ผู้เขียน หัวข้อ: เคยปล่อยไก่เรื่องรถกันบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 11594 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
เคยปล่อยไก่เรื่องรถกันบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 17:19:17 »
ผม"เกือบ"ไปละเมื่อเช้านี้เอง

(รถ 320i F30 อายุ 1 ขวบ) สตาร์ทรถขับออกมาลมแอร์ร้อน ทั้งๆที่ไม่ได้ปรับอะไรเลยตอนดับเครื่องเมื่อวาน ลองกดเปิดปิดปุ่มA/C ปรับอุณหภูมิ เข้าidriveเช็คstatusก้อปกติ ในใจคิดว่างานเข้าละ คอมแอร์อาจจะมีปัญหา แล้วก้อคิดจะไปโวยศูนย์ว่าอะไรกันรถใหม่ปีเดียวแอร์มีปัญหาแล้วเรอะ พอขับไปก่อนถึงศูนย์ตาก้อเหลือบไปเห็นตัวหมุนเล็กๆตรงช่องแอร์ มันดันถูกหมุนไปเป็นสีแดงอยู่ (ถ้าเป็นสีแดงมันจะเป็นheater สีน้ำเงินเป็นแอร์) คือมือมันคงไปโดนเองแบบไม่ได้ตั้งใจ เลยนึกขำตัวเองว่าถ้าไปถึงศูนย์แล้วไปโวยวายกะเค้าคงจะอายน่าดู 55+

ใครมีเรื่องปล่อยไก่ขำๆเอามาแชร์กันมั่งก้อได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

Re: เคยปล่อยไก่เรื่องรถกันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 17:33:36 »
มี 2 ครั้งครับ
  ครั้งแรก Altis ไฟถอยมีข้างเดียว ผมก็ขับอย่างเดียวไม่เคยลงมาดูว่ามันมีข้างเดียว
วันนั้นโบกรถให้ลูกค้า(ทำร้านประดับยนต์ ปกติเด็กที่ร้านโบก)งงว่าทำไมไฟถอยมีข้างเดียว เกือบจะไปบอกลูกค้าละ
พอดีเด็กที่ร้านบอกรุ่นนี้มีข้างเดียว ดีนะไม่ไปบอกพี่ๆเปลี่ยนไฟถอยไหมมันเสีย ละเงิบเลยทำร้านประดับยนต์แต่ไม่รู้
  ครั้ง 2 ไฟตัดหมอกหลัง S60 มีข้างเดียว ผมก็งง ขับ Camry มันมี 2 ข้าง ไมคันนี้มีข้างเดียวฟะ คิดว่าเสีย ถามเพื่อนใน
กลุ่มบอกมีข้างเดียวอยู่แล้ว จะไปโวยที่ 0 เหมือนกัน

ผมก็งงครับว่าทำไมไม่ทำมา 2 ข้าง หรือลดต้นทุน จริงๆน่าจะมีให้ 2 ข้าง มันสวยกว่านะผมว่า  :P

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
Re: เคยปล่อยไก่เรื่องรถกันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 17:45:59 »
ครั้งแรก เข้าเกียร์ธรรมดาของรถยุโรปบางคันครับ

มันต้องใช้นิ้วคีบคันเกียร์ขึ้นมาแล้วโยกไปตำแหน่งเกียร์1ถึงจะเข้าได้

เป็นเหตุให้ถอยจอดไม่ได้

ครั้งที่สอง ขี่ Bigbike ไม่รู้ว่าต้องเอาขาตั้งลง พอเข้าเกียร์แล้วรถดับ

ต้องเข็นกลับที่พัก อ๊ายอาย  :'(  มารู้ทีหลังต้องเอาขาตั้งขึ้น ถึงจะไปได้

Cheercheers

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:07:46 »
บ่อยครับล่าสุดต้นเดือนก่อนเพิ่งไปรับSubaru. Legacy มาดูแล
ใช้มาประมาณ3วัน ขับเข้าห้างพรอมเมอนาด จอดรถเตรียมลง ดับเครื่องถอดกุญแจ.....
.แม่เจ้ากุญแจค้าง!!!!!!!

บิดยังไงก็ไม่ออก  พวงมาลัยล๊อค บิดไปบิดมา เหงื่อเริ่มแตกแล้ว  ฉิบหอย รถเป็นอะไรว่ะเนี่ยะ
ยอมรับเลยใจหายแว๊บ เตรียมตัวกดเบอร์ถามอู่หรือเพื่อนๆในเว๊บเลย......นึกไปถึงค่าใช้จ่ายที่จะตามมาเอาแล้วไงๆๆๆๆ

แต่...........สติจำเป็นต้องมีเสมอ คิดสิว่ะๆๆๆๆๆ

คิดออกแล้ว
555555555555
ไอ้บ้าเอ๊ยมรึงเข้าเกียร์ N ไว้นี่หว่า มันทำให้ถอดกุญแจไม่ได้นิเอง  ต้องเข้าP ถึงจะถอดกุญแจออก
พร้อมกับตบกระโหลกตัวเองไปที  แหม่มาเดินห้างแต่เหงื่อท่วมตัวเลย!!!!!
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:12:02 »
จอของกล้องมองหลังที่เป็นกระจก(ใน ford ranger wt 3.2) มันเหมือนจอไหม้ตรงกลางจอ,วิ่งเข้าไปเคลมที่ศูนย์ ช่างเดินมาดูแล้วเอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดที่กล้อง ,จอก็หายไหม้ทันที อายมากครับผม

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:33:13 »
บ่อยครับ

ฉิบหายแล้วที่รัก รถสตารท์ไม่ติด

อ้อเกียรืไม่ได้อยู่ที่ P นี่เอง 

เมียมองหน้า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:38:10 »
จอดเติมน้ำมัน เยียบเบรคดับครื่องเกียร์ d  เติมเสร็จ บิดกุญแจไม่สตาร์ท

อีกอันก็ติดไฟแดง หันขึ้นไปมองสาวบนรถเมลล์ พอรถเมลล์เคลื่อนไปข้างหน้า อารมรณ์เหมือนรถเราไหล เหยียบเบรคมิดยังไม่หยุด คิดว่าเบรคแตกร้องลั่นเลย จริงๆแล้วรถหยุดอยู่ที่เดิม

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:44:42 »
บ่อยครับ

ฉิบหายแล้วที่รัก รถสตารท์ไม่ติด

อ้อเกียรืไม่ได้อยู่ที่ P นี่เอง 

เมียมองหน้า

ฮาเมียมองหน้า

ปล.ผมว่าใครบอกยิ่งขับรถ ยิ่งแก่ประสบการณ์ นั่นมันช่วงปีแรกๆ แต่ความจริง หลายปีผ่านไป ยิ่งขับ ยิ่งเอ๋อ

ออฟไลน์ SauceNR

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 19:01:12 »
W210 ของปู่ครับ จอดติดไฟแดงเข้า N เหยียบเบรคมือที่เท้า  พอรถไปปุ้บผมก้ตบเข้า D แล้วก้กระทืบเบรคที่เท้าลง ปรากฏแม่งไม่ขึ้น ฉิบหายละเปิดไฟฉุกเฉินเลย เหยียบแทบจะทะลุเหลกรถ ก้ไม่ยอมเด้งขึ้น รถก้ผ่านไป 2 ไฟแดงละ สุดท้ายเรียกรุ่นพี่ที่เปนอู่รถมา มาถึงพี่แกก้กระทืบไม่ยั้งเหมือนกัน ผมจ้องไปจ้องมาเจอที่ดึงปลดเบรคมืออยู่ใต้ที่เปิดไฟ ตอนนั้นผมก้ไม่กล้าบอกพี่แกเพราะเกรงใจ 55555 สุดท้ายบอกเขาไป โดนเบิ้ลกะโหลกไปที พร้อมกับเบิ้ลกระโหลกตัวเองด้วย  ;D

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 19:01:16 »

ใช่เลยครับ  ขับบ่อยๆนานๆแทนที่จะมากประสบการณ์ แต่กลายเป็นว่าขับบ่อยเกินไปจนชะล่าใจในสิ่งเล็กน้อยๆ "ยิ่งขับยิ่งเอ๋อ"  อย่างที่ท่านว่า  

ล่าสุดขับรถเกียร์ Auto ของแฟน ลืมไปนึกว่าเกียร์ธรรมดา รถตัวเอง เหยียบครัชสุดเท้าแต่มันดันเป็นเบรค ดีที่มันดึกแล้วไม่มีรถตามหลังและไม่ใช่ความเร็วสูง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 19:04:34 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 19:08:10 »
แระก็มีอีกอันนึงครับที่เป็นบ่อย

กำลังจะออกจากปั๊มน้ำมัน

เฮ้ยยย!!! เวรละที่รัก รถเป็นไรเร่งไม่ไป ค่อยๆกด กด กดลงไป ออเบรคนี่เองเหยียบแป้นผิด

เมียมองหน้า

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 19:39:25 »
เคยครั้งนึง ตอนสมัยยังเยาว์วัย รุ่นพี่ให้ขับรถไปเอาของ พอดีรถผมออกจากลานจอดไม่ได้ เจอบล๊อกหน้าหลัง

แกก็โยนกุญแจรถให้ผม รถแก jeeb cherokee ปรากฏว่าผมสตาร์สรถแกไม่ติด งมอยู่ตั้งนาน

แกเห็นผิดสังเกตทำไมไม่ไปสักที ผมก็เลยบอกไปว่า "พี่ ๆ มันสตาร์ฟไม่ติด รถเป็นไรนิ"

ผมโดนโบกไปหนึ่งที ข้อหา ไม่เหยียบเบรคก่อนสตาร์ส มันก็เลยสตาร์สไม่ติด

ตั้งแต่ตอนนั้นเป็นต้นมา จำติดเป็นนิสัยเลย จะขับคันไหนต้องเหยียบเบรคก่อนสตาร์ส ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 19:49:23 »
ของผม Honda civic ตัวแรก(ท้ายแดงปี 1990) เป็นเครื่องคาบูต้องดึงโช้คตอนฤดูหนาว(เขาใหญ่)ถ้าไม่ดึงจะสตาร์ทไม่ติดเลย

ทีนี้ผมไม่ได้ดึงโช้ครถเลยสตาร์ทไม่ติดเลยไปเรียกช่างมาเลยจ้า ช่างดูๆบอกน้ำมันมาไม่ถึงเครื่องเลยไปซื้อน้ำมันใส่ขวดอัดลม(คนบ้านนอกจะเข้าใจเพราะไม่มีปั้มใกล้บ้าน)
ช่างก็เริ่มรื้อเลยทีนี้ไปรื้อเหมือนกับจะเทน้ำมันใส่ท่อตรงเลยทีนี้ระหว่างที่ช่างเทผมก็สตาร์ทไปแต่ด้วยความที่ผมอยู่ในรถช่างอยู่นอกรถเลยไม่ได้ยินกันคืือทำเป็นสัญลักษณ์บอกให้สตาร์ท ทีนี้ระหว่างสตาร์ทเหลือบไปมองว่ายังไม่ได้ดึงโช้คเลย ทีนี้เลยดึงเลยรถก็สตาร์ทติดทันทีแต่ลืมปิดแล้วออกไปดู ช่างก็กำลังเทน้ำมันอย่างเมามันส์เลย ทีนี้รอบเครื่องไม่ได้รถเลยดับอีก แต่หลังจากนั้นรถก็สตาร์ทไม่ติด "เพราะช่างบอกว่า" น้ำมันท่วม

เลยได้รถมาลากไปอู่เลย วันนั้นแบบนั่งคิดแล้วเพ้อว่า เอ้อ กูก็น้อ - -
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 20:28:05 »
รถเกียร์ออโต 4 speed   ลง= D ไปขวาอีกที่เป็น manual

-----P
----R
---N
---D-3
         :
-----  +/-

บางครั้งผมก็ชอบเปลี่ยนเกียร์เองครับ

วันนั้นครับ จะเปลี่ยนเกียร์ขึ้น ตบขึ้นครับ บรื้นนนนดังมา เพราะตอนนั้นอยู่ D อยู่แล้ว ตีขึ้นกลายเป็น N :P

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:09:51 »
เคยครั้งเดียวในชีวิต ตอนนั้นขับ Impreza GH7 อยู่ นั่งไปกับลูกชาย 3 ขวบ
วิ่งบนถนนไปเรื่อยๆ จนรถติดไฟแดง พอไฟเขียว ออกรถ เหยียบคันเร่ง รถไม่ไป เครื่องก็ไม่ดับ
เข้าเกียร์ 1 แล้ว เหยียบคันเร่งจนรอบปาไปถึง 7,000 รอบ รถก็ไม่ไป ขยับอยู่นานรถก็ไม่ไปซักที
จนรถข้างหลังบีบแตร ก็เลยเดินลงจากรถไปหารถคันข้างหลัง

เขาคงนึกว่าไปหาเรื่องเขามั้ง เหมือนกำลังเตรียมหยิบของจากในรถ แล้วก็เปิดกระจกออกมา หน้าหงิกมาเลย มองหน้าผม ผมก็สวนกลับไปว่า ‘พี่ครับ ช่วยเข็นรถหน่อยครับ’ แกยิ้มเลย บอกได้ครับ พอเข็นเข้าข้างทาง ก็เลยเริ่มจากไล่ความรู้กันเลยว่า ยังไง มองไปมองมาแถวคันเกียร์ อ้าว ไอ้ตรงคันเกียร์ มันมี ก้านโยก Hi-Low มันไปอยู่ระหว่างกลาง เหมือนถูกยกขึ้นมานิดเดียว นิดดดเดียวจริงๆ ก็เลยจับมันลงไป แล้วออกตัวแบบ ไปช้าๆ กลัวจะไปทันคันที่มาช่วยเราเข็น

พอรถออกไปได้ก็รู้แล้วว่า ฝีมือใคร คงมือซนไปขยับเข้า คงเห็นพ่อดึงเบรกมือเข้าโค้งอยู่บ่อยๆ พอติดไฟแดงก็อยากช่วยพ่อดึงบ้างแต่ดึงผิดอันมั้ง แต่เจ้าตัวเล็กก็ยังร่าเริงเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นในชีวิต

ตอนนั้นอายพอควร  เพราะตรงไฟแดงเป็นตลาดคนเยอะมากซะด้วย คงงงว่า พอเข็นเข้าข้างทางแล้วซักพักก็ขับออกไป

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:13:08 »
เคยลงจากฟอร์จูน มันทางชันก็เลยเข้าD2เพื่อไว้เฉยๆปกติไม่เคยทำหรอกไม่รู้นึกอะไร ขับลงมาแล้วลืมเปลี่ยนกลับ วิ่งๆไปทำไมเครื่องร้อง รอบพุ่ง นึกว่ารถพังกลัวเครื่องฮีทเข้าข้างทางก่อนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 21:16:04 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:20:35 »
W210 ของปู่ครับ จอดติดไฟแดงเข้า N เหยียบเบรคมือที่เท้า  พอรถไปปุ้บผมก้ตบเข้า D แล้วก้กระทืบเบรคที่เท้าลง ปรากฏแม่งไม่ขึ้น ฉิบหายละเปิดไฟฉุกเฉินเลย เหยียบแทบจะทะลุเหลกรถ ก้ไม่ยอมเด้งขึ้น รถก้ผ่านไป 2 ไฟแดงละ สุดท้ายเรียกรุ่นพี่ที่เปนอู่รถมา มาถึงพี่แกก้กระทืบไม่ยั้งเหมือนกัน ผมจ้องไปจ้องมาเจอที่ดึงปลดเบรคมืออยู่ใต้ที่เปิดไฟ ตอนนั้นผมก้ไม่กล้าบอกพี่แกเพราะเกรงใจ 55555 สุดท้ายบอกเขาไป โดนเบิ้ลกะโหลกไปที พร้อมกับเบิ้ลกระโหลกตัวเองด้วย  ;D

คล้ายของผมเลย รุ่นเดียวกัน ของคุณอาพอดีรถแกโดนล็อคล้อ แถวบ้านผม คุณอารีบไปเลยฝากผมช่วยเคลียร์
พอจัดการค่าปรับเสร็จ ก็จะออกรถ กระทืบเบรคมือที่เท้าอยู่นั้นล่ะ ไม่ยอมขึ้นมา เหงื่อเริ่มตก แม่ค้าแถวนั้นเริ่มหันมามอง
รู้จักผมทุกคน แกก็ตะโกนมาถาม "หาอะไรไม่เจอเหรอ ตกอยู่ข้างนอกหรือเปล่า" เค้าคงเห็นผมก้มๆ เงยๆ
เริ่มเป็นเป้าสายตา รถอาก็ติดฟิลม์ซะใส ได้แต่ยิ้ม และยกมือซ้ายโบกว่าไม่มีอะไร แต่มือขวานี้ควานแหลก ลูบคลำไปตามใต้คอนโซล
เจอที่ปลดพอดี รีบปลดเบรค และออกรถไปแบบเนียน
เลยมาซักพัก ก็เป่าปากเลยครับ บ่นกับตัวเอง "หาตั้งนาน ก้มดูก็เจอล่ะ" :P

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:36:45 »
เคยครับ เร็วๆนี้เอง 320d f30

ที่ปุ่ม start ข้างบนมันจะมีที่ปิด auto start/stop คราวนี้ รถติดๆอยู่ ผมเลยจะปิดมันรำคาญ แต่ตอนนั้นรถมันดับอยู่ก็เลยปล่อยเลยตามเลยไปก่อน
พอรถเริ่มขยับ ผมก็ปล่อยเบรก รถก็เริ่มออกตัว ระหว่างนั้นมือผมก็ควานหาปุ่ม เจอปุ้ปก็กดลงไป ปรากฏว่าเครื่องดับ เกียร์ไฟฟ้าเข้า P ไปเลย

ผมนี่ใจหาย มือเย็นเจี๊ยบ รีบเหยียบเบรกเปิดไฟฉุกเฉิน ในใจก็นึก เองแล้วไง ระบบรวนซะแล้ว ก็ลองก้มไปมอง อ่าว กดปุมดับเครื่องเฉยยยย
โชคดีว่าตอนนั้นรถเพิ่งออกตัว ไม่น่าจะเกิน 3-4 กม./ชม. เข้า P ก็เลยไม่เป็นไร
รีบสตาร์ท ขับไปด้วยความอาย -///-

คุณแม่นั่งดูละครบน iPad นี่หันมามองเลย (อีกนานแน่กว่าจะได้รถของตัวเอง)

ออฟไลน์ ferero000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:19:42 »
Accord G8 ไฟตัดหมอกหลังติดดวงเดียว โวยแล้วโวยอีก โวยเป็นชั่วโมงกับศูนย์ตรงแยกบางปะแก้ว ช่างทนไม่ไหว ไปถอยอีกคันมาเปิดให้ดู หน้าหดเหลือ 2 เซน แทบกราบตีนช่าง  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:43:27 »
ปกติขับกระบะ เบรคมืออยู่ใต้คอนโซล   ::)

วันนั้นไปขับมิราจพอจอดจะดึงเบรคมือ

ฉิบหายเบรคมือไปไหนหวะ ก้มดู มอง คลำ

เฮ้ย!มันหลุดไปไหน โวยวายอยู่ในรถเอาไฟฉายมาหา  ก้านตั้งใหญ่หายไปไหนฟระ  มันหายไปได้ไง  เปิดพรมค้นรถ 

เป็นจริงเป็นจัง    ก้านใหญ่ชิบหายไปไหน   กลัวไปขัดเบรคขัดคันเร่งชิบ  ก้านมันใหญ่   หาอยู่นั่น

เวร!นี่มัน มิราจ ไม่ใช่ กระบะ   :D

อีกกรณีนึงในปั๊ม   กำลังถอยรถเข้าที่จอด  ข้างหลังเป็นต้นไม้ก็เห็นอยู่ เหยียบเบรคมั่นใจว่าจอดสนิท หันไปมอง ปาเจโรสปอร์ตข้าง ประตูหลังมันเริ่มไหลมาอยู่แนวเดียวกับประตูหน้า   เฮ้ย รถไม่หยุดเว้ย กระทืบเบรคดึงเบรคมือ   มันไม่หยุดเว้ย  ชนต้นไม้แหง  ตายๆ  ปาเจโรเลี้ยวฟึบ เหมือนมีคนตบหน้า :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:08:09 »
อ้อ  น้ำครั้งไม่ถ้วน  แต่เหงื่อแตกแบบปล้ำเป็นชั่วโมง  ก็ เบนซ์เกียร์ธรรมดา...มีญาติมารวมกัน  ไปทำบุญที่วัด  เราออกไปทีหลัง ญาติทิ้งกุญแจเบนซ์ไว้ให้  ..เดี๋ยวขับตามไปนะ...  ปิดบ้านเสร็จ  ติดเครื่องเข้าเกียร์ถอย....เอาหละหว่า  มันเข้าเกียร์ไม่ได้?.....เหงื่อแตกแล้วแตกอีก  ดับเครื่องลองเข้าเกียร์ มันก็เข้าไม่ได้    ...กำลังเครียด..เฮ้ยคันเกียร์มันยกขึ้นได้ด้วยแฮะ....ดวงตาเห็นธรรมตอนนี้แหละ..ไปถึงวัดรับพรพอดี  เขาถาม  ทำไมช้าจัง?  ...เก็บของไม่เสร็จครับ..

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:30:29 »
รถเก่ามาก
เสียบ CD
เอ๊ะไมเพลงไม่ขึ้น ??

เลยจอดรถ
วิทยุขึ้น NO DISC
จะ NO DISC ได้ไงเพิ่งเสียบไปเมื่อเกี๊ยะ

กด CD ออก
อ้าวววว ไม่มี CD ??
.
.
.
.
ปรากฎยัดเข้าไปในช่อง DIN  :P

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:47:14 »
เคยตอนขับ Jazz GD ออกจากโชว์รูมวันแรก
รับรถปุ๊บ ก็เห็นละเกจ์น้ำมันตกขีด ไฟแดงโชว์หรา เซลส์ก็แนะว่าให้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊มที่ใกล้ที่สุด
ผมก็ขับรถเข้าไปจอดเรียบร้อย มือขวาก็ทำหน้าที่ปกติจะเปิดฝาถังน้ำมันด้วยความเคยชิน รถคันเก่ามันอยู่ใต้แถวเบาะคนนั่ง
ผมก็เอื้อมมือขวาลงไปควานหาสลักจะดึงซะหน่อย อ้าว เฮ้ยไม่มีสลักดึง แล้วที่เปิดฝาถังน้ำมันอยู่ไหนฟะเนี่ย
เด็กปั๊มก็ตะโกนปลดล็อคฝาถังด้วยพี่ ชิบหายละตรูเปิดไงวะ เหงื่อเริ่มแตก หลังจากงกๆเงิ่นๆอยู่นาทีนึง ก็ตัดสินใจดับเครื่องก่อนดีกว่าวุ้ย เดี๋ยวหยิบคู่มือประจำรถมาอ่านก่อน
ดับเครื่องเสร็จ บอกแม่ว่าช่วยหยิบสมุดคู่มือรถให้หน่อย พลันสายตาก็เหลือบไปเห็นเด็กปั๊มเสียบหัวจ่ายลงไปเรียบร้อย งงสิ

สุดท้ายหลังจากอ่านคู่มือ อ๋อ มัน unlock auto นี่หว่า

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:52:16 »
ผมเคยเอารถเพื่อน อาวิโอ้ mt มาขับ เข้าถอยหลังไม่ได้ เพราะ bmw ผมใช้ผลักเอาซ้าย ของเชฟ มันต้องยกถุงเกียร์ขึ้น  พยายามกลับรถอยู่นาน โดยเดินหน้าแล้วเข็นรถถอยครับ...ไม่กล้าถามเพื่อนตอนนั้น อิอิ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:11:49 »
เมื่อเดือนที่แล้วยืมรถ toyota altis m/t 6 speed ของน้าไปวัดแถวบ้านทำธุระเสร็จจะถอยหลังออกจากซองเกียร์ถอยอยู่บนซ้ายเราก็เข้าแล้วจะถอยปรากฎว่าแม่งเดินหน้า
นึกในใจส่งสัยเข้าผิดเกียร์ลองใส่ใหม่แม่งเดินหน้าจนจะติดกำแพงจนคนแถวนั้นคงเห็นแล้วว่าถอยหลังไม่เป็นเลยมาเคาะกระจกบอกเราว่า น้องๆยกหัวเกียร์แล้วค่อยดันมันเข้า
บอกตามตรงอายมากๆครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:42:33 »
Ford focus 1.6 5D จะจอดใส่เกียร์ว่างลืมครับ ว่าเราเซตไว้แล้วแต่จำไม่ได้ ว่าใส่เกียร์ P แล้วดับ switch กุญแจแล้วพร้อมทั้งเหยียบเบรค หลังจากนั้นภายใน 30 วิ ให้รีบสับเกียร์มา N ไม่งั้นเอากุญแจออกไม่ได้ถ้าอยู่ N (สรุปจอด P แบบขวางเลย ถามพียามแล้วแกบอก ไม่ต้องเข็น ยังไม่มีรถออก) กลับมานึกได้ที่บ้านตามขั้นตอน 555+

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:11:25 »
อันนี้ผม ประสบการณ์ ทั้งฮา ทั้งเซ็ง และเป็นอุทาหรณ์ สำหรับใครหลายๆคน

คือ ขับรถไปบ้านญาติ ไปงานอะไรสักอย่าง ก็ดื่มพอประมาณ ถึงเวลา5ทุ่มกว่าจะเที่ยงคืน ก็ขอตัวลากลับ

พอขับรถมาได้สักระยะ เกิดอาการปวดฉี่ขึ้นมา เพราะอยู่ในงาน ดื่มแต่เบียร์ แต่ไมไ่ด้เมานะ ก็ลงไปฉี่ครับ

ติดเครื่องไว้ ไมไ่ด้ดับ ด้วยความที่ปวดจนทนไม่ไหวแล้ว จอดฉี่แมร่งกลางป่านี่แหละมืดๆหน่อย ไม่มีคน

ฉี่เสด ก็เดินกลับมาที่รถ จะเปิดประตูเลย เฮ้ย แมร่ง ชิบหายแล้ว ประตูล๊อค!!! แมร่ง สาด งานเข้าแล้วกุ

เยดเข้ทำไงดีว่ะ โอ้ย มึนๆเพลียๆอยากกลับไปนอนโครตๆ ยืน พยายามเปิดประตูรถอยู่ประมาณ10-15นาที

จากที่มึนๆ ก็หายเกลี้ยง พร้อมเหงื่อโชก (มือถือก็อยุ่ในรถ ประมาณว่ากุตายแน่ๆ มืดก็มืด แถมกลางป่า)

จนปวดฉี่ มาอีกรอบเดินไปข้างๆรถ แล้วฉี่ อีกรอบ พอใกล้จะฉี่เสด อ้าวเฮ้ย ...กระจกหน้าต่าง ด้านคนนั่ง

เปิดเอาไว้จะเป็นคืบ เอ้า กุ อะไร ยังไง ... จากนั้นก็เอื้อมมือไปปลดล๊อค แล้วเข้าประตูฝั่งคนนั่ง แล้วขยับตัว

มานั่งฝั่งคนขับ แล้วจับพ่วงมาลัย แล้ว หัวเราะ ก๊ากๆๆๆ โง่ที่สุดเลย กุ .....และหลังจากวันนั้น ถ้าผมปวดฉี่

ถ้าไม่ดับเครื่องผมจะเปิดกระจกรถไว้และเช็คให้แน่ใจก่อนว่าเปิดกระจก หรือ ถ้าไม่รีบมาก็ดับเครื่องแล้วดึงกุญแจ

ใส่กระเป๋ากางเกงไปด้วยทุกครั้ง ....ถือว่าเป็นอุทาหรณ์ เตือนเพื่อนๆสมาชิกไว้ละกันครับ ผมยังเคราะห์ดี

ถ้าเกิด ไม่เปิดกระจกไว้แล้ว ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงดี มือถือก็อยุ่ในรถ จะโบกรถให้เขาช่วย ยามดึกดื่นเขาคงไม่อยากจอดกัน

หรือบางพื้นที่รถสัญจรน้อย มันจะยิ่งเสี่ยงและเป็นอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สิน  ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 23:18:59 »
HONDA FREED ของพี่ที่ทำงาน
จะเปิดท้ายรถ คว้าที่เปิดได้ปุ๊บ บีบปั๊บ ยกเต็มที่เลย
อ้าวมือเปิดหลุดเฉยยยยย (ไม HONDA รุ่นใหม่เปราะจังวะ)
.
.
.
มาดูอีกทีกล้องมองหลังหลุดไปแล้ววววว  :-X

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 23:43:24 »
ได้ D-max Vcross เกียร์ออโต้ คันแรกของบ้านมา ไอ้เราก็ขับเป็นคนเดียว รับรถวันแรก ขับกลับบ้าน ดับเครื่อง ดึงกุญแจ ฉิบหายแล้ว ดึงไม่ออก ทำไงอ่ะ ดึงๆๆๆๆ มองเกียร์ อยู่ตำแหน่ง D -*-

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 00:20:59 »
ตอนนั้นกำลังจะดับเครื่อง (Prius นี่แหละ)
เอ เสียงอะไรตื๊ดๆ เฮ้ย เกียร์อยู่ที่ R นี่หว่า

อีกเคสนึง เกือบสดๆ Prius ก็งงว่าทำไมไฟเดือนขึ้น
เลยสงสัยว่าประตูบานไหนปิดไม่สนิท (ตอนนั้นนั่งกับเพื่อน)
เลยปิดประตูยกใหญ่ สุดท้ายก็เจอแล้วประตูไหน
.
.
.
.
.
.
.
.
ฝั่งกรูเอง - -'
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ