ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ซื้อ Gps ดีๆราคาไม่แพง สักหน่อยครับ  (อ่าน 13407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Onelove7

• Jr. Member
  • **
พอดีGPS ของ F30 ติดรถมาใช้ยากมากครับ เลยอยากได้คำชี้แนะ GPS ยี่ห้อไหนดี ราคาไม่แพงเกินไปขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อ Gps ดีๆราคาไม่แพง สักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 15:14:44 »
ส่วนตัวผมชอบ Garmin ครับ น่าจะน่าเชื่อถือและสะดวกที่สุดในไทยแล้วมั้งครับ แผนที่อัพเดทง่ายและหาง่ายครับ ที่สำคัญหาแผนที่ทั่วโลกใช้ค่อนข้างง่ายครับ (ในกรณีไปเที่ยวต่างประเทศ)  ;D ;D

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อ Gps ดีๆราคาไม่แพง สักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 15:48:45 »
Garminอีกเสียงครับใช้ง่ายสุดราคาเริ่มต้น4-5พันบาท

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:23:03 »
    F30 ผมติด garmin เพื่อดูทีวีครับ เอารุ่นที่ดูทีวีได้นะครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:53:27 »
การ์มินเริ่มต้นที่ 3 พันกว่า บาท  แต่จอเล็กนะครับ     อ๊อฟชั่นน้อย
ถ้าอยากได้อ๊อฟชั่นเยอะ ประมาณ เกือบหมื่น  แต่คุ่มค่า  และจอใหญ่ด้วย

จัดไปเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 17:21:42 »
garmin 3560lm น่าเล่นสุด ถ้าขับในตัวเมืองกรุงเทพ มีอุปกรณ์เสริมเป็นเสารับแจ้งสภาพการจราจร
3770 3790 ไม่น่าเล่น เครื่องอืดยังกะเต่า
ส่วนรุ่นที่ดูทีวีได้ยังไม่น่าสนใจครับ เพราะเป็นอนาล็อกทีวี

ตอนนี้แผนที่อัพฟรีตลอดชีวิตแล้วครับ (ESRIโฆษณาไว้แบบนี้)

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 17:26:25 »
ผมใช้ Garmin Nuvi 40 ครับ โดยรวมใช้งานได้ดีเลยครับ ตอนนี้ออกรุ่นใหม่เป็น Nuvi 42 ปรับปรุงขึึ้นนิดหน่อย ราคาเท่าเดิม 3,990.- แต่รุ่นนี้จะอัพเดตแผ่นที่ฟรีแค่ 1 ปีนะครับ หลังจากนั้น อัพเดตแผ่นที่ใหม่ครั้งละ 450.- หรือ 1,700.- สำหรับอัพเดตได้ตลอดชีพ  แต่ถ้าขยับไปรุ่นสูงกว่านี้รุ่นนึงเป็น Garmin Nuvi 2467LM (6,490.-) จะได้ Free Lifetime map อัพเดตแผ่นที่ฟรีตลอดชีพครับ รวมทั้งฟังชั่นต่างๆในเครื่องเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 20:45:22 »
Garmin เลย เสียเงินทีเดียวจบ
ผมใช้มาสี่ปีแล้ว เสถียร เชื่อถือได้

อัพเดทแมปเอา ใช้ได้อีกนาน (แต่แบตเสื่อมไปละ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:16:09 »
ผมใช้ Garmin 205W แต่แบตเริ่มเสื่อม
มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอแบบเร็วๆหน่อย
เพราตัวนี้คำนวณเส้นทางช้าไปนิด ส่วนลูกเล่นดูหนังฟังเพลงไม่เอาครับไม่ได้ใช้อ่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ gph169

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:43:13 »
ผมใช้ App Google Map ในมือถือ Note 2 ครับ ใช้ดีแถมupdated ฟรี

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 22:48:30 »
3592LM หรือ 3560LM ไปเลยครับ หมื่นนิดๆแต่ทีเดียวจบ เครื่องเร็ว แรมเยอะ อัพเดทแผนที่ตลอดชีวิต
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 23:23:45 »
ผมใช้ App Google Map ในมือถือ Note 2 ครับ ใช้ดีแถมupdated ฟรี
มันก็โอเคอยู่หรอกครับถ้าไม่ต้องอาศัยสัญญานอินเตอร์เน็ตเพราะบางครั้งไปตจว.หลายๆที่เน็ตช้ามากบางที่ไม่มีสัญญานโทรศัพท์ด้วยซ้ำ
และก็เปลื่องแบตมือถือมากครับ
ผมใช้SygicในiPhoneอยู่ใช้เฉพาะตอนหลงไม่งั้นเปลื่องแบตมาก

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 00:19:08 »
ผมใช้ Garmin Nuvi 40 ครับ โดยรวมใช้งานได้ดีเลยครับ ตอนนี้ออกรุ่นใหม่เป็น Nuvi 42 ปรับปรุงขึึ้นนิดหน่อย ราคาเท่าเดิม 3,990.- แต่รุ่นนี้จะอัพเดตแผ่นที่ฟรีแค่ 1 ปีนะครับ หลังจากนั้น อัพเดตแผ่นที่ใหม่ครั้งละ 450.- หรือ 1,700.- สำหรับอัพเดตได้ตลอดชีพ  แต่ถ้าขยับไปรุ่นสูงกว่านี้รุ่นนึงเป็น Garmin Nuvi 2467LM (6,490.-) จะได้ Free Lifetime map อัพเดตแผ่นที่ฟรีตลอดชีพครับ รวมทั้งฟังชั่นต่างๆในเครื่องเยอะขึ้นครับ

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ Garmin Nuvi 2467LM ราคา6,490 ได้อัพแผนที่ฟรี
- การรับสัญญาณค่อนข้างเร็ว เปิดเครื่องมาไม่ถึงหนึ่งนาทีก็จับสัญญานได้แล้ว
- เมนูค้นหาใช้งานง่าย มีระบบค้นหาแบบเร็ว คือพิมพ์ข้อความบางส่วนลงไป
  ระบบจะค้นหาสถานที่ที่มีข้อความนั้นๆเกี่ยวข้องขึ้นมาให้เลือก
- การคำนวนเส้นทางเร็วดีครับ มีฟังก์ชั่นจำลองเส้นทางก่อนเริ่มนำทาง
- การนำทางแม่นยำ ชัดเจนดี มีฟังก์ชั่นแสดงรูปภาพช่องทางที่เราต้องขับไป ช่วยให้เรารู้ว่าต้องลงทางด่วนป้ายไหน
  มีฟังก์ชั่นคำนวนหาที่จอดรถของสถานที่ๆเราจะไป 
- POI เยอะมาก สถานที่สำคัญๆมีเยอะ
- หน้าจอสว่าง สู้แดดดีครับ ทนร้อน ทนแดดดี

ใช้มา 4 เดือน โดยรวมพอใจมากครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:05:29 »
GPS คือ ระบบติดตามรถไม่ใช่เหรอครับ
ระบบนำทาง คือ GPRS ไม่ใช่เหรอครับ

หรือว่าผมงงและสับสนไปเอง แต่ผมเคยทำบริษัทรถเช่ามาก่อน รถทุกคันในบริษัทติดGPSไว้ติดตามรถนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:38:46 »
ผมใช้ Garmin 205W แต่แบตเริ่มเสื่อม
มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอแบบเร็วๆหน่อย
เพราตัวนี้คำนวณเส้นทางช้าไปนิด ส่วนลูกเล่นดูหนังฟังเพลงไม่เอาครับไม่ได้ใช้อ่ะ

205w รุ่นนี้ จะ 10 ปีแล้ว ไม่แปลกที่แบตเสื่อมน่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:41:42 »

205w รุ่นนี้ จะ 10 ปีแล้ว ไม่แปลกที่แบตเสื่อมน่ะครับ

ใช่ครับ ทนสุดๆ ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดี
แต่ผมว่ามันคิดช้าไปนิดน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:08:51 »
GPS คือ ระบบติดตามรถไม่ใช่เหรอครับ
ระบบนำทาง คือ GPRS ไม่ใช่เหรอครับ

หรือว่าผมงงและสับสนไปเอง แต่ผมเคยทำบริษัทรถเช่ามาก่อน รถทุกคันในบริษัทติดGPSไว้ติดตามรถนะครับ
ขอแชร์ข้อมูลงูๆ ปลาๆ นะครับ

GPS คือระบบที่ใช้ระบุตำแหน่งของอะไรก็ตามบนโลก ดังนั้นจะใช้นำทางหรือติดตามรถ ฯลฯ ก็ได้หมดครับ โดยทั่วไปจะสื่อถือระบบนำทางกันซะเยอะครับ แต่จะเรียกระบบติดตามรถโดยใช้ GPS ก็ย่อมได้ครับ

แต่ GPRS นั้นเกี่ยวกับระบบการสื่อสารข้อมูลของระบบมือถือไร้สาย ฯ ครับ อันนี้คนเรียกกันผิดเยอะมาก โดยเฉพาะเมื่อก่อนที่ระบบเน็ทมือถือมันเป็น GPRS ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 15:51:19 »
แฮะๆ ผมใช้ Here Map บน Lumia ครับ

no data ก็ใช้งานได้ครับ

เลือกจอใหญ่ก็พวก 1320 1520 อะไรก็ว่าไปเลย

ออฟไลน์ visual3dmax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 19:16:00 »
sygis ครับ จบ  ทำได้หลายอย่างผมว่าสะดวก กว่า กามิน
ผมใช้ มา 2 ปีกว่าละ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 20:38:21 »
GPS ประกอบจากหลักๆสามอย่าง H/W, Firmware และ แผนที่ จะดีได้มันต้องดีหมดทั้งสามอย่าง

ผมชอบ Garmin นะ ใช้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 00:07:22 »
ผมใช้ Google map ให้เพื่อนแชร์โลเคชั่นมาก็จบครับ แต่เดินทางไม่ค่อยบ่อย

ถ้า GPS คงต้อง Garmin ครับ

ออฟไลน์ DUN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:16:13 »
ผมเพิ่งสอยตัว 3592LM มาในงาน Commart ล่าสุดนี่เองครับ ได้ส่วนลด 1,500 บาทเหลือ 12,150 บาทเอง ตัวนี้เป็นรุ่นเรือธงปี 2014 ระบบ Andriod ถือว่าทำงานเร็วที่สุดแล้วในตอนนี้ครับ จับสัญญาณเร็วและรับส่งข้อมูล Realtime เกือบจะ 100% เลย แถมเบื่อ ๆ เอามาลงแอพเล่นแทน Tablet หรือ Smartphone ได้บ้างนิด ๆ หน่อย ๆ แต่ข้อเสียคือระบบ Touch ห่วยบรมเลยครับ เทียบมือถือหรือแท็บเล็ตไม่ได้เลยจริง ๆ ที่สอยเพราะเห็นว่าราคาลดแล้วพอ ๆ กันกับ 3560LM แต่ได้ตัวท็อปมาใช้ แต่ไม่เคยลอง 3560LM นะครับเห็นว่าเหมือนตัว 3592LM ทุกอย่างยกเว้นไม่มี Andriod กับระบบ Touch ที่ดีกว่ามาก ไปลองเลยครับจะได้รู้

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 12:02:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สงสัยคงสอย garmin แล้วหละครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด หาซื้อไม่ค่อยได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ สมาชิกซื้อที่ไหนกันบ้างครับ รบกวนชี้แนะ ทีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 13:59:28 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สงสัยคงสอย garmin แล้วหละครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด หาซื้อไม่ค่อยได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ สมาชิกซื้อที่ไหนกันบ้างครับ รบกวนชี้แนะ ทีครับ

ต่างจังหวัดผมซื้อที่ร้านหนังสือ SE-ED ครับ มี Garmin จำหน่าย หากรุ่นที่ต้องการไม่มีก็สั่งให้ได้ครับ เวลามีปัญหาส่งเคลมส่งซ่อมก็ส่งผ่านร้าน SE-ED ได้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 17:22:36 »

ต่างจังหวัดผมซื้อที่ร้านหนังสือ SE-ED ครับ มี Garmin จำหน่าย หากรุ่นที่ต้องการไม่มีก็สั่งให้ได้ครับ เวลามีปัญหาส่งเคลมส่งซ่อมก็ส่งผ่านร้าน SE-ED ได้เลยครับ

โอ้วขอบคุนมากๆครับท่าน  อยากได้รุ่นที่ อัพเดท แผนที่ฟรี ไม่ทราบว่า ท่านซื้อรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 17:52:39 »
ผมใช้ garmin app บน iphone ซื้อมาตอนลดราคาเหลือ 5.99usd
การใช้งานก็โอเคเลย ผมใช้นำทางค่อนจ้างบ่อย มันหาทางลัดให้เก่งมาก
ถ้ามีคนคอยดูทางบน app ใหัอีกทีก็ดีมากเพราะบางทีมันก็พูดงงๆ และเสียงเบากว่าเสียงเพลงในรถไปหน่อย

บางทีเจอ bug มันก็สะกดชื่อถนนมั่วๆ เช่น "ออกทางซ้าย เข้าสู่ถนนจากะดึ๋งพันสองซอสอยซอยสาม..."
ขับมาง่วงๆแล้วหายง่วงทันทีเพราะขำเมื่อเจอเธอพูดแบบนี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 13:45:00 »

โอ้วขอบคุนมากๆครับท่าน  อยากได้รุ่นที่ อัพเดท แผนที่ฟรี ไม่ทราบว่า ท่านซื้อรุ่นไหนครับ

ผมใช้ nuvi 40 ครับ (ตกรุ่นไปแล้ว ตอนนี้เป็น 42) รุ่นนี้ไม่ได้อัพแผ่นที่ฟรีครับ ถ้าอยากได้รุ่นอัพเดตฟรีตลอดชีพก็เป็นรุ่น nuvi 2467 LM , nuvi 2567LM , nuvi 3560LM , nuvi3592 LM ราคาก็เริ่มตั้งแต่ 6พันกว่า จนถึงหมื่นกว่า แล้วแต่สเป็คครับ ลองดูรายละเอียดแต่ละรุ่นในเว็ปตัวแทนจำหน่ายดูครับ garmin.co.th กับ gpssociety.com ครับ