ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ข่าวเศร้า รับปีใหม่ www.4car.co.uk ปิดกิจการแล้วนะครับ /*-*/  (อ่าน 5900 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เว็บไซต์รถยนต์ 4Car ในกลุ่มของ สถานีโทรทัศน์ Channel 4 ของอังกฤษ
ประกาศ ยุติการให้บริการลงแล้ว เมื่อ 30 ธันวาคม 2009 หลังจากเป็นแหล่งข่าว
และแหล่งข้อมูลอ้างอิงชั้นดี เว็บหนึ่งของวงการรถยนต์

เหตุผลก็เพราะ สปอนเซอร์ ต่างพากันลดค่าใช้จ่ายลง
และเว็บนั้น ถูกเปิดขึ้นเมื่อ เพื่อ ศัพพอร์ตรายการโทรทัศน์ ในตอนแรก
ดังนั้น พวกเขาจึงมองว่าไม่คุ้มที่จะทำกันต่อไป

น่าเสียดาย ว่าอยู่กันมาถึง 10 ปี แต่ต้องปิดตัวลงไป

เราก็กลัวจะเป็นอย่างนี้เหมือนกันนะเนี่ย เอาเข้าจริงแล้ว

เข้าไปอ่านได้ครับที่นี่
http://blogs.channel4.com/platform4/2009/12/30/4car-has-closed/

ออฟไลน์ prai

เว็บนี้ต้องไม่เป็นเช่นนั้นครับคุณจิมมี่ พวกเราจะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ!  ; :D

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
นู๋ม่ายรู้จักอ่ะ T_T

ออฟไลน์ thuang

• **
เอ้า ...
ขาดแหล่งข้อมูลดีดีไปซะแล้วแฮะ

ออฟไลน์ nead_p

• **
แม้จะมาสมัครเป็นสมาชิกได้ไม่นาน แต่ผมว่าเว๊บนี้อยู่ได้อีกนานครับ เพราะคุณภาพคับเว๊บจริงๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เว็บนี้ไม่เป็นไรอยู่แล้วครับเป็นกำลังใจให้  :)

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอนคร๊าบ ^_^

ออฟไลน์ The Coup Channel

ฮือ เศร้าจริงๆ เพราะ 4car.co.uk เป็นหนึ่งในเว็บรถยนต์เว็บแรกๆที่ผมเริ่มเล่นอินเทอร์เนต(ย้อนหลังไปซักปี 1999-2000)
ให้ข้อมูลข่าวสาร และความรู้ใหม่ๆมาตั้งแต่ยังวัยกระเตาะ ตอนนี้ต้องบ้ายบายกันเสียแล้ว :(

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราก็ขาดแหล่งข้อมูลและสารสนเทศกันไปครับ

ออฟไลน์ Can

• **

.........
.....
เราก็กลัวจะเป็นอย่างนี้เหมือนกันนะเนี่ย เอาเข้าจริงแล้ว

เข้าไปอ่านได้ครับที่นี่
http://blogs.channel4.com/platform4/2009/12/30/4car-has-closed/

ในความเห็นของผม ความกังวลของคุณ J!MMY ก็อาจเป็นไปได้ การทำ web ให้ประสบความสำเร็จนั้นยากมาก ยิ่งเว็บเฉพาะทางแบบนี้ ในส่วนตัวผมเห็นว่า HLM จำกัด content ของตัวเองเกินไปทำให้ readership ไม่มากและไม่กว้างในแง่ demographic ของ ผู้อ่าน ถ้าคุณ J!MMY ดูเว็บ พันทิบ จะพบว่าความสำเร็จของเขาคือมีผู้อ่านเข้าไปแจมมาก เขามี topic ให้คนอ่านแจมมาก ส่วนของ HLM จำกัดมากๆ และคนที่โพสต์ก็มีอยู่ไม่กี่คน แบบนี้ไม่ดึงดูดใจสปอนเซอร์เท่าไหร่

ส่วนการรีวิวของคุณ J!MMY ก็อาจทำให้ผู้ที่อาจมาเป็นสปอนเซอร์ไม่พอใจ ยังกลัวอยู่ว่าคุณจะไปยอมเขาเมื่อถูกบีบมากๆเข้า ซึ่งเสียหายใหญ่หลวงเพราะคนอ่านเขาอ่านเนื่องเพราะคุณวิจารณ์ตรงๆ ถ้ามันดีแบบของคุณคุณก็ว่าดี หรือแย่แบบของคุณคุณก็ว่าแย่ ถ้าอ่านของคุณบ่อยๆจะรู้ได้ว่าที่คุณว่าไม่ดีพอนั้น ในส่วนของคนอ่านยอมรับได้ไหม เช่นถ้าคุณบอกแคบไปนิดผมจะบอกว่าไม่น่าเป็นปัญหาของผมเพราะตัวเล็กกว่า อะไรทำนองนี้ แต่ถ้าไปยอมเขาแล้วบอกดีหมด คนอ่านจะสรุปไม่ได้

ใคร่แนะนำให้คุณและทีมงานเข้าไปอ่านเว็บ www.dpreview.com เพราะนั่นเป็นเว็บเฉพาะทางด้านกล้อง เจ้าของคนแรกคือ Phil นั้นก็เป็นคนตรงๆ วิจารณ์ครงไปตรงมา แต่เขามี forum ต่างๆเยอะมากทำให้มีคนเข้าไป participate มาก โดยที่ Phil และทีมงานเข้าไปยุ่งด้วยน้อยมาก และในที่สุดเขาก็ขายให้ amazon ไปโดยที่เขาเองก็ยังคงดูแลอยู่ ทำให้รวยไปเลย

ขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
dpreview เวบบอร์ดของเขานั้นแยกออกเป็น canon nikon และยี่ห้ออื่นๆ รุ่นย่อยๆมากมาย
จุดนี้น่าจะเป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้เวบนี้เติบโต และการรีวิวของ phil ยังคงความเชื่อถือได้อยู่
ตรงนี้ถ้าคุณจิมจะเอามาใช้ในอนาคตก็มีความเป็นไปได้ แต่ต้องให้มีความพร้อมทางด้านบุคคลากรมากกว่านี้

แต่ทั้งนี้อุดมการณ์ การวิจารณ์ของคุณจิมมี่ จะต้องรักษาไว้ ไม่งั้นแล้วเวบนี้คงไม่มีค่าและสูญหายไป

ถูกต้องครับ

สิ่งเดียวที่ทำให้เว็บนี้ อยู่ด้ตอนนี้ คือสิ่งที่เราเป็นกัน

แต่ถามว่า แล้วทุกวันนี้ เราไม่แยกยี่ห้อกันหรือ?

เราก็แยกนะครับ เพียงแต่ว่า ยังจัดหมวดหมู่ ได้ยาก ยังใช้านยากอยู่
ซึ่งหลังจากนี้ จะต้องมีการปรับปรุงไปเรื่อยๆ

แต่ ถ้าจะให้เราทำตัวอย่างพันทิบ บอกเลยว่า ไม่มีทาง

เพราะพันทิบนั้น ค่าของเขา คือ เป็นแค่ เว็บบอร์ด ที่เปิดให้คนเข้ามาแสดงความเห็นกันในเรื่องต่างๆ เท่านั้น
ตัวพันทิบเอง ไม่ได้เป็นผู้สร้าง content ในเว็บแต่อย่างใด ถ้ามองกันแต่ในตัวเว็บหลัก
หน้าที่ของ พันทิบ คือ เหมือนเป็นสวนสาธารณะที่เปิดให้คนเข้ามาใช้บริการ
ซึ่งก็มีทั้งพวกมาพักผ่อนหย่อนใจ พวกมาคุยกัน แลกเปลี่ยนความเห็น
กับพวกที่แอบไปเขียนกำแพงห้องน้ำ แอบไปก่อเรื่องสร้างเรา ฉกชิงวิ่งราวกัน
หรือหนักหน่อยคือ ตัดต้นไม้ในสวน(แม่ง) เลย

เรา แตกต่างจากเขาครับ เพราะเรามีเนื้อหาในเว็บหลัก คือ จุดสำคัญ ของเว็บ
เว็บบอร์ด ของเรา เปิดมา เพื่อให้พูดคุยแลกเปลี่ยนกันอย่างสร้างสรรค์ คุยกันดีๆ น้ำจิตน้ำใจกันดี
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน เป็นเหมือนห้องรับแขก มากกว่า

dpreview ผมเคยเข้าไปครับ เป็นเว็บรีวิวกล้องที่ดีที่สุดเท่าที่มีมา เนื้อหาดีมาก แต่ผมกลับไม่ชอบ  appeal บางอย่างของเว็บนั้น
เลยเลือกเสพแต่เนื้อหาที่ต้องการเท่านั้นครับ แล้วเขาก็เป็นคนรีวิวกล้องที่เจ๋งที่สุดในวงการกล้อง เท่าที่ผมเห็นมา

แต่เราคงจะไม่ทำตัวเหมือนชาวบ้านเขาครับ

เราเลือกให้ เว็บบอร์ด มี Forum ไม่มากนัก เพราะจะได้คุมอยู่
ยิ่ง Forum เยอะ ก็ดูอย่าง พันทิบเอาแล้วกันครับ
เยอะแล้ว คุมกันอยู่ไหมละนั่น?
พอคุมเองไม่ไหว ก็ต้องไปเชิญ คนนั้นคนนี้มาเป็น ซีเนเตอร์
ก็เท่ากับให้อำนาจ คนนอกตามใจตัวเองได้เต็มที่
จะรักใครเกลียดใคร ก็ดันกระทู้ ลบระทู้ ล็อกอมยิ้มบัตรผ่านกันระนาว
เรื่อยไปตามแต่ใจจะคิด โดยที่ ตัวเจ้าของเว็บแท้ๆเองบางที
ยังไม่รู้เรื่องราวอะไรเลยด้วยซ้ำ! สุดท้าย คนอ่านอย่างเราๆ
ก็ต้องมานั่งบ่นกันว่า สองมาตรฐาน ดับเบิลสแตนดาร์ด

โดยสรุปก็คือ ในระยะเบื้องต้นนี้
ผมไม่อยากจะปวดกบาล เหมือนอย่างทีมงานพันทิบ ครับ

และยิ่งเปิด Forum มากๆ คนก็จะเข้าไปดูกันแต่สิ่งที่ตัวเองสนใจ
สิ่งที่ตัวเองไม่สนใจ ก็จะไม่ได้ดูไม่ได้แตะเลย ซึ่งเราอยากให้คุณผู้อ่าน
ได้รับรู้ ในเรื่องราวที่เป็นไป ของเรืองอื่นๆ ที่อาจจะไม่ได้เกี่ยว
หรือเกี่ยวข้องทางอ้อมกับตนก็ได้ หนะครับ

เผอิญ ผมชอบทำตัวเป็นมวยรอง ครับ

ยิ่งเป็นมวยรอง ยิ่งสู้เยอะกว่าคนอื่น คุณจะยิ่งถูกบีบให้ ครีเอท มากกว่าคนอื่น
ทำงานหนักกว่าคนอื่น อาจจะยอมเหื่อยกว่าคนอื่น แต่สิ่งที่ได้กลับมา มันก็คุ้ม
เพราะมันจะยิ่งทำให้คุณแกร่ง ทให้คุณแตกต่าง และรักษาจุดยืนเอาไว้ได้
ท่ามกลางการแข่งขันที่จะเริ่มรุนแรงขึ้น ตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไป
เพราะตอนนี้ แทบทุกค่ายคิดจะกระโจนเข้ามาในตลาดเว็บ

แต่ขอบอกเลยว่า ไม่ง่ายหรอก

เพราะถ้าง่ายจริง ป่านนี้ ผมไม่มานั่งหลังขดหลังแข็ง ทำงานหนักเป็นกุลี ร่วมกับน้องๆในทีมกันอย่างนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 02:16:59 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
ผมเชื่อว่า ในอนาคตข้างหน้า

เว็บไซท์แห่งนี้ จะเป็นแหล่งข้อมูลอ้างอิงที่ดี ในการตัดสินใจซื้อรถแต่ละรุ่น

ถ้าคุณ Jimmy มั่นใจในตัวสมาชิกที่เข้ามาเล่นเว็บไซท์แห่งนี้ ว่าเป็นบุคคลที่มีความรู้เกี่ยวกับรถเป็นอย่างดีจริงๆ

ผมอยากเสนอให้มีการโหวตให้คะแนน rating ของรถรุ่นนั้นๆ โดยแยกเป็นหัวข้อหลักๆ เช่น

1. สมรรถนะ  (อัตราเร่ง,แรงม้า)            4  ดาว
 2. อัตรากินน้ำมัน                               3  ดาว
 3. ภายในห้องโดยสาร                        4  ดาว
 4. ช่วงล่าง ความนิ่มนวลในการขับขี่     3  ดาว
 5. ราคาขาย                                      4  ดาว

หรือจะทำเป็นกราฟ ใยแมงมุมให้ดู และมีคะแนน rating, จำนวนผู้โหวต   หรือจะเพิ่มเติมรายละเอียดตามความเหมาะสมใดๆ ก็ตาม

ผมก็อยากให้เว็บไซท์นี้เจริญเติบโต และมีมาตรฐานเป็นของตัวเอง จนเป็นที่ยอมรับแก่สังคมในที่สุด

มันอาจจะเป็นข้อเสนอความคิดเห็นเล็กๆ หรืออาจจะไม่มีประโยชน์ใดๆ แต่ผมขอฝากไว้ให้พิจารณาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
Que sera sera   Whatever will be will be   The future's not ours to see   Que sera sera  ครับ

เดี๋ยวนี้ฟังเพลงนี้ทีไร จะรู้สึกหลอนๆว่าจะถูกชวนให้ซื้อประกันทุกที ฮ่าๆ

ขอบคุณคุณข้างบนด้วยนะครับ เราอยากจะทำให้ได้อย่างที่คุณมองนั่นละครับ

แต่การให้คะแนนนั้น คนที่เคยพยายามทำ ก็เลิกทำไปเยอะแล้วใน ท้ายที่สุด
ด้วยเหตุผลที่ คนไม่เข้าใจ หรือพวกป่วน จะมาถามเราว่า
เราเอามาตรฐานอะไรมาวัด?  แะ่อให้บอกยังไง พวกเขาจะไม่เชื่อเราหรอกครับ

แต่ต้องพยายามต่อไป