ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคนที่ซื้อมาสด้า 3 รุ่นใหม่ล่าสุดค่ะ  (อ่าน 6572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ได้เป็นเจ้าของรถมาสด้า 3 ตัวใหม่ล่าสุดนะค่ะ ว่าตั้งแต่ซื้อมารถมีปัญหาจุกจิกบ้างมั้ยค่ะ?.. แล้วคิดว่าคุ้มค่ามั้ย? เพราะส่วนตัวชอบรุ่นนี้มากอยากจะเปลี่ยนรถ (หลังจากไปดูลองนั่งแต่ยังไม่ได้ลองขับนะค่ะ รู้สึกว่าสวยโดนใจสุดๆเลย) เลยอยากทราบว่ารุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกบ้างหรือเปล่า?

แล้วกับฟังก์ชั่นในตอนนี้ ควรรอไมเนอร์เชนจ์กับฟังก์ชั่นที่อาจจะเพิ่มขึ้นมั้ยค่ะ? เช่นไมเนอร์เชนจ์อาจจะเพิ่มครุยส์คอนโทรล อะไรประมาณนี้?

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Re: รบกวนสอบถามคนที่ซื้อมาสด้า 3 รุ่นใหม่ล่าสุดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 13:40:11 »
จุกจิกไหม?...ตอนนี้ใช้มา2อาทิตย์ยังไม่เจออะไรคนับ
แต่ระยะยาวไม่ทราบครับ
ส่วนคุ้มไหมนี่......ผมว่าแล้วแต่
สำหรับผมคุ้มครับ
ได้ความสวย....ขับขี่ดี....ช่วงล่างดี....เครื่องดีเกียร์ดี
แค่นี้ก็คุ้มผมแล้วครับ ;D
เพราะผมสามารถอยู่ได้โดยไม่มีเซนเซอร์ถอย/ซันรูฟ/แอร์Dual Zone
แต่สำหรับบางคนอาจจะ  สามอย่างที่ผมว่ามาอาจจะเป็นสิ่งสำคัญเลยก็ได้ครับ :D
ปล.ผมใช้รุ่นท้อปนะครับ
Great Handling = Great Car

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: รบกวนสอบถามคนที่ซื้อมาสด้า 3 รุ่นใหม่ล่าสุดค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 14:03:02 »
จุกจิกไหม?...ตอนนี้ใช้มา2อาทิตย์ยังไม่เจออะไรคนับ
แต่ระยะยาวไม่ทราบครับ
ส่วนคุ้มไหมนี่......ผมว่าแล้วแต่
สำหรับผมคุ้มครับ
ได้ความสวย....ขับขี่ดี....ช่วงล่างดี....เครื่องดีเกียร์ดี
แค่นี้ก็คุ้มผมแล้วครับ ;D
เพราะผมสามารถอยู่ได้โดยไม่มีเซนเซอร์ถอย/ซันรูฟ/แอร์Dual Zone
แต่สำหรับบางคนอาจจะ  สามอย่างที่ผมว่ามาอาจจะเป็นสิ่งสำคัญเลยก็ได้ครับ :D
ปล.ผมใช้รุ่นท้อปนะครับ

ขอบคุณมากที่แชร์นะค่ะ ^^

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 14:04:36 »
ได้ยินแต่ว่ามีปัญหาเรื่องเสียงดังก็อกๆ แก็กๆ แต่ก็แก้ได้กันไปแล้ว

ส่วนเรื่องอื่นๆยังไม่ได้ยินเท่าไหร่น่ะครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 14:44:37 »
ส่วนตัวผมว่าคุ้มนะครับ ถ้าให้เลือกตอนนี้ไม่ลังเลเลย mazda3 แน่นอน  ถ้าพร้อมแล้วลุยเลยคร้าบบ
รถถ้ารอ เราจะไม่ได้ซื้อซักที พอไมเนอร์มา เดี๋ยวสักพักมีข่าว all new อีก (ต้องรอตอนใกล้จริงๆๆแต่นี่พึ่งออก)
ถ้าเทียบกับคู่แข่งไม่ว่าจะ civic altis focus แค่หน้าตาก็เหนือแล้วครับผม

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 15:27:30 »
ไปลองขับครับ

ผมไม่ได้ตั้งใจจะซื้อเลย แค่ไปลองขับเล่นๆ

สุดท้ายต้องซื้ออะครับ ;D ;D

ณ ตอนนี้ คุ้มสุด ดีสุดแล้วใน รุ่นนี้

ใช้มาเกือบ 2000 โลละไม่เจอปัญหาอะไรที่หนักๆ

ช่วงล่างดี
เครื่องยนต์ดี
ชอบปุ่มควบคุม + จอกลาง

ไม่ชอบ เครื่องเสียง เป็น CD
อ่าน MP4 ไม่ได้
ไม่มีเซนเซอร์
ประตูหน้าเข้าลำบาก ติดหัวเวลาก้ม
เสียงห้องโดยสารดัง

แต่โดยรวม เครนะครับ

สนับสนุนซื้อครับ
ซื้อก่อนหล่อก่อน
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 15:53:46 »
อยากได้ แต่คุณแฟนบอกว่า เอามาทำไมอีกมาสดะ จบข่าว
จะให้เอาแต่ ฮอนดะ ซึ่งไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
ที่ชอบมาสุดใน มาสดะ คือ เสียงเครื่องครับ แอบดุดัน
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 16:17:46 »
ใช้มาเดือนกว่า ปกติครับ รักมากด้วย

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 17:12:20 »
ถ้าคุ้ม คงยังครับ

mazda จะเพิ่มอุปกรณ์ใหม่ๆ ทุกปี และบางที จะมีรุ่นพิเศษมาให้เลือกเล่น

แบบว่าคนซื้อก่อนต้องปวดหัวเลยครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 20:38:48 »
พันกว่าโลแล้วครับ. ได้ป้ายขาวแระแต่ยังไม่มีเวลาไปเอาเลย

จุกจิกมั้ย.....สำหรับผมว่าไม่นะ สตาร์ทติดก็ไปเลย. ไปดูน้ำหล่อเย็นก็ไม่พร่องซะที

ปัญหาประจำที่เจอคือเสียงกุกๆที่ล้อเวลาขึ้นลูกระนาดตลาดไทย. ที่อื่นไม่เปน บางคนก็แก้ได้บางคนก็เปนใหม่

แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร. ความประหยัดก็ กลางๆไม่ได้มากเท่าที่หวัง

คือผมอยากให้มีได้ซัก14โลลิตรตอนวิ่งในเมืองแหม๋ก็skyactivนี่น่าจะเด่นหน่อย

แต่ก็ได้อยู่ประมาณ 9-11โลลิตร ทั้งเดือนประหยัดกว่าเจ้าแอคคอดอยู่ซักพันห้าถึงสองพัน5,500กะ 3,700เส้นทางเดียวกัน

95 เต็มถัง 1750 เดือนนึงสองครั้งกะอีกนึด.  เครื่องดีเบรคเยี่ยมเกียร์ลื่น ช่วงล่างมั่นใจดี แต่ตึงตังไปนิดนึง.

ลองขับผ่านสีทาถนนที่เปนแถบๆดูครับ  โดยรวมผมชอบนะรักเลยตั้งแต่ไปดู สองวันหลังเปิดตัวจองเลย

รอตั้งนานนนน และตอนนี้ก็ยังรอนานนนน. เหมือนเดิม ไปลองขับดูแล้วจะรับกะข้อเสียมันได้รึเปล่า

เช่นรออะไหล่นาน 0ทำสีน้อย กะมีคนมาถามอยู่เรื่อยว่ารถอะไรสวยดี. หน้าบานไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 20:41:21 โดย Puitam »

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 20:50:11 »

เป็นธรรมดาครับ สำหรับรถที่เพิ่งออกจากสายการผลิตใหม่ในบ้านเรา ย่อมมีปัญหาเล็กๆน้อยๆบ้าง ซึ่งถ้าใจเย็นรอได้บ้างพักใหญ่ๆ ให้รถออกสักระยะหนึ่ง ปัญหาที่มีได้รับการแก้ไขปรับปรุงให้เรียบร้อยลงตัวก่อน แต่ส่วนใหญ่ถ้าติดใจชอบแล้ว พอไปลองมักทนไม่ไหว พอพร้อมก็จะตัดสินใจเอาเลย นี่ก้เป็นธรรมชาติอันหนึ่งเหมือนกัน โดยเฉพาะMZ3ใหม่นี้ ผมว่าสวยจริงๆครับ

สำหรับปัญหาข้อมูลเพิ่มเติมลองอ่านจากในคลับ เช่น http://www.allnewmazda3.com/index.php

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 23:48:54 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและความเห็นจากทุกคนเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:31:40 »
ได้รถมาไม่กี่วันครับ วิ่งไปสองร้อยกว่าโลยังไม่พบปัญหาใดๆ พยายามลองฟังเสียงตอนผ่านลูกระนาด ก็ยังไม่ได้ยินครับ

ส่วนตัวชอบช่วงล่างที่ออกแน่นๆและเบรคที่หน่วงๆดีครับ แต่ถ้ารอตอนปรับโฉมในแต่ละปีคงมีของเยอะขึ้นแน่นอนครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:32:19 »
 ;) ;) ;) ;) ;) ;)