง

ผมเคยคิดว่ามิดชลินไม่ดีเพราะอ่านเจอบ่อย แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ ตอนนี้อยากลอง 3st กับ Ps3 มากๆ

• **
Re: ใครใช้ ยาง BS GR100 อยู่ มารีวิวให้ฟังหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:20:56 »
เสียงลือที่เคยฟังมักจะบอกว่า บริดกระโจนทนกว่ายังงั้นยังงี้ แต่หลังจากที่ตามอ่านเรื่องยางมาพอสมควร เสียงลือเสียงเล่าอ้างเกินจริงไปครับ

เหลือแค่เพียงลองใช้เอง

ผมเคยคิดว่ามิดชลินไม่ดีเพราะอ่านเจอบ่อย แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ ตอนนี้อยากลอง 3st กับ Ps3 มากๆ

ผมก็อ่านมานะครับว่า 3st ดีกว่าช่วงแรก ระยะยาว GR100 จะโอเคกว่าในภาพรวม ไม่รู้จริงแค่ไหน ตามอ่านที่เค้าโพสมาเหมือนกัน 5555

ออฟไลน์ ViX

• **
Re: ใครใช้ ยาง BS GR100 อยู่ มารีวิวให้ฟังหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:01:41 »
เพิ่งเปลี่ยนมาครับ นุ่มพอสมควร รอยต่อถนนแทบจะไม่ได้ยินแต่ ผมว่าdbแรกๆเงียบกว่า(อันนี้คงต้องดูยาวๆ)
แต่แก้มยางมองแล้วหมือนยางมันแบน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:33:32 »
ถ้าเป็นสิบกว่าปีก่อนนี่ ผมเชียร์ให้ใช้ Michelin, YOKOHAMA (made in Japan)  เป็นแน่แท้ แต่ปัจจุบัน สองยี่ห้อนี้ มันแย่กว่า Bridgestone จริง ๆ ครับ

GR100 ยังไม่ได้ลองใช้ครับ ใช้ GR 90  เทียบกับ Micheline PS3  แล้ว พอใจ Bridgstone มากกว่า ไม่ว่าจะความนุ่ม ความทนดอกยาง และ เสียงยางหลังใช้งานเกิน 5 พันโล

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:36:30 »
เพิ่งเปลี่ยนมาครับ นุ่มพอสมควร รอยต่อถนนแทบจะไม่ได้ยินแต่ ผมว่าdbแรกๆเงียบกว่า(อันนี้คงต้องดูยาวๆ)
แต่แก้มยางมองแล้วหมือนยางมันแบน

ต้องดู ซีรี่ย์ ยางเพิ่มด้วยครับ ที่ดูแบบเพราะซีรี่เยอะเปล่า

ส่วนตัว ใช้ GR80, GR90 มาก่อนครับ เรื่องทน ผมว่า ทนกว่ามิชลิน ไม่มาก แต่ถ้าวิ่งถนนคอนกรีตจะเห็น

แก้มยาง 100 นิ่มกว่า 90 จริงครับ คงเพราะต้องการเพิ่มความนุ่มนวล ส่วนเรื่องเกาะ ก็ดีสมชื่อครับ

ส่วน PS3 กับ 3st ผมว่าจิ่ม PS3 คุ้มกว่าเยอะครับ ดังกว่านิดเดียวแต่เกาะ และทนกว่ามาก แถมถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:38:24 »
PS3 (ปัจจุบัน วิ่งมากว่า 30,000 โล) ผมใช้ 195/55/15 เมื่อเลย 10000 โลจะดังจนน่ารำคาญเวลาเจอถนนคอนกรีต ทางแย่ๆ ทุกรอยถนนต่อเก็บมาหมด
สำหรับ RE002 (วิ่งมา 40,000 กว่า) จะเงียบและนุ่มกว่าในระยะยาว

เปลี่ยนยางครั้งหน้าลาขาดครับ ยี่ห้อมิชลิน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 13:46:20 »
ใจเริ่มเท ไปทาง BS มากขึ้นเยอะเลยครับ ปูเสื่อรออ่านต่อ 55

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 14:56:43 »
ส่วนตัวใช้มาหมดครับ เน้นยางเงียบ 215/55/R17
บ้านผมทำงานเกี่ยวกับพวกยางครับ เช็คสลับ ถ่วง เติมลม ดูแลตลอด ผมว่าพอๆกันครับ

1. V551 db = เงียบดี รู้สึกแน่นๆ บึกๆ ใช้ได้ตามอายุสองปีครึ่ง 60,000 โล ยังพอมีดอก JP
2. Primacy LC = ตกรุ่นแล้ว ตัวนี้เงียบยาวกว่าใคร นิ่งดี ใช้มาสองชุดแล้ว ชุดแรก 67,000 ชุดที่สอง(ซื้อตอนตกรุ่นมันถูก ค้างปีเดียวตอนนี้ใช้ไป 20,000 โลยังนิ่งอยู่)  TH
3. GR 90 = วิ่งนิ่งเงียบเช่นกัน แต่ก็แอบมีเสียงตอนพ้น 10,000 แรก คุณภาพพอกันกับสองตัวบน ดอกอึดกว่า แต่แพงกว่าพอตัว(เอาส่วนต่างมาเปลี่ยนใหม่ดีกว่า) TH
4. NT830 = ตัวนี้ชอบสุด ราคาโดนดอกยางนิ่ม แต่ไปไวสุด 60,000 โลเริ่มหมดดอก JP
5. Veuro = dunlop ตัวนี้ดีเกินคาด ดอกอึดมาก คุณภาพดี แต่ก็ราคาสูงเช่นกัน JP

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 15:08:06 »
- Primacy LC ในแคมรี่ ลากมาเกือบ 4 ปี กับเกือบ 5 หมื่นโลแล้ว
(ใช้รถน้อย ขับไปตลาดทุกวัน วันล่ะแค่ 5-10 โล)
ทุกวันนี้ แข็งขึ้น ความเงียบหายไปนานแล้ว รีดน้ำพอรับได้ แก้มนิ่มมากเหมือนรถยางแบนตลอดเวลา
ขับผ่านทางรถไฟวันล่ะ 4-5 รอบ (หลังหมู่บ้านมีรางรถไฟ ผ่านประจำ) เนินชันๆ ลูกระนาดในหมู่บ้าน
กับเวลาเกือบ 1,200 วัน ผมว่ามันก็ทนดีนะ

- GR90 รถแฟน เกือบ 2 ปีแล้ว
โดยรวมยังดี รู้สึกว่า มันนุ่ม+เงียบนานกว่า ตอนเปลี่ยนใหม่ๆสู้ LC ไม่ได้ แต่มันกลับคงความดีไว้ได้นานกว่า
โหงวเฮ้งดีกว่า เกาะกว่า รีดน้ำไม่ทราบ ดอกยางเหลือเพียบ รวมๆแล้วทนกว่า LC แน่ๆ แต่คงไม่ฟ้ากับเหว

- PS3 ในรถตัวเอง
แก้ม+ดอกยางไม่สวยเลย แต่นุ่ม+เงียบดี ผิดกับชื่อยางสปอร์ต ไม่รู้ใช้นานๆจะเป็นยังไง
แก้มยางนิ่ม เหมือนรถยางแบนตลอดเวลา เกาะถนนดีเลยแหละ รีดน้ำโอเค โดยภาพรวมถือว่าคุ้มราคา

เปลี่ยนยางครั้งหน้า จะไม่เอามิชลิน เพราะแก้มยางมันนิ่มเนี้ยแหละ
เวลาจอดรถ จะประสาทกินทุกครั้งที่คนชอบทักว่ายางแบน
เคยขนดัมเบล+ลูกเหล็กกับเวย์โปรตีนหลายสิบปอนด์ขึ้นรถ ตกใจนึกว่ายางแบน

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 16:09:45 »
เท่าที่อ่านมารู้สสึกว่าจะมีคอมเม้นว่า แก้มยางบางลงไปมากเลย มันมีผลยังไงบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 18:25:18 »
ผมจะเข้ามาเพิ่มตัวเลือกให้ จขกท ลองมอง Toyo C1S ดูครับ เรื่องนุ่ม เงียบ รีดน้ำ ทน พวกนี้ผมไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยใช้(กำลังลังเลใจอยู่) แต่ที่แน่ๆคือ ถูกกว่า 2-3ตัวข้างบนครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ sasuke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 18:57:24 »
ผมเปลี่ยนมาได้สองอาทิตย์แล้วครับ
ตอนแรกจะไปเอา advance db แต่เพื่อนบอกเกินหมื่นโลก็เสียงดังหึ่มๆแล้ว
เห็นกระแส GR 90 แรงมาก แล้วเพิ่งมีตัวGR 100 ใหม่ออกมา  เลยอยากลอง

ยางตัวเก่า Goodyear excellent 195/65 R15
ผ่านมาสองอาทิตย์รู้สึกดีมากๆกับ GR 100 เสียงเบาลงอย่างฟ้ากับเหว
เวลาเจอรอยต่อถนน จากเสียงดังตับๆๆ กลายเป็น พรึบๆๆ เบาจนยังไม่ชินเลย
เข้าโค้งหนึบมาก โค้ง 120 รู้สึกได้ว่าวงเลี้ยวที่เราหมุนพวงมาลัยมันลดลงชัดเจน ไม่รู้สึกเลยว่าจะหลุด
เมื่อวานขับลุยน้ำสายเอเชีย แทบไม่รู้สึกหน่วงเวลาเจอน้ำเลย หรืออาจเป็นเพราะน้ำมันยังไม่เยอะมากก็ไม่รู้
ตอนนี้แฮปปี้มาก แต่ยังต้องรอดูยาวๆว่าเกินหมื่นโลจะเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 20:55:05 โดย sasuke »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 21:39:57 »
ผมเปลี่ยนมาได้สองอาทิตย์แล้วครับ
ตอนแรกจะไปเอา advance db แต่เพื่อนบอกเกินหมื่นโลก็เสียงดังหึ่มๆแล้ว
เห็นกระแส GR 90 แรงมาก แล้วเพิ่งมีตัวGR 100 ใหม่ออกมา  เลยอยากลอง

ยางตัวเก่า dunlop excellent 195/65 R15
ผ่านมาสองอาทิตย์รู้สึกดีมากๆกับ GR 100 เสียงเบาลงอย่างฟ้ากับเหว
เวลาเจอรอยต่อถนน จากเสียงดังตับๆๆ กลายเป็น พรึบๆๆ เบาจนยังไม่ชินเลย
เข้าโค้งหนึบมาก โค้ง 120 รู้สึกได้ว่าวงเลี้ยวที่เราหมุนพวงมาลัยมันลดลงชัดเจน ไม่รู้สึกเลยว่าจะหลุด
เมื่อวานขับลุยน้ำสายเอเชีย แทบไม่รู้สึกหน่วงเวลาเจอน้ำเลย หรืออาจเป็นเพราะน้ำมันยังไม่เยอะมากก็ไม่รู้
ตอนนี้แฮปปี้มาก แต่ยังต้องรอดูยาวๆว่าเกินหมื่นโลจะเป็นยังไง

ใช้อยู่กับรถอะไรครับ ใช้ Prius รึป่าวครับ พอดีคันนี้บ้านใช้ยางรุ่น Excellent เบอร์นี้เหมือนกัน ปีกว่าเพิีงวิ่งไป 17,000 เองครับ เสียงหอนดังชัดเจนขึ้นมากครับ เทียบกับคันอื่นใช้ BS GR90 ก่อนเปลี่ยนใช้ไป2 ปีนิดๆ กับ 50,000 กม. คุณภาพยางแทบไม่ต่างกับวันแรกที่ใส่เลยครับ เข้าใจคำว่าคงเส้นคงวาของ Bridgestone ก็ทีนี้ล่ะครับ
 ปัจจุบันใช้ Toyo C1S ครับ ด้วยว่าคนในเว็บนี้เชียร์กันหนักหนา ผมก็เลยลองๆดูบ้างเห็นชมกันจัง กับราคาถูกดี 34xx บาท เพราะคันที่เพิ่งเปลี่ยนไป ไม่เคยเปลี่ยนยางถูกกว่าเส้นล่ะ 5,000 เลย
ผลที่ได้จาก C1S คือ...เออ มันแจ๋วจิงหว่ะ นุ่ม เงียบ เกาะใช้ได้ มีแค่แก้มนิ้มกว่า GR90 เซตที่แล้วเท่านั้น รวมๆก็happy เลยครับ

ออฟไลน์ sasuke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 00:42:48 »
เห็นกระแส GR 90 แรงมาก แล้วเพิ่งมีตัวGR 100 ใหม่ออกมา  เลยอยากลอง

ยางตัวเก่า dunlop excellent 195/65 R15

ใช้อยู่กับรถอะไรครับ ใช้ Prius รึป่าวครับ พอดีคันนี้บ้านใช้ยางรุ่น Excellent เบอร์นี้เหมือนกัน ปีกว่าเพิีงวิ่งไป 17,000 เองครับ เสียงหอนดังชัดเจนขึ้นมากครับ เทียบกับคันอื่นใช้ BS GR90 ก่อนเปลี่ยนใช้ไป2 ปีนิดๆ กับ 50,000 กม. คุณภาพยางแทบไม่ต่างกับวันแรกที่ใส่เลยครับ เข้าใจคำว่าคงเส้นคงวาของ Bridgestone ก็ทีนี้ล่ะครับ
 ปัจจุบันใช้ Toyo C1S ครับ ด้วยว่าคนในเว็บนี้เชียร์กันหนักหนา ผมก็เลยลองๆดูบ้างเห็นชมกันจัง กับราคาถูกดี 34xx บาท เพราะคันที่เพิ่งเปลี่ยนไป ไม่เคยเปลี่ยนยางถูกกว่าเส้นล่ะ 5,000 เลย
ผลที่ได้จาก C1S คือ...เออ มันแจ๋วจิงหว่ะ นุ่ม เงียบ เกาะใช้ได้ มีแค่แก้มนิ้มกว่า GR90 เซตที่แล้วเท่านั้น รวมๆก็happy เลยครับ

ใช้กับ altis คับ
BS GR 100 นี่ผมได้มาเส้นละ 3100 ยางสัปดาห์ 17/14

เห็น Toyo ก็มีคนเชียร์เยอะเหมือนกัน
แต่ต้องลองเช็คความทนของ BS ชุดนี้ยาวๆก่อน

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 18:17:05 »

น่าจะ GOODYEAR นะครับ Excellent

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 21:24:16 »
พึ่งเปลี่ยนมาเมื่อวันเสาร์ ในราคา 19000 เดิมใช้ GR90 มาก่อน ผมว่าดีกว่า GR90 ชัดเจนในเรื่องการเก็บเสียง นุ่มนิมดีมาก
จากที่เสียงตึงตังของ GR90 ตอนเจอรอยต่อของถนนคอนกรีตกลายเป็น เสียงตึบๆ พลึบๆเท่านั้นเมื่อรองเท้าเป็น GR100
ส่วนเรื่องเข้าโค้งมีอยู่โค้งหนึง ยังติดใจอยู่เข้าได้ยังไม่เนียนเหมือน GR90 อาจเป็นเพราะยังไม่ชินกับยางใหม่ แต่โดยภาพรวม
ผมคิดว่าของเค้าดีจริงครับ  แต่ความทนทานยังต้องรอเวลาพิสูจณ์