ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กดุ้งครับ  (อ่าน 8667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
แม็กดุ้งครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:50:19 »
จากกระทู้เดิมครับที่เคยถามเรื่องttsขับแล้วพวงมาลัยสั่นครับที่พี่ๆได้แนะนำให้ไปเช็คยางล้อช่วงล่างครับผมก็ไปเปลี่ยนยางมาครับ
ตอนถอดยางออกมามีแม็กล้อหน้าซ้ายที่เรียกว่า ตรงหน้าแปลนมันบุบไปหน่อยพอใส่ยางใหม่แล้วปั่นดูเห็นว่ามันส่ายหน่อยๆช่างบอกว่าแบบนี้ซ่อมไม่ได้และยังไม่พอแม็กหน้าขวาตรงขอบแม็กบุบเล็กน้อยแต่อันนี้ช่างบอกซ่อมได้ครับ
ผมเลยให้เค้าสลับเอาแม็กที่ดี2อันมาคู่หน้าและที่มีdefectอยู่คู่หลังแล้วไปวิ่งดูปรากฎว่าพวงมาลัยไม่สั่นแล้วครับ
คำถามคือผมควรเปลี่ยนแม็กอันที่เสียมะครับหรือพอซ่อมได้แต่ถ้าไม่ได้เปลี่ยนหรือซ่อมมันจะมีผลเสียต่อรถเช่นยาง ช่วงล่าง. ไหมครับ
รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
Re: แม็กดุ้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 23:01:48 »
ผมว่าเปลี่ยนเลยก็ดีนะครับ จะได้ใช้อย่างสบายใจระยะยาวครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 23:51:39 »
เปลี่ยนวงที่ซ่อมไม่ได้ก็ดีครับ

วงที่ซ่อมได้ไม่น่ามีปัญหา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 09:16:43 »
เปลี่ยน 4 ล้อเลยครับ อย่าลืมเชคช่วงล่างอันอื่นด้วยนะครับ เพราะถ้าแมกดุ้งนี่ น่าจะลงแรงพอสมควรละ

ออฟไลน์ Krissurg

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 09:47:14 »
ขอบคุณครับว่าแต่มีร้านแม็กแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:02:48 »
แนะนำ automagwheel ลอง Google ดูครับ ถ้าดัดดุ้งแล้วโครงสร้างล้อไม่ได้เปลี่ยนไปมากก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 13:36:46 »
automagwheel อีกเสียงครับงานดี

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 15:53:28 »
เเม๊กต่อให้ แตก ยังซ่อมได้เลยครับ เชื่อมพอกแล้วกลึงเอา ทำออกมาเหมือนของใหม่เลย แต่ไม่น่าใช้ครับ ทำออกมาย้อมแมวขายล๊ะได้ พวก bbs แพงๆ
ปกติแม็กถ้าดุ้ง ถ้าดุ้งน้อยมันจะดุ้ง ด้านตรง คือ มองจาก เครื่องถ่วงล้อ มองหน้าตรงเข้าไป ยางจะขึ้นๆลงๆ เพราะขอบของยางสูงต่ำตามเส้นรอบวงของแม็ก
วิธีการคือ ร้านจะเอาเหล็กแบบ เป็นแหวน เส้นผ้าศูนย์กลางเท่ากับขอบของแม๊ก เอาแหวนเหล็กไปวาง ที่ขอบของแม็กแล้ว ก็ เอาฆ้อนทุบ ให้แหวนเหล้กดันของแม๊ก ที่บุบให้เข้าไป เพื่อให้เส้นรอบวงเรียบขึ้น จากนั้นก็จะเอาเข้าเครื่องกลึง กลึงเส้นรอบวงให้เรียบ ร้านจะกลึง ด้านนอกก่อน หลังจากนั้นก็จะมากลึงด้านในขอบของแม้กที่ขอบยางไปเกาะ
ถ้าแม้กดุ้ง มากๆแบบ เป๋ด้านข้าง แบบนี้จะทำยาก เพราะหน้าแปลนที่ร้อยน๊อต บิดไปแล้ว ก็คือก้านแม็กมันบิด ไม่ใช้ขอบแม๊กบุบ ร้านก็จะกลึงเส้นรอบวงของแม้กแนวอีกด้านอีก อย่าคิดว่า ร้านจะ ดัดจะตี ก้านแม้กให้ตรง เพราะดัดและตีไม่ได้แน่นอน เพราะก้านจะแตก ดังนั้นแบบนี้ ร้านกลึง แนวขอบแม้กด้านข้างให้ตรงแต่ก้านแม้กหมุนบิดนิดๆ พุดง่ายๆก็คือเอาแม็กมาปั่นดู ดู ที่ก้านก้านมันบิด แต่ขอบแม็กไม่บิด แบบนี้ ให้ทำฟรียังมีเคือง

แม๊กซ่อมมา เสียเนื้อแม็กไปเนื่องจากต้องไปกลึง ดังนั้นเวลาถ่วงตะกั่วใหม่ก็ต้องถ่วงมาก
ซ่อมแม็ก ถ้าไม่ทำสีก็ราคาถูก วงนึง 200-300 บาทเอง แบบถอดไปให้ ถ้าแบบไปจอดหน้าร้านแล้วให้ถอดให้ด้วย ก็ 5-600 บาทไทย ต่อวง
พวกร้านที่คุยว่า ใช้ไอโดรลิคอัด ไม่กลึง ไม่เสียเนื้อแม้ก เป็นไปบ่อได้ครับโกหกทั้งนั้น ไฮโดรลิคอัดยังไง มันก็ต้องกลึงครับ มันหลอกแต่แรกแล้ว มันก็คือฆ้อนทุบไม่เข้า บางทีเพราะขอบแข็ง มันก็เอา แหวนเหล็กมาวางเอาไม้มาหนุนแล้วก็เอาแทนไอโดรลิคอัด แบบแท่นของโรงกลึงอัดเข้าไป
งานหมูซ่อมแม็กกินนิ่ม ถ้าไม่ทำสี  แถบรามอินทรา ร้านตรง ใก้ลวงเวียนลอดอุโมง อย่าไปห่วยแตก แต่จริงๆแม้กดุ้งวิธีการเหมือนกันหมด
ถ้าแม็กราคา หลักพัน ทิ้งไปดีกว่าครับ ไม่ก็ซ่อมมาแล้ว ค่อยขายไป
ยิ่งถ้าเป็นแม็กติดรถ ขอบเดิมๆ หาซื้อ ของเก่า พวกเจ้าของที่ป้ายแดงมาปั๊บเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางเลย ซื้อแบบนี้คุ้มครับ ซ่อมแม็กอันเดิมมาใช้ ใส้ล้อหลัง พอยางใก้ลหมด ซื้อ แม็กพร้อมยางจากรถป้ายแดงที่ถอดมาขาย เข้าไปตามเว็บยี่ห้อนั้นๆ แบบนี้ ซื้อ ยางเหมือนได้แม็กแถมมาด้วย
ลองซ่อมดูก่อนครับราคา หลักร้อย พอถึงเวลาจะเปลี่ยนยาง ซื้อ ยางแถมแม็ก ของรถที่เพิ่งถอดออกมา ราคาถูกดีด้วย และสภาพ หนวดกุ้งยังไม่หลุดเลยก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 16:01:38 โดย redtopup »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 21:19:26 »
automagwheel อีกเสียงครับงานดี

ไปวงเวียน 22 ก็ได้ครับ

AW แพงครับ คิดเป็นจุดๆ และงานสีถือว่าดีกว่าปกตินิดนึงคือสีดีครับ แต่พ่นไม่ดี รองพื้นบาง

ใช้ไปสีไม่ตก แต่สีกระเทาะออกง่ายครับ

อีกร้านนึงตรงบางขุนเทียนชายทะเล งานดี พ่นดี สีกลางๆ แต่รอนานมากกก ราคาแพงกว่าอู่ข้างถนนนิดเดียว