ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้เกียร์ CVT แล้วติดใจบ้างครับ???  (อ่าน 5655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ใครใช้เกียร์ CVT แล้วติดใจบ้างครับ???
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 21:20:45 »
ก่อนหน้านี้ผมจะได้ขับ Jazz/ Fiesta 1.6/ Cruze 1.8 ของเพื่อนร่วมงานอยู่ประจำ ผมจะรู้สึกแปลกๆทุกครั้งที่เวลาเกียร์มันเปลี่ยน เหมือนมันมีจังหวะที่ต้องเปลี่ยนเกียร์ และวันนี้ได้ขับ CIVIC Fb 2.0 ของเพื่อน เหมือนเดิมครับรู้สึกแปลกๆตอนที่ เกียร์มันเปลี่ยนอีกแล้ว เลยมาคิดๆว่าเราแปลกไปเองคนเดียวไหม เพราะรู้สึกว่าใครๆก็ไม่ชอบ CVT แต่ผมกลับรู้สึกชอบ CVT ในรถตัวเองมากกว่า แบบว่ามันไหลลื้นไปเลย ไม่ต้องมีจังหวะที่เปลี่ยนเกียร์ แล้วผมรู้สึกว่ามันทันใจกว่า เวลาจะแซง และมันทันใจว่า MT Mode ด้วยครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ รู้สึกยังไงกับ CVT และ AT บ้างครับ ไม่นับความทนทานนะครับ เพราะเราก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันไม่ค่อยทนเท่า AT แบบทั่วๆไป  ;D

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: ใครใช้เกียร์ CVT แล้วติดใจบ้างครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 21:23:21 »
ผมว่า CVT ไม่เร้าส์ใจครับ

เสียงเครื่องมันไม่ไล่ขึ้นไป

จากรอบต่ำไปสูง เสียงจะเปลี่ยน

มันได้อารมณ์ตรงนี้อะครับ

ถ้า cvt ก็ รอบสูงค้างอย่างเดียว

แล้วแบบ ชอบมองเข็มด้วยครับ เวลาเข็มกวาด

ออฟไลน์ kez

Re: ใครใช้เกียร์ CVT แล้วติดใจบ้างครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 21:54:33 »

ถ้าขับเรื่อยๆ ในเมือง หรือ ไม่เร่งแรงๆ

cvt จะขับสบาย

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 21:55:18 »
ผมก็ชอบCVTนะถ้ามันอยู่ในรถบ้าน 5555
จากที่ได้ขับmarchของเพื่อนแล้วเทียบกะGEที่บ้าน ขุ่นพระรอบมันต่ำได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ wiroon_bkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 22:29:29 »
ผมใช้ Teana L33 เกียร์ CVT ในโหมด Ds มันจะแบ่งเกียร์เป็นเหมือนเกียร์ AT ปกติครับ เร่งแซงได้อารมณ์เหมือน AT ปกติ
คงคล้ายๆกับ Altis ที่เป็น CVT 7 Speed

ขับในเมืองผมใช้เกียร์ D เรียบลื่นดี วิ่งต่างจังหวัดใช้ Ds เร่งแซงทันใจครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 22:35:37 »
ส่วนตัวผมก็ชอบ CVT นะครับ 

เคยขับ Brio กับ Altis เป็นประจำ  ชอบตรงที่

- รอบต่ำ ถึงจะใช้ความเร็วค่อนข้างสูง  ทำให้เสียงเครื่องเงียบไปด้วย
- ในอัลติส ผมว่ามันให้อัตราเร่งดีมาก  ผมขับรุ่น 1.8G เป็นประจำ ใช้โหมดแมนนวลนี่ดึงแรง สนุกกว่ามาสด้า 2 เกียร์ธรรมดาอีก >_<

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 22:59:29 »
ผมว่าก้โอเคนะคับ ผมอยากลอง cvt ที่อยุ่ใน lexus ทั้งหลายยังไม่เคยขับเลย แต่ที่เคยขับมักเป็นรถไม่ค่อยแรงจังหวะเปลี่ยนเกียร์เร็วดีแต่พอเครื่องไม่แรงมันตื้อๆอะคับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 23:02:04 »
ใช้แจสครับ cvt ตอนแรกรู้สึกไม่ชอบ ทำไมเกียร์เราไม่เหมือน auto ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นบ้าง แต่พอได้มาขับกระปุก เลยรุ้สึกว่า ถ้าจะเร่งจะลากรอบ ก้อขับกระปุกไปเลย สนุกสุด
ส่วนตัวตอนนี้ชอบ cvt ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 08:21:46 »
ติดใจครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 08:37:56 »
ผมครับติดใจจาก Jazz GD ถ้าซื้อรถใหม่คงหารถที่เกียร์ CVT แน่แท้

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 10:56:57 »
ชอบครับ

ออฟไลน์ emblem111

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 11:14:15 »
ผมครับ ไม่มีการกระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์เลย ขับๆไป 80-100km ไม่รู้ตัวเลย เหอๆ.

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 11:40:22 »
ชอบCVT ในอัลติสใหม่นี่แหละครับ  ทนไม่ทนไม่รู้  แต่ลากเกียร์แล้วเปลี่ยนเกียร์ขั้นลงที เสียงมันเร้ามากครับ ;)

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 15:38:36 »
แล้ว จขกท. ใช้ รถอะไรครับ CVT น่ะ.... อ่านแล้วยังไม่พบ

CVT รุ่นในรถรุ่นใหม่ๆ ล็อคจังหวะได้ครับ คล้ายๆ เกียร์ AT นั่นแหละ ตามที่เพื่อนยกตัวอย่างครับ Altis
Teana L33 ก็ได้ใน Ds ครับล็อคเองไม่ได้ แต่เกียร์ไล่รอบได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 15:44:44 »
โอ้ว ไม่คิดเลยว่า มีคนชอบเยอะเหมือนกัน ผมคิดว่าตัวเองชอบไปคนเดียวซะอีก  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 15:49:01 »
ผมเป็นคนนึง ที่สนใจแต่ถนน สนใจแต่เส้นทาง สนใจแต่ข้างทาง อยากขับแบบผ่อนคลาย
อยากไปแบบสมูธ ซึ่ง GE ให้ผมยังไม่ได้ 1-2 หัวทิ่มตัลหลอด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:01:13 »
แล้ว จขกท. ใช้ รถอะไรครับ CVT น่ะ.... อ่านแล้วยังไม่พบ

CVT รุ่นในรถรุ่นใหม่ๆ ล็อคจังหวะได้ครับ คล้ายๆ เกียร์ AT นั่นแหละ ตามที่เพื่อนยกตัวอย่างครับ Altis
Teana L33 ก็ได้ใน Ds ครับล็อคเองไม่ได้ แต่เกียร์ไล่รอบได้ครับ
ผมใช้ Preve Turbo ครับ ผมแค่กดหน่อยหน่อยๆ เข็มไมล์มันก็ไปแล้วอะครับ ชอบมาก
ลองเข้าไปดูรัวิวผมได้นะครับ ที่ User Voice Review -Proton Preve

ออฟไลน์ winner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:30:41 »
เคยขับ Cityหน้าปลาทู 8ปี
ปัจจุบัน  Almera 1.5ปี
ชอบ CVTมากที่สุด  เพราะมัน Smoothมาก  ไม่ชอบ ATมันกระตุกตามรอบเครื่อง
CVT ประหยัดน้ำมันมั่กๆๆ
ผมเป็นคนเท้าเบาอ่ะครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 17:27:33 »
ส่วนตัวผมกลับชอบเกียร์ออโต้แบบธรรมดามากกว่าครับ cvt มันราบเรียบไป  ไม่ค่อยเร้าใจ ขับตอนดึกๆทีไร จะหลับทุกที ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 20:36:16 »
ผมใช้ lancer CVT

ที่ผมใช้อยู๋ในชีวิตประจำวัน ถ้าขับรถเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ รถติดในเมืองค่อยๆไหล มันเป็นเกียร์ที่ดีมากๆ

แต่บางวันตอนเช้าเร่งรีบไปทำงาน หรือ อยากขับซิ่งบาง มันไม่ได้ดั่งใจเท่าไร เสียงเครื่องก็ครางอยู่อย่างงั้น

เหมือนได้อย่างเสียอย่าง โดยรวมผมชอบเกียร์ AT แบบทั่วไปมากกว่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 21:29:13 »
ผมใช้ lancer CVT

ที่ผมใช้อยู๋ในชีวิตประจำวัน ถ้าขับรถเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ รถติดในเมืองค่อยๆไหล มันเป็นเกียร์ที่ดีมากๆ

แต่บางวันตอนเช้าเร่งรีบไปทำงาน หรือ อยากขับซิ่งบาง มันไม่ได้ดั่งใจเท่าไร เสียงเครื่องก็ครางอยู่อย่างงั้น

เหมือนได้อย่างเสียอย่าง โดยรวมผมชอบเกียร์ AT แบบทั่วไปมากกว่า

แสดงว่า อัตตราเร่งมีผลต่อความน่าเบื่อของ CVT ด้วยใช่ไหมครับ เพราะอย่างรถผมเอง กดนิดเดียว มันก็พุ้ง หรือเครื่องครางไม่นานก็ได้แล้วความเร็วที่ต้องการ ผมว่า CVT ส่วนใหญ่ที่ขายในไทย น่าจะเป็นรถที่ไม่ค่อยได้เน้นอัตราเร่งเท่าไหร่

MT Mode ช่วยได้อยู่นะครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 20:56:21 »
เคยแต่นั่งรถเพื่อน เรียกว่าความชั่วไม่มีความดีไม่ปรากฏ