ผู้เขียน หัวข้อ: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++  (อ่าน 15813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
Re: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 15:42:15 »
ผมยังไม่ได้ดูโฆษณาเลย อ่านแต่คอมเม้นของแต่ละท่าน ผมคิดว่า
ใครก็ตามที่ดูโฆษณาแล้ว คงจะอยากไปเทส Drive เต็มแก่ ให้รู้แล้วรู้แรดเป็นแน่ 555+
แต่กลัวว่าถ้าไปลองขับมาแล้ว มันจะขัดใจตัวเองหรือป่าว อันนี้ต้องลองดู
รถดีใช่ว่าจะขายได้ รถห่วยขายได้มีถมเถ มีให้เห็นกันเยอะแยะ
อะไรมันก็ไม่แน่นอน ขายที่ไทยได้ แต่ขายทั่วโลกไม่ได้ก็มี ขายที่ไทยไม่ได้ ขายทั่วโลกได้ก็มี
เงินใคร รสนิยมใคร ก็จัดการกันเอง นานาจิตัง
แต่ถ้าให้เทียบกับรสนิยมของคนไทย ผมว่าขายดีแน่นอน
ก็มันเป็น รถยุโรป รถผู้ดีอังกฤษ รถหรูหรา รถไฮโซไฮซ้อ รถราคาประหยัด(กว่ารถญี่ปุ่น) คุ้มChipหาย
ผมว่าเค้าคิดมาดีเลยนะ ไอ้ผลิตภัณฑ์ชิ้นนี้ ดีที่ไม่ใส่ห่อแล้วเวฟใช้ได้เลย ก่อนถอยออกจากโชวรูม
Sale ถามว่า รับขนมจีบซาลาเปา ทานเล่นในรถด้วยป่าวคะ 555+ :D

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:11:05 »
เกิดที่อังกฤษ โตที่จีน แล้วมาตายที่ไทย

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:14:32 »
ผมว่ามันคล้ายๆกะเอาโฆษณา 2 ตัวนี่มายำรวมๆกันอยู่นะครับ โดยเฉพาะของ RR

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 16:16:31 โดย sixmund35 »

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:26:48 »
เติม E85 ได้ มั้ย ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:33:50 »
เกิดที่อังกฤษ โตที่จีน แล้วมาตายที่ไทย

เข้ามาฮาอันนี้ครับ อิอิ

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:49:02 »
เค้าคงจะโหมกระหน่ำทำโฆษณา ไห้รถเป็นที่ติดตาคนไทยอะครับ

ส่วนตัวผม รอดูรีวิวพี่จิม อิอิ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 18:58:09 »
ผมแปลกใจตัวเองเหมือนกัน ที่ตอนนี้ MG เป็นรถที่ผมอยากลองขับที่สุด
คือมันเป็นแบรนด์อังกฤษ โดยคนจีน ผลิตไทย อะไรของมันไม่รู้อ่ะ แต่อยากรู้ว่าจะแน่ซักแค่ไหน

ตอนนี้ผมใช้ Civic FB ซึ่งถือว่าเป็นรถกลางๆ ไม่ได้เด่นด้านไหนแต่ก็ไม่ได้แย่ ถ้าลองขับแล้วมันดีกว่า Civic ผมว่าโอเค
ไม่ได้หวังให้ช่วงล่างเทพ ขับสุดมันส์ ห้องโดยสารกว้างนั่งสบาย ท็อปออฟเดอะคลาสอะไรขนาดนั้น
แต่อย่างน้อยก็ต้องมีอะไรดีกว่ารถ Averageๆ อย่าง Civic และ Altis ให้ผมรับรู้บ้าง เพราะจะสู้เรื่องหลังการขายคงยาก

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 19:04:08 »
ขนาดfocusขับสนุก รูปทรงสวยกว่า แบรนด์ติดตลาดมากกว่า
ที่สำคัญFocusถูกกว่ายังขายไม่ค่อยได้
แล้วนับภาษาอะไรกับMG
(ผมไปลองดูตัวจริงมาแล้ววัสดุที่ใช้และการประกอบไม่ค่อยดีเท่าไหร่อย่าว่าแต่เทียบกับFocusเลยProton preveยังเที่ยบไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 22:52:43 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 20:56:36 »
ไปลองลุกเข้าลุกออกมา. คุณภาพประกอบ ใช้ได้

โดยรวมดูแล้วไม่แย่.  ..  แต่ "ไม่ว้าว". 

ต้องใช้พลังช้างถีบ จาก CP ละครับ ถึงจะรอดได้

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 20:56:51 »
ผมดูโฆษณานี้แล้วครับ แล้วก็มีความคิดสามอย่างเกิดขึ้น

1.คนไทยเป็นพันจะมีงานทำ
2.ตลกดีที่พวกเขาเอา MG T-type, MGA, MGB มาเข้าโฆษณา รถซึ่งมีความเกี่ยวข้องกับไอ้ MG6 นี่พอๆกับปลาวาฬ กับปลากระป๋องโรซ่า ครับ มันเรียกว่าปลาเหมือนกัน แต่ว่ามันเอามาแทนกันได้ไหม?
3.ผมยังรอวันที่พวกคุณจะนำ Heritage Shell ของ MGB ส่งมาขายอยู่นะครับ MG ประเทศไทย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 20:58:37 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:01:22 »

555+ ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:17:48 »
   รวมๆใช้ได้ ด้านหน้าโบราณ กระจังเล็ก ไฟลีบ ไม่สง่า ขายในตลาดโลกมา4ปีแล้ว<<ข้อดี อ่านรีวิวรถจากเมืองนอกได้ 

โฉมต่อไปหวังว่าจะสวยปิ๊งนะ อย่าให้เสียชื่อพัฒนาในอังกฤษ(ทุนจีน) แล้วมาไทยอีกนะ อ้าว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:28:38 »
คิดจะมองหาความต่าง
ชอบช่วงล่างเทพ เครื่องดีเยี่ยม
ไปลองเทส โปรตอนดูไหม
ผมคิดว่าโปรตอนยังเทพกว่า ซีพีนะ เรื่องรถ

jaesz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:47:13 »
ส่วนตัวนะครับ ผมว่า รถมันดีไซน์ห่วย น่าเกลียดเกินจะทนได้

ขนาดนั้น!!!

ผมว่ามันก็โอเคอยู่หน่า อาจจะไม่สวยเช้ง สะดุดตามากมาย รถที่ดีไซน์แย่กว่านี้ก็มี

สำหรับคนรู้เรื่องรถ ก็อาจจะติดในใจอยู่ที่ว่าตอนนี้เป็นบริษัทของจีนนี่แหละ

อย่างเมื่อก่อนถ้าพูดถึง MG ผมก็ยังคิดถึงรถยุโรป โดยเฉพาะ MG F ที่ดูเรียบง่ายแบบผู้ดี

MG F ผมก็เคยชอบครับ และยังชอบอยู่

แต่ถ้ามอง MG 6 แล้ว มัน SICK อย่างบอกไม่ถูก

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ความสวยของคนไม่เหมือนกัน ไม่งั้นผู้หญิงดำ ๆ จมูกแบน ๆ กรามใหญ่ ๆ หัวหยิก ๆ ฝรั่งบางพวกคงไม่เอาไปทำเมีย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 22:59:42 »

จะเอาฮาไปถึงไหนครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 23:50:07 »
ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถก็อาจจะหลงไหลไปกับโฆษณาได้ แต่สำหรับผมๆว่าเฉยๆมันก็ไม่ได้ดูโดดเด่นหรือทำให้ตื่นเต้นอะไรนะครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:03:26 »
พูดถึงแต่รถกันเนอะ ไม่ยักกะมีใครพูดถึงศูนย์บริการเล้ย ยิ่งอยู่ ตจว.จะเข้าศูนย์ไหนเนอะ (ศูนย์เชียงกงป่ะ ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 07:01:56 »
ขนาดfocusขับสนุก รูปทรงสวยกว่า แบรนด์ติดตลาดมากกว่า
ที่สำคัญFocusถูกกว่ายังขายไม่ค่อยได้
แล้วนับภาษาอะไรกับMG
(ผมไปลองดูตัวจริงมาแล้ววัสดุที่ใช้และการประกอบไม่ค่อยดีเท่าไหร่อย่าว่าแต่เทียบกับFocusเลยProton preveยังเที่ยบไม่ได้)

1000 like

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:24:07 »
จากเป้าขายปี 57 ที่ทาง CP ประเมินไว้ คือ 2000 คัน ถ้าคิดว่าเหลืออีกราว 6 เดือนสำหรับการขาย การทำยอดเฉลี่ย 333 คันต่อเดือน เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

และจากยอด 2000 คันนี้ คิดว่าขายให้คนทั่วไปกี่คัน ในเครือกี่คัน (ผมมองว่าทั่วไป 200 คัน ในเครือ 1800 คัน)

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:33:20 »
ก็เป็นรถที่ต้นกำเนิดจากอังกฤษแต่จีนเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่และลงทุนพัฒนา แต่ทำไมพอมีจีนเกี่ยวข้องเราถึงยี้กันจังครับทั้งๆที่....
- ประเทศเราด้วยกว่าเขาตั้งเยอะ ผลิตรถเองยังไม่ได้เลย มีแค่ความคิดที่ว่ารถดีต้องยุโรป รถกลางๆต้องญี่ปุ่น...แค่นั้น
- ในจีนปัจจุบันไม่ใช่มีแต่ของห่วยครับ เขาเป็นเมืองที่มีหลายมาตรฐานในการผลิต ถ้าจะให้ผลิตของดีๆ QC ดีๆก็ทำได้
- ไอโฟนกับของที่เราถือๆกันอยู่....ผลิตที่ไหนครับถ้าไม่ใช่จีน
- ประเทศเราอีกกี่ปีตามจีนเขาทันครับ....คิดกันดูเล่นๆก่อนไปยี้เขา

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:17:17 »
ก็เป็นรถที่ต้นกำเนิดจากอังกฤษแต่จีนเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่และลงทุนพัฒนา แต่ทำไมพอมีจีนเกี่ยวข้องเราถึงยี้กันจังครับทั้งๆที่....
- ประเทศเราด้วยกว่าเขาตั้งเยอะ ผลิตรถเองยังไม่ได้เลย มีแค่ความคิดที่ว่ารถดีต้องยุโรป รถกลางๆต้องญี่ปุ่น...แค่นั้น
- ในจีนปัจจุบันไม่ใช่มีแต่ของห่วยครับ เขาเป็นเมืองที่มีหลายมาตรฐานในการผลิต ถ้าจะให้ผลิตของดีๆ QC ดีๆก็ทำได้
- ไอโฟนกับของที่เราถือๆกันอยู่....ผลิตที่ไหนครับถ้าไม่ใช่จีน
- ประเทศเราอีกกี่ปีตามจีนเขาทันครับ....คิดกันดูเล่นๆก่อนไปยี้เขา

มีเหตุผลครับ
Iphone ที่คุณถืออยู่ ของจีนนะครับ...

แต่ยังงัยๆ ก็ ผมติดเรื่องราคาครับ และ ความต่อเนื่อง
ต้องศึกษาคนไทยมากๆ หน่อยเพราะ เราเคยเจ็บกับรถหลายๆ แบรนด์ที่เข้ามาแล้วก็ทิ้งเราไปครับ

jaesz

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:20:48 »
จากเป้าขายปี 57 ที่ทาง CP ประเมินไว้ คือ 2000 คัน ถ้าคิดว่าเหลืออีกราว 6 เดือนสำหรับการขาย การทำยอดเฉลี่ย 333 คันต่อเดือน เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

และจากยอด 2000 คันนี้ คิดว่าขายให้คนทั่วไปกี่คัน ในเครือกี่คัน (ผมมองว่าทั่วไป 200 คัน ในเครือ 1800 คัน)

นั่นสิครับ คงขายบริษัทในเครื่อ ผุ้บริหารกลุ่มอาหารสัตว์ ฟาร์มเลี้ยงสัตว์ True corp CPALL โดนบีบให้หาญาติมาซื้อหรือไม่ก็ต้องซื้อเองเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:34:12 »
ทรงสวยดีนะครับ
ถ้าแปะยี่ห้อ Mazda Ford มันจะแพงขึ้นมาทันที
จริงๆทรงแบบนี้ ผมกลับนึกถึงสไตล์ของ Opel มากกว่าด้วยซ้ำ

GreenG

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:43:37 »

นั่นสิครับ คงขายบริษัทในเครื่อ ผุ้บริหารกลุ่มอาหารสัตว์ ฟาร์มเลี้ยงสัตว์ True corp CPALL โดนบีบให้หาญาติมาซื้อหรือไม่ก็ต้องซื้อเองเป็นแน่แท้

ผมว่าประมาณนั้นครับ ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 12:31:44 »
เอาราคาและกำลังรุ่น Top ของ C-Seg แต่ละยี่ห้อแบบไม่รวมส่วนลดมาให้ดูครับ

Honda Civic 2.0ES Navi        แรงม้า 155 ราคา 1,145,000 บาท
MG 6 1.8 Turbo DCT            แรงม้า 161 ราคา 1,108,000 บาท ไม่รวม Sunroof
Mazda 3 Hactback 2.0 SP     แรงม้า 165 ราคา 1,094,000 บาท
Ford Focus 2.0 GDI              แรงม้า 170 ราคา 1,079,000 บาท
Nissan Pulsar 1.6 DIG Turbo แรงม้า 190 ราคา 1,070,000 บาท
Toyota Altis 1.8V Navi          แรงม้า 141 ราคา 1,069,000 บาท
Nissan Slyphy 1.8 Navi         แรงม้า 131 ราคา    936,000 บาท

เห็นแบบนี้แล้วอาจจะมีคนสนใจ MG บ้างก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 16:09:25 โดย Patthara »

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 12:33:38 »
 หรือพวกเราจะรู้ข้อมูลกันมากเกินไปจึงตั้งแง่กันไว้ก่อน

เทียบกับอัลเมร่าหรือโตต้าหลายๆรุ่นทีี่คนรู้เรื่องรถมากๆส่วนใหญ่จะยี้

แต่ในความเป็นจริงที่มีคนใช้เยอะแยะมากมายเพราะมันไม่ได้แย่อย่างที่พูดกัน

ไม่ได้หมายความว่าMGจะขายดีเพราะราคาไม่ใช่ถูกๆ

แต่ตัวรถมันก็ไม่ได้แย่ขนาดที่บางท่านบอกว่ารับไม่ไหวเลยนี่นา

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 13:03:41 »
คนจะยี้รถจีนผมว่าไม่แปลกนะครับ โดยเฉพาะเรื่องดีไซด์และคุณภาพในราคาค่าตัวเท่าๆกันจีนยังทำได้ไม่ดีพอในสายตาคนไทย ถ้าจะเปรียบกับสินค้าอื่นที่ขายราคาหลักพันหลักหมื่นคนยังกล้าเสี่ยงใช้ได้ อย่างมือถือมันไปไวใช้ไม่ทันปีก็เปลี่ยนเครื่องเบื่อพังก็ทิ้ง บริการหลังการขายก็ไม่เครียดมากเหมือนรถยนต์ที่บางคนใช้เป็นสิบปีกว่าจะเปลี่ยนคงมีคนน้อยคนที่จะกล้าเสี่ยงกับรถยนต์แบรนด์จีนซึ่งทางMG ก็พยายามสื่อให้มันดูดีแนวว่าเป็นรถกำเหนิดจากอังกฤษประมาณนั้น สิ่งที่คนจะยอมเสี่ยงกับ MG ณ ตอนนี้ไม่ใช่รถที่สวย ขับดี แต่คือมีศูนย์บริการดีให้อุ่นใจได้ในระดับที่ดีกว่าฟอร์ดและเชฟ ซึ่งทางMG น่าจะรู้ดี

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 14:50:30 »
ผมว่าตลาด C-D Segment ปัจจุบันมันแน่นมากแล้วนะ   แต่กำลังซื้อที่เคยซื้อ C Segment เป็นหลักเมื่อ 10 ปีก่อน  กลับไปลงเล่น ECO Car, กระบะ 4 ประตูแทนกันเยอะเหมือนกัน 

GreenG

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 15:18:54 »
ผมว่าตลาด C-D Segment ปัจจุบันมันแน่นมากแล้วนะ   แต่กำลังซื้อที่เคยซื้อ C Segment เป็นหลักเมื่อ 10 ปีก่อน  กลับไปลงเล่น ECO Car, กระบะ 4 ประตูแทนกันเยอะเหมือนกัน 

ใช่ครับ แน่นมาก

;)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 18:37:43 »
คหสต. ผมว่าโฆษณาทีวีเค้าทำออกมาได้ดีเลยนะคับ สามารถสื่อถึงที่มาที่เป็น brand prestige ได้เป็นอย่างดี แต่ถ้าจะให้คนดูโฆ"ษณาแล้วเกิดอาการคลั่งไคล้ไหลหลงจนอยากได้มาครอบครองผมว่าคงมีเหมือนกันแต่เป็นส่วนน้อยมาก เพราะผมว่าคนไทยเรายังไงก็ยึดติดกับแบรนด์และความเป็นรถตลาดล้านเปอร์เซ้นต์ ก็ดูขนาดปัจจุบัน ยอดขายรถที่แท้จริงอันดับต้นๆของตลาดก้ยังเป็น โต ฮอน อยู่วันยังค่ำ รองลงมาก็แบรนด์รองๆของญี่ปุ่นเช่นมาสด้า นิสสันเป็นต้น  แต่กลุ่มแบรนด์อเมริกันอย่าง ฟอร์ด เชฟ ก็ยังไม่่โดดเด่นเท่าแต่ก็อยู่ในระดับที่พอขายได้ ส่วนแบรนด์จีน เกาหลีก้อย่างที่เราเห็น ยอดขายอยู่ในขั้นต่ำมากๆ เราแทบไม่ค่อยเห็นรถสองสัญชาตินี้วิ่งบนท้องถนนบ้านเราสักเท่าไหร่ ดังนั้นผมว่า MG ก้ต้องประสบชะตากรรมเดียวกันแลหะคับ เพราะมันไม่สามารถ establish brand loyalty เหมือนรถญี่ปุ่นได้ ยังไงก้แพ้รถยี่ห้อเจ้าตลาดดังเดิมอยู่วันยังค่ำแหละคับ และผมว่าคนที่มั่นใจถึงขนาดซื้อมาใช้จริงๆโดยแลกกับเงินล้านกว่านี่ต้องเป็นคนที่ใจรักใน MG จริงๆนะผมว่าต้องเป็นบุคคลที่ rare มากๆเลยนะ ส่วนรูปลักษณ์มองด้านหน้าผมว่ามันดูแล้วให้ฟีลรถจีนจริงๆนะคับ ความรู้สึกมันบอกอย่างนั้นจริงๆ อ้อ แล้วรถรุ่นนี้สีรถมีอิทธิพลต่อความงามด้วยนะคับ ผมว่ารถรุ่นนี้สีที่ดูแล้วสวยที่สุดคือสีดำคับ นอกนั้นสีอื่นๆดูแล้วยังไงมันก้ไม่ให้ความรู้สึกพรีเมียมเลยคับ มันดูแล้วคล้ายๆโปรตอนด้วยคับ ดูบางๆบอกไม่ถูกคับ อิอิ