ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5 เบียดCRV ตกจากบัลลังก์ในเดือนที่ผ่านมาได้ผมถือว่านี่เป็นบันทึกประวัติศาสตร์  (อ่าน 14171 ครั้ง)

ที่ผ่านมา CRV  ผูกขาดตลาด SUV ในบ้านเรามาร่วม10ปีแล้ว
เป็นการผูกขาดแบบไร้คู่แข่งจริงๆ เพราะ โตโยต้าไม่เอา RAV4 เข้ามา
ใครจะมองว่าตลาด PPV กับ SUV อาจทับซ้อนกัน แต่ผมคิดว่ายังไงรถมันก็คนละกลุ่มอยู่ดี
นั่นเท่ากับว่าเค้กชิ้นนี้ ฮอนด้ากินมาคนเดียวแบบยาวๆ

แต่ล่าสุดสิ่งไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้น มาสด้าสามารถส่ง CX-5 โค่น CRV ในเดือนกรกฏาคมได้ ใครจะบอกว่าแค่เดือนเดียวก็เถอะ
ผมถือว่านี่เป็นบันทึกเหตุการณ์สำคัญหน้าหนึ่งของวงการรถยนต์บ้านเราเลย

ทั้งๆที่ CRV มีอิมเมจแบรนด์(ในไทย)ที่แข็งแกร่งกว่ามาก เพราะ ออกมาถึง Gen4
แถมชื่อชั้นของฮอนด้าในสายตาคนไทยทั่วไป ก็เหนือกว่ามาสด้าอยู่พอสมควร รวมถึงศูนย์บริการที่อุ่นใจได้มากกว่า

การที่ CX-5 เอาชนะ CRV ได้ มันต้องมาจาก คุณภาพของตัวรถล้วนๆ เพราะ สิ่งที่เป็นนามธรรม อย่างเรื่องแบรนด์ ,เรื่องความภักดีของคนซื้อ ,ศูนย์บริการ ,ราคาขายต่อ Cx-5 เป็นรอง CRVทุกด้าน
ผมถือว่านี่เป็นเรื่องนี่น่าสนใจมากๆ

ทั้งๆที่ CRV G4 ก็ไม่ได้ด้อยกว่า Gen ที่ผ่านๆมา  เรียกว่าฮอนด้าก็ตั้งใจทำ CRV รุ่นนี้ออกมาเลยล่ะ

แต่ CX-5 ก็ยังเอาชนะได้ 

ตรงนี้ ผมขอปรบมือให้กับทีมวิศวกรของมาสด้าเลยครับ ที่ทำรถออกมาให้ดีกว่าคู่แข่ง ตลาดเมืองไทย คือตลาดปราบเซียน เพราะคนซื้อภักดีต่อแบรนด์ฮอนด้า โตโยต้า  มันยากมากที่รถที่ไม่ว่าจะทำออกมาดีขนาดไหน แต่ไม่ได้ติดแบรนด์เจ้าตลาด แล้วจะขายชนะเจ้าตลาดได้   (ส่วนของ  mu-x ที่เอาชนะฟอจูนเนอร์ได้ เพราะผมมองว่ามันเป็นเรื่องของอายุตัวรถที่สดกว่า ในขณะที่ฟอจูนออกมา10ปีแล้ว)

ในส่วนตัวของผม หลังจากที่ลองขับ และ ลองนั่งรถทั้ง2คันนี้มา
CRV นั่งสบายกว่าในความคิดผม อเนกประสงค์กว่า เงียบกว่า
ในขณะที่ CX-5 ขับดีกว่าโคตรๆ ผมลองตัวดีเซลนะ แต่เสียงลมเข้าประตูโคดดังมาก  เบาะหลังโคดชัน
เรื่องดีไซน์ ส่วนตัวผมว่ากินกันไม่ลงนะ สวยไปคนละแบบ ให้เสมอกัน

ผมถึงมองว่าเป็นเรื่องที่แปลกมาก ที่รถครอบครัวอย่าง SUV ในความเป็นรถอเนกประสงค์ CRV ทำมาได้ตอบโจทย์กว่า แต่ลูกค้ากลับเลือกซื้อ CX-5 มากกว่า (ในเดือน7)

กระทู้นี้ก็แค่ปลื้มใจครับ นานๆจะได้เห็นเหตุการณ์แบบนี้สักที เจ้าตลาดร่วม10ปี ถูกอัดตกลงมา 

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
สุดยอดจริงๆ เสียดายที่ไม่ได้มีส่วนร่วมในการสร้างยอดจอง แต่ตัวรถน่ะ ดีแล้วครับ ที่เหลือมันปรับกันได้

ออฟไลน์ Highway Star

เห็นด้วยกับจขกทครับ ชนะได้เพราะคุณงามความดีตัวรถล้วนๆครับเท่าที่ไปลองมาcx5เหนือกว่าทุกด้านเว้นแต่การเก็บเสียง ผมว่าดังไปหน่อย ความกว้างเบาะหลังซึ่งคนซื้อครอสโอเวอร์ส่วนมากขับคนเดียวหรือครอบครัวเล็กนั่งไม่เยอะอาจไม่คิดมากพวกนั่งเยอะๆจะไปหาพีพีวีมากกว่ากับเรื่องศูนย์จริงๆ ถามว่าซีอาร์วีรุ่นนี้แย่มั้ยไม่แย่นะครับแต่เหมือนรถมันไม่ค่อยจะพัฒนาจากg3เท่าไหร่ แพลตฟอร์มเครื่องเดิม มีแค่หน้าตาใหม่ออฟชันมากขึ้นกับe85เท่านั้นคือมันควรจะพัฒนาให้ได้มากกว่านี้ครับ ในขณะที่cx5รื้อใหม่ทำใหม่ททั้งคันผลออกมาย่อมดีกว่าแลสามารถแก้จุดด้อยตัวเองคือเครื่องอืดกินน้ำมันให้แรงและเซฟขึ้นที่เหลือของมาสด้าคงศูนย์บรืการพัฒนาให้ดีรับรองรุ่ง  ส่วนฮอนด้าผมว่าเจนต่อไปควรพัฒนาให้มากกว่านี้หน่อยนะครับไม่ใช่เปลี่ยนเจนใหม่แต่รู้สึกดีกว่าเก่าไม่มาก

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ผมอดแปลกใจไม่ได้เหมือนกัน หากเปรียบcrv เป็น อัลติส และเปรียบ cx-5เป็น ฟอกัส คือเข้าใจว่าตัวรถมันสมรรถนะดีกว่า แต่ถึงขนาดขึ้นนำได้ผมคิดว่าตัวรถมันดีจริงๆและปัญหาของตัวรถไม่มีอะไรมาก่อกวนเหมือนฟอร์ด ทำให้คนซื้อไปวัดใจกับศูนย์บริการอีกที ผมเห็นตัวเลขของcx-5ตัว2.5กิเลสยังพุ่งเลย แอบเชียร์ให้นำยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

มันเป็นเรื่องดีที่แสดงให้เห็นการเปลี่ยนแปลงในตลาดรถเพื่อการโดยสารส่วนบุคคล
1. ลูกค้ากลุ่มนี้หาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ท ผมมองว่ากระแสเจ้า cx-5 มันมาจากการทดสอบและบทวิจารทั้งในและต่างประเทศ
2. ถ้ารถดีจริง มันขายได้ด้วยตัวมันเอง หลายคนรวมถึงผมยอมรับเลยครับว่าพอได้ลองขับแล้วรักเลย สมารถนะทำให้สามารถมองข้ามข้อเสียอย่างเสียงรบกวนและความแคบภายในไดั
3. ศูนย์บริการไม่ต้องดีเลิศแค่อย่าแย่มาก เพราะมาสด้าก็ใช่จะไม่มีปัญหา เรื่องที่บ่นๆกันก็เรื่องเช่น รออะไหล่นาน ซึ่งไม่ถึงกับร้ายแรงเหมือนบางเจ้า

แอบหวังว่าเจ้า everest ใหม่จะทำออกมาดี และโค่น fortuner ได้ ดังเช่น cx-5 ทำกับ crv ตอนนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมว่าส่วนนึงมาจากรีวิวพี่จิมมี่ด้วยนะ
ลองไปนั่งห้องรับรองลูกค้า ลองเปิดหาหนังสือคล้ายๆกระดาษ A4 เจาะเย็บเล่ม
หน้าปกเป็นข่าวสารมาสด้า mazda news ประมาณนี้ อาจจะเห็นรีวิวพี่จิมมี่ก็ได้ ;D
หรือบางศูนย์อาจจะเห็นติดที่บร์อทที่โชว์รูม(สงสัยเป็นแฟนคลับพี่จิมมี่ด้วยละมั้ง)
อาจจะเห็นนะครับขอย้ำว่าอาจจะเห็นรีวิวพี่จิมมี่ก็ได้  :D

ออฟไลน์ baddream11

cx-5 นั้นดีจริง แต่CRV กลับมียอดขายที่ตกลงเรื่อยๆ
ถึงเวลาที่ฮอนด้าต้องปฏิวัตตัวเองแล้วล่ะ ในGENต่อๆ ไป
ทั้งcrvและcivic ด้วย นี่x-trailก็กำลังจะมา มีหวังได้ร่วงกันยาวๆ ::)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เสียดายที่ cx5 เติม e85 ไม่ได้ ถ้าเติมได้ด้วยผมว่าอาจจะพลิกโผกว่านี้ก้อได้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ carenaruk

ถ้า mazda3 แซงcivic ได้ด้วย คงดีไม่น้อยเลยนะครับ

ออฟไลน์ templeboy

ข่าวจากที่ไหนหรอครับว่าชนะ ??

อยากเห็นตัวเลขว่าแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
โฆษณาตัวล่าสุดของ Mazda ที่คนขับ ขับไปยิ้มไป ผมว่าก็มาจากคุณแพน เพียงแต่ดูแล้ว fake ไม่ฟินเหมือนคุณแพน

อ่อ...เห็นด้วยกับคุณอุบลวรรณทุกประการครับ :)

ออฟไลน์ carenaruk

ข่าวจากที่ไหนหรอครับว่าชนะ ??

อยากเห็นตัวเลขว่าแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
มีกระทู้ยอดขายประจำเดือนกรกฎาคม บอกอยู่นะครับ ^_<

ออฟไลน์ yod artstu

: )

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
มียอดขายที่สม่ำเสมอดีจัง

ส่วนหนึ่งมาจากยอด2.2D ที่ไม่มีคู่เเข่ง

ออฟไลน์ i-ice

ต่างประเทศ เกือบทุกสำนักก้เทใจให้cx5. คุ้มค่ามาก! เต็ม เมืองไทยbrand บริการหลังservice ศูนย์ดีกน่อยจะworkมากครับ

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
ถ้าได้ไฟหน้า DL เหมือน Mazda3นะ อาจขายดีกว่านี

ก่อนหน้านี้ไม่กี่ปี ถ้าเอ่ยถึงมาสด้า ยี้ กินน้ำมัน อะไหล่แพงประมาณนี้
แต่ตอนนี้ ว้าวว
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
Honda ไม่ผลิตรถ CRV ,Accord คะ ตอนนี้ไม่มีรถ ส่งมอบ ที่ขายๆอยู่ เป็นรถที่เรือในสต๊อกคะ

ออฟไลน์ TLX

Honda ไม่ผลิตรถ CRV ,Accord คะ ตอนนี้ไม่มีรถ ส่งมอบ ที่ขายๆอยู่ เป็นรถที่เรือในสต๊อกคะ

เป็นเพราะเหตุนี้นี่เอง ผมก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมยอดขายมันน้อยลงแปลกๆ
อยากรู้ว่าที่ไม่ผลิตเป็นเพราะมีปัญหาอะไรกันครับ ใช่เกี่ยวกับชิ้นส่วนภายในหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ cdap

จะมีอะไร surprise ตลาดมั้ยนะ เห็นนิ่งๆอยู่นาน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มียอดขายที่สม่ำเสมอดีจัง

ส่วนหนึ่งมาจากยอด2.2D ที่ไม่มีคู่เเข่ง

2.0 VCDI ของ Captiva ไงครับ..
แต่รายนี้ยอดไม่กระเตื้อง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ yod artstu

คือ เดือนก่อน ผมลองถามศูนย์ฯประจำว่า CRV ตัว top ขับ 4 สีบรอนซ์เงินมีของไหม
เซลส์บอกว่าไม่ผลิตชั่วคราว ถ้าจะเอาต้องตามจาก Stock ในเครือให้
: )

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
อันนี้ ไม่ทราบนะคะ เรื่อง เหตุผลที่ไม่ผลิต CRV ถ้า จองตอนนี้ก็ได้รถเดือนตุลาคมคะ ช่วงนี้รถขาดทั่วประเทศ
ตามมุมมองส่วนตัวนะคะ เรื่องยอดขาย ที่เป็นอันดับ 1 มันมีหลายปัจจัยคะ มันไม่ได้ตัดสินว่ารถที่ขายได้เยอะ จะเป็นรถที่ดีที่สุดเสมอไป
Honda ทำรถ ออกมาขาย ขายตามใจฉัน ฉันมีรถ แค่นี้ ฉันจะขายแค่นี้ แคมเปญ ไม่ค่อยมีอะไรเท่าค่ายอื่น ก็ยังขายได้ ลองให้Honda มีแคมเปญ
ถล่ม ทะลายเหมือนค่ายอื่น จะขายทันมั้ย รอดู นะคะ อาจจะไมรเนอร์ ก็ได้ สำหรับ CRV

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: CX-5 เบียดCRV ตกจากบัลลังก์ในเดือนที่ผ่านมา$
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:28:50 »
อันนี้ ไม่ทราบนะคะ เรื่อง เหตุผลที่ไม่ผลิต CRV ถ้า จองตอนนี้ก็ได้รถเดือนตุลาคมคะ ช่วงนี้รถขาดทั่วประเทศ
ตามมุมมองส่วนตัวนะคะ เรื่องยอดขาย ที่เป็นอันดับ 1 มันมีหลายปัจจัยคะ มันไม่ได้ตัดสินว่ารถที่ขายได้เยอะ จะเป็นรถที่ดีที่สุดเสมอไป
Honda ทำรถ ออกมาขาย ขายตามใจฉัน ฉันมีรถ แค่นี้ ฉันจะขายแค่นี้ แคมเปญ ไม่ค่อยมีอะไรเท่าค่ายอื่น ก็ยังขายได้ ลองให้Honda มีแคมเปญ
ถล่ม ทะลายเหมือนค่ายอื่น จะขายทันมั้ย รอดู นะคะ อาจจะไมรเนอร์ ก็ได้ สำหรับ CRV
CX-5 ก็ไม่มีส่วนลดนะครับ ขายแบบตามใจฉันเหมือนกัน ขนาดไม่มีE85 และเป็นรถประกอบนอก แถมยังเป็นมวยรองในเมืองไทยมานมนานกาเล ยังปล่อยหมัดน๊อคเสยปลายคางจนได้ อารมณ์มันเหมือนตอนไมค์ไทสันคว่ำ

ยกนี้ต้องยอมเถอะครับ ว่ารถเขาดีกว่าเยอะจริงๆ

2-3ปีต่อจากนี้ฮอนด้าต้องทำการบ้านให้หนัก หาทางยื้อสุดใจ

ส่วนตัวผมก็เชียร์มาสด้า3อีกรุ่น จอดเทียบกันมันสวยกว่าCX-5 ซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 10:31:35 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Tui_PSG

ออฟไลน์ 2k

มาสด้าพยายามปรับปรุงตัวตั้งแต่มาสด้า3รุ่นแรกแล้วนี่ครับ จนถึงตอนนี้เข้าไปแทรกซึมอยู่ตามบ้านเรือนเยอะแยะมากแล้ว ไม่แปลกถ้าจะมีฐานลูกค้าเพิ่มมากขึ้นจนมียอดขายเยอะกว่าอันดับหนึ่งได้ แม้อาจจะจะเป็นแค่ครั้งเดียวในโฉมนี้แต่ก็เป็นนิมิตรหมายที่ดีที่จะทำใหัค่ายรถเห็นว่าถ้าคุณมีความตั้งใจที่จะพัฒนารู้จักสร้างความแตกต่างขึ้นมาสักวันคุณก็ขึ้นแท่นอันดับหนึ่งไดัอย่างที่นิสสันเคยได้มาแล้วในกลุ่มอีโคคาร์  :) หวังว่าเดือนหน้ายอดจะลดลงครับ เพื่อให้เกิดความท้าทายกระตุ้นให้ค่ายรถออกข้อเสนอดีๆแข่งกันมาเอาใจเรามากขึ้น นั่งบนภูดูหมากัดกันสบายใจ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ citrinecw

เห็นด้วยเลยครับว่ายอดขายมันไม่ได้เป็นคำตอบของทุกอย่าง เพราะมันก็มีเรื่องของ production, promotion แล้วก็ความสดของตัวรถเองเป็นปัจจัยด้วย

แต่อย่างน้อย Mazda ก็เขย่าบัลลังก์ CRV ที่ไม่มีใครโค่นได้มานาน ซึ่งสุดท้ายก็เป็นผลดีกับลูกค้า Honda จะได้จัดอะไรมาตอบโต้บ้าง นั่งหล่ออยู่คนเดียวบนหิ้งนานๆ เดี๋ยวเคยตัวครับ 5555

ออฟไลน์ Ty ESC

แชมป์เดือนเดียวก็ยังดีกว่าไม่เคยเป็นเลย

การแข่งขันย่อมดีต่อผู้บริโภคแน่นอน

ตอนนี้รอ x trail มา หวังให้CX 5 มีลดแลกแจกแถมบ้าง เล่นตัวมาจะปีนึงแล้ว หยิ่งเหลือเกิน

ให้มาแข่งกันหน่อย CR-V CX5  Xtrail สนามนี้จะได้ขยายตัวเลือกให้มากขึ้น มีส่วนลดมีของแถมกันหน่อย

เพราะเดิมนี่ CRV แทบไม่มีคู่แข่ง Capหมู  Escape Xtrailเก่า Tuscon รวมกันยังไม่ได้ครึ่งชอง CRV

ออฟไลน์ raygun

แหม ทำยังกับว่าโรงงาน Mazda ใหญ่โตกว้างขวาง ผลิตได้เท่าๆกับ Honda
แล้วคุณรู้ไหมครับว่าถ้าจอง CX-5 วันนี้ได้รถเมื่อไหร่?
แล้วลองคิดดูว่าถ้า Mazda ผลิตรถได้เท่าๆกับ Honda
มีศูนย์บริการเยอะเท่าๆกับ Honda ทำตลาดมาได้ดีนานพอๆกับ Honda
ผมว่าป่านนี้ Mazda ทิ้งไม่เห็นฝุ่นแล้วครับ เพราะตัวรถดีกว่ามาก

แหม ทำยังกับว่าโรงงาน Mazda ใหญ่โตกว้างขวาง ผลิตได้เท่าๆกับ Honda
แล้วคุณรู้ไหมครับว่าถ้าจอง CX-5 วันนี้ได้รถเมื่อไหร่?
แล้วลองคิดดูว่าถ้า Mazda ผลิตรถได้เท่าๆกับ Honda
มีศูนย์บริการเยอะเท่าๆกับ Honda ทำตลาดมาได้ดีนานพอๆกับ Honda
ผมว่าป่านนี้ Mazda ทิ้งไม่เห็นฝุ่นแล้วครับ เพราะตัวรถดีกว่ามาก

ข้อนี้ผมเห็นด้วยกับคุณ raygun เลยครับ

ถ้า CX-5 ประกอบในไทย และมีกำลังการผลิตมากเท่า CRV ผมว่ายอดวิ่งไปไกลกว่านี้ครับ
เพราะเท่าที่ทราบมาจากในคลับ รถรอนานพอสมควรครับ

นั่นหมายความว่าถ้า พูดเรื่องประเด็นกำลังผลิต  CX-5 เป็นรองกว่าเยอะครับ เพราะต้องนำเข้าตามโควต้าที่ไทยได้รับในแต่ละเดือน

ออฟไลน์ tfirst01

เมื่อนานมาแล้ว
สมัย ford escape เข้ามาใหม่ๆก็้เคยล้มบัลลังก์ CR-V ได้อยู่ช่วงนึงคัรบ
แล้วก็ค่อยๆแผ่วไปเอง