ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาล้างรถเอง เพื่อนสมาชิก ล้วงเข้าไปล้างหลังก้านล้อแม็กด้วยไหมครับ?  (อ่าน 6870 ครั้ง)

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
พอดีเมื่อเช้าล้างรถเอง แล้วแฟนถามว่า "มันต้องล้วงเข้าไปล้างกันขนาดนั้นเลยหรือ?"

พอดีแม็กของผมมันก้านห่างกันพอสมควร แถมมีแค่ 5 ก้าน มันก็เลยล้วงเข้าไปได้ง่ายนะครับ
ถ้าก้านมันถี่ๆแบบพวก ce28 ผมก็คงล้างแค่ข้างหน้าแม็กเหมือนกัน

เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่า ปกติ"ล้วง"กันไหมครับ หรือใช้วิธีการอย่างไรในการดูแลรักษาล้อแม็กครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ csamabat

ผมจะหักล้อหมุนจนสุด แล้วล้างข้างหลังด้วยอะครับ ชอบให้ซุ้มล้อและล้อสะอาดๆ ถูโช๊คอัพกับปีกนกด้วย สะอาดดำเงา สบายใจ ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม่ใช่หน้าฝนผมล้างทุกครั้งครับ ซุ้มล้อด้วย
แต่หน้าฝน รู้สึกเหมือนเหนื่อยเปล่า ล้างสีก็พอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมนี่แทบอยากจะถอดล้อออกมาล้างด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ Equcha

ผมนี่แทบอยากจะถอดล้อออกมาล้างด้วยซ้ำครับ

ตามนี้ครับ 55

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
Re: เวลาล้างรถเอง เพื่อนสมาชิก ล้วงเข้าไป$
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 18:10:12 »
- เดิมล้วงครับ แต่เจ็บมือ ระยะยาวไม่ไหวครับ แต่ก็ทำมาเป็นสิบปี
- ปัจจุบัน เอาแปรงลงครับ (แปรงขนอ่อน ห้ามใช้แปรงทองเหลืองนะ) สะดวก เร็ว ไม่เจ็บมือ ทำให้ล้างได้บ่อยและไม่เบื่อ รับรองแม็กไม่เป็นรอย แต่โดยปกติผมใช้น้ำฉีดล้อประจำ เพื่อกันเยี่ยวหมา และเพื่อให้ยางนิ่มนวลขึ้นเวลาขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 18:12:40 โดย Tig »

ออฟไลน์ Volta

ล้วงครับ ผมใช้แปรงล้างขวดนม แหย่ๆถูๆเอาครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ผมก็ล้วงๆ แหย่ๆ ถูๆ ตลอดละครับ ;D

ซุ้มล้อ กระบอกโช้ค มือถือแปรงล้วงหมด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ตามนี้ครับ 55
พูดเป็นเล่น ผมทำปีละครั้ง 555
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นล้อ TRD 17 ล้างในวงล้อง่ายกว่าเดิมแยะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rokrok

คันเก่าแม็ก 5 ก้าน ล้วงสบายครับ ล้วงตลอด ร้านที่ล้างให้ก็ล้างให้ตลอด

มีวันนึง ร้านไม่ล้างให้ โวยวายเลยครับ เพราะแม็กข้างในมันสีดำ ไม่ล้างแล้วเห็นเป็นโคลนๆครับ เขาก็เลยรู้ว่าต้องล้างให้ตลอด

ออฟไลน์ Monn

ล้วงครับ เท่าที่จะอำนวย ล้างให้มากที่สุด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Highway Star

ล้วงครับ ของผมไปหมดทั้งซุ้มล้อ กระบอกโชค สปริง

ออฟไลน์ mazeraty

ผมล้างอาทิตย์ละครั้งครับ ล้างตัวถังเงาๆ และล้อสะอาดๆไม่ล้วงครับ  แต่ทุกๆ 4-5 สัปดาห์ผมจะล้างใหญ่ครับ ล้างห้องเครื่องล้างซุ้มล้อทั้งหมดทีสอดมือเข้าไปได้ และลง Wax ครับ

ผมล้างรถบ่อยเลยต้องทำเวลา ครั้งละไม่เกิน 30 นาที ก็เลยล้างเฉพาะจุดที่มองเห็นครับ

ออฟไลน์ Aek_CM

ล้างเองก็ดีอย่างงี้แหละสะอาดสุด  วันนี้เอารถไปล้างที่คาร์แคร์ ที่อยู่ในปั้มแถวบ้าน  ล้างเสร็จเห็นรถแล้ว
นึกว่ายังไม่ได้ล้าง บอกเด็กล้างรถว่าเช็ดตรงนี้ให้หน่อยเพราะมันเหมือนไม่ได้ล้างเลย เด็นล้างรถมันก็เช้ดแค่
ตรงที่เราบอก ที่เหลือส่วนอื่นของรถ มันก้ไม่เช้ดให้ เลยบอกพอละเดี่ยวกลับไปเช็ดเองที่บ้านดีกว่า  ตอนไป
จ่ายตังบอกต่อหน้าคนรับเงินเลยว่า ล้างแล้วเหมือนไม่ได้ล้างเลย เซ็ง... คนเก็บเงินได้แต่เงียบ

แม่จ้าว พอกลับถึงบ้านเอาผ้ามาเช็ดรถ โอ้โห แมร่ง ทำไมมันลายแบบนี้วะ โหเซ็งเลย รอยขุดขีด เพียบเลย
ก่อนเอาไปล้างมันไม่มีรอยแบบนี้นี่หว่า  สงสัยเด็กล้างรถ มันไม่ทำความสะอาด ฟองน้ำล้างรถแน่เลย  หรือไม่
แมร่งคงเอาฟองน้ำที่ล้าง ล้อรถกับซุ้มล้อรถมาล้าง ตัวถังแน่เลย  เห้อได้แต่เซ้ง  เพราะว่าเราดันไม่ตรวจเช็คให้
ดีก่อนรับรถ....คาร์แครืนี้ ลาขาดเลยครับ ไม่สะอาดยังมีของแถมเป็นรอยเพี้ยบเลย

คาร์แคร์ที่ว่ามานี้อยู่ในปั้ม ตรา * ที่อยู่บนถนนที่จะไปสันกำแพง เชียงใหม่ครับ  ใครจะไปล้างที่นี่คิดให้ดีนะครับ
เอ๊ หรือว่าเป้นผมโดนคันเดียวหว่า....แต่ที่แน่ๆ เซ็งครับ

ขออภัย บ่นเยอะไปหน่อย...ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เด็กรุ่นนี้คงไม่เคยเจอ bbs ลายรังผึ้ง
หรือ real op ลึกๆกันสินะ หึหึหึ

ลุงเคยบ้าล้วงมาแล้ว เอิ๊กๆ -.-"

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เคยใช้ลายนี้  ล้างที  แบบเหนื่อย ครับ  55555  แปลง ค่อยๆ ขัด เช็คที่ละช่อง 5555

ลายไหนล้วงได้ล้วงครับ ไม่งั้นสะสมนานๆ งานเข้าเลย 5555   ;D

ออฟไลน์ maggie

เห๋นBBS ลายข้างบนแล้วคิดถึงอดีตเลยครับ โดนคุณพ่อใช้ให้ล้าง โอ้โฮ กว่าจะสะอาดครบ 4 ล้อ หลังแข็งยืดตัวตรงแทบไม่ได้5 5 5

คำตอบของกระทู้นั้ คือ ผม ล้วงสุดๆเลยครับ ตอนนี้ใช้ลายก้านห่างล้วงสบายๆ

ออฟไลน์ ihatecops

• **
ล้วงครับ!!! ยิ่งแม็กแต่ง แม็ก forged อดข้าวอดน้ำ กินมาม่าเพื่อซื้อมาผมนี่ทั้งล้วง ทั้งล้าง ทั้งเคลือบเลย 5555

แนะนำใช้แปรงตัวนี้ครับ สะอาดกว่าตอนซื้อใหม่อีก อิอิอิ

ออฟไลน์ Elextons

ส่วนตัว ขึ้นอยู่กับว่า ยังเห่อรถอยู่รึป่าวครับ  ;D
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ opor

• **
ล้วงไม่ไหวครับ ติดมือ  - -'

ออฟไลน์ CarameLon

ล้างล้อสามอาทิตย์ครั้งนึง ล้างสีทุกอาทิตย์
ปล.แนะนำเคลือบWaxล้อครับ คราบไม่เกาะล้างง่าย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ GoatGoat

ล้างเองก็ดีอย่างงี้แหละสะอาดสุด  วันนี้เอารถไปล้างที่คาร์แคร์ ที่อยู่ในปั้มแถวบ้าน  ล้างเสร็จเห็นรถแล้ว
นึกว่ายังไม่ได้ล้าง บอกเด็กล้างรถว่าเช็ดตรงนี้ให้หน่อยเพราะมันเหมือนไม่ได้ล้างเลย เด็นล้างรถมันก็เช้ดแค่
ตรงที่เราบอก ที่เหลือส่วนอื่นของรถ มันก้ไม่เช้ดให้ เลยบอกพอละเดี่ยวกลับไปเช็ดเองที่บ้านดีกว่า  ตอนไป
จ่ายตังบอกต่อหน้าคนรับเงินเลยว่า ล้างแล้วเหมือนไม่ได้ล้างเลย เซ็ง... คนเก็บเงินได้แต่เงียบ

แม่จ้าว พอกลับถึงบ้านเอาผ้ามาเช็ดรถ โอ้โห แมร่ง ทำไมมันลายแบบนี้วะ โหเซ็งเลย รอยขุดขีด เพียบเลย
ก่อนเอาไปล้างมันไม่มีรอยแบบนี้นี่หว่า  สงสัยเด็กล้างรถ มันไม่ทำความสะอาด ฟองน้ำล้างรถแน่เลย  หรือไม่
แมร่งคงเอาฟองน้ำที่ล้าง ล้อรถกับซุ้มล้อรถมาล้าง ตัวถังแน่เลย  เห้อได้แต่เซ้ง  เพราะว่าเราดันไม่ตรวจเช็คให้
ดีก่อนรับรถ....คาร์แครืนี้ ลาขาดเลยครับ ไม่สะอาดยังมีของแถมเป็นรอยเพี้ยบเลย

คาร์แคร์ที่ว่ามานี้อยู่ในปั้ม ตรา * ที่อยู่บนถนนที่จะไปสันกำแพง เชียงใหม่ครับ  ใครจะไปล้างที่นี่คิดให้ดีนะครับ
เอ๊ หรือว่าเป้นผมโดนคันเดียวหว่า....แต่ที่แน่ๆ เซ็งครับ

ขออภัย บ่นเยอะไปหน่อย...ครับ

เคยเจอเหมือนกันครับ คาร์แคร์ในปั๊มตรา * แต่ที่กทม.นะครับ
ตอนแรก เด็กเอาฟองน้ำเปียกๆเช็ดเลยโดยน้ำยังไม่ฉีด เดินไปด่ามันแล้ว 1 ที่
ต่อมา พวกเอาฟองน้ำที่ล้างล้อ เอามาล้างตัวถังต่อเลย เลยเรียกผู้จัดการมาด่าพร้อมกัน (จริงๆแล้ว แทบอยากวิ่งไปกระโดดถีบมันมาก)

ออฟไลน์ V221

ล้วงเหมือนกันครับ ล้วงตั้งแต่วัยรุ่นจนแก่แล้ว 555 ล้อที่ล้วงง่ายสุดก็AMG6ก้านคู่ของW212ครับ
ล้อ10ก้านของAudi A8ก็เอาเรื่องพอควรแต่ล้อซี่ๆของW221เล่นเอาเหนื่อย
โหดสุดๆก็ล้อBBSตามรูปที่สมาชิกโพสไว้ครับ จำได้ว่าเคยเปลี่ยนใส่แทนล้อแตนๆของBMW E30จากติดรถ14เป็น15นิ้ว
ล้างยากมากๆแต่ชอบมากเพราะเป็นรุ่นสีทองไม่เหมือนใคร เป็นล้อรุ่นเดียวที่เคยใส่ยางFuldaแล้วขึ้นถ่วงเป็น0กรัมทุกวง
วิ่งแล้วไม่มีสั่น ตรงเป็นธนู ประทับใจสุดๆแบบไม่เคยเจอครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ล้อของกระบะที่น่าล้างน่าล้วงที่สุดในตอนนี้ เห็นจะเป็นล้อขอบ 17 ของ D-max

ออฟไลน์ franky

ไม่เคยล้วงครับ สงสัยต้องลองดู

ออฟไลน์ i-Kao

แต่ก่อน ล้วงทุกซอกทุกมุม แต่เดี๋ยวนี้ ล้วงแค่ตามขอบๆ ให้พอดูสะอาดตา ไม่ล้างไปถึงข้างในครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ผมก็เคยคิดว่าอยากจะล้างนะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013