ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะเรื่องทำให้ห้องโดยสาร JAZZ GE เงียบหนอ่ยครับ มันครื้นๆๆเครงๆๆมากๆกุกๆกักๆ  (อ่าน 8607 ครั้ง)

ออฟไลน์ poona

• Full Member
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
ใช้งาน JAZZ GE 2013 มา 7 เดือนแล้วครับ เสียงในห้องโดยสารมันครืนๆเครงๆโครงๆมากเลย
*ทั้งเสียงถนน
*เสียงยาง
*เสียงเบาะด้านหลัง
*เสียงกรอบป้ายทะเบียนกระพือ
มีวิธีทำให้เสียบเหล่าๆนี้ลดน้อยลงได้ไหมครับ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ใส่แผ่น Adele แล้วเปิด Volume 12 ครับ จิสุนทรีย์มาก  ;D

มันเป็นเอกลักษณ์ของรถไปซะแล้วครับ เสียงเครื่อง เสียงยาง เสียงลม เสียงประตูฝาท้าย จะสอดประสานกันอย่างลงตัว

เวลาตกฝาท่อที ครึ่งครั่งดึ้งดั้งตลอด(ล้อ 16 นะ) ไปนั่งมาร์ชเพื่อนไม่เห็นแม่นดังอย่างนี้เลย T_T

กรอบป้ายกระพรือแนะนำ พอเปลี่ยนป้ายขาว ใช้กรอบญี่ปุ่นยางดำ (ถามเซลส์ฮะ แผ่นละ 150) ติด 3M โลดครับ

ปล. เบาะหลัง สมัยแรกๆ เห่อมาก จับเอนหมด เผื่อเพื่อนๆ นั่งจะได้ Wow สรุป เวลาเอน มันกระพรือครับ จับตั้งซะ ใครนั่ง เอนเอาเอง
ปล.2 เพื่อนใช้ GE เหมือนกัน แต่ตัว V ล้อ 15 ตึงตังน้อยกว่าจริงๆ
ปล.3 อยากแดมป์ทั้งคันเหมือนกัน แต่เห็นขึ้นตอนการแดมป์แล้ว ลมจับ เด๋วจะขอลองแปะยางขอบประตูดูก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 09:30:07 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ FyGI

เสียงถนน + เสียงยาง ต้องแก้ด้วยการไปใช้ยางนุ่มเงียบ จะพอช่วยได้บ้างนิดหน่อย

เสียงเบาะหลัง อันนี้ต้องลองดูพวกจุดยึด แล้วก็ข้อต่อว่าแน่นหรือเปล่า

เสียงกรอบป้ายทะเบียนกระแทก ก็หาฟองน้ำมารองครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แดมป์และทำsound clad ช่วยได้นิดนึงครับ

ถ้าฝนตกหนักเสียงหลังคาจะดังคุยไม่รู้เรื่องเลยอีกรายการนึง

ออฟไลน์ madboy

แดมป์ทั้งคัน ยันหลังคาครับ น่าจะเห็นผลที่สุด  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ขอคำแนะเรื่องทำให้ห้องโดยสาร JAZZ GE เงียบห$
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:21:41 »
มันเป็นเอกลักของ Jazz คันนี้จริงๆครับ ผมขับรถของหัวหน้าก็ดังแบบที่ จขกท ว่ามาเลยครับ กลับกันมามองที่รถพ่อ A33 เจ้านั่นเงียบแบบ เงี๊ยบเงียบ เสียงเครื่องก็แทบไม่ยิน จากนั่นมาดูรถตัวเองตัวเอง Preve อุบะเครื่องดังแท้ เช่นเดียวกับ Lancer

ผมก็เพิ่งเข้าใจอย่างท่องแท้ว่า รถแต่ละคันมี บุคลิก ที่แตกต่างกัน จากที่ผมเคยพยามทำให้ Preve ตัวเองเครื่องเงียบ ผมลองแล้ว ไม่ได้ผลเท่าที่ควร เลยถอดออก และล้มเลิกโครงการเลยครับ ฮาๆๆ ปรับตัวและทำใจ มีความสุข ครับผม

ใส่แผ่น Adele แล้วเปิด Volume 12 ครับ จิสุนทรีย์มาก  ;D

มันเป็นเอกลักษณ์ของรถไปซะแล้วครับ เสียงเครื่อง เสียงยาง เสียงลม เสียงประตูฝาท้าย จะสอดประสานกันอย่างลงตัว

เวลาตกฝาท่อที ครึ่งครั่งดึ้งดั้งตลอด(ล้อ 16 นะ) ไปนั่งมาร์ชเพื่อนไม่เห็นแม่นดังอย่างนี้เลย T_T

กรอบป้ายกระพรือแนะนำ พอเปลี่ยนป้ายขาว ใช้กรอบญี่ปุ่นยางดำ (ถามเซลส์ฮะ แผ่นละ 150) ติด 3M โลดครับ

ปล. เบาะหลัง สมัยแรกๆ เห่อมาก จับเอนหมด เผื่อเพื่อนๆ นั่งจะได้ Wow สรุป เวลาเอน มันกระพรือครับ จับตั้งซะ ใครนั่ง เอนเอาเอง
ปล.2 เพื่อนใช้ GE เหมือนกัน แต่ตัว V ล้อ 15 ตึงตังน้อยกว่าจริงๆ
ปล.3 อยากแดมป์ทั้งคันเหมือนกัน แต่เห็นขึ้นตอนการแดมป์แล้ว ลมจับ เด๋วจะขอลองแปะยางขอบประตูดูก่อน
ผมชอบความคิดเห็นนี้ครับ อิอิ

ปล.รถสวยจังเลยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 10:27:08 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมใช้ตัว JP เสียงข้างนอกเบาครับ ที่พอได้ยินก็

เสียงยาง กันเสียงช่วงล่างหลังเท่านั้น

ถ้าทำคงปูพื้นด้วยแแผ่นซับเสียงดี ๆ กับพ่นซับเสียงใต้ท้องพอครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ยิ่งมีที่วางแก้วน้ำ 100 จุดด้วยเนี่ย เสียงเหรียญเอย โทรศัพท์เอย ขนมเอย ขวดน้ำ แก้ว กระป๋อง ขยะเพื่อน โห๊ย สุดๆ  ;D

ออฟไลน์ poona

• Full Member
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
ขอขอบคุณทุกๆท่านๆ ทุกความคิดเห็นเลยครับ
-ตัวรถน่าใช้ดีครับ (กินน้ำมันมากๆด้วย)
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores

ออฟไลน์ madboy

ยิ่งมีที่วางแก้วน้ำ 100 จุดด้วยเนี่ย เสียงเหรียญเอย โทรศัพท์เอย ขนมเอย ขวดน้ำ แก้ว กระป๋อง ขยะเพื่อน โห๊ย สุดๆ  ;D

ไอ้ที่กั้นแก้ว แบบใส่เหรียญได้นี่ตัวดีเลย เหรียญไม่เต็มดังโคตร ครับ  ;D

ออฟไลน์ 0%

ผมไปร้านพรม ร้านเบาะ

ให้เขาเพิ่มพรม ผ้าห่ม ครึ่งคันหน้า

เพิ่มวัสดุฟรอย+พรมบาง สำหรับหลังคา

ประตูคู่หน้า ใช้แผ่นแดมป์ แผ่นละ 600

แค่นี้ก็เงียบขึ้นมากแล้ว

ส่วนเสียงพวกเล็กๆน้อยๆจาก คอนโซล ลิ้นชัก กรอบป้าย ไปไดโซะ ซื้อกาวสองหน้าฟองน้ำ แปะอุดไว้ให้แน่นขึ้น

รับรองเงียบ

บอกเลยว่าปกติเป็นโรคจิต ขับรถมีเสียง กุกกักๆ จะจิตแตก ทำแบบนี้ ไม่แพง ได้ผลดีเกินคาด ถูกกว่าใช้แผ่นแดมป์รอบคันเยอะมาก