ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ silentzer(ยางติดประตู)บ้างครับ?  (อ่าน 9405 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongteeratas

• Newbie
  • *
ใครเคยใช้ silentzer(ยางติดประตู)บ้างครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 00:05:14 »
อยากถามว่าใช้ดีไหมครับ เสียงลดลงเยอะไหม ระก้มันติดแล้วดูไม่สวยไหมครับ
เห็นมีขายที่ต่างๆเยอะพอสมควร ใครเคยใช้แนะนำกันหน่อยนะครับ
ปล.รวมถึงไอ้ตัวครีบเล็กๆด้วย เค้าบอกว่ามันจะเปลี่ยนทิศทางลม อะไรประมานนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
Re: ใครเคยใช้ silentzer(ยางติดประตู)บ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 01:08:20 »
ยังไม่เคยใช้เลยครับ 
ตอนนั้นไปติดสเกิตหน้ายางมา
เห็นทางร้านบอกว่า กันเสียงได้ระดับหนึ่งนะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: ใครเคยใช้ silentzer(ยางติดประตู)บ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 01:26:08 »

ติดH1อยู่ครับ ตอนนี้ติดมาปีกว่าแล้ว ด้านเสียงรบกวนความต่างผมว่าแทบไม่รู้สึกครับ.

แต่ถ้าประตูแน่นขึ้นนะใช่ เพราะมันไปเบียดยางขอบประตูอีกที อีกอย่างคือตอนลอกจะทิ้งคราบกาวไว้ รถสีเข้มจะไม่เห็นแต่ถ้าสีสว่างจะเห็นชัดอยู่ครับ

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 05:53:14 »
เคยติดแบบใช้ร่องยางเหน็บไปตามแนวขอบประตู(แบบไม่ใช้กาว)  ถามว่าเสียงลดลงมั้ย  ต้องใช้มโนช่วยก็จะรู้สึกว่า  เฮ้ย!ห้องโดยสารเงียบขึ้น(เหรอ)จี้ดดดดดนึง    รถผมสีขาวติดได้ไม่กี่เดือน  มีคนเตือนว่าจะเป็นคราบเหลือง เลยลองแง้มดู  เอิ่มอันนี้สินะที่เห็นผลจริง

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:14:22 »
ใช้อยู่ครับ ก่อนกับหลังใช้ไม่แตกต่างอะไเลยครับ เสียดายตังมาก รู้งี้เอาไปแดมป์ประตูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:05:36 »
  ในเวปฟอร์จูเนอร์มีเอาลงไว้ครับ  ผมไปติดทีแรกมาของ Stuffit   2000-2500 บาทรอบคัน ช่วยได้นิดหน่อยไม่เยอะแต่ปิดประตยากกว่าเดิม                ต่อมาในคลัยบฟอร์จูเนอร์เขามาติดขางประตู  พี่นทีในคลับแนะนำซึ่งมันช่วยแก้ปัญหามากกว่าเดิม    แต่เป็นการเข้าโครงการรวมกันซื้อ 10 คัน แล้วตัดแบ่งกัน  200 กว่าบาท    ช่วยมาได้เพิ่มขึ้น อีก10-20% 

สรุป ติดรอบคันตามที่ขายในเวป เสียตังค์เปล่า    ถ้าเสีย 200 กว่าบาท ติดเฉาะขอบประลงมา คุ้มเงินที่เสียไปครับแต่ก็ดีขึ้นอีก 10-20% ไม่เกินนี้     เพราะรถของ่านส่วนใหญ่คือรถตลาด  ๆ บ้าน ๆ  ราคาถูก   ลองแกะแผงประตูออกมาก็รู้  มันไม่มีวัสดุการดูดซับเสียงอะไรเท่าไหร่เลย       ถ้เทียบกับรถราคาแพง  ๆ   ติดไปก็ช่วยได้นิดหน่อย อย่าคาดหวังมาก

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:16:49 »
เอาไปแดมประตูดีกว่าครับ
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:33:42 »
ถ้าจะติดแนะนำติดแค่เส้นเดียวที่ประตูทั้ง2ฝั่งพอครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:35:27 »
ผมว่าเอาประตู และ พี้นรถไปแดมป์ ยังจะเห็นผลกว่าติดเจ้า Silentzer นะครับ

ส่วนครีบหลังรถ มีผลทำให้อากาศจัดเรียงตัวเป็นระเบียบ ไม่ก่อให้เกิด "ลมวน" อยู่ท้ายรถ ในยูทูปมีหลายคลิปลงไว้อยู่ครับ

ถามว่าเห็นผลไหม .... มันแล้วแต่การออกแบบของรถครับ บางคันใช้แล้วเห็นผล แต่บางคันก็ไม่มีผลครับ

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:53:57 »
ไม่เห็นผลเลยครับ  damp ก็ไม่ได้รู้สึกมาก ชัดเจนแค่ตอนฝนตก  bridestonegr100 ก็งั้นๆ สำคัญสุดคือตอนเลือกรถครับ :'(

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:24:12 »
ได้กันฝุ่น กันโคลน และเสียงตึ้บชัดเจน ส่วนเรื่องลดเสียงเทียบกับราคาแล้วไม่คุ้ม
ผมจัด st.... i...  มาชุดใหญ่ ชอบอย่างเดียวเสียงตึ้บๆเวลาปิดประตู

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:35:21 »
เคยติด 2 แบบ หนีบกับตะเข็บประตูหลังช่วงเสากลาง กับแบบติดกับตัวถังรอบกรอบประตู

แบที่ติดรอบกรอบประตู ยางแข็งมากเกินไป เคยเห็นของ Homepro รูปทรงเหมือนกัน

แต่วัสดุเป็นแบบนิ่ม น่าสนใจกว่าถ้าใครอยากจะลอง

โดยส่วนตัว ไม่เห็นผลครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:44:43 »
ตอนแรกก็มีความคิดว่าอยากจะติดเหมือนกัน เจอประสบการณ์ของแต่ละท่าน ผมคงต้องบายละ

ออฟไลน์ tongteeratas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:46:29 »
โอ้โห ท่านอื่นคอมเม้นมาแบบนี้ก้ไม่กล้าลองแล้วครับ กลัวเสียตังฟรี ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:33:23 »
ยืนยันอีกเสียงว่า ไม่ต่างครับ ;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:35:34 »
ถ้ารถใหม่คงไม่ต่างครับ แต่รถกระบะที่บ้าน ล่อไปจะ 20 ปี เวลาขับเร็วๆจะมีเสียงลมเข้าประตู ตัวนี้ช่วยได้ครับ 555

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:46:16 »
ไม่เคยติด แต่คิดแล้ว ขอตอบว่า เปลืองเงินเปล่าๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:07:59 »
เหมือนที่เพื่อนๆ บอก... ขนาดผมติดแบบ Full Set ยังแทบไม่เห็นความแตกต่าง... ถ้าจะให้เงียบจริง แดมรถทั้งคัน เหมือนเวลาติดตั้งเครื่อเสียง เงียบขึ้นแน่นอนคับ