ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : ทดลองขับ Mercedes-Benz CLA 250 AMG //  (อ่าน 18495 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ขอบคุณคุณ J!MMY ครับ

รถระดับนี้น่าจะทำให้ขับสบาย และมั่นใจกว่านี้ได้นะครับ
อันนี้จะเฟิร์มก็ไม่เฟิร์ม จะสบายก็ไม่สบาย
มีสี่ประตูจริงแต่นั่งหลังทรมานสาหัส
เอาไงกัน

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **
วันก่อนเจอ CLA สีขาวป้ายแดง มาจอดที่จอดรถโลตัส ผมเดินเข้าไปดูเลยคับ ตัวจิง สวยเด่นมาก เดินวนดูรอบรถ  อ้าว! คนขับนั่งอยู่นี่หว่า

เป็นอย่างที่พี่จิมมี่บอกเลยคับว่า คันนี้มันคือ ไอ้หนุ่มไฮโซ ลีลาบนเตียงเด็ดดวง  เพราะสิ่งที่ผมเห็นบนเบาะคนขับคือ สาวน้อยหน้าตาจิ้มลิ้ม ผิวขาวจั๊วะ วัยประมาณว่าเพิ่งเรียนจบป.ตรี ขุ่นพ่อขุ่นแม่ให้ CLA เป็นของขวัญ   55555  มโนไปนั่น    ;D

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ สำหรับรีวิวขั้นเทพ

ออฟไลน์ Sappe!

ขอบคุณครับ

แต่ยังไงก็ยังอยากได้อยู่นะ CLA  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หลังจากจับเบนซ์มาหลายๆคัน ผมเริ่มกุมขมับแบบน้ำตาร่วงนิดๆ
เบนซ์ยุคใหม่ๆที่ขับมา..หากไม่นับพวก S ตัวโตนี่ มีช่วงล่างที่ทำผมงงมาก  งงที่ว่าทำไมกาลเวลาผ่านไป 30 ปี รู้สึกว่าวิวัฒนาการมันไม่ไปไหนเลย ผมนั่ง W124, W123, W201 กี่ครั้งก็รู้สึกเหมือนเดิมว่านั่นแหละคือช่วงล่างเทพที่สุด ..ไม่ได้เทพเพราะเกาะนะ แต่เทพเพราะทำยังไงให้รถหนัก 1.17-1.3 ตัน ยาง 185, 195 วิ่งได้แบบนั้นนุ่มสบายและนิ่งราวกับตัวรถจริงหนักกว่านั้นหลายร้่อยกิโล สมัยนั้นคือยุคที่การขับ Nissan หนัก 1.3 ตัน กับเบนซ์หนัก 1.3 ตันมันมีความต่างกันมาก

แต่สมัยนี้ไม่..ช่องว่างด้านบาลานซ์ของช่วงล่างมันเปลี่ยนโฉมหน้าไปมาก อยากให้เบนซ์นำเอาเทคนิคการเซ็ตช่วงล่างแบบยุค 80s กลับมาใหม่ รถของเบนซ์ที่เกิดในยุค 80s ไม่ต้องการโช้คอัพไฟฟ้า ช่วงล่างถุงลม ช่วงล่างแม่เหล็ก เพื่อให้วิ่งได้มั่นใจด้วยเกาะถนนด้วย เซน้อย ทิ่มน้อยด้วย ..แถมยังทนเป็นบ้าเป็นหลังอีกด้วย

ผมมานั่งคิดว่าถ้ารถอย่าง A250 หรือ CLA250 สามารถให้ฟีลของช่วงล่าง (เฉพาะช่วงล่างนะ ไม่ใช่พวงมาลัยหรือเกียร์) ได้เหมือนกับ 190E Sportline มันจะดีขนาดไหน
หลายคนบอกว่าเบนซ์ทำรถนุ่มขึ้นเพื่อเอาใจตลาดหลัก..ผมหุบปาก แต่ในใจอยากถามเหลือเกินว่าตลาดหลักเหล่านั้นก็เคยใช้เบนซ์ยุคเก่ามา 10-20 ปีโดยที่ไม่ได้บ่นว่ามันแข็งกระด้างนี่หว่า?

เมื่อไหร่เบนซ์จะทำรถที่ Complete ALL in ONE ได้ คู่แข่งจะหนาว..สิ่งที่พวกเขาน่าจะลองก็แค่ เอาสิ่งดีๆในรถแต่ละรุ่นมาผสมกันเท่านั้นเอง ทุกอย่างที่มันดี เขาทำได้หมด หลังจากขับ E200, E250CDi, E250Coule ELE, E250CGi Avantgarde, C200, C250CDi, C250CGi, C250 Coupe, S350CDi, B200, A180, A250, CLA250 มา ..ผมช่วยไม่ได้จริงๆที่ต้องคิดแบบนั้น..แต่ไม่ได้บังคับว่าคนอื่นต้องคิดเหมือนผมนะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ V221

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 20:27:50 »
อ่านแล้วนึกถึงตอนที่ Jeremy Top Gear ทดสอบ Jaguar F-Type เลยครับเพราะช่วงล่างที่แข็งมากขนาดขับในเมืองสะเทือนไปหมดแต่สุดท้ายพี่แกก็ยังหยอดว่า Don't drive slow, drive fast
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากมากครับ อย่าจนถึงบทสรุป ถ้าเป็นวิทยานิพนธ์ ผมให้ A เลยครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ใครจองไว้ อ่านแล้วคงหนาวกับรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ raygun

ใครจองไว้ อ่านแล้วคงหนาวกับรถรุ่นนี้
.
.
.
ผมใช้อย่ทุกวันมันไม่ขนาดนั้นหรอก นี่ก็เวอร์ไปครับ
เอาง่ายๆสำหรับผมมันขับดีกว่า w204 คันเก่าผมอีก
อย่างงี้ w204 มันก็โคตรห่วยเลยสิ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่ยอมรับเลยครับ ภายนอกมันสะดุดตากว่า A เยอะ แต่... A ก็สวย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Peterphan

• Newbie
  • *
อ่านทุกเม้นท์แล้วผมสรุปได้ว่ามีแค่องุ่นเปรี้ยวกับมะนาวหวาน

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
อ่านทุกเม้นท์แล้วผมสรุปได้ว่ามีแค่องุ่นเปรี้ยวกับมะนาวหวาน

555 ไม่ขนาดนั้นมั้งครับ

ส่วนตัวผมคิดว่ารุ่นนี้(และอีก 2 ศรีพี่น้องของมัน) มันไม่ได้ Perfect แถมแหกคอกออกมาจะตระกูล
แต่มันดันหน้าตาดี และมีบุคลิกโดดเด่นเกินหน้าเกินตา พวกที่เหลือในตระกูลก็เท่านั้นเอง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
เพื่อนผมใช้อยู่เค้าติงานประกอบฮังการีมาตรงที่แผงประตูมันออกแบบมาไม่สุดหรือมันไม่พอดีไม่ทราบได้แต่มีช่วงว่างเยอะมากๆจนเห็นสีตัวถังสีขาวเลยครับ

^^MY LOVE MB^^
[/img]