ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถท่องเที่ยวลุยๆแบบ CRV CX5 ไม่มี SUNROOF แต่ mazda3 teana accord กลับมี?  (อ่าน 8758 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เคยสงสัยกันไหมครับ ?

sunroof ส่วนตัวเอาไว้รับลมเย็นๆ ซึ่งหาได้ยากใน กทม ถ้าออก ตจว รถกลุ่ม suv นี่แหละ น่าใส่มาให้ แต่กลับไม่มี

แต่กลับไปใส่รถแบบ mazda3  แต่ cx5 ไม่มีให้

นี่ไม่ต้องพูดถึง fortuner เลยนะ ขานั้น camry ยัง 4 speed อยู่เลย คริคริ

ออฟไลน์ CJ.

เรื่องต้นทุน ราคา อะไรพวกนี้มั้งครับ เดาเอา

เพราะรถยุโรปก็มี ถึงจะขึ้นกับรุ่นย่อยอีกที แต่ก็คือมีหมดในหลายๆเซกเมนท์
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

ก้จิงนะคับ CX5 หรือ CRV น่าจะมี ประเทศไทยเหมือนเป็นออปชั่นที่ทำให้รถดูหรูขึ้นไม่ใช่ใช้งาน

ออฟไลน์ tsubasa

Re: ทำไมรถท่องเที่ยวลุยๆแบบ CRV CX5 ไม่มี SUNROOF แต่ mazda3 teana acco
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:56:23 »
1. เพิ่มต้นทุนการผลิตครับ
2. มีแล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะคนไทยกลัวแดดครับ เปิดมาแล้วมันร้อน
   รถผมจะเปิดเล่นบ้างตอนฝนตก หรือตอนกลางคืนเท่านั้นเอง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเลือกได้ผมก็จะเลือกรุ่นที่ไม่มีซันรูฟครับ

1. ปัญหาเรื่องน้ำรั่ว
2. ผมไม่ได้ใช้
3. มันร้อน

เดาล้วนๆนะครับ

เขาอาจจะสำรวจตลาดแล้วพบว่า ซันรูฟ อาจจะไม่ค่อยมีผลในการตัดสินใจซื้อของคนส่วนใหญ่

อย่างตัวผมเนี่ย เคยอยากได้รถที่มีซันรูฟมากๆ ใฝ่ฝันเลย

แต่พอได้มาจริงๆ ไม่เคยได้ใช้เลยครับ เพราะเมืองไทยโคตรร้อน

ซันรูฟมันไม่ได้มีไว้รับลมนะครับ มันมีไว้รับแดด

ถ้าจะรับลม ก็เปิดกระจกข้างเอาครับ   แรกๆได้มาผมก็เห่อมากครับ เปิดบ่อยมาก แต่เอาจริงๆแมร่งโคดร้อนแสงแดดเลยครับ

ตอนหลังมันก็กลายเป็นสิ่งที่ผมไม่ได้สนใจไปเลย   เมื่อก่อนผมยอมเพิ่มเงิน5หมื่นเพื่อเอาซันรูฟนะ

แต่ปัจจุบัน ถ้าเอาซันรูฟออกได้แล้วลดราคาลงไป5หมื่น ผมเอาแบบหลังดีกว่า

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ถ้าคุณเคยดูโฆษณา Accord Teana คุณจะเข้าใจ function หลักของ Sunroof
มันไม้ได้ เอาไว้เปิดรับลมเย็นๆ  มันเอาไว้โชว์หล่อ ครับ
แล้วรถ Sedan ก็เหมาะกับกับการโชว์หล่อ มากกว่า PPV SUV ถ้าคุณเคยเห็นกระบะแต่ง แล้วแต่ง Sunroof เพิ่ม คุณจะเข้าใจ

ออฟไลน์ roongrus

นอกจากน้ำรั่วแล้วยังมีเรื่องเสียงก๊อกแก๊กด้วยครับ

ออฟไลน์ O_o"

น้ำรั่วละยุ่งเลย มีไว้ก็เท่านั้นครับ ปีหนึ่งนับครั้งได้ที่เปิด ถ้าจะให้เอาเงินส่วนที่จะเพิ่ม SUNROOF หลายหมื่นบาท

มาเพิ่มวัสดุซับเสียงในรถให้เงียบลง หรือใส่ฉนวนกันความร้อนเพิ่มดีกว่าครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
เคยสงสัยกันไหมครับ ?

sunroof ส่วนตัวเอาไว้รับลมเย็นๆ ซึ่งหาได้ยากใน กทม ถ้าออก ตจว รถกลุ่ม suv นี่แหละ น่าใส่มาให้ แต่กลับไม่มี

แต่กลับไปใส่รถแบบ mazda3  แต่ cx5 ไม่มีให้

นี่ไม่ต้องพูดถึง fortuner เลยนะ ขานั้น camry ยัง 4 speed อยู่เลย คริคริ

ก็เขาไม่ใส่มาให้ไงครับ นั้นคือเหตุผล
แล้วผมจะถามว่า จะเอาไปทำอะไรหรอครับ sunroof
ประเทศผมมีรถให้ขับก็ดีแล้วครับ เพราะ ประเทศผมไม่สนใจคุณภาพชีวิต ประชาชน ครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Maxda3 BM ไม่มีติดมาแล้วน่ะครับ

Accord มีเฉพาะตัวTop

Teana มีเฉพาะเครื่อง2.5

focus มีเฉพาะตัวTop

ออฟไลน์ Auto

มีแล้วท่านจะซื้อกันหรือเปล่าครับ     นี่คือคำถาม 

คำตอบจริง  คนส่วนใหญ่บ้านเราไม่ซื้อ   ดูอย่างโตโยต้าวิช เป็นต้น รุ่น Top Q Limited  ที่มีซันรูฟปรากฎว่าลูกค้าส่วนใหญ่ไปซื้อรุ่น Q  ที่ไม่มีซันรูฟแทน         ลูกค้าบ้านเราไม่ค่อยสนใจ Option นี้  ซึ่งแตกต่างกับในต่างประเทศผมเคยเห็น ซีวิคหลายคันที่จีนเขาก็มีซันรูฟ แต่บ้าเนราลูกคาส่วนใหญ่ไม่ยอมเลือกแน่นอน
แต่ส่วนตัวสำหรับผม  ผมไม่มองรถที่มีซันรูฟเท่าไหร่ เพราะอยากจะซื้อเป็นรถเปิดประทุนไปเลยมากกว่า 

ออฟไลน์ mothsan

รถ SUV มี head room เยอะ ไม่จำเป็นต้องใช้ sunroof เพื่อทำให้โล่งโปร่ง
แต่ Sedan มี head room น้อย มี head room ทำให้โปร่งโล่ง และที่สำคัญหลังคาไม่สูงคนภายนอกมองเห็นง่ายว่ามี sunroof เท่ห์ได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ dusitmon123

CR-V อย่าเพิ่งพูดถึงซันรูฟ เอาค่าวัสดุมาลงที่แผงประตูกับคอนโซลก่อนดีกว่า ลดต้นทุนได้น่าเกลียดสุดๆ รถล้านกว่า พลาสติกทั้งแผงยังกับซิตี้

keanetona

CR-V อย่าเพิ่งพูดถึงซันรูฟ เอาค่าวัสดุมาลงที่แผงประตูกับคอนโซลก่อนดีกว่า ลดต้นทุนได้น่าเกลียดสุดๆ รถล้านกว่า พลาสติกทั้งแผงยังกับซิตี้

อนึ่ง อย่างน้อยก็ไม่ต้องกลัวมันจะเยิ้มแบบ ACV40 นะ

ออฟไลน์ Siamtech

คือประเด็นอยู่ที่ว่า หลายๆคน มองว่า .... รถเก๋งทั่วไป ตัวท็อปทั่วไปมีชันรูฟ  SUV ก็น่าจะมี ชันรูฟ

คือผมว่า ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการใช้ประโยชน์หรือวิจัยมาแล้วว่าคนไทยไม่จำเป็นหรอกครับ ปัจจัยเกิดจากต้นทุนล้วนๆ เกิดจากท่ีว่าทำออกมาแล้วจะคุ้มไม๊กับลูกค่าที่จะซ์้อตัวท็อป

ไม่มีใครอยากทำรถแล้วกำไร คันละ 5หมื่น 6 หมื่นหรอกครับ กำไรจริงๆ มีหลายแสนเลยด้วยซ้ำต่อคัน (ไม่ต้องมองไกล มองแค่ส่วนลดตอนนี้) ใครๆก็อยากได้ออฟชั่น (ในเเง่ผู้บริโภค) 

คนขายก็อยากได้กำไรเยอะๆ (ในเเง่ผู้ผลิต)

ผมว่าอีกหนอ่ย SUV ก็คงจะมีมาครับ รอให้(บางค่าย)สักยี่ห้อเปิดนำ เดี่ยวก็มีคนตาม เช่น Accord เมื่อก่อนก็ไม่มีครับ ถึงจะมามี ตอน G8 JP กับ G9

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
คือประเด็นอยู่ที่ว่า หลายๆคน มองว่า .... รถเก๋งทั่วไป ตัวท็อปทั่วไปมีชันรูฟ  SUV ก็น่าจะมี ชันรูฟ

คือผมว่า ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการใช้ประโยชน์หรือวิจัยมาแล้วว่าคนไทยไม่จำเป็นหรอกครับ ปัจจัยเกิดจากต้นทุนล้วนๆ เกิดจากท่ีว่าทำออกมาแล้วจะคุ้มไม๊กับลูกค่าที่จะซ์้อตัวท็อป

ไม่มีใครอยากทำรถแล้วกำไร คันละ 5หมื่น 6 หมื่นหรอกครับ กำไรจริงๆ มีหลายแสนเลยด้วยซ้ำต่อคัน (ไม่ต้องมองไกล มองแค่ส่วนลดตอนนี้) ใครๆก็อยากได้ออฟชั่น (ในเเง่ผู้บริโภค) 

คนขายก็อยากได้กำไรเยอะๆ (ในเเง่ผู้ผลิต)

ผมว่าอีกหนอ่ย SUV ก็คงจะมีมาครับ รอให้(บางค่าย)สักยี่ห้อเปิดนำ เดี่ยวก็มีคนตาม เช่น Accord เมื่อก่อนก็ไม่มีครับ ถึงจะมามี ตอน G8 JP กับ G9

G5 ตัวนำเข้า กับ G7 ตัว V6  กับ G8 V6 ก็มีครับ ;)
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

GreenG

ถ้าเลือกได้ผมก็จะเลือกรุ่นที่ไม่มีซันรูฟครับ

1. ปัญหาเรื่องน้ำรั่ว
2. ผมไม่ได้ใช้
3. มันร้อน
+1 :D

ออฟไลน์ rokrok

เขาทำวิจัยมาแน่นอนครับ ทุกรายละเอียดล้วนเป็นกำไรขาดทุนสุดๆครับผม

ง่ายๆ ถ้ามี sunroof กับไม่มี แล้วมันไม่ significant ต่อการซื้อของผู้บริโภค

แล้วเขาจะใส่ไปทำไมครับ อันตั้งกี่บาท

สมมติใส่ไปแล้วยอดขายเพิ่มขึ้นแค่ 5%

แบบนี้บางทีไม่ใส่ยังดีกว่าเลยครับ เพราะขายต่อคันได้กำไรมากกว่า ไม่ใช่ว่าต้องไปขายจำนวนมากกว่า แต่ได้กำไรเท่าเดิม

สมมติคันนึงไม่มีsunroof กำไรคันละ แสน....ต้องขาย 100 คัน ถึงจะกำไร 10ล้าน
อีกคันนึงมีsunroof         กำไรคันละ 8 หมื่น ดันต้องขาย ตั้ง 125 คัน ถึงจะกำไร 10 ล้านเท่าเดิม

เหนื่อยต้องมาขายเพิ่มอีก 25 คันสะอีกครับ กับการที่กำไรต่อคันต่างกันไปแค่ 2 หมื่น
ถ้าเป็นแบบนี้ สู้ไม่ใส่ดีกว่า ขายน้อยกว่ากำไรเท่ากันอยุ่ดีครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ชีวิตผมก็ยังไม่เคยมีรถที่มี Sunroof เลยครับ (จริงๆ ชีวิตก็ไม่เคยมีรถใหม่อะไรมากมาย 55+)

อยากมีนะครับ รถที่มี Sunroof ผมเป็นคนชอบรถโปร่งๆ ครับ Film ผมก็ติด Lamina L70 หลอดไฟภายในก็เปลี่ยนเป็น Led สีขาวหมดเลย
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ rokrok

เอาจริงๆเลย mooonroof ที่เคยสัมผัสมา ทั้งของ BMW แล้วก็ glassroof ของ Benz

คนขับมันมองไม่เห็นนะครับ - -" เปิดไปก็มองไม่เห็น แต่ถ้าเปิดรับลมยังพอโอเค แต่ว่า ลมเข้าน้อยกว่า เปิดกระจกข้างเอาอีกครับ

แต่ถ้านั่งหลังอะ glass roof นี่สุดยอดมากครับ ทำรถโปร่งมากๆ

แต่ถ้านั่งหน้านี่ยังไงก็ไม่เห็นครับ ยกเว้นเงยหน้าดู

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมเองอยากได้มากไอ้รถมี Sunroof อะ

แต่พอได้มาสมใจละ Ford Escape 2.3 XLT+ มี Sunroof เรียบร้อย

แต่แทบไม่ได้เปิดเลย เปิดแค่ตอนถ่ายรูปเมื่อหลายปีก่อน

คันต่อคิดซะว่า "มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไร"
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ john

จากประสบการณ์ใช้มา 4 คัน ผมแนะนำว่า ไม่มีนะดีแล้วครับ มีก็ไม่ได้ใช้ แถมรั่วอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Xtrail น่าจะมีลุ้น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมว่า จขกท. ถามแบบมีตรรกะ เป็นมิตรนะ และมีสาระนะครับ

"ซันรูฟ เอาไว้รับลม รถท่องเที่ยวน่าจะมี แต่ไม่มี แต่กลับไปมีในรถ Executive แทน"

ซึ่งผมก็คิดนะ และอยากถามอยู่เหมือนกัน

แต่ทำไม เท่าที่อ่าน บางท่าน ตอบคำถาม ไม่เป็นมิตรเลยครับ

คือ ถ้ามีเหตุผลอะไรดีๆ หรือมีความรู้มากกว่า ตอบกันดีๆ ก็น่าจะได้ครับ ไม่ต้องประชดประชันกัน เชื่อว่าชาว HLM รักสงบนะ  ;D