ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องยางเกรดต่ำกว่า ซี่รี่ต่ำ VS ยาง เกรดสูงกว่า ซี่รี่สูง ความเกาะถนนครับ  (อ่าน 3609 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
มีพี่ๆใครเคยอ่านหรือได้ยินมาบ้างมั้ยครับ ว่ายางเกรดต่ำกว่านิดเดียว แต่ซี่รี่ต่ำกว่าเช่น 35 จะเกาะถนนเทียบเท่ายางเกรดสูงแต่ซี่รี่สูงกว่าเช่น40 ได้มั้ยครับ พอดีถามญาติแล้วตอบไม่ตรงกันเลย พวกตัวรองท๊อบกับตัวท๊อบของแต่ละค่ายครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประเภทของยางด้วยครับว่า ออกแบบมาแนวไหน

ถ้าขอบต่ำกว่า 55 มันยางสปอร์ต ยังไงยี่ห้อเทพกว่าย่อมดีกว่า

แต่ถ้าขอบ 60-65 มันแนวนุ่ม ผมก็ว่ายี่ห้อดังดีกว่าอีกแหละ

ผมตอบไงเนี่ย ผมเมา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Activehybrid

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประเภทของยางด้วยครับว่า ออกแบบมาแนวไหน

ถ้าขอบต่ำกว่า 55 มันยางสปอร์ต ยังไงยี่ห้อเทพกว่าย่อมดีกว่า

แต่ถ้าขอบ 60-65 มันแนวนุ่ม ผมก็ว่ายี่ห้อดังดีกว่าอีกแหละ

น่าจะหมายถึงว่า

อยากทราบความหนึบระหว่าง  แก้มเตี้ยกว่าหนึ่งขั้นแต่เกรดต่ำกว่า VS แก้มสูงกว่านิดหน่อยแต่เกรดราคาสูงกว่า

ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

และให้ยกตัวอย่างแคบๆแค่ยางสปอร์ทก่อน

ยังไม่ต้องไปปนกับแนวนุ่มเงียบให้สับสน

รอฟังเหมือนกันครับ

น่าจะหมายถึงว่า

อยากทราบความหนึบระหว่าง  แก้มเตี้ยกว่าหนึ่งขั้นแต่เกรดต่ำกว่า VS แก้มสูงกว่านิดหน่อยแต่เกรดราคาสูงกว่า

ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

และให้ยกตัวอย่างแคบๆแค่ยางสปอร์ทก่อน

ยังไม่ต้องไปปนกับแนวนุ่มเงียบให้สับสน

รอฟังเหมือนกันครับ
ใช่ครับหมายถึงแบบนี้เลย เช่นF1 D5 ซี่รี่ต่ำกว่า5ซี่รี่กับF1 Sym2แต่มีซี่รี่สูงกว่า

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ยางบางๆไม่ได้ช่วงเรื่องการเกาะถนนแต่ช่วยในการควบคุมรถครับเช่นเวลาโยกรถแรงๆ(ขับแซงไปมา)ยางบางกว่าจะให้ตัวได้น้อยทำให้เวลาควบคุมแม่นยำกว่า

ยางเกาะถนนหมายถึงเวลาเราเข้าโค้งแรงจนถึงจุดที่ลื่นไถล มันจะอยู่ที่ความกว้าของหน้ายาง+ดอกยาง(ยี่ห้อ)

ยางบางๆไม่ได้ช่วงเรื่องการเกาะถนนแต่ช่วยในการควบคุมรถครับเช่นเวลาโยกรถแรงๆ(ขับแซงไปมา)ยางบางกว่าจะให้ตัวได้น้อยทำให้เวลาควบคุมแม่นยำกว่า

ยางเกาะถนนหมายถึงเวลาเราเข้าโค้งแรงจนถึงจุดที่ลื่นไถล มันจะอยู่ที่ความกว้าของหน้ายาง+ดอกยาง(ยี่ห้อ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

สมัยแต่งวีออสเล่นกับเพื่อน
วีออสคันแรก LM703 ซีรี่ห์ 45 ขอบ 17 ล้อญี่ปุ่นมือสอง
วีออสอีกคัน RE001 ซีรี่ห์ 55 ขอบ 15 (สมัยนั้น RE002 ยังไม่มา)
คันแรกแพ้ทั้ง ทางตรง ทางโค้ง ทางเปียก
ระยะเบรค อัตราเร่ง แต่ความเร็วปลายพอๆกัน

ต้องเข้าใจก่อนว่า ยางซีรี่ห์ต่ำๆ มักจะมากับล้อโต
ซึ่งถ้าตัวแปรอื่นเท่ากันหมด ต่างที่แค่ซีรี่ห์ยาง กับเกรดของยาง
แน่นอนว่า ยางเกรดดีกว่า มันให้อะไรคุณหลายๆอย่าง ทั้งการรีดน้ำ เกาะถนนทางแห้งและเปียก
ทิศทางดอกยางที่ออกแบบมาดีกว่า ความเงียบ ความนุ่ม ที่มาแบบครบๆ
พอมาเจอล้อโต ที่เพิ่มน้ำหนักช่วงล่างเข้าไปอีก ทำให้ยิ่งไปกันใหญ่

ออฟไลน์ S6

ยางสปอร์ตที่เกรดดีกว่า ถึงแม้แก้มยางจะสูง แต่ก็ให้ตัวได้น้อย เพราะแก้มยางแข็งมาก

ขอบคุณครับคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ตอนนี้เลือกได้แล้ว

ออฟไลน์ udis

เคยมีความคิดว่า จะใช้ยางดีดีไปทำไม วิ่งอย่างมากก็ 120 เกาะพอๆกันแหละ แพงกว่าตั้งเยอะ เปลืองเปล่าๆ
เอาเงินไปลงโช้คดีกว่า แต่พอมีงบที่พอจะซื้อได้แล้ว อืมๆ...ไม่คิดจะใส่ตัวธรรมดาอีกเลยครับ ต่างกันมาก!

ต้องลองครับ 555+
 ;D ;D ;D