ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Skyactiv  (อ่าน 27553 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ผมว่าดีครับ อย่าซื้อมันเลยครับ
แค่ไฟหน้ารถ ขับเองก็ไม่ใช่จะเห็นไฟหน้ารถตัวเอง
เครียดกันจัง  ::)
ตกลงซื้อรถมาขับขี่รึซื้อมาดูไฟหน้า  :o
เหมือนกับที่ติเรื่องไฟของCRV  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ แต่ขัดใจนิดนึง คือ

อินเตอร์คูลเลอร์แบบพลาสติก (ขนาดเล็ก)

แล้วมันจะทนทานไหมนี่ ;D

ออนไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอบคุณครับ อ่านจบทุกบรรทัดเลย
ในบทความคุณจิมมี่ไม่ได้กล่าวถึงระบบช่วยเหลือการทรงตัว ไม่ทราบว่ามันจะมีแบบร่วนพี่ 3 มั๊ยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ delete

ผมฝันไปถึง CX-3 ดีเซล ล่ะครับ
ไม่เอา 2 เพราะไม่อยากได้เก๋งอีกแล้ว

ถ้า CX-3 ดีเซล ทำราคาได้ไม่เกิน9 แสน เจอกันแน่ๆ อุอุ

ปอลิง ไม่รู้ว่าจะยัดเข้าอีโคคาร์เฟส 2 ได้ไหมหนอ

np72

ขำจริงๆ​ ซื้อรถเพราะไฟหน้า
เบิกจากญี่ปุ่นมาใส่ก็ได้มั้งครับถ้าอยากได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
อ่านแล้วถือว่าน่าสนใจมาก ๆ เลยครับ ถ้าไม่มองในแง่ของศูนย์บริการและความไม่เสถียรบางอย่างของเทคโนโลยี SkyActiv ที่หลาย ๆ คนเจออยู่

เป็นผมก็ยังอยากได้เลยนะ แต่ตอนนี้ก้มหน้าก้มตาผ่อนคันที่ใช้อยู่ไปก่อน  ;D

แต่เห็นว่าดีเซลกำลังจะปล่อยลอยตัวก็ไม่รู้ว่าจะมีผลต่อยอดขายมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
เรื่องไฟหน้า ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ถ้าไม่มีมากับรถ เดี๋ยวมีคนสั่งมาขายแน่ๆ

ออฟไลน์ 2k

โฉมแองกรี้เบิร์ดสินะ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Kawaei

• **
แน่นอนว่าน่าจะเป็น B-Segment ที่ดีติด top เท่าที่มีขายในประเทศไทย เหมือนอย่างรุ่นพี่ของมันที่เป็น Top ใน C-Segment แต่สำหรับ Mazda แล้วแนะนำให้ซื้อเมื่อรถออกมาซักปีหรือสองปีจะดีกว่าให้ดีเฟคได้รับการปรับปรุงก่อน ที่เหลืออย่างเดียวคือ after service ที่เป็นจุดอ่อนของ Mazda อาจจะไม่แย่เท่าฝอด แต่ขอให้ยกระดับขึ้นมาอีกนิดได้ไหม คุณจะเป็นเบรนที่ไร้เทียมทานแล้ว อันดับ 2 ของประเทศไม่ใช่เป็นไปไม่ได้ อยู่ที่คุณแล้ว Mazda

ออฟไลน์ Victor_AuM

• Newbie
  • *
มันคือ CX-5 ย่อส่วนใช่ม๊ะ แต่เก็บเสียงดีขึ้น คอนโซลแหวกแนวขึ้น ราคาห่างกันเกือบ1ล้านบาทเลยนะ บร๊ะเจ้า
V!ctor_AuM

ออฟไลน์ SUN-PS

อ่านแล้วอยากรีบไปขอลองรถเลยล่ะครับ น่าใช้จริงๆ

ออฟไลน์ Highway Star

น่าสนใจดีครับ เหลือแต่ราคาแล้ว ส่วนไฟหน้าถ้าไม่ได้โปรเจคเตอร์ก็สั่งของญี่ปุ่นมาก็ได้ครับถ้าชชอบจริงๆ แต่ออฟชันอื่นขอให้มาครบๆนะ ยังแคลงใจอยู่นิดๆว่าอินเตอร์พลาสติกจะทนได้แค่ไหนเมื่ออัดหนักๆแล้วเจอออากาศร้อนๆแบบ้านเรา

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
ผมชอบนะ มันสวยถูกใจเป็นรถเล็กขี่ไปทำงาน ชอบจริงๆครับ
เคยชอบ 3 แต่ว่าราคามันไม่ลงตัว
แต่ 2 ตัวใหม่ อยากได้ครับ อยากสัมผัสเครื่องดีเซล 1.5 ผมขอให้มีรุ่นที่ราคาต่ำกว่า 7 จะได้ไหมน้อ

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
ขอบคุณครับ อ่านแล้ว ก็คิดว่า หลังจากนี้คงมีเจ้าอื่นตรบเท้า เดินหน้าเครื่องยนต์ดีเซลมาอีกช้า ในรถยนต์1500 cc อย่างแน่นอน Honda  จ่อๆลง
เช่นกัน

ออฟไลน์ golf8023

มีโอกาสที่เครื่องดีเซลตัวนี้จะมาสถิตในMZ3บ้างมั้ยครับ
ดูแล้วเป็นไปได้ยาก ราคาน่าจะพุ่งไปไกล

ออฟไลน์ Insideout

น่าจะเป็น best in class แล้วครับ ชม. นี้
ไฟหน้าผมเฉยๆนะ แต่ตื่นเต้นกับเครื่องดีเซลในรถ B segment ที่จะทำตลาดในไทย

คุณ J!MMY พูดถึงขนาด อยากขับ อยากซื้อ ผมนี้กิเสสมาเลย
ถ้าราคาไม่แรงมาก อยากซื้อไว้ขับในเมืองซักคันจริงๆ 

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

อู๊ววววว แองกี้เบิร์ดมาแล้ววว

มาพร้อมกับ MT ซะด้วย

ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ออฟไลน์ ohaboy

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ tonnt11

• **
ขอบคุณครับสำหรับ review ผมรอ cx-3 ดีเซล อยู่นะครับ มาเร็วๆ  :-*

ออฟไลน์ zeriw009

เปิดจองรึยังคับ  เล็งซีดาน น้ำเงินไว้ ;D ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มันน่าใช้มากๆๆๆๆ

แต่อ่านคอมเม้นแล้ว ไม่เข้าใจตรงประเด็นไฟหน้า

แค่ไฟหน้าไม่เป็นโปรเจ็คเตอร์ถึงกับยอมซื้อรถที่ห่วยกว่าแต่มีไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์เชียวหรือครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ H3T

ดูซ้ายดูขวาแล้ว ทริปหน้าของคุณ jimmy น่าจะเป็น CX-3 หรือเปล่า เพราะช่วงเวลามันเหมาะเจาะกับการเปิดตัวในญี่ปุ่นพอดี

แต่ก็ยังชั่งใจอยู่ว่า ปกติ ถ้ายังไม่มีความชัดเจนในการเปิดตัวในไทยระยะอันใกล้ ก็ไม่น่าจะมีทริปทดลองขับในตอนนี้

รุ่นอื่นๆนึกไม่ออกเลย และไม่เห็นจะมีรุ่นไหนเข้าเค้าเลยครับ

jaesz

ได้ส่วนลดภาษี ECO Car แต่เอามาขายในราคา ALTIS ก็นับคันขายแบบ Ford Fiesta Ecoboost 

ถ้ายอดขายแค่นั้นพอใจแล้ว ก็ตั้งราคานั้นไป

แล้วจะรอดู หวังว่าผมคงจะคาดการณ์ผิด

ออฟไลน์ suwit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับอ่านจบแล้วเป็นรถรุ่นที่ผมสนใจมากตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

ขอบคุณมากครับ m(_ _)m

รอสัมผัสคันจริงใน motor expo
อาจได้เป็นหนี้อีกสักก้อนหนึ่ง >_<

ออฟไลน์ Lertvarit

น่าสนใจทีเดียว  แต่มีลางว่า option คงมาแนว mazda3

ปล. ล้อตัวรองท๊อป สวยกว่าตัวท๊อปสะงั้น (คหสต.)

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Majic3

• **
ขอบคุณครับ รอดูตัวจริง

ออฟไลน์ BhuBhu

ชอบมากครับ แค่รอราคา รถดีดี ราคาดีดี
ผมเชียร์จริงๆ เลยเพื่อยกระดับคุณภาพรถของบ้านเรา
รถเล็กเครื่องดีเซลสุดยอดมากกๆ เป็นคำถามที่ตั้งในใจมานานมาก
สุดท้ายเริ่มมีคำตอบให้เห็นแล้วที่ Mazda 2 ตัวใหม่

ออฟไลน์ Sunnook

สมรรถนะโดนใจครับ รอดูตัว 4 ประตู ต่อไป  ;D ;D

ออฟไลน์ mothsan

ได้ส่วนลดภาษี ECO Car แต่เอามาขายในราคา ALTIS ก็นับคันขายแบบ Ford Fiesta Ecoboost 

ถ้ายอดขายแค่นั้นพอใจแล้ว ก็ตั้งราคานั้นไป

แล้วจะรอดู หวังว่าผมคงจะคาดการณ์ผิด
ต้องรอดูราคากันก่อน ถ้าเสียภาษีแบบ Eco car แต่ตั้งราคาเท่า B segment อื่นๆ หรือ มากกว่า
ผมว่าน่าเกลียดล่ะ ราคาแพงเกินไปครับ แต่ถ้าออฟชั่น ต่างๆ จัดเต็มเท่า city (touch screen, VSA, Airbag 6 ใบ) ก็ถือว่าราคาโอเครครับ

ถ้าราคามาแรง ผมเห็นด้วยว่าจบแบบ Ecoboost แน่
ประมาณว่าคนที่สนใจๆ นะซื้อ Eco car เฟสแรกไปแล้ว อยากได้ยังไง ก็ไม่ได้ซื้อเพราะต้องใช้คันเดิมไป 5 ปี ครับ