ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้มันเลือกปฏิบัติหรือเปล่าครับ?????????  (อ่าน 6200 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
เหตุเกิด ณ สถานีรถไฟนครสวรรค์...

หลังจากที่พาเจ้าน้องชายตัวแสบขึ้นรถไฟเที่ยว

(อันที่จริงอยากจะเรียกว่า"นั่งรถไปฆ่าเวลา" เพราะมันไม่ได้มีอะไรไปมากกว่านั่งอยู่บนรถไฟ วิ่งไปที่คลังแก๊สของ ปตท. แล้วก็กลับ ระยะทางประมาณ 3 กม.)

แล้วพอผมกับพ่อแม่ออกจากตัวตึกของสถานี ไปยังเจ้า PJS สีบรอนซ์เจ้าเก่า (ที่ตอนนี้ตัวเลขไมล์ก็ปาเข้าไปประมาณ 47,000 กม. แล้ว)

ที่จอดอยู่บริเวณวงเวียนหน้าหัวรถจักรที่จอดโชว์อยู่หน้าสถานี

ก็เห็น "คุณพี่หัวปิงปอง" มาด้อมๆ มองๆ อยู่แถวๆ ที่รถ

พมผมเดินมาถึงรถ ก็เห็นใบสั่งสอดอยู่ที่ๆ ปัดน้ำฝน พร้อมกับ "คุณพี่หัวปิงปอง"

พ่อผมเดินปรี่เข้าไป แล้วคุยกันอยู่นาน (แต่ลักษณะผมว่าน่าจะด่ามากกว่านะ)

แต่ผมสะดุดตรงประโยคช่วงนี้...

พ่อ : ก็ตรงนี้ก็มีคนบอกให้จอดได้หนิ

ไอ้คุณพี่หัวปิงปอง : ใครครับ หน่วยไหนครับ

พ่อ : แล้วทำไมรถอีก 3 คันที่จอดอยู่ทำไมถึงเขียนใบสั่งแค่คันเดียว?? ยังงี้มันเลือกปฏิบัติชัดๆ

ไอ้คุณพี่หัวปิงปอง : ... (เงียบเชียวนะมึง ชิส์)

ก็พี่ๆ คิดดูนะครับ รถแถวนั้นจอดกันอยู่ประมาณ 4 คัน (รวมรถพ่อผมด้วย) กับมอเตอร์ไซค์อีกประมาณ 4 โหลเศษ

แต่ทำไมพ่อผมได้ใบสั่งอยู่คันเดียว???

ถ้าห้ามจอดก็น่าจะมีป้ายบอกไว้ซะหน่อย

แล้วพอพ่อผมกำลังจะไปจ่ายค่าปรับที่โรงพัก ก็มีรถโคโรล่า อัลติส สีทอง เข้ามาจอดเสียบแทนที่รถพ่อผม แต่"ไอ้คุณพี่หัวปิงปอง" ก็ไม่ได้สนใจอะไร...

แล้วพอไปที่โรงพัก ทั้งโรงไม่มีตำรวจอยูสักคน -_-"

แล้วพ่อผมก็เอาใบสั่งไปให้ป้าดู (บ้านป้าอยู่แถวๆ นั้น)

ป้าแกบอกว่า "เดี๋ยวให้(ชื่อเพื่อนของป้า)เค้าจัดการให้"

ก็เอวังด้วยประการฉะนี้ (แต่จะมีภาคต่อรึเปล่าอันนี้ก็ไม่รูเหมือนกัน)

ป.ล.

(ฝากถึงไอ้คุณพี่หัวปิงปองนะครับ)

มึงอยากได้ตังค์กินเหล้ามึงบอกมาดีๆ ก็ได้

ทำไมต้องมาเขียนใบสั่งให้รถพ่อกู

แล้วอีกอย่าง

เค้าให้มึงมาดูแลเรื่องการจราจร ไม่ใช่มาเขียนใบสั่งขอทานแบบนี้

ไอ้หน้าด้าน !!!!

สวัสดี
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: แบบนี้มันเลือกปฏิบัติหรือเปล่าครับ?????????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:00:35 »
ผู้ร้ายในคราบตำรวจมีเยอะครับ สังคมไทย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: แบบนี้มันเลือกปฏิบัติหรือเปล่าครับ?????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:06:04 »
ใจเย็นน้องเอ๊ยยย

ตำรวจเฮงซวยก็แบบนี้แหละ

เฮ้อออออออออออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:12:07 »
มันเป็นโจรครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:35:34 »
เคยเจอ......จ่ายตรงนี้ก็ได้......เหอๆ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:57:51 »
ของผมวิ่งซ้ายมันก็เรียก แต่พอเห็นบัตรข้าราชการที่อยู่บนรถมันก็ปล่อย (ข้าราชการก็มีดีตรงนี้มั้ง)
สงสัยมันจะเรียกมาคุยกัน คงเหงา หรือไม่มันคงคิดว่าไม่ค่อยมีตังเหมือนกันเลยปล่อยไป  :P

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:39:43 »
เบื่อจริงๆพวกตะกวดเหล่านี้ เห้ออ

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 12:23:00 »
แรงว่ะ!! โก้ (เหมือนมันโกรธแค้นตั้งแต่ชาติที่แล้วยังไงยังงั้น)
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 15:19:46 »
เอาจริงๆ น่ะ

ให้เสียงแข็งแล้วบอกว่า เดี๋ยวขอจดชื่อ ยศ และสังกัดด้วย และจะขอถ่ายรูปสถานที่ที่จอด

เจอแบบนี้พวกก็จะถอยไปโดยมีใบสั่งใบนั้นติดมือไปด้วย ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:27:17 »
อืม  เบื่อเว้ย หัวปิงปองของไทย  >:(

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:12:30 »
โอ่ นี่หรือเมืองพุทธ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:37:12 »
นี่ไม่ได้เลือกปฏิบัติครับ

แต่นี่เป็น "สันดาน" ของมันเองครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 16:34:37 »
มันได้ฟิลก็ไอ้ตัวหนังสือสีแดงเนี่ยแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 20:03:10 »
แรงว่ะ!! โก้ (เหมือนมันโกรธแค้นตั้งแต่ชาติที่แล้วยังไงยังงั้น)

หนาวเอ๊ยยยยยย

ไอ้เรื่องที่จงเกียดจงชังตำรวจน่ะ

มันเกิดขึ้นเมื่อประมาณ 7 ปีก่อน (ตอนนี้ 15)

พ่อโดนจับเรื่องป้ายทะเบียนกับ พรบ.ไม่ตรง(พ่อตอนนั้นขับรถตู้)

แล้วพอได้เงินแล้ว...

มันก็เดินไปซื้อ "เหล้า" ที่ร้านขายของชำรพะแวกนั้น

มาให้ "ไอ้คุณ ศา-ลา-วัด" ที่กำลังเมาได้ที่

แล้วตัวมันเองกลิ่นเหล้าก็หึ่งใช่ย่อย

แต่ตอนนั้น ต้องขอบอกว่า

"โทษที ตอนนั้นยังเด็กอยู่"

มันก็เลยแค้นฝังหุ่นมาจนถงปัจจุบัน...

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:32:43 »
มีผู้รักษากฏหมายแบบนี้เยอะๆ ก็แย่นะครับ คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ผิดก็ยอมรับผิด แต่ควรจะมีมาตรฐานและตรงไปตรงมากว่านี้ ทำไมเราถึงถูกใบสั่งอยู่คนเดียว และขอปรบมือให้คุณพ่อเลยครับที่ยอมไปขึ้นโรงพักเสียค่าปรับด้วยตนเองเลย ผมไม่ชอบ double standard เหมือนกันครับ ทั้งกับคนที่ทำกับเรา และเราจะทำกับใคร ผิดก็ยอมรับผิด ดีมากๆ ครับ ถ้าเป็นแบบนี้กันเยอะๆ ประเทศเราจะได้เป็นระบบระเบียบมากกว่านี้ แต่เจ้ากำ ไม่มีคนรับเรื่องบนโรงพักอีก...ภาษีพวกเราทั้งน้านน ทำไมทำงานกันแบบนี้...

ผมก็เคยครับ จอดรถ แล้วโดนใบสั่งอยู่คันเดียว มองดูรอบๆ ก็นึกว่าจอดได้ ก็เห็นรถสองแถว รถกระป๊อจอดกันเต็ม ไม่เห็นเจอใบสั่ง ผมก็ไม่ได้โวยวายอะไร ก็เตรียมไปเสียค่าปรับที่โรงพัก แต่ก่อนไป ผมก็หยิบกล้องถ่ายรูปขึ้นมาถ่ายรอบๆ ถ่ายรถผมที่ถูกใบสั่ง ถ่ายรถสองแถวที่จอดอยู่ใกล้เคียงกันแต่ไม่มีใบสั่ง แล้วก็แนบไปกับใบสั่งไปส่งถึงโรงพัก เจ้าหน้าที่ก็รับเรื่องไว้ ก็ไม่ได้พูดอะไรมากครับ บอกว่าจะมาเสียค่าปรับ แต่ขอคำอธิบายหน่อยทำไมคันอื่นๆ จอดได้ เจ้าหน้าที่ก็อึ้งๆ ไป บอกว่าเจ้าหน้าที่ที่เป็นคนเขียนไม่อยู่ ยังไงจะให้ติดต่อกลับไป วันรุ่งขึ้นเจ้าหน้าที่คนที่เขียนใบสั่งเดินทางมาหาผมถึงที่ทำงานด้วยตัวเอง เอากระเช้ามาให้ ผมก็บอกแค่ว่าไม่เป็นไรครับ ผมขอแค่ฟิล์มที่ผมถ่ายไปก็พอ (สมัยนั้นยังใช้กล้องฟิล์ม) ประมาณว่าขำๆ ครับ เค้าก็ซื้อฟิล์มมาให้นะ...เออ ใช้ได้เลยแฮะ 555