ผู้เขียน หัวข้อ: จากเหตุการณ์รถชนกันที่เขาใหญ่ แก้ปัญหายังไงครับให้ปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 13706 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าลงเท่านั้นเองจะผ่อนหนักเป็นเบา

ปา เบรคได้ 2 วิ เอาไม่อยู่หรอก

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ดูจากสภาพปาเจโร่ฝรั่งไม่น่าเสียชีวิตเลย แต่ถือว่าปะทะแรงพอสมควร ชนแบบหน้าเต็มและเสาAงอด้วย
น่าจะเกิดจากการไม่คาดเข็มขัด หรือคาดไม่ถูกวิธี ทำให้เข็มขัดไปรั้งอภัยวะภายในจนเกิดการบอบช้ำ

นั่นสิครับ ผมไปค้นหารูปภายใน pjs มาได้
แดชบอร์ดสภาพแทบจะปรกติ ไม่มีอะไรแตกหักยื่นออกมา แต่ไม่นับถุงลม ที่มันทำหน้าที่ของมันแล้ว

นี่เป็นจุดอ่อน ของรถที่มีแชชซีส์ขนาดใหญ่รึเปล่าครับ? (กระบะ, ppv)
เหมือนเคยอ่านผ่านๆ จากที่ไหนสักที่ ว่าพวกนี้แข็งก็จริง แต่rvโดนหนักๆ ก็ซับแรงได้ระดับหนึ่ง
ที่เหลือก็ส่งไปข้างใน คนเลยไม่ค่อยจะรอด ทั้งที่ห้องโดยสารยังดีอยู่?

credit : ภาพค้นมาจาก captiva-club.com  > https://m.facebook.com/photo.php?fbid=737412139651138&id=519134954812192&set=pcb.737412269651125

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ไม่อยากครับ ทุกคนมีวินัยในการขับรถในตัวเอง ทุกอย่างหมดปัญหาครับ
คำว่าวินัยมันตอบได้ทุกอย่าง ไม่ต้องไปบังคับด้วยกฎหมายครับ
ผมมีความเชื่ออยู่ว่า ถึงรถจะมีระบบอะไรมากมายแล้วแต่จะเรียกขานกัน ก็ใช่ว่าระบบจะทำงานได้สมบูรณ์ในทุกสภาวะ
การขับด้วยความไม่ประมาทและระมัดระวังเท่านั้น ถึงจะไม่เดือนร้อนตนเองและคนอื่นครับ
ทุกวันนี้เราจะเห็นว่าคนขับรถบางส่วนไม่ค่อยมีวินัยในตนเอง เหมือนซื้อใบขับขี่
เพราะไม่ได้คำนึงถึงคนอื่นบนท้องถนนเลย เอาตัวเองเป็นหลักอย่างเดียว

:)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ดูจากสภาพปาเจโร่ฝรั่งไม่น่าเสียชีวิตเลย แต่ถือว่าปะทะแรงพอสมควร ชนแบบหน้าเต็มและเสาAงอด้วย
น่าจะเกิดจากการไม่คาดเข็มขัด หรือคาดไม่ถูกวิธี ทำให้เข็มขัดไปรั้งอภัยวะภายในจนเกิดการบอบช้ำ

นั่นสิครับ ผมไปค้นหารูปภายใน pjs มาได้
แดชบอร์ดสภาพแทบจะปรกติ ไม่มีอะไรแตกหักยื่นออกมา แต่ไม่นับถุงลม ที่มันทำหน้าที่ของมันแล้ว

นี่เป็นจุดอ่อน ของรถที่มีแชชซีส์ขนาดใหญ่รึเปล่าครับ? (กระบะ, ppv)
เหมือนเคยอ่านผ่านๆ จากที่ไหนสักที่ ว่าพวกนี้แข็งก็จริง แต่rvโดนหนักๆ ก็ซับแรงได้ระดับหนึ่ง
ที่เหลือก็ส่งไปข้างใน คนเลยไม่ค่อยจะรอด ทั้งที่ห้องโดยสารยังดีอยู่?

credit : ภาพค้นมาจาก captiva-club.com  > https://m.facebook.com/photo.php?fbid=737412139651138&id=519134954812192&set=pcb.737412269651125

ลองค้นดูภาพด้านขวา - ประตูด้านคนขับด้านนอกของ PJS จะมีรอยยุบด้วย (จากภาพในข่าวช่องเจ็ดจะพอเห็น)
ซึ่งจากในคลิปจะนึกว่าชนด้านหน้าอย่างเดียว แต่ความเป้นจริงหลังชนก่อนตัวรถจะหยุดนิ่ง จะมีการเหวี่ยงหมุนของตัวรถ
แม้ถุงลมด้านหน้าทั้งคู่ทำงานปกติตามภาพ แต่แรงเหวี่ยงหมุนของรถสามารถทำให้ร่างกายปะทะกับตัวรถด้านข้างจนได้รับบาดเจ็บได้
กรณีแบบนี้ถุงลมนิรภัยด้านข้าง และม่านถุงลมจะช่วยได้ส่วนหนึ่ง
ไม่แน่ใจว่าภรรยาของผู้ขับ มีสาเหตุกระแทกกับด้านข้างจนกระดูกไหปลาร้าหักตามข่าว

ออฟไลน์ trumpetx

อะไรก็เอาไม่อยู่ ถ้าขับเร็ว ESP ถึงมีก็เอาไม่อยู่

กรณี lambo ที่ขาด2 ท่อน คันนั้นมีครบ แต่ทำไมถึงยังเกิดอุบัติเหตุ

เพราะความเร็ว + ความประมาท

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
เส้นนี้ขับมาทำงานทุกวัน จะเป็นโค้งตัว S ที่กว้างมาก และไม่มีเกาะกลางถนน แล้วรถวิ่งกันเร็วมากๆ เลนในน่าจะเกิน 100 กันด้วยซ้ำ ขนาดถนนแห้งๆยังเห็นแถข้ามเลนกันมาบ่อยๆทั้งๆที่มีป้ายเตือนอย่างชัดเจน มีเหตุการณ์หลุดโค้งมาให้ได้ยินอยู่เสมอ
เป็นไปได้ที่คันแคปติวา   ก่อนเข้าโค้งแล้วผ่อนคันเร่งมา แล้วกดคันเร่ง แรงบิดลงที่ล้อหลังแล้วถนนลื่นด้วย ก็เลยแถ
สำหรับผม ถ้าโค้งแบบไม่มีเกาะกลาง ส่วนใหญ่จะวิ่งเลนซ้ายครับ  กลัวฝั่งสวนมาแถใส่  

ออฟไลน์ trumpetx

เส้นนี้ขับมาทำงานทุกวัน จะเป็นโค้งตัว S ที่กว้างมาก และไม่มีเกาะกลางถนน แล้วรถวิ่งกันเร็วมากๆ เลนในน่าจะเกิน 100 กันด้วยซ้ำ ขนาดถนนแห้งๆยังเห็นแถข้ามเลนกันมาบ่อยๆทั้งๆที่มีป้ายเตือนอย่างชัดเจน มีเหตุการณ์หลุดโค้งมาให้ได้ยินอยู่เสมอ
เป็นไปได้ที่คันแคปติวา   ก่อนเข้าโค้งแล้วผ่อนคันเร่งมา แล้วกดคันเร่ง แรงบิดลงที่ล้อหลังแล้วถนนลื่นด้วย ก็เลยแถ
สำหรับผม ถ้าโค้งแบบไม่มีเกาะกลาง ส่วนใหญ่จะวิ่งเลนซ้ายครับ  กลัวฝั่งสวนมาแถใส่  

ถ้าเป็นตัว LSX เป็นรถขับหน้าครับ LTZ ขับ 4

ออฟไลน์ Freekick042

พูดถึงระมัดระวัง วันก่อนผมเจอคนขับตัดโค้งมาด้วยความเร็ว30 30จริงๆครับน่าจะประมาณนั้น เพราะผมกำลังขับชิลๆฟังเพลง40ถ่วงเวลาให้กลับบ้านช้าๆหน่อยเค้ามาช้ากว่าผมอีก
โค้งก็บอดมองไม่เห็นอีกฝั่งแล้วจะตัดโค้งมาเข้าเลนส์อื่นเพื่ออะไร แล้วขับแค่30เนี่ยนะ อ่านInitialDมากแล้วอยากทำตามแต่ใจไม่ถึงเลยมาทำ30บนถนนทั่วไปมั้งเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 13:51:08 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขับให้ช้าลงแหละครับ

ผมเห็นด้วยนะ พวกรถที่มีระบบความปลอดภัยเยอะ รถขับ4 มีให้เห็นว่าพลาดก็ไม่น้อย

ตอนดูคลิปครั้งแรก เห็นแล้วตกใจเลยครับ มันชนแรงมาก

ออฟไลน์ w212cdi

วิธีแก้ปัญหาให้ปลอดภัยสุด คือ

1  ตัวผู้ผู้ขับขี่ ขับให้ช้าลง ไม่ควรใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดมากเกินไป เช่น กำหนดไม่เกิน 40 แต่ขับมา 80 เพราะการออกแบบทางวิศวกรรมจราจร จะกำหนดไว้ไม่เกินเพื่อที่จะควบคุมรถได้ปลอดภัย

2 ต้านกายภาพ ทางการควรแก้ไขปรับ หรือ ใส่อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความปลอดภัย เช่น ใส่เกาะกลาง ช่วงโค้ง หรือแถบลดความเร็ว ก่อน   ถึงโค้ง เพื่อบังคับลดความเร็ว  ในไทยป้ายเตือน มักใช้ไม่ได้ผล เพราะวินัยของคน ซึ่งต้องแก้ไขในระยะยาว เพื่อปลูกจิดสำนึก ให้เคารพกฎ  ในระยะสั้นต้องแก้ไขทางกายภาพก่อน 

ออฟไลน์ sornocz

• **
ตอบแบบถ้าผมขับปานะ
ผมจะเบรกจนตัวโก่ง สุดตรีนเลยครับ
ถ้าถามว่าทำไมไม่หลบ ถ้าคนที่เคยขับรถชนหมาจะเข้าใจดี เราไม่มีทางรู้เลยว่าหมาจะข้าหรือจะย้อนกลับ กรณีนี้ก็เหมือนกันเราก้ไม่รู้หรอกว่า เคป จะมาถึงเราพอดี หรือจะเลยเราไป หรือ ไม่ถึง ถ้าหักหลบขวาแล้วแคปมาไม่ถึงก้ชนอยู่ดี ถ้าหักซ้ายแล้วแคปเลยไปก็ชนอีก
ตอบได้อย่าเดียวดวงล้วนๆ

ออฟไลน์ kohcomsci

• **
ตอบแบบถ้าผมขับปานะ
ผมจะเบรกจนตัวโก่ง สุดตรีนเลยครับ
ถ้าถามว่าทำไมไม่หลบ ถ้าคนที่เคยขับรถชนหมาจะเข้าใจดี เราไม่มีทางรู้เลยว่าหมาจะข้าหรือจะย้อนกลับ กรณีนี้ก็เหมือนกันเราก้ไม่รู้หรอกว่า เคป จะมาถึงเราพอดี หรือจะเลยเราไป หรือ ไม่ถึง ถ้าหักหลบขวาแล้วแคปมาไม่ถึงก้ชนอยู่ดี ถ้าหักซ้ายแล้วแคปเลยไปก็ชนอีก
ตอบได้อย่าเดียวดวงล้วนๆ
พูดถึงชนหมาน้อยนี่ภาพติดตาเลยครับ จากมันเดินเล่นอยู่ดีๆ ริม ถนนอยู่ๆ ก็วิ่งตัดออกมา สิ่งที่ทำได้คือ ถือพวงมาลัยให้มั่น กดเบรค แล้วถ้าถามผมว่าทำไมไม่หักหลบเพราะผมคิดว่าหมามันไม่ได้อยู่ที่ไม่รู้ว่ามันจะไปทางไหน เผื่อมันจะวิ่งพ้นจากการเบรคของผมเลยนิ่งไว้ สรุปมาโดนด้านหน้าขวาเลยแต่แค่กันชนบุบฉีก สายน้ำฉีดกระจกหลุด นี่ขนาดว่าเห็นแล้วเบาแล้วด้สยนะครับ     แต่ถ้าเรามาเร็วแล้วหักทันทีผมว่ามันอาจจะมีโอกาสที่รถเสียหลักหมุนหรือคว่ำได้มากนะครับในกรณีนี้ที่ถนนลื่น