ผู้เขียน หัวข้อ: จากเหตุการณ์รถชนกันที่เขาใหญ่ แก้ปัญหายังไงครับให้ปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 13758 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
สลด เผยคลิปภาพนาทีระทึกอุบัติเหตุรถแหกโค้งอันตราย พุ่งชนอีกคัน ที่เขาใหญ่ ดับคาที่ 3 ราย เสียชีวิตภายหลังอีก 1 ราย

เมื่อวันที่ 19 สิงหาคม 2557 รายการเรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง 3 รายงานว่า เกิดเหตุรถชนกันบริเวณถนนธนะรัชต์ ระหว่าง กม.8-9 หน้ามะฮอกกานีฮิลล์ เขาใหญ่ ต.หนองน้ำแดง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ทำให้มีผู้เสียชีวิต 4 ราย บาดเจ็บ 1 ราย โดยในที่เกิดเหตุเป็นรถยี่ห้อเชฟโรเลต แคปติวา สีเทา-ดำ และรถมิตซูบิชิ ปาเจโร่ สีดำ ซึ่งได้ติดกล้องไว้ที่หน้ารถ ทำให้บันทึกภาพการเกิดเหตุการณ์ครั้งนี้เอาไว้ได้

โดยภาพจากกล้องวงจรปิดในรถมิตซูบิชิ ปาเจโร่ สีดำ ได้บันทึกภาพขณะกำลังขับไปเรื่อย ๆ จนมาถึงที่เกิดเหตุ คือบริเวณถนนธนะรัชต์ ระหว่าง กม.8-9 หน้ามะฮอกกานีฮิลล์ เขาใหญ่ ได้มีรถเชฟโรเลต แคปติวา สีเทา-ดำ ที่กำลังวิ่งสวนทางมา ได้พุ่งสวนเลนเข้ามาชนกับรถมิตซูบิชิ ปาเจโร่ สีดำ อย่างจัง เนื่องจากฝนตก ถนนลื่น รวมถึงเป็นโค้งอันตราย ทำให้มีผู้เสียชีวิตในที่เกิดเหตุทันที 3 ราย โดยเป็นผู้โดยสารและคนขับของรถเชฟโรเลต แคปติวา

ทั้งนี้ ภายในรถมิตซูบิชิ ปาเจโร่ สีดำ พบ นายอเล็กซานเดอร์ เฟอร์เกอร์ อายุ 60 ปี คนขับรถและภรรยาชาวไทย บาดเจ็บติดอยู่ภายในรถ เจ้าหน้าที่จึงรีบนำตัวส่งโรงพยาบาล แต่นายอเล็กซานเดอร์ได้เสียชีวิตในเวลาต่อมา เพราะภายในบอบช้ำ

**สมมุติ เราขับปาเจโรสปอร์ตหักหลบขวาจะทันไหม แต่คนขับแคปติว่าคงเสียสมาธิไปแล้วคงปล่อยให้รถหยุดเอง
แคปติว่าห้องโดยสารรู้สึกว่าจะยุบเกินไปนะ ตอนทดสอบได้กี่ดาว
ไม่ได้เอาซ้ำเติมแต่อยากให้เอาศึกษาและแบ่งปันวิธีแก้ไขในตอนคับขันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 14:33:59 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
ขับไม่เกิน 80 ครับ
N/A  

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
 ขอสงสัยด้วยครับ
ใครพอจะทราบไม๊ครับ ว่า captiva คันนี้ น่าจะมี ESP ไม๊ครับ (คุ้นๆ ว่า  Cap น่าจะมี ทุกรุ่น ตั้งแต่รุ่นล่าง ไม่ชัวร์) คือ ถ้าไม่มี ก็พอเข้าใจได้ แต่ถ้ามี แล้วยังเสียอาการ ขนาดนี้ได้ นี่น่าจะเป็นเพราะอะไร สงสัยมาก ขอความรู้เป็น วิทยาทาน ด้วย

และ ขอแสดงความเสียใจ กับทั้ง 2 ฝ่าย ช่วงนี้ ฝนตก ถนนลื่น ใช้รถใช้ถนน ให้ระวังกันด้วยนะครับ ทุกท่าน  

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ถึงมีespก็ อย่าไปไว้ใจระบบ มากนักครับ ยังไงก็ฝืนกฎฟิสิกส์ไม่ได้ครับ ผมยังเคยเห็นซีรีย์7 รุ่นประมาณปี200xตกถนนตอนฝนตกเลยครับ

ออนไลน์ pony

แก้กันได้ด้วยกาีเพิ่มความระมัดระวังในการขับขี่ครับ อย่าขับเร็วกันจนเกินไป นอกจากจะทำให้ตัวเองเป็นอันตราย แล้วยังไปกระทบกับผู้ใช้รถท่านอื่นอีก

* Captiva มี ESP เฉพาะบางรุ่น (LT/LTZ) ถ้าจำไม่ผิดผมเห็นรูปในข่าว พอจะเห็นว่าเป็นรุ่น LSX ที่เปลี่ยนล้อและยางมายังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวตคด้วยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

"....โดยทั่วไปการขับขี่ด้วยความไม่ประมาท ไม่ด้วยความคึกคะนอง รู้ถึงภาวะแวดล้อมสถาการณ์รอบๆในขณะนั้น และภายใต้กรอบของกฎหมายจราจร จะลดการเกิดอุบัติเหตุได้

ทักษะความชำนาญและประสบการณ์ การตัดสินใจที่ถูกต้องในภาวะฉุกเฉิน ก็มาช่วยเสริมให้มากยิ่งขึ้น

ส่วนประสิทธิภาพของรถและเทคโนโลยี่ ก็มาเสริมในจุดที่สมองและการตอบสนองของมนุษย์เราไม่สามรถปฏิบัติทำได้ คงต้องใช้องค์ประกอบทุกอย่างร่วมๆกัน

......ESC does not improve a vehicle's cornering performance; instead, it helps to minimize the loss of control. According to Insurance Institute for Highway Safety and the U.S. National Highway Traffic Safety Administration, one-third of fatal accidents could be prevented by the use of the technology....

(มาจาก  http://en.wikipedia.org/wiki/Electronic_stability_control.....) "

จาก http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,29918.0.html

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
รอคำตอบว่าแคปติว่ามี esp หรือเปล่าด้วยอีกคนครับ
เพราะผมคาดหวังกับระบบนี้มากเลยครับ และขอแสดงความเห็นต่างว่า
Esp ควรจะช่วยเราได้เพราะ เป็นระบบที่มีการรับข้อมูลจากเซ็นเซอร์หลายจุดเช่น
องศาพวงมาลัย องศาการเอนของตัวรถ ความเร็วรอบของล้อแต่ละล้อ
เมื่อคำนวนแล้ว เริ่มเสียสมดุล ก็ต้องจับเบรคทันที ไม่ต้องรอจนหมุน
มันควรจะช่วยเราได้ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ช่วยไม่ได้หรอกรับ ถ้ามาเร็ว เป็นโค้ง ถนนลื่น แล้วมาปล่อยคันเร่งหรือกดเบรคในโค้งกะทันหัน ระบบก็เอาไม่อยู่ครับ

มันแค่ ช่วย รักษาเสถียรภาพการทรงตัวครับ. แต่ไม่ได้ฝืนกฎฟิสิกส์ได้

ผมว่าไม่เร็วมากตอนฝนตก. ระมัดระวัง. แล้วก็ดูแลรถให้อยู่ในสภาพดีจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

Captiva คันที่เกิดเหตุ
ไม่น่าจะใช่รุ่น LT หรือ LTZ  ดูจากราวหลังคาที่เป็นสีดำครับ
ถ้าไม่ใช่รุ่น LT หรือ LTZ แล้วล่ะก็ ไม่มี ESP ให้ครับ

วิธีแก้ไข(ถ้าย้อนเวลาไปได้นะครับ)
Captiva  ขับให้ช้าลงครับ
Pajero Sport  เบรกแล้วหลบไปทางขวาหน่อยครับ  ถ้าชนก็จะไปชนที่บริเวณท้ายของ Captiva
                    แรงกระแทกก็จะน้อยกว่านี้  ส่วน Captiva ถ้าโชคดีก็หมุนแล้วหมดแรงลงเองครับ

แต่ถ้าพูดถึง ESP ใน Captiva นะครับ
อย่าไว้ใจมันมาก  มันพาผมหลุดโค้งมากแล้วครับ  แล้วอีกคนก็ลงข้างทางมาแล้วครับ
Captiva รุ่น 2.0 LTZ กับรุ่น 2.4 LTZ ครับ  

ช่วงล่าง Captiva ทางตรงมันนิ่ง นุ่มสบายจริงนะครับ  แต่เจอโค้งนี่ น่ากลัวเอาเรื่องครับ  หลุดคือหลุดเลยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 15:59:42 โดย vellcap »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ดูในคลิปไม่น่าถึงกับเสียชีวิตนะครับ สำหรับคนขับ ปาเจโร่ เพราะรับด้านหน้าเต็มๆ แล้วมีแอร์แบ๊ก ไม่น่าจะโดนกระแทกแรงขนาดนั้น แต่กลายเป็นว่าโดนเต็มๆ ส่วนแคปติว่านี่หนักหน่อยข้างเข้าเต็มๆเลย คงกระแทกแรงพอสมควร แบบนี้ มีถุงลมด้านข้างยังอันตรายเลยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

วิธีแก้ขับให้ช้าลงครับ อย่างแคปติวาถ้าค่อยๆมาก็ไม่มีหลุดหรอก ถึงมีespมันก็แถได้อยู่ดดีแม้รถจะไม่หมุนเพราะมาเร็วอยู่ส่วนปาเจโรสปอร์ตถึงตัวเองจะขับดีซึ่งก็ถือว่าซวยทีเดียวเพราะตัวเองไม่ได้ผิดวิธีแก้คงจะต้องขับช้าลงครับแรงปะทะจะได้น้อยลงหน่อย

ripกับทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าเจอพวกเลนสวนหลุดมา เราดึงเบรคมือเอาข้างหลังฟาดแทนได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ jajaboss

คือผมเห็นมาเยอะละ พวกใส่แม็กใหญ่ๆ แต่ไม่ยอมใส่ยางดีๆเนี่ย คือผมว่านะ ยังไงซะยางก็เป็นส่วนที่สำคัญที่สุด เพราะว่าเป็นส่วนที่ติดกับพื้น แต่เห็นส่วนใหญ่ไม่ใส่ใจ เอาแต่แม็กสวยอย่างเดียว

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าลงและเพิ่มความระมัดระวังครับ

ฝนตกถนนลื่นถ้าเกินลิมิตที่ยางจะเกาะถนนอยู่ระบบอะไรก็เอาไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ blade

มาเร็ว และ ถนนเปียก แบบนี้ ยังไม่ต้องคิดถึงระบบต่างๆหรอก ยางมันไม่จับกับถนนแล้ว

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คือผมเห็นมาเยอะละ พวกใส่แม็กใหญ่ๆ แต่ไม่ยอมใส่ยางดีๆเนี่ย คือผมว่านะ ยังไงซะยางก็เป็นส่วนที่สำคัญที่สุด เพราะว่าเป็นส่วนที่ติดกับพื้น แต่เห็นส่วนใหญ่ไม่ใส่ใจ เอาแต่แม็กสวยอย่างเดียว

เรื่องจริงเลยครับเพราะยางดีๆราคาพอๆกับล้อแม็กเลยทีเดียว

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
ถ้าเจอพวกเลนสวนหลุดมา เราดึงเบรคมือเอาข้างหลังฟาดแทนได้มั้ยครับ
จากประสบการณ์จริง...จากที่นั่งด้านหน้าซ้าย [เก๋งชนมุดท้ายรถกระบะตอนเดียว (กระบะเลี้ยวกลับรถมาต้ดหน้า)] เสี้ยววินาทีก่อนจะเกิดการชนขึ้น ไม่มีทางที่จะแก้ไขสถานะการณ์ อย่างเบรคจนรถหยุดนิ่งหรือหักหลบได้ทันหรือดึงเบรคมือเอาข้างเข้าปะทะแทน  แต่ถ้าเราสามารถตัดสินใจได้เร็วพอเหมือนกับการทำงานถุงลม อาจจะพอหนีจากเสี้ยววินาทีชีวิตได้ ระบบป้องกันก่อนเกิดและหลังเกิดเหตุ พอบรรเทาเหตุได้ไม่มากก้อน้อยคับ แต่ส่วนนึงต้องเริ่มจากตัวเราก่อน ในการใช้อุปกรณ์นิรภัย ที่มีมาให้ การรักษาระยะห่างของความปลอดภัย การใช้ความเร็วที่เหมาะสม การปฏิบัติตามป้ายหรือคำเตือนต่างๆ ฯลฯ แล้วถ้านั่งรถที่มีคนขับให้ ด้านหลังคนขับดูจะปลอดภัยกว่า อย่างที่ผมเจอคนขับรถบริษัทหักด้านตัวเองหนี ในเสี้ยววินาทีแต่ก้อไม่พ้น ถุงลมระเบิดใส่เต็มหน้าเลย พร้อมเข็มขัดนิรภัยรั้งตัวกลับ สภาพไม่ต่างกับที่เทสต์การชนตามที่ดูในยูทูปกันบ่อยๆเลยคับ

ออฟไลน์ jajaboss

ถ้าไม่มีถุงลมข้างอย่าทำครับ พวกนักแข่งเค้าทำได้เพราะว่าเค้าใส่หมวกกันน็อคและมันทำให้ตั้งแต่เริ่มยันจบ มีเวลาให้กระจายพลังงานมากกว่า แต่ในความเป็นจริง หัวเราจะกระแทกเสา B ไม่ก็กระจกข้างรถครับ แล้วถุงลมหน้าก็ทำงานได้ไม่ 100% ด้วยครับ

ออฟไลน์ w_th

RIP ด้วยครับ

ตามไปหาข้อมูลในหลายๆ ที่ มีคนให้ความเห็นว่า Cap. ไม่น่าจะมี ESP + ARP (ต่อให้มีจะเอาอยู่หรือไม่ก็ไม่รู้)
ซึ่งรุ่นที่มี ESP + ARP จะเป็นรุ่น LT หรือ LTZ
ส่วนม่านถุงลม แรงขนาดนี้ ถ้ามีคงช่วยได้ไม่มากนัก รู้ สึกว่า Cap. ตัว top จะมีม่านฯ แต่ไม่มีถุงลมด้านข้าง  :-[

ส่วน PJS มีถุงลมคู่ สภาพห้องโดยสารยังปรกติ ตามสภาพคนขับน่าจะรอด
ภาพ  > credit : http://www.thairath.co.th/content/444379

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
   ดูคลิปแล้ว พยายามมองหาทางรอด ความจริงปาเจโร่พอมีเวลาหักหลบ ขึ้นอยู่กับสติและปฏิกิริยาตอบสนอง แต่ในข่าวคนขับฝรั่งอายุ60แล้ว

ถ้าปาเจโร่หักขวา หลบแคป มีสิทธิประสานงากับเก๋งที่สวนมาแน่ๆ แย่ซ้ำเพิ่มกว่าเดิม ทางเดียวคือรีบหักซ้ายแบบไม่ให้ชนท้ายเก๋งสีเงิน ตั้งแต่เห็นแคปเสียหลักพุ่งมา  แต่..พูดน่ะง่าย

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจ RIPครับ ขับกันช้าๆ

ออฟไลน์ Mighty-X

จากรูปที่ออกข่าวในที่วี และสื่อต่างๆ
ภายในเจ้า Captiva เป็นสีดำ ซึ่งก็น่าจะเป็นตัวล่างๆคือ LS หรือ LSX ครับ
ซึ่งจะ "ไม่มี" ระบบ ESP มาให้ครับ

จะมีก็คือตัว LT และ LTZ ตัวท๊อป(ภายในจะเป็นสีเบจ)
เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

การขับรถถ้าจะชนทุกกรณี ห้ามนำข้างปะทะเด็ดขาดครับ ห้องโดยสารข้างคือจุดอ่อนที่สุด และกะไม่ได้ด้วยว่าจะให้โดนข้างท้าย แทนที่จะเป็นข้างห้องโดยสาร

ออฟไลน์ hutzero

ตอนเห็นข่าวก็ตกใจมากเหมือนกัน   เพราะฝรั่งคนนั้นเพิ่งเข้าเช็คระยะศูนย์เดียวกับผมไม่กี่วันก่อน

รู้สึกสงสารมาก

ถ้าถามถึงวิธีเอาตัวรอดจากเหตุการณ์นี้  ผมคงรีบหักขวา แล้วหักกลับเข้าซ้ายครับ  ถ้าหักซ้ายไม่น่าจะพ้น   
เพราะจากที่เคยขับ  ช่วงล่าง PJS ไม่ไวพอจะตีรถกลับเข้ามาได้  ยกเว้นตั้งใจหักไปลงข้างทางเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

จากในคลิป ถ้าผมขับปาฯ ยอมหักขวาครับ น่าจะช่วยได้มากกว่านี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wesborland

ตอนแรกฝรั่งคนขับไม่เป็นอะไร ขาหักเฉยๆ......แล้วอีกหลายชั่วโมงต่อมาก็เสียชีวิต

อุตสาห์มาถึงโรงพยาบาลแล้ว ทำไมเป็นอย่างนั้นได้ครับเนี้ย  :'( :'(

ออฟไลน์ VenusF

จากในคลิป หากเป็นผมกระชั้นขนาดนี้เตรียมตัวรับแรงกระแทก
ประคองพวงมาลัยและกระทืบเบรคอย่างเดียวครับอย่างน้อยก็ลดแรงปะทะได้ในระดับนึง
ดูจากคลิปหากหักขวาด้วยความเร็วขนาดนั้นบวกกับถนนที่เปียกลื่นทางโค้งด้วย
หนังคงกลับกันครับปาเจโร่คงโดนรถที่สวนมาอีกเลนซัดเข้าแทน
ไม่งั้นเมื่ิหักกลับมาอย่างรวดเร็วรถมีโอกาสที่จะพลิกคว่ำสูงครับ
หรือคนขับหักไปแล้วเบรคคงหมุนฟาดกับรถที่สวนมาอีกเลน
โอกาสที่จะทรงตัวกลับมาในเลนอย่างปลอดภัยค่อนข้างน้อยครับ
แต่ช่วงเวลามันกระชั้นชิดมากๆไม่กี่วินาทีต้องมีสติมากๆครับ
ทางที่ดีฝนตกอย่าขับเร็วเลยครับความเสี่ยงค่อนข้างสูง
ผมเองฝนตกไม่เคยขับเกิน80เลยครับ

ออฟไลน์ CATM96

ผมพยายามดูภาพ เลยสงสัยแล้วว่าม่านถุงลมของcaptivaไม่มีหรอครับพยายามค้นภาพหลายที่ไม่เห็นมีม่านถุงลมเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนแรกฝรั่งคนขับไม่เป็นอะไร ขาหักเฉยๆ......แล้วอีกหลายชั่วโมงต่อมาก็เสียชีวิต

อุตสาห์มาถึงโรงพยาบาลแล้ว ทำไมเป็นอย่างนั้นได้ครับเนี้ย  :'( :'(
อวัยวะภายในบอบช้ำครับ คงกระเทือนมาก ไม่นานนักถึงได้เสียชีวิตในเวลาต่อมา
ผมเคยรถคว่ำ ภายนอกหัวแตกกับถลอกนิดหน่อย
หมอสั่งรอดูอาการ 24 ชั่วโมง งดน้ำงดอาหาร เผื่อจะเจออวัยวะอะไรที่ช้ำ ทำงานผิดปกติ  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MILD

ดูจากสภาพปาเจโร่ฝรั่งไม่น่าเสียชีวิตเลย แต่ถือว่าปะทะแรงพอสมควร ชนแบบหน้าเต็มและเสาAงอด้วย
น่าจะเกิดจากการไม่คาดเข็มขัด หรือคาดไม่ถูกวิธี ทำให้เข็มขัดไปรั้งอภัยวะภายในจนเกิดการบอบช้ำ

ออฟไลน์ JikorokunG

Rip ไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตด้วยครับ