ผู้เขียน หัวข้อ: รถแบบนี้ อย่างเราๆนี่ไม่มีสิทธิแมัแต่จะเขัาไปดูใกลัๆเลยหรือครับ  (อ่าน 10431 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
มองกันตามหลักการตลาด ก็คือการโฆษณาสินค้าแบบหนึ่ง ที่ทำให้ผู้บริโภคกลุ่มนึงหรือคนที่เป็นเจ้าของ
รู้สึกพิเศษกับของชิ้นๆ นั้นมากๆๆๆ รวมถึงเป็นการสร้างภาพพจน์ให้กับตัวสินค้า และเป็นการสร้างค่านิยมให้คนทั่วไปรับรู้ว่ารถยี่ห้อนี้ไม่ใช่ใครก็ได้ที่จะสามารถครอบครองได้ และผมเชื่อว่ามีไม่กี่คนในประเทศที่สามารถครอบครอง RR ได้ ดังนั้นจึงไม่จำเป็นเลยที่จะให้ใครก็ได้เข้าถีงตัวรถง่ายๆ

และผมก็เชื่ออีกว่า (เชื่ออีกแล้ว) คนที่มีปัญญาซื้อจริงๆ คงเดินตรงเข้าไปถามข้อมูลด้วยความมั่นใจ มากกว่าจะแอ๊บจนแล้วเดินเข้าไปถามขัอมูล
เพื่อจะซื้อ

นอกจากเรื่องความเสียหายที่จะเกิดขึ้นแล้ว (เพราะ Rolls Royce ไม่ใช่ Mass ที่จะต้องทำ Mock Up ขึ้นมาโชว์เหมือนมือถือ

สิ่งที่โชว์ ก็เหมือนเพชรเม็ดนึง ที่ใช้สำหรับขายได้เหมือนกัน)

+1 ตามภาษานักการตลาดครับ สินค้า Hi End (ที่มีคุณภาพ) ยิ่งทำให้คนเข้าถึงยาก ยิ่งมีค่า ยิ่งมีคนอยากครอบครอง

แต่รั้วนี่ เขาก็ไม่ได้กั้นจนถึงขนาดเข้าไม่ได้เลยหรอกครับ

เอาไว้กรองลูกค้าอีกชั้นนึง ถ้าคนที่พอมีกำลังทรัพย์เข้าถึงรถเหล่านี้ได้ เขาคงไม่เกรงใจที่จะขอเข้าไปชมหรอกครับ

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
ผมเคย เข้าไป ดู ครับ ข้อน ข้าง ให้ความเป้น ส่วน ตัว กับ ลูกค้า มากๆ ครับ เหมือนให้ความสำคัญไม่ทอดทิ่ง คุณ (แต่บางคนไปดูเฉยๆไม่ซื้อ แค่ อยาก ดูอ่ะ)
ภายใน หรุหรา มาก ครับ พรม ที่ ใช้ ใน รถ ใช้ หนังแกะ ทั้งตัวเลย ครับ หมายถึงพรมที่ ถอดซํกได้เฉยๆ นะครับ
ที่ไปดู เพราะ ว่า กะจะไปซื้อ มิซูโอกะ มาทำเป็น RR  ถ้า ตัดสินใจ ซื้อไป คนโดน แม่ ตีตาย เลย 22 ล้าน เอง 
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ส่วนตัวคิดว่า นิสัยคนไทยครับ ขอจับนิดนี่หน่อย นั่งแล้ว ทำคอนโซลเป็นรอย ถามว่า มีปัญญาใช้มั้ย เขาก็ต้องป้องกันรถเขาก่อนครับ
ผมเคยแต่ขอให้เขาเปิดรถให้ดู แล้วก็สัมผัส แค่เบาะกับแผงประตู ไม่กล้านั่งครับ

ออฟไลน์ citrinecw

เชือกมันก็ไม่ได้ตึง ก้าวดีๆก็น่าจะผ่านได้ครับ
ต้องเข้าไปถามเลยครับ ถึงจะเปิดให้ดู เพราะถ้าไม่กั้นไม่ล็อค รถ นิสัยคนไทยรู้ๆกันออยู่ จับนั่นนู่นนี่ เปิดกันไม่ระวัง รถช้ำหมดครับ เรื่องจริงที่เคยเห็นมาครับ
ถ้ากลัวช้ำก็ไม่ควรนำมาโชว์นะครับ โตโยต้ายังไม่กลัว และลองคูณดู ว่าเขาต้องเอาแคมรี่ออกมาช้ำกี่คัน รวมมูลค่ามากกว่าแน่ๆล่ะ

ด้วยความเคารพครับ คิดว่า RR ไม่น่าจะเอาไปเปรียบเทียบกับ Toyota ยิ่งเอาเรื่องมูลค่าความช้ำมาคุยด้วยนี่ยิ่งหลงประเด็นไปกันใหญ่ครับ

brand นึงขายความเป็น luxury และ profit margin ต่อคัน ขณะที่อีกแบรนด์มองเรื่อง Mass Market กับ economy of scale วิธีการทำธุรกิจก็ต่างกันแล้วครับ

การเอามากั้นแบบนี้ยิ่งทำให้ RR ถูกมองว่าจับต้องไม่ได้ไปกันใหญ่ ซึ่งสำหรับคนทั่วไปอาจจะมองว่าเวอร์ แต่มันเป็นสิ่งที่ RR อยากสื่อสารให้กลุ่มลูกค้าเองรู้สึกแบบนั้นด้วย พอซื้อไปก็ยิ่งรู้สึกว่าตัวเองขยับขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง

ส่วนตัวมองว่านอกจากเรื่องกลัวความเสียหายที่น่าจะเป็นสาเหตุหลักแล้ว นี่ก็เป็นอีก massage นึงที่เค้าพยายามจะสื่อด้วยครับ

ตอบในฐานะที่เคยทำ case ของ RR ตอนเรียนครับ

ออฟไลน์ wip

เชือกมันก็ไม่ได้ตึง ก้าวดีๆก็น่าจะผ่านได้ครับ
ต้องเข้าไปถามเลยครับ ถึงจะเปิดให้ดู เพราะถ้าไม่กั้นไม่ล็อค รถ นิสัยคนไทยรู้ๆกันออยู่ จับนั่นนู่นนี่ เปิดกันไม่ระวัง รถช้ำหมดครับ เรื่องจริงที่เคยเห็นมาครับ
ถ้ากลัวช้ำก็ไม่ควรนำมาโชว์นะครับ โตโยต้ายังไม่กลัว และลองคูณดู ว่าเขาต้องเอาแคมรี่ออกมาช้ำกี่คัน รวมมูลค่ามากกว่าแน่ๆล่ะ

งั้นลองเอาRR จำนวนเท่ากัน คูณดูสิครับ  คัมรี่กี่คันถึงจะชื้อ RR ได้ 1 คัน

ออฟไลน์ Sappe!

ให้ดูก็ไม่กล้าหรอกครับ

กลัวไม่มีตังค์จ่าย  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Terng

คหสต. นะ ผมคิดว่า ขออนุญาตเขา หรือถามเขาก่อนเข้าสักนิดจะเป็นไรไปครับ ตามมารยาทที่ดีของคนไทย ที่เขาเอาเชือกมากั้น เพราะมันคือทรัพย์สินของเขา มันไม่ใช่รถสาธารณะ สำหรับค่ายอื่นๆที่เขาไม่กั้น แสดงว่าเขาเชื้อเชิญให้ใครก็ได้เข้าไปดู จะทำพังเค้าก็รับผิดชอบซ่อมเองได้หรืออะไรก็ว่ากันไป จะแคมรี่กี่คันโตโยต้าเค้าพร้อมจ่าย ตัดมาขายเป็นรถ demo ก็ว่ากันไป แต่กับ RR เขาต้องการวางแบรนด์ให้สูงค่า รถ demo จะให้ตัดมาขายก็ส่งผลเสียต่อแบรนด์เขา และเหตุผลทางการตลาดอย่างอื่นอีกมากมายครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องความเท่าเทียมกันว่าต้องทำให้เหมือนแบรนด์อื่นเขา และก็ไม่ใช่สิทธิของเราโดยชอบธรรมที่จะอยู่ดีๆไปละเมิดสิทธิ์คนอื่นเขา ถ้าหากเราไม่ชอบ ไม่พอใจที่เขากั้น ก็แค่อย่าเดินเข้าไป อย่าไปซื้อครับ แต่ถ้าอยู่ดีๆจะเดินข้ามเข้าไปให้เขาว่าๆเราเป็นคนไม่มีมารยาท มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ควรทำสักเท่าไหร่ ซ้ำร้ายถ้าหากเข้าไปแล้วเกิดทำรถเขาเป็นรอยแล้วเขาให้รับผิดชอบ จะซวยเอาครับ

สิ่งที่แบรนด์อื่นๆทำ เราจะเอามายึดเป็น norm เป็นมาตรฐานว่าทุกยี่ห้อต้องปฏิบัติแบบเดียวกัน เท่าเทียมกันเสมอ ก็อาจจะไม่ถูกเสมอไปครับ บริบทมันแตกต่างกันต้องมองให้แตกต่างตามครับ ด้วยความเคารพครับผม  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Mon8118

ขอเซลล์เข้าไปได้ครับ แฟนผมเคยไปดูกับพ่อเค้า ถ่ายรูปมาอวดผมใหญ่เลย เห็นแล้วอิจฉามากกกกกก555
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ OHMMY

คหสต. นะครับ บางทีมันก็เกินความเป็นจริงของชีวิตที่จะได้สัมผัส ผมก็เฉยๆ คงแค่มองๆไม่ได้อยากจะเข้าไปใกล้ชิดอะไรมาก
อย่างกระทู้ในห้องนี้ บางอันถามกันเกี่ยวกับรถแพงๆ ก็ไม่รู้จะเข้าไปอ่าน หรือแสดงความคิดเห็นอย่างไร ก็ปล่อยผ่านๆไปครับ
ผมว่าคิดอย่างนี้ ไม่ต้องมานั่งสงสัยให้คาใจว่า เค้าหวงรถเหรอ หรือ เราไม่มีสิทธิ เราเลือกเองแต่แรก สบายใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

งั้นลองเอาRR จำนวนเท่ากัน คูณดูสิครับ  คัมรี่กี่คันถึงจะชื้อ RR ได้ 1 คัน
น่าจะประมาณ 30 มั้งครับ แล้ว Camry ที่ต้องช้ำทั้งประเทศ คงมากกว่านั้น นั่นคือสิ่งที่ผมบอก

ออฟไลน์ HYDE--

อย่าว่าแต่ RR เลยครับ ถ้าผมเป็นผู้บริหารศูนย์ Porsche ผมก็กั้นแล้วครับ

ไม่ใช่ว่าจะหวงอะไรมากมายขนาดนั้น แต่เพื่อ screen คนที่จะเข้ามาดู

ออฟไลน์ h22a

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

เคยอ่านเจอว่า เบาะ1ตัว

ใช้หนังวัว 18 ตัวนะครับ

วัว 1ตัวนั้นเลือกเฉพาะบางส่วนที่นิ่มและดีที่สุดมาใช้เท่านั้น

และวัวที่เลือกมาใช้ก็ไม่ใช่วัวทั่วไปอีกนะครับ

ต้องเป็นวัวที่เลี้ยงมาแบบพิเศษ กินของดี อยู่ที่อากาศดีๆๆอีกต่างหาก :o
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ zeb80

ใจเขาใจเราคับ
ตลาดคนละ segment ชัดเจน ถ้าคุณเป็นเจ้าของโชว์รูม RR คงพอเข้าใจได้ รถราคาระดับนั้นหากปล่อยให้ดูสุ่มสี่สุ่มห้าแล้วเสียหายคุณรับผิดชอบไหวมั้ย
ส่วนตัวผมไม่ได้รู้สึกว่ามันเกินไปเลยคับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

น่าจะประมาณ 30 มั้งครับ แล้ว Camry ที่ต้องช้ำทั้งประเทศ คงมากกว่านั้น นั่นคือสิ่งที่ผมบอก

เข้าใจคำว่า Brand Value Proposition มั้ยครับ ผมว่าหลายๆความเห็นข้างบน อธิบายค่อนข้างชัดเจนแล้วกับ ตำแหน่งทางการตลาด เราว่าด้วย Brand Value Proposition อย่างเดียวนะครับ จริงอยู่รถ demo toyota ทั่วประเทศจำนวนเยอะกว่า RR 2คันและนำมูลค่ารถ demo ทั้งประเทศมารวมกัน ก็เยอะกว่าคันที่จอดโชว์ 2 คันแน่ๆ  แต่ถ้าผมจะอธิบายให้เห็นภาพเนี่ย ระหว่างแคมรี่วิ่งผ่านเราไป 30 คัน กับ RR วิ่งผ่านเราไปคันเดียว อันไหนจะทำให้คนตื่นเต้นกว่ากันล่ะครับ นั่นแหละคือ Brand Value Proposition หรือ เอา RR มาจอดไว้ 1 คัน กะอีกฝั่ง เอาแคมรี่มาจอดไว้ 30 คัน แล้วให้เลือกว่าเดินเข้าไปดูได้ นั่งได้สำผัสได้ ฝั่งไหนจะเยอะกว่ากันนั่นคือ Brand Value Proposition ครับ คงพอเห็นภาพนะครับ   คุณต้องแยกให้ออกครับว่า มันคนละแบบคนละส่วนคนละประเด็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถมันแพงโคตร ก็ต้องดูแลพิเศษๆหน่อยหล่ะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

แล้วคุณคิดว่าจะมีกี่คน ยอมซื้อ Camry ช้ำ แต่ให้ส่วนลด แสน สองแสน เทียบกับ RR ช้ำๆ ส่วนลดล้านสองล้านหล่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่านับรถ demo ทั่วประเทศครับ เพราะนั่นคือรถที่ dealer ต้องเสียเงินซื้อไปให้เทส

นับเฉพาะรถที่จอดโชว์ตามงานใหญ่ๆ หรือรถที่ให้สื่อมวลชนเทสครับ นั่นถึงจะเป็นของ TMT

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
เค้ากันเชือกเอาใว้ จริงก็รู้ๆกันอยู่แล้วว่า ทาง RR ต้องการสื่ออะไร

ไม่ได้อยุ่ที่ว่า เชือกมันไม่ได้ตึง ก้าวข้ามดีๆก็ผ่านได้

8)
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
อ่า ... ผมนึกว่า เป็นรถที่มีเจ้าของแล้ว โชว์รูม ขอมาโชว์ ก่อนส่งมอบซะอีก

มูลค่าของสินค้าระดับไฮเอน มันย่อมแสดงถึงคุณค่าของการครอบครองและเป็นเจ้าของ
ใช่ครับ มันเป็นรถ เหมือนกัน แต่จะมีใครสักกี่คน ที่ได้เป็นเจ้าของมัน ...