ผู้เขียน หัวข้อ: Cruze 2014 1.8 ยังน่าสนใจมั้ยครับ ถ้าได้ส่วนลดเยอะ  (อ่าน 11336 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
Re: Cruze 2014 1.8 ยังน่าสนใจมั้ยครับ ถ้าได้ส่วนลดเยอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:37:17 »
ถ้ายังไม่เปลี่ยนเรื่องเกียร์ ก็อย่าไปใช้ครับ ผมชอบนะ ใช้แคปอยู่ แล้วก็มีปัญหาด้วย แต่ก็ชอบการขับขี่

ถามว่าให้ซื้ออีกไหม ไม่ซื้อครับ

ถามว่าจะแนะนำใครไหม ไม่แนะนำครับ ถ้าไม่เปลี่ยนเรื่องเกียร์ มีปัญหา

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: Cruze 2014 1.8 ยังน่าสนใจมั้ยครับ ถ้าได้ส่วนลดเยอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:30:34 »
ผมเคยคุยกับสมาชิกในคลับครูสท่านหนึ่งครับ เขาบอกติดooil cooler เกียร์ เห็นว่าแปลงสั่งของมาจากcruze ตัวturbo ที่อเมริกามา หลายหมื่นอยู่ครับ แต่เขาบอกปัจจุบันรถเขาปกติมาก ไม่มีปัญหากับเกียร์เลย ส่วนตัวผมว่าต้องใจรักรุ่นนี้จริงๆครับถึงจะซื้อได้ นี้ส่องๆคลับเขาในface book บ่อย เห็นบางคันออกจากโชว์รูมมาก็มีเรื่องcheck show กันแล้ว เป็นรถที่ดีรุ่นหนึ่ง แต่นะ ใจต้องรักจริงๆ

อ๋อส่วนลดในคลับ เห็นว่าประมาณ 2แสน แถมประกันชั้น1 บวกของแถมนะครับ ลองหาดูครับผม ::)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:35:52 »
ครูซใจรักอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องมีรถใช้ที่บ้านหลายคันด้วยครับ รายการของหลุด QC ปัญหาเยอะไม่ได้มีแค่เกียร์ครับ
เดี๋ยวลิสปัญหาตก QC ให้ดูละกันครับ

1.เกียร์ (ต้องหาออยเกียร์มาติดอย่างเดียวเลย)
2. คอยล์หัวเทียน อายุใช้งานไม่แน่นอนเปลี่ยนที่เดียว 4 หัวเพราะเป็นแบบรางยกชุด
3. ลูกลอกหน้าเครื่อง อายุเสียไม่แน่นอน
4. พู่เล่ย์ใต้เครื่อง อายุเสียไม่แน่นอน
5. หม้อพักน้ำ อายุรถประมาณ 4-5 หมื่นกม.ต้องหาเปลี่ยน หรืออาจโชคร้าย แตกไปโดยไม่บอกเกล่า
6. ฝาสูบไม่ทน บางคนทน บางคนแตก
7. วาล์วไฮโดรลิก ระบบปรับแรงดันน้ำมันชอบมีปัญหา
8. กล่อง ECU ใช้ไปเข้าปีที่ 2-3 บางคนเริ่มมีปัญหาจากความร้อน ความชื้น และ น้ำกรดแบตรั่วไส่
9. วัสดุท่อยางต่างๆในห้องเครื่องไม่ทน โดยเฉพาะท่อน้ำหล่อเย็น มีบวม (อาจเพราะห้องเครื่องร้อน)

คนที่เชียร์รถที่ตัวเองใช้ บอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้ ผมแนะนำให้ขอเปิดฝากระโปรงดูห้องเครื่องเขา
แทบทุกคนปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนต่างๆหมดไปหลายหมื่นแล้ว ไม่ใช่รถเดิมๆทั้งนั้น

ในมุมมองผมในฐานะคนมีรถรุ่นนี้อยู่คันนึง ผมไม่แนะนำ ยกเว้นเป็นพวกชอบแต่งรถ ชอบเข้าอู่ทำโน่นทำนี่
ถ้าซื้อใช้ธรรมดาทั่วๆไป รถแบบนี้อย่าซื้อมาเลย ผมรู้ว่ามันมีวิธีแก้ไข แต่มันใช่หรือเปล่าซื้อรถราคา 8-9 แสนบาท
มาไล่เปลี่ยนอะไหล่ต่างๆเอง

ถ้าใครไม่ปรับเปลี่ยนอะไหล่รถตามพวกที่แต่งรถไป ไปถามเขาว่ารถใช้ดีไหม ปีแรกพูดว่าดีหมดแหละครับ
สัก 2-3 ปี กลับไปถามใหม่ดูครับ 100 คัน คงเหลือรอดดีๆ ไม่กี่สิบคัน ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่อัตราส่วนที่ดี
ในการผลิตรถออกมาขายเลยด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:41:26 »
ไม่แนะนำอย่างแรง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:36:09 »

อ่าน ปรเะสบการณ ความคิดเห็นของแต่ละท่าน Cruze น่ากลัวมากกกกก ;D ;D

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:47:09 »
ฮาอะ นอกจากส่วนลดแล้วยังต้องแถมประกันชีวิตด้วย 555

ออฟไลน์ vjtongkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 11:01:35 »
ตามความรู้สึกของผมนะครับ

เมื่อก่อน ผมว่าเปนรถสวยที่สุดใน c seg เลยครับ (ใส่ท้าย e class  แจ่มมาก)

แต่ตอนนี้เวลาเห็นแล้ว คิดในใจ (โดยเฉพาะป้ายแดง)   เค้าจะรุมั้ยว่าเปนรถที่ defect เยอะที่สุด รถเค้าจะมีปัญหามั้ยนะ?

ลืมความสวยของมันไปเลยครับ :-[

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:42:21 »
อยากให้ GM ไทยมาเห็นกระทู้นี้จิงๆ ไม่มีคนเชียร์เลย ต้องขอบคุณทุกคนมากๆๆๆ คับไม่งั้นผมอาจหลงจองไปแล้ว

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 13:01:35 »
ใช้อยู่ครับ 1.8 LTZ รุ่นแรกซื้อตั้งแต่ออกใหม่ยังไม่มีปัญหาใดๆครับรถขับดีครับช่วงล่างก็ดีภายในก็ดี...ถามว่าแนะนำให้ซื้อไหม..ไม่ครับเพราะไอ้ปัญหาเรื่องเกียร์นี่แหละครับที่ทำให้ผมไม่แนะนำถึงบจะยังไม่เกิดกะผมก็เถอะ...ขยายเวลา/ระยะทางรับประกันก็จริงนะทำไมไม่แก้ไขให้มันไม่มีปัญหาจะดีกว่าไหม??  ถ้ามันเสียหลังจากนั้นล่ะ??...ช่างบอกถ้าเสียหลังหมดประกันคุยกันได้ครับ...เอิ่ม

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 13:24:07 »
สรุปไม่มีใครสนัับสนุให้ใช้เลยครับ
เคยเห็นสคบทดสอบเรื่องมีปัญหาเรื่องส่งกำลัง
แต่สุดท้ายก็ไม่เห็นว่ารับผิดชอบอะไรนะครับ
รถที่ดหรือดีน้อยกว่นิดๆ ตัวนี้ผมว่ายังมีตัวเลือกอีกเยอะนะครับ
มีพี่ที่รู้จักซื้อเพราะว่า มันราคาแพง (ราคาแพงมันก็หรูไงครับ)
ส่วนใหญ่จอดครับ ผมเข้าใจได้เลยว่าเพราะอะไร

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 13:46:45 »
ถ้าเน้นคุ้มค่าเงิน ผมเชียร์ civic กับ Syplhy/pulsar นะครับ ส่วนลดแรงมาก แถมประหยัดใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:13:23 »
อ่านแล้วรู้สึกช็อค ตอนมอเตอร์ Expo ปลายปี 2011 ผมไปเดินเล่น ยังนึกในใจว่า Chevrolet ออกรุ่นนี้มาต้องตียอดขาย Altis, Civic ถล่มทลายแน่

ผ่านมาแค่ 3 ปี ไหงเป็นงี้
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 16:09:20 »
คนใกล้ตัวผม อยากได้ โทรมาถามว่า เป็นยังไง ลดเยอะ ของแต่งเยอะ จองเลยมั๊ย สวยดี อยากได้อยากได้

เตือนก็แล้ว อะไรก็แล้ว อธิบายก็แล้ว สุดท้าย ก็ยังเอา

เห็นโพสในเฟซ เดือนแรก ตัวเลขอุณหภูมิแอร์หาย สองสามเดือนต่อมา ขึ้นรถสไลด์ พร้อมโพสว่า "เปลี่ยนใจยังทันมั๊ย"

ไม่ได้ตามอะไรต่อ แล้วไม่คอมเมนท์อะไรทั้งนั้น ถือว่าเตือนแล้ว

จริงๆ อาจจะเป็นรถที่ดีมากๆคันนึงก็ได้นะครับ ถ้าไม่แจ็คพอต