ผู้เขียน หัวข้อ: (clip) หักหลบมอเตอร์ไซค์ปาดหน้าก่อนรถจะหมุนจนพลิกคว่ำ  (อ่าน 13851 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ผมเจอบ่อยยิ่ง ตจว นี่ตัวดี ถนนโล่งๆพรวดออกมาจากไร่ข้างทางก็มี
ย้อนศรเอย กลับรถเสร็จชิดขวาเอย มอไซค์ไม่มองหลังพวกชอบหันหน้ามาดูรถข้างหลังแต่รถแถออกข้างเอย
ป้าสูงวัย คุณลุงสูงวัย ขับมอไซค์กลุ่มนี้ระวังเป็นพิเศษ ผมขับทางตรงแกอยากเลี้ยวไปไหนแกก็เลี้ยวเลย
ไม่มองรถข้างหลัง ผมเบรคตัวโก่งเช่นกัน มีคันนึงบีบแตรเตือนแกว่ารถผมมาเร็ว
 แกตกใจหยุดรถแล้วทิ้งตัวลงกลางถนนเลย  :-[ เบรคสนั่น
ความเร็วผมใช้ออก ตจว 120-140 ประมาณนี้ และก็กระบะถ้าเสียสมดุลแล้วเอาอยู่ยากครับ
เหมือนแรงส่งมันมาจากด้านหลัง ถ้าท้ายออก ก็จบเลย

ออฟไลน์ bravo

สำหรับผม ถ้าโดนมอเตอร์ไซค์ขับตัดหน้า ผมจะเบรกให้มากที่สุด เท่าที่จะเบรกได้ แต่จะไม่หักหลบกระทันหันแน่นอนครับ

ชนเป็นชน

คนขับรถมอเตอร์ไซค์แบบนี้ ทำคนอื่นเจ็บ/ตาย มาหลายคนแล้ว แต่มันรอด

ปล.ผมแอบสงสัยว่า ใช้ยางยี่ห้ออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 14:01:49 โดย bravo »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รณรงค์บีบแตรสั้นๆ เมื่อเข้าเขตชุมชนใน ตจว. เพื่อลดอุบัติเหตุแบบในคลิปกันดีมั้ย
คือผมทำประจำนะครับ เจอท้ายมอไซค์ทีก็บีบ 2 ครั้งสั้นๆ เจออีกคันก้อบีบสั้นๆเตือนเค้าว่ามีรถหลัง เพราะมอไซค์แบบนี้ไว้ใจไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเหมือนกันกับคุณ adis

เวลาสอนใครขับรถก็สอนแบบนี้  เช่นกัน .. เหยียบเบรคสุด พวงมาลัยตรง ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้นครับ   

คิดง่าย ๆ คลิปเมื่อกี้ .. ถ้าคนขับรถยนต์ตาย ..  มอเตอร์ไซต์ จะมาดูแลครอบครัวรถกระบะมั้ย ?  หรือว่าขับหนีไปเงียบ ๆ

ออฟไลน์ CJ.

ผมก็ไม่หลบเหมือนกันนะแบบนี้

คือหลบแล้วไม่รู้จะเป็นไงต่อ จะเอารถอยู่มั้ย อีกอย่างชนมันไปเลยรถพังน้อยกว่าหลบแล้วไปชนไปคว่ำครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ขับช้าๆอย่างเดียวครับ เหมือนโฆษณาที่เคยมีคนเอาลงในเวบ
ถึงตัวเอาจะขับเก่งเป็นนักแข่งยังไง แต่คนอื่นเค้าก็ผิดพลาดได้ครับ
ถึงบ้านช้าหน่อย ดีกว่ามีคนบางคนไม่ได้กล้บบ้านอีกเลย

ออฟไลน์ valent

ปาดหน้าได้เห้จริงๆ
แม่งบนถนนนะเว้ย  ไม่ใช่ทางเกวียน
ที่จะเลี้ยวจะปาดโดยไม่ต้องกลัวอะไร
ต่างจังหวัดจะเจอแบบนี้บ่อยมาก  ดีแล้วที่คนไปกระบะไม่เป็นไรมาก
แต่ว่าไปมอไซค์ต้องมีเจ็บบ้างล่ะ  น่าจะโดนเฉี่ยวล้มเหมือนกัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้าเป็น ขับ4 คิดว่าจะเอาอยู่ไหมครับ

ขับช้าๆอย่างเดียวครับ เหมือนโฆษณาที่เคยมีคนเอาลงในเวบ
ถึงตัวเอาจะขับเก่งเป็นนักแข่งยังไง แต่คนอื่นเค้าก็ผิดพลาดได้ครับ
ถึงบ้านช้าหน่อย ดีกว่ามีคนบางคนไม่ได้กล้บบ้านอีกเลย

ถ้าขับระยะทางไม่ไกล ขับช้าก็ปลอดภัยครับ

แต่ถ้าขับระยะทางเป็นพันกิโล ขับช้าๆ ต้องขับเกิน 10 ชั่วโมง อาจจะหลับใน การชนโดยไม่ได้เบรก โอกาสรอดยากกว่าการขับเร็วแล้วเบรกไม่อยู่นะครับ

ใช้ความเร็วให้เหมาะสมดีกว่า ช่วงไหนควรเร็ว ช่วงไหนควรช้า

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
มอไซค์ต่างจังหวัดขับแบบนี้เยอะมากครับ อันตรายสุดๆ ถึงแยกวัดใจแต่ละที(แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจร) ต้องชลอตลอด เพราะว่ามันพุ่งออกมาแน่ๆแทบไม่สนใจว่ารถที่ขับมาเค้ามาเร็วขนาดไหน เฮ้อ ผมคนขอนแก่นแต่ทำงานกรุงเทพกลับบ้านแต่ละครั้งไม่เคยขับรถอย่างสบายใจเลย คอยระแวงแต่มอไซ

ถ้าเป็นผมคงพยายามเบรคให้ถึงที่สุด หากไม่ทันการคงต้องปล่อยให้เป็นไปตามบุญตามกรรม  

ออฟไลน์ golf8023

เป็นผมคงไม่หลบเหมือนกัน ไม่ได้กลัวตัวเองตาย แต่วินาทีนั้นคงไม่ทันคิด คงได้แต่เหยียบเบรคเต็มteen
แต่มอร์ไซค์นี่มันน่าจริงๆ ออกมาได้ไงแบบนั้น

ออฟไลน์ JIRATH

ขับตจวต้องระวังมากเป็นพิเศษเลยจริงๆ แต่ดูเหมือนในวีดีโอกระบะมาเร็วเหมือนกัน มอไซค์นี่ก็เหลือเกิน..

ผมเชื่อว่าความรู้สึกผิดของคนขับมอไซค์มันจะติดตัวไปตลอดล่ะครับ

ถ้าเคสนี้มีระบบควมคุมการทรงตัวผมว่าเอาอยู่แน่นอน เคยโดนปาดหน้าที่ความเร็ว 120 หักหลบ ไฟขึ้นเตือน รถกลับมาเป็นเหมือนเดิม
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ MR-T

• Newbie
  • *
ยังดีที่ มอเตอร์ไซด์ต้นเหตุเสื้อสีฟ้ารีบวิ่งมาดู เข้ามาช่วยนะ บางคนนี่เผ่นแนบไปเลย ไม่ลงมาช่วยเลย

ผมว่าคนล่ะคนนะครับ จากในรูป มอไซต์อาจจะเจ็บด้วยก็ได้

อ่าวเสื้อฟ้าๆ นึกว่าคนเดียวกัน  สรุปว่าทำเขาคว่ำแล้วชิ่งหนีตามฟอร์ม   >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Monn

เหอะๆ จาก ปสก. ส่วนตัวเลย เจอแบบนี้มาแล้ว ผมขอบอกเลยนะครับ สำหรับคนที่ไม่เคยเจอ ช่วงเวลาเสี้ยววินาทีนั้น หากท่านไม่ได้อยู่หลังพวงมาลัย มาดูทีหลัง หรือเป็นคนนอก พูดได้หมดทุกอย่างครับ เพราะท่านๆ ไม่ได้เจอจริงๆ

ส่วนตัวผมเจอมาแล้ว ผมว่า 99% ของคน จะทำแบบในคลิป มารถเข้ามาทางซ้าย ยังไงเราก็ต้องหักพวงมาลัยไปทางขวาเพื่อหลบ แต่หลังจากนั้น แล้วแต่รถ แล้วแต่ถนน แล้วแต่ฝีมือ และดวงละครับ ตอนผมหักหลบ ทางขวามารถสวนมา ผมก็ต้องหักออกซ้ายอีกที ก็หมุนเต็มๆ แล้วก็จบสงบที่เสาไฟฟ้า ไม่คว่ำ และโชคดีไม่มีใครเจ็บในรถ คู่กรณีก็หายไปตามระเบียบ ตอนนั้น accord G3  มาไม่เร็วครับ น่าจะ 100 แต่จังหวะนั้น ทั้งหักหลบ ทั้งเบรค  สติไปหมดแล้วหละ

ขอให้ไม่เจอแบบในคลิปกันนะครับ น่ากลัวมาก

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ belkw202

ถ้าเป็น ขับ4 คิดว่าจะเอาอยู่ไหมครับ

คิดว่าไม่อยู่ครับ เพราะว่าเป็นการเบรคที่ทำให้รถเสียการทรงตัว ไม่ใช่แรงหมุนของล้อจากเครื่องยนต์
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
ชนอย่างเดียวครับ ผมไม่ได้ใจร้ายนะครับ ผมเอาชีวิตผมและครอบครัวของผมปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
สภาพรถหลังเกิดอุบัติเหตุครับ
รถเกิดอุบัติเหตุ  ฝาน้ำมันโดนเปิดขโมยดูดน้ำมันเหรอครับเนี่ย

ออฟไลน์ TheRoadToHell

คนขับกระบะทำผิดอย่างนึงคือการเบรคครับ ถ้าไม่เบรค รถจะไม่เสียการทรงตัว
ผมก็เคยหักหลบรถที่ปาดออกมาจากเลนซ้ายเหมือนกันครับ ความเร็ว 110
หักไปหักกลับ ไม่เบรค ไปต่อได้เลยครับ แต่ไม่รู้ระบบช่วยเหลือมันช่วยมั้ยนะ

หลักการน่าจะเหมือนมอไซนะครับ กดเบรค น้ำหนักเทมาล้อหน้า ล้อหลังแทบไม่ได้ช่วยเบรคเลย
เมื่อหักหลบพร้อมเบรคเต็มแรง ล้อหลังต่อให้มี abs ก็เท่านั้น มันก็จะพยายามแซงล้อหน้า เพราะแรงเฉื่อย

ใครที่ดริฟเป็นน่าจะอธิบายได้ดีกว่าผมนะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
ดูจากรูปการณ์แล้ว ถนนเปียกๆก็มีส่วนด้วยเหมือนกันครับ ที่รถจะเสียการทรงตัวได้ง่าย
ถ้าเป็นผม ผมหักหลบครับ แล้วรีบประคองรถให้ได้แล้วหยุดรถเมื่อพวงมาลัยตรงเท่าน้นครับ

ออฟไลน์ frame@kk

เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้สองครั้ง ครั้งแรกเจอรถขนอ้อยตัดหน้า แบบออกมาจากซอย
ผมเห็นแต่ไกลทั้งบีบแตร ทั้งดริฟไฟ มันก็ยังออกมา แต่รถมันยาว มาจอดอยู่ตรงทางยูเทรินจบสิครับขวางไปเลนนึงเต็ม อันนี้หลบไม่ได้ กดเบรดเต็มครั้งแรกแล้วปล่อย แล้วย้ำอีกรอบ เสียง abs นี่สนั่นเลย ไปจอดอยู่ข้างท้ายรถอ้อยนิดเดียว แล้วมันก็วิ่งฉิวหาย แบบเซงมา

อีกครั้งเจอรถเปลี่ยนเลน อย่างในคลิปเลย หักออกอย่างงี้เลย แต่ผมหักออกแล้วหักกลับเลย ไม่ได้เบรก รถเลยไม่เสียอาการมาก ก็รอดมาได้ ผมก็เลยบีบแตรใส่
แต่รถที่เปลี่ยนเลนมาดันขับมาประกบคู่ แล้วถามว่ามีปัญหาอะไร แหน๊ะจะเอาเรื่องผมอีก TT กูจะตายอยู่แล้วเนี้ย เฮ้อ

โชคดีที่คนไม่เป็นอะไร รถซ่อมได้ แต่คนซ่อมไม่ได้นะ

เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้สองครั้ง ครั้งแรกเจอรถขนอ้อยตัดหน้า แบบออกมาจากซอย
ผมเห็นแต่ไกลทั้งบีบแตร ทั้งดริฟไฟ มันก็ยังออกมา แต่รถมันยาว มาจอดอยู่ตรงทางยูเทรินจบสิครับขวางไปเลนนึงเต็ม อันนี้หลบไม่ได้ กดเบรดเต็มครั้งแรกแล้วปล่อย แล้วย้ำอีกรอบ เสียง abs นี่สนั่นเลย ไปจอดอยู่ข้างท้ายรถอ้อยนิดเดียว แล้วมันก็วิ่งฉิวหาย แบบเซงมา

อีกครั้งเจอรถเปลี่ยนเลน อย่างในคลิปเลย หักออกอย่างงี้เลย แต่ผมหักออกแล้วหักกลับเลย ไม่ได้เบรก รถเลยไม่เสียอาการมาก ก็รอดมาได้ ผมก็เลยบีบแตรใส่
แต่รถที่เปลี่ยนเลนมาดันขับมาประกบคู่ แล้วถามว่ามีปัญหาอะไร แหน๊ะจะเอาเรื่องผมอีก TT กูจะตายอยู่แล้วเนี้ย เฮ้อ

โชคดีที่คนไม่เป็นอะไร รถซ่อมได้ แต่คนซ่อมไม่ได้นะ

รถที่มีเบรก ABS ให้เหยียบเบรกให้จม อย่ายก อย่าย้ำ เพราะมันจะทำให้ระยะเบรกยาวขึ้นครับ
ปล.จากที่ผมไปเข้ารับการอบรมกับวิทยากร ที่สนามพีระมาครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
บ้านผมอยุ่ตจว. และผมก็เคยเจอตัดหน้าแบบในคลิปหลายครั้ง แต่ไม่ตัดหน้าขนาดนั้น

ผมมีทริคอย่างนึงคือ เปิดไฟหน้าเต็มดวงขับในเวลากลางวัน ต่อให้มีเดย์ไลท์ ก็จะเปิดไฟหน้าเต็มด้วย ใครว่าแปลกก็ไม่สน

เพราะช่วยในการมองเห็นจากระยะไกลๆได้ดีมาก จะได้ระวังกันแต่ไกล และไม่ค่อยถูกรถขับปาดหน้าด้วยเป็นของแถม
 :P

เคยเห็นเมืองนอกก็รณรงค์เรื่องเปิดไฟหน้ารถขับกลางวันด้วย

ออฟไลน์ Teera

ขับเร็วอยู่น๊ะครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
โชคดีที่คนในรถไม่เป็นอะไรมากครับ

BT50 รุ่นนี้ No ABS

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
....

ออฟไลน์ wesborland

รณรงค์บีบแตรสั้นๆ เมื่อเข้าเขตชุมชนใน ตจว. เพื่อลดอุบัติเหตุแบบในคลิปกันดีมั้ย
คือผมทำประจำนะครับ เจอท้ายมอไซค์ทีก็บีบ 2 ครั้งสั้นๆ เจออีกคันก้อบีบสั้นๆเตือนเค้าว่ามีรถหลัง เพราะมอไซค์แบบนี้ไว้ใจไม่ได้จริงๆ

ผมทำประจำครับ คันเก่า ford ranger แตรมันกดง่ายดี ขับ ขอนแก่น-ภูเรือ ผมกดแตรไปเป็น30-40ครั้งได้ ครับ.......ถนน 2 เลน ขึ้นเขา มีรถอ้อย รถการเกษตร ผมไม่อายครับ

ตอนนี้ขับ G7 แตรมันต้องเลื่อนมือลงมากด ต้องกดแรงด้วย นิสัยก็เลยเปลี่ยน ขับรถเดือนนึง กดแตรสัก 20 ครั้งได้ 555+

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
โชคดีครับที่ไม่เป็นอะไรมาก  แต่มอไซค์ออกมาอย่างนี้ไม่ควรเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ลังเลเลย ตอนแรกว่าจะขับranger ใหม่ไปเที่ยวช่วงธันวา เห็นแบบนี้เปลี่ยนใจเอาbmw e36 ไปแทนดีมั๊ยะเนี่ยะ
แต่เอารถเก่าไปก็กลัวเสียกลางทางอีก :'(
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ john

ทำแบบผมก็ได้ครับเหมือนพี่ ๆ หลายคนบอก
จับพวงมาลัยตรง กระทืบเบรค ให้ ABS ทำงานที่เหลือก็ลุ้นเอา ไม่หลบแต่เบรคเต็มที่เพราะรถฝั่งตรงข้ามก็เยอะ

โชคดีผมขับไม่เร็ว นอกเมือง 80-90 ในเมือง 45-60 เลยเบรคทันตลอด เล่นเอามอเตอร์ไซต์เหวอมาหลายคันแล้วพวกอยากจะออกขวาก็ออก สัญญาณไฟก็ไม่มีเปิดบอก เจอเบรคแบบนี้เข้าไปทีคงจำไปนาน (เสียง ABS มันคงติดหูเขาไปนาน)

ออฟไลน์ nuvut9

ถ้ามี ESP เหตุการณนี้คงไม่เกิดครับ คนขับกลับไปนอนที่บ้านสบายใจล่ะ

อั้นนี้เป็นระบบ ESP ของ RANGER ครับ