ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ  (อ่าน 18467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:25:21 »
ขายซากแล้วออกคันใหม่ครับ 

ตอนนี้โปร รถ(ลด)แรงๆเยอะครับ  กำเงินไปดาวน์คันใหม่ น่าจะดีกว่า

คนขับรถเร็วๆกับ ซีวิคเดิมๆ มันไม่เหมาะครับ  เอาไปแต่งเพิ่มถึงจะ OK   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
Re: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:49:10 »
ขายซาก แล้วไปออก มาสด้า 3
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:52:47 »
โหซ่อมได้คับ สบายให้เวลาซ่อมนานๆหน่อยอย่างน้อยๆออกมารถกลับมา 70-80% แน่นอนใช้ไปอีก 2 ปีแล้วค่อยขายคับ มันเป็นความรู้สึกของเจ้าของรถมากกว่า

ที่ซ่อมนาน 5555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:57:06 »
ซ่อมได้ครับ แต่ช่วงนี้ราคารถมือสองไม่ดี ซ่อมมาแล้วใช้ พอจะขายอาจได้ต่ำกว่าประกันเยอะนะครับ

ส่วนตัวรถเกิดอุบัติเหตุไม่อยากใช้ต่อเเล้วครับ อยากขายซากมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 20:38:28 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:59:35 »
ไม่แน่ใจว่าหลงประเด็นอะไรกันรึปล่าว. คืนซากหรือไม่จะอยู่ที่ประกันเป็นคนตัดสินใจ. เฉพาะตอนที่ค่าซ่อมมันสูงมากๆเกือบเท่าหรือเกินทุนประกัน

ดูจากสภาพรถแล้วไม่ได้หนักอะไรมากมายประกันไม่น่าจะคืนทุน. ผมเข้าใจว่าทางเลือกมีแค่ซ่อมเสร็จแล้วจะขายทิ้งหรือปล่าวเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:07:23 »
จากที่เคยซ่อม civic fd ในลักษณะใกล้เคียงกัน จากรูป สิ่งที่ต้องทำคือ ตัดเปลี่ยนเสาเอ และคานด้านล่างซ้าย จริงๆในส่วนของตัวถังเค้ามีอะไหล่ให้สามารถตัดเปลี่ยนได้หมด รถแต่ละรุ่นจะมี drawing จากโรงงานเอาไว้อ้างอิงจุดที่ใช้ตัดเปลี่ยนตัวถัง

ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่ว่าโครงสร้างหลักของรถมันคดหรือเปล่า ถ้าคดก็ต้องดึง บางส่วนดึงแล้วมันจะไม่เข้าที่ ก็ต้องตัดและเปลี่ยนอีก ซึ่งในส่วนนี้อาจจะไม่สามารถประเมินได้ในครั้งแรก พวกจุดเล็กจุดน้อยที่เป็นจุดยึดต่างๆคงไม่สามารถใช้งานได้เต็มที่ 100% และบางส่วนหากต้องตัดเปลี่ยนก็ไม่สามารถเชื่อมให้แข็งแรงได้ 100%

ถ้าเป็นผม ผมคงขายซากเพราะจากที่ซ่อมมาแล้วเอามาใช้งานแล้วรถมันเสียสมดุลย์ ขับแล้วไม่ปลอดภัยกับตัวเรา เงินทองเราหาได้ใหม่แต่ชีวิตเรามีชีวิตเดียวนะครับ ชั่งใจดู

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:20:31 »
คืนซากครับ ลงถ้าโดนเสา A แบบนี้ซ่อมมาก็วิ่งไม่ดีเหมือนเดิม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:26:40 »
ผมว่าขอประกันคือซากครับ

ไม่ไหวนะ เสาโดนเต็มเลย

ต่อให้เครื่องเกียร์ยังดี ก็ไม่น่าใช้ละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:28:39 »
ซ่อมแล้วค่อยขายครับ
บริษัทประกันตีบอกว่าซ่อมดีได้แค่ 30% ตีได้ทุเรศมาก จิงๆคือขายซากให้เค้าเค้าจะได้กำไรมากกว่านั่นแหละ
 แสดงว่าซ่อมก่อนแล้วค่อยขายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:36:46 »
จากภาพ ดูแล้วอาการ ไม่หนักมากนะ ซ่อมได้ น่าจะกลับคืนสภาพมา 7-80%

แต่ถ้าไม่เดือนร้อนเรื่องเงิน ขายแล้วเปลี่ยนคันใหม่ดีกว่า เพราะ ท่านบอกว่าขับรถเร็ว ยังไงรถไม่ 100% ขับเร็วมาก ไม่เหมาะ แต่ถ้าวิ่งในเมืองทั่วไป ก็ไม่เป็นไร

ส่วนเรื่องการเคลมประกัน ลองดูว่า แต่ละทางเลือกเป็นอย่างไร

1 ถ้าประกันยอม คืนทุน ได้เท่าไร  (กรณีนี้ ซากเป็นของประกัน)

2 ถ้าเคลมค่าซ่อม ได้เท่าไร (ถ้าประกันชั้น 1 ซ่อมห้างก็ จะเคลมได้มากกว่า เพราะ ตีเปลี่ยนแทบทุกชิ้น )+ ขายราคาซาก= เงินที่ได้รับรวม  

3 ถ้าซ่อม แล้วขายรถ ได้เท่าไร

แล้วลองเที่ยบดูว่า หักลบกับ ไฟแนนซ์ แล้วขาดเหลือเท่าไร เลือกทางที่ดีที่สุด

หรือว่า ซ่อมแล้วใช้ต่อ ก็ลองพิจารณาดู  

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:53:21 »
ถ้าใช้ประจำวันเฉยๆก็ซ่อมเลยครับ แต่อย่าขับพิเรนๆ เพราะเสา A ไปแล้ว และตัวถังเหมือนจะบิดๆน่ะ

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:05:19 »
มาให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้ครับ สู้ๆนะครับ ใจเย็นๆ

ส่วนเรื่องรถผมว่าไม่หนักมาก ส่วนที่สำคัญๆ เช่นเครื่อง แพด้านหน้ายังไม่เสียหาย ตามความคิดเห็นผมซ่อมดีกว่าครับ
จะได้ไม่กระทบกับการเงินในกรณีที่คืนทุนแล้วต้องไปออกรถใหม่
   ส่วนหลังจากซ่อมเสร็จมันอาจจะไม่เหมือนเดิม แต่ผมว่ามันไม่กระทบกับการใช้งานอะไรมากมาย  แถมยังได้เครื่องเตือนใจให้เราระมัดระวังด้วย(คิดในแง่ดี)
รอวันฟ้าหลังฝนผ่อนหมดแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่ ในยามที่สภาพการเงินคล่องตัวดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:09:21 »
ซ่อมได้.......ครับ :)

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:10:57 »
ถามนิดหน่อยครับแบบไม่มีคววามรู้นะครับ limit ของ mazda3 สูงกว่า civic มากน้อยขนาดไหนครับ

ปล. ถ้าซ่อมแล้วขาย  ตอนขายต้องบอกมั้ยว่าชนหนักมา สงสัยนะครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 11:06:06 »
ขายซากดีกว่าครับ ถ้าเหลือเงินดาวน์นิดหน่อย ไปดาวน์ eco car มาขับก่อนการเงินจะได้ไม่ฝืดมาก สักสามปีค่อยว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:02:24 »
ผมขี้เกียจอ่านทุก comment

เอาเป็นว่าจะคืนทุนหรือซ่อม ขึ้นอยู่กับประกันนะครับ

และดูจากความเสียหาย คิดว่า case นี้ประกันน่าจะให้ซ่อม

ซ่อมเสร็จก็ลองใช้ดูก่อนครับ อย่าพึ่งไปฟังคนโน้น คนนี้มาก เครียดเองซะเปล่าๆ

เพราะดูจากความเสียหาย ถ้าคนทำมีฝีมือ ผมว่าไม่มีอะไรต้องเครียด

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:48:34 »
ซ่อมแน่นอน ประกันไม่ให้คืนซากหรอกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 14:28:53 »
ดูแล้วโครงสร้างรถเสียศูนย์ไปแล้ว แม้ดูภายนอกอาจไม่เยอะ แต่ถ้าเทียบก็เหมือนคนช้ำใน
ถ้าประกันยอมคืนทุน ก็ลองหักลบกันดูครับว่าอันหนคุ้มกว่า แต่ถ้าเลือกซ่อมความเสี่ยงมีมากกว่า ทั้งเรื่องรถไม่เหมือนเดิม ความปลอดภัยที่น้อยลง เสียเวลารอในช่วงซ่อม ขายต่อไม่รู้ราคาจะลดลงเท่าไหร่ วิตกจริตเวลาขับรถที่เสียศูนย์
ผมว่าตัดใจขายซากแล้วมาคิดเรื่องรถคันใหม่ ความเสี่ยงน้อยกว่า ไม่ปวดหัวนาน

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 15:18:57 »
ไม่ว่าเรื่องนี้จะจบยังไง ผมก็ยังคิดว่าคุนเจ้าของรถโชคดีมากที่มีประกันคับ เปนเรื่องที่ละเลยไม่ได้เลยประกันชั้น1
มันเหมือนกับการซื้อความเสี่ยงล้วนๆ บางคนบอกขับรถไม่เร็ว ขับรถน้อย แต่ผมว่าโอกาสเกิดอุบัติเหตุน่ะมันไม่ได้น้อยตาม
บางทีแค่เราเอารถออกไปตลาดนี่ก็ไม่ใช่ว่าเราจะต้องปลอดภัย ที่ร่ายมายาวเพราะมันทำให้ผมนึกถึงรุ่นน้องคนนึงที่
ไม่ทำประกันชั้น1 รถไปพลิกคว่ำเกียร์แตก เครื่องแตก เละหมดเลยแต่น้องปลอดภัย แต่รถน้องทำประกันชั้น2
ซึ่งประกันไม่รับผิดชอบ ทุกวันนี้เลยต้องเก็บซากรถไว้ดูต่างหน้า เพราะซ่อมไม่ไหว ไปอู่ประเมินมาที่ 2.5แสนบาท
หลังจากนั้นมาน้องก็เข็ดไปเลยมันบอกกะผมว่าถ้าเก็บเงินซื้อรถใหม่ได้ จะทำประกันชั้น1จนกว่ามันจะไม่ให้เราต่อนั่นแหละ
นี่เปนอุทาหรณ์สำหรับผมเองด้วยว่า เวลาเห็นเคสใครรถโดนชนหนักๆ คว่ำหนักๆมา แล้วเค้าทำประกันชั้น1ไว้
ผมบอกตรงๆว่าโล่งอกแทนเลยคับ ประกันปีนึง 1.5-2 หมื่นบาท 5ปีพึ่งจะ1แสนบาท เทียบกับรถคว่ำพังยับครั้งเดียว
ต้องซ่อมไม่ต่ำกว่า3-4แสนบาท ไหนจะค่าคดีความ ค่าความเสียหายต่อสิ่งปลูกสร้างของหลวงหรือของคู่กรณีอีก
นึกแล้วดีใจแทนเจ้าของกระทู้คับ ที่มีประกันช่วยตรงนี้ไว้ได้เยอะ ถ้าลองไม่มีประกันคงได้คิดหนักกว่านี้เปน100เท่าเลย

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 15:27:08 »
ถ้าทุนประกันมันเยอะพอถึงขนาดล้มไฟแนนซ์แล้วไปดาวน์คันใหม่ ผมว่าก็โอเคนะ แต่ โอกาสที่จะเป็นไปได้มันน้อยอะครับ

น่าจะซ่อมโอเคกว่า ฟื้นได้70% ขึ้นอยู่แล้วครับยังพอถูไถได้
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 17:06:44 »
ส่วนตัวว่าขอคืนซากให้ประกันน่าจะดีกว่านะครับ
เราไม่ถนัดเรื่องแบบนี้นะ แต่เคยได้ยินมาว่าเสาตรงกระจกหน้าของรถนั้นเป็นส่วนสำคัญของห้องโดยสารเลย
เพราะฉนั้นถึงจะซ่อมได้ แต่ระดับความปลอดภัยคงไม่เหมือนเดิมครับ
การเงินอาจจะลำบากไปสักพัก แต่มูลค่าชีวิตเรานั้นตีเป็นเงินไม่ได้นะครับ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 17:35:39 »
ถ้ารักเขามาก ก็ซ่อมไปล่ะครับ ถ้าหมอรักกันแล้วก็ไม่ซ่อมครับ

ผมเป็นรถตู้ Toyota Hiace ปี 88 โน่น คว่ำทั้งคัน...ตัวถังเบี้ยวไปเลยด้านนึง ประเมินค่าซ่อม 2 แสน ยังซ่อมเลยครับ....
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 17:48:21 »
เปนผมคงช่อมหละครับแต่ไม่เหมีอนเดิมครับถ้าทำใจเรีองขายต่อก็ช่อมไปครับแต่อยากถ้าทุนประกันเยอะขายชากแล้วไปชีอคันใหม่ดีกว่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 18:50:03 »
คนที่บอกว่าจะซ่อมหรือจะเทิร์น ไม่ใช่เรานะครับ

ประกัน ตัดสินใจ .. เค้าว่าไงก็ต้องว่างั้นละครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 19:43:50 »
ขายซากครับ ยังไงก็ไม่ใช่คันเดิมแล้ว

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 21:27:28 »
ผมว่าซ่อมเหอะครับ ทุกชิ้นในรูปเปลี่ยนได้ เสาaมันเป็นชิ้นมาต่อ ถ้าถามอู่นอก(พวกอู่ในเครือวิริยะ)งานไม่ได้ใหญ่มาก ถาม0มันไม่ซ่อมหรอกครับเพราะว่า0เอาจริงๆมันทำแค่เช็คระยะ ซ่อมตัวถังสู้อู่สีไม่ได้เลย
ประตูเปลี่ยนทั้งบานอยู่แล้ว ฝาท้ายก็เปลี่ยน กระจกก็เปลี่ยน เสาA เปลี่ยนทั้งเสา

รถเพื่อนผม TT โดนชนประตูคนขับ(คู่กรณีฝ่าไฟแดง)ซีกขวาเละทั้งหมด side airbags แตกได้เปลี่ยนเบาะใหม่ รถคู่กรณี เครื่องกระจายทิ้งอย่างเดียว
ซ่อมเสร็จก็อัด 200 กว่า ปกติดีไม่มีอะไรเพราะมันโดนที่ตัวถังครับไม่โดนช่วงล่าง เครื่องยนต์

อีกคนขับไปเกี่ยวตูด10ล้อ รถดูปกติมากกันหน้ายุบนิดหน่อย แต่เพลากลางคด ทิ้งครับ เอาทุนประกันซื้อใหม่

ลองคิดดูครับถ้าทำใจไม่ได้ก็ซ่อมแล้วขายซาก
ประกันคงไม่คืนทุนประกันให้ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 23:34:57 »
ผมไม่ซ่อมแน่ๆครับ

ต่อให้กลับมาได้ 90% ใช้งานได้ปกติก็เถอะ แต่รถคุณกลายเป็นรถมีประวัติชนหนักไปแล้ว

เวลาขายต่อ ไม่มีใครเอา แถมราคาโดนกดเละเทะ

เอาทุนประกันคืนเถอะครับ ยังได้ราคาสูงกว่าเยอะ

แล้วค่อยไปหาดาวน์คันใหม่ จะมือ 1 มือ 2 ก็หาที่เหมาะสมกับเงินที่เหลือ

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 02:19:18 »
ผมว่าถ่ายรูปแบบ หน้าตรง,หลังตรง,ซ้ายตรง,ขวาตรง มาให้สมาชิกดูก่อนดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ noize4458

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:23:16 »
ชนหนักขนาดนี้ Airbag ไม่ทำงานสักลูกเลยหรอครับเนี่ย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 11:47:13 »
ชนหนักขนาดนี้ Airbag ไม่ทำงานสักลูกเลยหรอครับเนี่ย

ไม่ครับ ถ้าไม่มีการชนด้านหน้าครับ