ผู้เขียน หัวข้อ: (clip) หักหลบมอเตอร์ไซค์ปาดหน้าก่อนรถจะหมุนจนพลิกคว่ำ  (อ่าน 13868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อีกโมเมนท์ที่ต้องร้องว่า HOLY SHIT!!

ไม่มั่นใจ ไม่หักหลบครับ ชนก็ชน ยิ่งมีหลักฐานแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

ปสดหน้าผิดเต็มๆอยู่แล้วครับ

คนขับกระบะขับเร็วนะครับ  เห็นอยู่ว่าเป็นที่ชุมชน ไม่ได้โลกสวยว่าพวกขับช้าแล้วปลอดภัยนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
เหอะๆ จาก ปสก. ส่วนตัวเลย เจอแบบนี้มาแล้ว ผมขอบอกเลยนะครับ สำหรับคนที่ไม่เคยเจอ ช่วงเวลาเสี้ยววินาทีนั้น หากท่านไม่ได้อยู่หลังพวงมาลัย มาดูทีหลัง หรือเป็นคนนอก พูดได้หมดทุกอย่างครับ เพราะท่านๆ ไม่ได้เจอจริงๆ

ส่วนตัวผมเจอมาแล้ว ผมว่า 99% ของคน จะทำแบบในคลิป มารถเข้ามาทางซ้าย ยังไงเราก็ต้องหักพวงมาลัยไปทางขวาเพื่อหลบ แต่หลังจากนั้น แล้วแต่รถ แล้วแต่ถนน แล้วแต่ฝีมือ และดวงละครับ ตอนผมหักหลบ ทางขวามารถสวนมา ผมก็ต้องหักออกซ้ายอีกที ก็หมุนเต็มๆ แล้วก็จบสงบที่เสาไฟฟ้า ไม่คว่ำ และโชคดีไม่มีใครเจ็บในรถ คู่กรณีก็หายไปตามระเบียบ ตอนนั้น accord G3  มาไม่เร็วครับ น่าจะ 100 แต่จังหวะนั้น ทั้งหักหลบ ทั้งเบรค  สติไปหมดแล้วหละ

ขอให้ไม่เจอแบบในคลิปกันนะครับ น่ากลัวมาก

เห็นด้วยเลยครับ ตอนที่ผมโดนเหตุการณ์มันเร็วมาก เสียววินาทีจริงๆคิดไรไม่ออก รู้สึกอีกทีก็แป้งจากแอร์แบคเข้าคงเข้าคอหมดแล้ว

ในความคิดเห็นของผม พวกรถพวงมาลัยเบาๆ หน้าไวๆ นี้น่ากลัวนะครับ ยิ่งเหตุการณ์แบบนี้ด้วย สติหลุดครับ

ใช้ความเร็วพอประมาณครับ ปลอดภัยหายห่วง  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ช่วงนี้ร่างกฏหมายใหม่อยู่ บังคับติด ESP ให้รถผลิตใหม่ทุกคันเถอะนะ  อย่างในคลิปนี้เชื่อเถอะ ไม่ถึงกับแบบนี้แน่ถ้ามี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
เหอะๆ จาก ปสก. ส่วนตัวเลย เจอแบบนี้มาแล้ว ผมขอบอกเลยนะครับ สำหรับคนที่ไม่เคยเจอ ช่วงเวลาเสี้ยววินาทีนั้น หากท่านไม่ได้อยู่หลังพวงมาลัย มาดูทีหลัง หรือเป็นคนนอก พูดได้หมดทุกอย่างครับ เพราะท่านๆ ไม่ได้เจอจริงๆ

ส่วนตัวผมเจอมาแล้ว ผมว่า 99% ของคน จะทำแบบในคลิป มารถเข้ามาทางซ้าย ยังไงเราก็ต้องหักพวงมาลัยไปทางขวาเพื่อหลบ แต่หลังจากนั้น แล้วแต่รถ แล้วแต่ถนน แล้วแต่ฝีมือ และดวงละครับ ตอนผมหักหลบ ทางขวามารถสวนมา ผมก็ต้องหักออกซ้ายอีกที ก็หมุนเต็มๆ แล้วก็จบสงบที่เสาไฟฟ้า ไม่คว่ำ และโชคดีไม่มีใครเจ็บในรถ คู่กรณีก็หายไปตามระเบียบ ตอนนั้น accord G3  มาไม่เร็วครับ น่าจะ 100 แต่จังหวะนั้น ทั้งหักหลบ ทั้งเบรค  สติไปหมดแล้วหละ

ขอให้ไม่เจอแบบในคลิปกันนะครับ น่ากลัวมาก

เห็นด้วยเลยครับ ตอนที่ผมโดนเหตุการณ์มันเร็วมาก เสียววินาทีจริงๆคิดไรไม่ออก รู้สึกอีกทีก็แป้งจากแอร์แบคเข้าคงเข้าคอหมดแล้ว

ในความคิดเห็นของผม พวกรถพวงมาลัยเบาๆ หน้าไวๆ นี้น่ากลัวนะครับ ยิ่งเหตุการณ์แบบนี้ด้วย สติหลุดครับ

ใช้ความเร็วพอประมาณครับ ปลอดภัยหายห่วง  ;D

ผมเข้ามายืนยันเป็นคนที่3 ไม่เกิดกับตัว มันพูดได้ทุกคนว่าจะแก้อาการแบบโน้นแบบนี้ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น นั่นคือสิ่งที่คนขับควบคุมใช้สติสัมปชัญญะที่มีมากที่สุดในตอนนั้น  แก้ไขสถานการณ์ได้ดีที่สุด ณ เวลานั้นๆ  และผมจะบอกไว้อีกอย่างครับ และอย่าหวังว่าระบบ ช่วยต่างๆ มันจะเอาชนะฟิสิกส์ได้ครับ สุดท้ายแล้วเมื่อถึงลิมิตของมัน มันมีแค่ยางกับพื้นถนน เท่านั้นครับ ถ้าระบบต่างๆมันช่วยได้จริงๆ ทำไมทุกวันนี้เรายังเห็นรถรุ่นใหม่ ตกข้างทางเวลาฝนตกกันเป็นแถวๆ?
ยังเห็นรถรุ่นใหม่ๆเกิดอุบัติเหตุกันเยอะแยะ ขับรถต่างจังหวัดผมเชื่อว่าเจอกันทุกคน ผมเองก็เจอ เวลาผ่านทางร่วม ทางแยก เวลาขับรถต่างจังหวัด ผมมักจะเบาคันเร่งตลอดๆ ยิ่งเวลาวิ่งสายเอเซียลองสังเกตดู มอเตอร์ไซด์มันชอบออกมาข้างทางทั้งซ้าย ขวา ต้องเบาครับ ทางร่วมทางแยก ต่อให้เราไฟเขียวก็ต้องเบาครับ
เพราะต่างจังหวัดนี่เจอกันบ่อยมากๆ แล้วโดยมากเวลาเดินทางตจว ผมมักไม่ได้เดินทางคนเดียวเพราะฉะนั้นผมยิ่งต้องระวังครับ เรากำลังรับผิดชอบชีวิตคนอื่นด้วย

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
อย่าหักหลบเลยคับ อันตรายมากๆคนอื่นๆข้างทางหรือรถท่สวนมาจะเดือดร้อนไปด้วย ถอนคันเร่งแล้วจับพวงมาลัยแน่ๆปล่อยชนเลยคับ

ออฟไลน์ gttle

มอเตอร์ไซค์ขี่ไม่ดู .... รถกระบะก็ประมาทเขตชุมชนยังขับเร็วขนาดนี้

ออฟไลน์ redsun

รถมันเสียการทรงตัวง่ายกว่าที่เราคิดครับ
ไปแล้วไปเลยครับไม่มีการแก้ตัวง่ายๆครับ
(แค่ 60-70 KM/H ถ้ามีรถตัดหน้ากะทันหันก็ถือเร็วมากแล้วครับ)
และทุกเหตุการณ์มันเป็นไปได้ มันสามารถเกิดขึ้นได้ทั้งหมดครับ

มอเตอร์ไซด์คันที่ตัดหน้าขับได้แย่มากครับ
และ
ผมเห็นคนที่ขับรถยนต์เดินคันเร่งแล้ว
ผมก็พอจะรู้ว่าเขารู้เท่าไม่ถึงการณ์พอสมควรเลย

ปล.
โชคดีนะครับที่ไม่มีคนเดินข้างทางตอนที่รถเสียหลัก

ออฟไลน์ Pon76

1. บีบแตรครับ เมื่อก่อนผมเป็นคนขี้เกรงใจมากไม่ยอมบีบ พอเจอมอเตอร์ไซค์แบบนี้ ไม่เอาแล้วครับบีบแตรตลอด
2. หักพวงมาลัยน้อยที่สุด อันนี้ยากมาก ยิ่งหักไปหักกลับ ต้องมีสติอย่างมาก วิธีฝึกต้องลองเล่นเกมส์แข่งรถ
     Outrun ตามห้าง ฝึกควบคุมพวงมาลัย
3.  การแตะเบรค เพื่อชะลอรถเท่านั้น เบรคครึ่งเดียว ถ้ามี ABS ก็คงง่ายหน่อย  แต่ดีที่สุดคือรถต้องมี ESP
      ESP จะมีการเบรคที่ มนุษย์ทำไม่ได้ครับ เป็นการเบรคแยกล้อเลยครับ เบรคล้อที่จำเป็นเท่านั้น ถ้าหักพวงมาลัย
     อีกทาง ก็จะเบรคล้อตรงข้ามจากเดิมได้ด้วย ทั้งหมดใช้คอมพิวเตอร์ คำนวนภายในเสี้ยววินาที

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
น่าเหยียบคอหักจริงๆ พวกนี้

ออฟไลน์ muying

-เหยียบเบรค ชะลอความเร็ว
-ถ้ามีช่องให้หลบได้ก็หลบ แต่ต้องปล่อยเบรค อาจเร่งส่งเล็กน้อย   เจอมาสองครั้ง ทำตามนี้แล้วรอด
-ถ้าหลบไม่ได้แล้ว หรือมีรถสวน/รถตาม ก็ชนเลย ไม่ต้องหลบ (ถ้าชนอย่างมากก็ตายคนเดียว ถ้าหลบอาจตายมากกว่า สองคน  เลือกเอา)

ออฟไลน์ adis

ขอเพิ่มเติมอีกซักเรื่องสองเรื่องครับ
ประการแรก รถที่มีการติดตั้งอุปกรณ์ต่าง ๆเพื่อเพิ่มสมรรถนะ มุมนึงมันมีประโยชน์มากนะ ใช้ได้ผล เพราะรถผมก็มี esp เคยรอดตัวจากสถาณการณ์ฉุกเฉินมาแล้ว
แต่อีกมุมนึง คนที่ใช้รถก็ต้องระวัง อย่าได้ประมาท อย่าเห็นว่ารถตัวเองสมรรถนะเรื่องความปลอดภัย หรือเรื่องการทรงตัวมันดี แต่ขอบอกว่าประมาทเมื่อไหร่
ก็เกิดอุบัติเหตุได้ ไม่ควรใช้ความเร็วมากเกินไปครับ ควรใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับสภาพถนนและสภาพการจราจร

อีกประการหนึ่ง ผู้ใช้รถหลาย ๆ ท่าน ไม่ได้เอาใจใส่เรื่องยาง เรื่องล้อ บางท่านก็ไปตกแต่งเพิ่มเติม เปลี่ยนโชคบ้าง เปลี่ยนขนาดยางบ้าง
เปลี่ยนเบรคบ้าง  หรือไม่ได้เช็คลมยาง ซึ่งเป็นสิ่งทีต้องเช็คความดันลมยางสม่ำเสมอ อย่างน้อยเดือนละครั้ง และทุกครั้งที่จะเดินทางไกล
การเช็คลมยางก็ต้องเช็คหรือเติมลมยางขณะยางเย็นเท่านั้น (ควรหาที่เติมลมยางชนิดพกพาติดรถไว้ครับ ไปเติมที่ปั้มปัญหาหลายอย่าง
ยางร้อนเกินไปลมยางก็เพี้ยน เกจ์วัดก็อาจจะไม่ได้มาตรฐาน) ของพวกนี้ราคาไม่แพงหามาใช้เองดีกว่าครับ เป็นอุปกรณ์ประจำรถไปเลย
การเติมลมยางไนโตรเจนก็ทำให้หลาย ๆ ท่านประมาท ไม่ได้เช็คลมยางเลยหรือนานมาก ๆ กว่าจะเช็ค ซึ่งมันไม่มีประโยชน์อะไรนะครับ
เพราะยางอาจจะรั่วซึมเมื่อไหร่ก็ได้ การเช็คอย่างสม่ำเสมอจะปลอดภัยที่สุดครับ

นอกจากนี้แล้ว ท่านที่ใช้รถ หากว่ารถใช้งานไประยะทางครบหมื่นกิโลแรกแล้ว ท่านเคยเอารถไปทำการตั้งค่ามุมล้อใหม่ สลับยางและตั้งศูนย์ล้อใหม่หรือไม่ครับ
รายการนี้ขอบอกว่าทางศูนย์มักจะไม่ได้ทำให้ อาจจะแค่สลับยางให้เท่านั้น แต่จริง ๆ แล้วรถที่ใช้งานใหม่ ๆ เมื่อใช้ไปได้ระยะหมื่นกิโลแรกแล้ว
ต้องมีตั้งค่ามุมล้อ สลับยางและตั้งศูนย์ใหม่  แต่หมื่นกิโลต่อไป สลับยางอย่างเดียวครับ ยกเว้นว่าหากขับรถไปแล้วเกิดอาการพวงมาลัยผิดปกติ ดึงซ้าย ดึงขวาหรือสั่นก็ต้องชลอความเร็วก่อนเป็นดับแรก แล้วรีบเอาไปเช็คครับ รถใหม่ของผมที่เคยใช้มาสองสามคัน ครบหมื่นกิโลแล้วก็เอาไปตั้งค่ามุมล้อ พบว่าค่ามุมล้อจะเพี้ยนไปจากที่กำหนดในคู่มือนะครับ ถึงจะไม่มาก แต่เรื่องนี้หากรถเกิดสถานการณ์ฉุกเฉินขึ้นมา
มันจะมีผลต่อสมรรถนะโดยตรง ระบบดี ๆ ที่มี ก็อาจจะทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
เคยเจอครั้งนึงตอนขับเส้นสุพรรณ จะขึ้นเหนือ (มาจากใต้)

รถบรรทุกขับสวนเลนและ U-Turn (ไม่มอง ไม่ชะลอ ไม่เบรค) ออกมาในระยะกระชั้นชิด

โมเมนท์นั้นตกใจมาก ในหัวแทบไม่ได้นึกอะไรเลย (นึกไม่ทัน) ปฏิกิริยาโดยธรรรมชาติในวินาทีนั้น คือ "เบรค"

เบรคสุดแรง Teen จับพวงมาลัยแน่นที่สุด (ลุ้นว่าจะชนมั้ย!!!)

ผลคือ ABS ทำงาน จากความเร็วประมาณ 100-120 กลายเป็นหยุดนิ่งในไม่กี่วินาที

มาย้ำ คห.ที่ว่า ถึง ณ เวลานั้น คงคิดไม่ทันหรอกว่าจะต้องทำยังไง (ยืนยันจากผมคนนึง)

ปล.คหสต. ประสบการณ์อาจช่วยทำให้ร่างกายเกิดปฏิกิริยาตอบสนองในการแก้ปัญหาเหตุการณ์นั้นๆ ได้ แต่ก็ใช่ว่าจะประสบความสำเร็จทุกครั้งไป เพราะมีปัจจัยหลายด้านที่แตกต่างกัน เพราะฉะนั้น ขับรถช้าๆ แต่ชัวร์ (อย่างน้อยก็ฝั่งเราเอง) ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมคงหักหลบเหมือนกันครับ คิดว่าถ้าเจอแบบนี้จริงๆแล้วขับมาเร็ว สติคงจะอยู่ยากสำหรับผม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตามสัญชาติญานในแว๊ปแรก ส่วนใหญ่ก็ต้องหลบอ่ะครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ชนเป็นชนครับ ถ้าเบรคอยู่แล้วไม่เป็นอะไรก็ถือว่ายังมีบุญอยุ่
แต่คงไม่หลบแบบนี้อ่ะครับ อันตรายกว่าเยอะ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มอไซค์นั่นควรสำนึกสักนิด
ถือว่าเค้าช่วยชีวิตคุณเลยนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มอไซค์นั่นควรสำนึกสักนิด
ถือว่าเค้าช่วยชีวิตคุณเลยนะ

ใน ตจว เคยเจอนะครับแบบว่ามอไซค์วัยรุ่นข้างหน้ากำลังจะกลับรถโดยไม่เห็นรถผมที่กำลังมาข้างหลังใกล้ๆ แต่ผมได้บีบแตร 2 ครั้งสั้นๆเตือนไว้มันเลยหยุดทันไม่งั้น... มันยังมีหน้ามายดตีนให้ผมอีกต่างหาก เฮ้อ... :-\

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
มอไซค์ตัดหน้ากระชั้นชิด ไม่เปิดไฟเลี้ยว
เบรคอย่างเดียวพอครับ จะได้มีรอยไว้เป็นหลักฐาน
ประกอบกับกล้องติดรถ ที่เหลือแล้วแต่บุญแต่กรรม
ชนมันดีกว่าหักไปชนคนอื่นที่เขาขับมาดีๆ  8)