ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Skyactiv  (อ่าน 27559 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
DIESEL TURBO  M/T 6 SPEED
ประหยัดเทพ
บอกตรงๆฟินครับ

ที่ญี่ปุ่นขายดีเกินคาด
ผมรู้สึกอุ่นใจยังไงไม่รู้ 555
แปลกนะครับ ผมเพิ่งไปญีปุึ่นมา เจอแค่คันเดียว จอดอยู่ในโชว์รูม ไมเห็นวิ่งบนถนนสักคัน เจอแต่ Vessel Tidaตัวเก่า Prius
ขนาด CX-5 ยังไม่ค่อยเจอเลย เจอแต่ Audi เต็มไปหมด

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
กลัวจะเข้า Concept ที่เคยโพส

ราคาเท่าๆเดิมแต่กำไรมากขึ้นเพราะกำแพงภาษีต่ำลง  :o

ออฟไลน์ redsun

DIESEL TURBO  M/T 6 SPEED
ประหยัดเทพ
บอกตรงๆฟินครับ

ที่ญี่ปุ่นขายดีเกินคาด
ผมรู้สึกอุ่นใจยังไงไม่รู้ 555
แปลกนะครับ ผมเพิ่งไปญีปุึ่นมา เจอแค่คันเดียว จอดอยู่ในโชว์รูม ไมเห็นวิ่งบนถนนสักคัน เจอแต่ Vessel Tidaตัวเก่า Prius
ขนาด CX-5 ยังไม่ค่อยเจอเลย เจอแต่ Audi เต็มไปหมด

ผมต้องขอโทษด้วยครับ ผมใช้คำพูดผิดครับผม
แก้ไขเป็น ยอดสั่งจองดีเกินคาด ครับผม  :)

ออฟไลน์ Puitam

ผมก็ไม่ได้ซื้อรถโดยพิจารณาที่ไฟหน้าเป็นหลักหรอกนะ  เเต่ Mazda ก็ควรทำ Projector + LED ใส่มาให้ ถ้ารุ่น TOP ยังไม่มีมาให้อีก

ผมคนนึงที่ไม่คิดอยากซื้อ คงเพราะคุณเอาเปรียบผู้บริโภคคนซื้อ ราคาก็เเสนเเพงกว่าทุกประเทศ ทั้งๆที่ตัวรถ เเทบจะทุกชิ้นส่วน

ก็ถูกผลิตทำในไทยเองเเท้ๆ รถส่งออก ใส่ Option ดีที่สุดไปให้ บวก QC อย่างละเอียดเป็นอย่างดี  แต่รถขายในไทยกลับห่วยทั้ง QC เเละ option

ดูถูกคนซื้อไปหน่อยรึป่าว ผมคนนึงที่จะเลือกซื้อรถ ถ้าซื้อเเพงเเล้วก็ควรจบ ไม่ต้องไปเเต่งอะไรต่อเเล้ว

รถคันนึง เงินไม่ใช่น้อยๆ นะคับ เราคนไทย อย่ายอมให้พวกผู้ผลิตเอาเปรียบกันอีกเลย

บอกตรงๆ ผมไม่ได้ซื้อ mazda3 มา2รุ่นแล้ว เพราะแบบที่คุณว่านั้นแหละ
ให้อะไรมาแบบ ขาดๆ  ทั้งที่จริงๆ mazdaจังหวะดีมากๆ เพราะเป็นช่วงที่ผมหารถพอดี แต่ก็แห้วไปเพราะนิสัยแบบนี้แหละ

เอ๋ เรื่องไฟหน้านี่ผมว่ามันอาจมีเหตุผลลึกๆอยู่ก็เปนได้นะครับ

เพราะเจ้าสองสกายนี่. ไฟหน้าตัวนี้ซัพไทยผลิตครับ

ถ้าเกิดจากว่า ตัวโคมledที่ผลิตในประเทศมันไม่ได้มาตรฐาน มีดีเฟคที่แก้ไม่ผ่าน น้ำเข้าอะไรแบบนเนี้ย

ผมว่าเค้าก็ไม่กล้าเอามาใส่ให้ถูกด่า ถูกเครม นาครับ เลยตัดสินใจเอาแบบนี้แหละ.

บ้านเราเปิดตัวเร็วมากนะครับไม่กี่เดือนเอง. เอาน่ารอดูราคาดีกว่า.

ถ้าให้ผมเดาผมว่าไม่เกิน75เกินนี้ไปเจ้าสามดีกว่า

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
ผมตีความตามบทความที่คุณจิมมี่เขียนเลย ที่ว่าปล่อย CO2 ไม่เกิน 100g/1km

เท่ากับว่าตัวที่ผ่านข้อกำหนดนี้ ก็จะมีแต่ตัว AT ถูกต้องมั้ยครับ

ส่วนตัวไม่ได้หวังกับ option ว่ามาสด้าไทย จะใส่มาให้เต็มอยู่แล้ว คนขับมาสด้า รู้ๆกันเรื่อง option ขาด ๆ เกิน ๆ (จะว่าไปมีแต่ขาด) ถ้าไม่กั๊กไว้ตอน minorchange
ก็มีโอกาสที่จะไม่ได้เห็น option นั้นอีกเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Skyactiv
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 00:31:07 »
Diesel ขับในเมือง สบายๆเลย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Skyactiv
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 07:01:39 »
ขอบคุณมากๆครับพี่

ทีนี้เหลือแต่เรื่องของราคา+สเปคแล้วละครับว่าจะเอาแบบไหนกัน
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ eakgaraj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:04:44 »
ผมตีความตามบทความที่คุณจิมมี่เขียนเลย ที่ว่าปล่อย CO2 ไม่เกิน 100g/1km

เท่ากับว่าตัวที่ผ่านข้อกำหนดนี้ ก็จะมีแต่ตัว AT ถูกต้องมั้ยครับ

ส่วนตัวไม่ได้หวังกับ option ว่ามาสด้าไทย จะใส่มาให้เต็มอยู่แล้ว คนขับมาสด้า รู้ๆกันเรื่อง option ขาด ๆ เกิน ๆ (จะว่าไปมีแต่ขาด) ถ้าไม่กั๊กไว้ตอน minorchange
ก็มีโอกาสที่จะไม่ได้เห็น option นั้นอีกเลย

สรุปว่า จะไม่มีตัว 6 MT ขายในไทยใช่ไหมครับ  เซ็งเบย..

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 18:18:12 »
ขอบคุณครับผม
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 20:24:54 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ถ้าจะซื้อรถเล็กๆสักคันในอนาคต M2 ตัวนี้อยู่ในตัวเลือกผมแน่นอน

ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งในการขับขี่ของรถมาสด้าเป็นพิเศษ  ;D ;D ;D ;D  แต่เรื่องอื่น... ค่อยพิจารณาอีกที  :P :P :P :P
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Chanachai

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 00:36:31 »
อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ;D
แต่เรื่อง Driving dynamic ผมนี้น้อยใจเลยครับ :'( เพราะ mazda 2 เอาชนะ chevrolet sonic ไปได้อะครับ
ปล.ที่บ้านผมใช้ chevrolet sonic LT 4 ประตู เกียร์ธรรมดาครับ ปี 2013
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 04:48:08 »
ถ้าราคาเปิดตัว 6.5 แสนผมว่าขายดีแน่ แต่ถ้าเกิน 7 แสน ผมว่ายอดขายน่าจะเหมือน ford ecoboost 1.0

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:45:23 »

สรุปว่า จะไม่มีตัว 6 MT ขายในไทยใช่ไหมครับ  เซ็งเบย..

ฮือๆ ...... 6 MT
ฮือๆ ...... 30 km/l
ฮือๆ ......

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:13:16 »
รถดีรถเทพ แต่พอราคาเปิดมาเท่านั้นแหละ จบข่าวทุกที

ออฟไลน์ alhlm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:22:16 »
     ผมก็ไม่ได้ซื้อรถโดยพิจารณาที่ไฟหน้าเป็นหลักหรอกนะ  เเต่ Mazda ก็ควรทำ Projector + LED ใส่มาให้ ถ้ารุ่น TOP ยังไม่มีมาให้อีก

ผมคนนึงที่ไม่คิดอยากซื้อ คงเพราะคุณเอาเปรียบผู้บริโภคคนซื้อ ราคาก็เเสนเเพงกว่าทุกประเทศ ทั้งๆที่ตัวรถ เเทบจะทุกชิ้นส่วน

ก็ถูกผลิตทำในไทยเองเเท้ๆ รถส่งออก ใส่ Option ดีที่สุดไปให้ บวก QC อย่างละเอียดเป็นอย่างดี  แต่รถขายในไทยกลับห่วยทั้ง QC เเละ option

ดูถูกคนซื้อไปหน่อยรึป่าว ผมคนนึงที่จะเลือกซื้อรถ ถ้าซื้อเเพงเเล้วก็ควรจบ ไม่ต้องไปเเต่งอะไรต่อเเล้ว

รถคันนึง เงินไม่ใช่น้อยๆ นะคับ เราคนไทย อย่ายอมให้พวกผู้ผลิตเอาเปรียบกันอีกเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากข้อความที่ผมได้ร่วมแสดงความคิดเห็นกับเพื่อนๆ สมาชิก Headlightmag ในตอนแรกตามเนื้อหาข้างบนนั้น

ถ้าอ่านอย้างตั้งใจแล้ว สิ่งที่ผมกล่าวมา ไม่ได้หมายถึง เพียงแค่ไฟหน้าจะต้องเป็น LED projector มาให้อย่างเดียว

แต่หมายถึง องค์ประกอบทั้งหมดในการทำรถยนต์คันนึงออกมาขายให้ผู้บริโภคที่ยอมจ่ายสตางค์แลกมา อุปกรณ์ทุกอย่าง เช่

นระบบความปลอดภัย ESP, 6 Airbag, วัสดุที่ใช้ทำ อย่าง เบาะหนัง, ก็เป็นอะไรที่ผู้ผลิตควรให้ความสำคัญด้วย อย่าเพียงแค่

ทำรถอะไรออกมา มีเครื่องยนต์ มีล้อ วิ่งได้    อย่างนี้มันแค่ทำกล่องเก่าออกมาแค่ขายใหม่

แต่ที่นี้ จะเห็นว่า Mazda ก็ปรับเปลี่ยนจุดๆ นี้ไปแล้ว ไม่ได้ทำตัวเหมือน Tota  Hda ที่ขายของเก่าวงเวียนอยู่

แต่แล้ว Mazda เองก็ยังติดนิสัยเดิม คือ Option ไม่เต็ม

ผมจะไม่พูดอะไรเลยสักคำ  ถ้ารถรุ่นเดียวกันทั่วโลกทำออกมามี  option เหมือนกัน แต่นี่ทำออกมาแตกต่าง โดยเฉพ

าะคนไทยได้ option ที่ไม่เคยดีเท่าเทียมกับคนต่างประเทศเลยสักครั้ง
 เป็นเพราะคิดว่า คนไทยมันไม่เท่าไหร่ มันไม่ฉลาด

เป็นคนด้อยพัฒนา ไม่มีสิทธิอย่างประเทศอื่นๆ หรืออย่างไร ทำรถอะไรออกมา มันก็ซื้ออยู่แล้วอย่างนั้นรึ  

อย่ามาอ้างกับประโยค เราต้องทำให้เหมาะสมกับ แต่ละประเทศ  ตามเงื่อนไข  อะไรแบบนี้ มันน้ำตลองแสนแสบละคับ

หยุดเอาเปรียบ และ หยุด ดูถูกคนไทย จัด  Option ดีๆ มาให้เขาได้ใช้เหมือนกับเหล่าประเทศอื่นๆ ที่คุณไปเอาเปรียบ

ไม่ได้บ้าง
  ถึงผมจะยอมรับว่า ประเทศไทยยังด้อยพัฒนา แต่คนไทยอย่างเราจะยอมให้ผู้ผลิตเหล่านี้ เอาเปรียบอยู่

เสมอไปหรือครับ    ย้ำอีกครั้ง ว่า คนไทยซื้อรถได้แพง ๆ มากก กว่าประเทศเจริญแล้ว ทั้งๆ ที่ตัวรถและวัสดุทำในไทยเองแท้ๆ

และที่น่าช้ำใจ คือ เป็นประเทศที่ผลิตรถเอง แต่คนไทยกลับไม่เคยได้ใช้ของดีๆ เหล่านั้นเลย รถ Option ดีๆ ส่งไปนอกหมด

ผมยังหวังจะเห็น  Mazda ปรับเปลี่ยนทัศนวิสัยต่อประเทศนี้ให้เป็นแบบอย่างที่ดี

และสร้างความแตกต่างที่เจ้าตลาดไม่เคยคิดทำ

นอกจาก LED Projector  ใส่เบาะหนัง ทั้งดำ-แดง และ ขาว มาให้คนไทยได้มีสิทธิใช้ด้วยนะ  ระบบ  ESP DSC  อะไรก็ใส่

มาด้วยล่ะ    Disc เบรค   ทั้ง 4 ก็อย่าทำให้เหลือ 2

ถ้าทำเช่นนี้ได้ บางทีผู้นำตลาดอาจได้เปลี่ยนน เจ้า กันซักที   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 13:01:43 โดย alhlm »

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 15:56:41 »
ใช่ครับตามที่ข้างบนบอก ไฟหน้าหนะมันเป็นแค่อย่างหนึ่งที่มันเห็นได้อย่างชัดเจนว่าMazdaคิดกับเราอย่างไร  ;D
แต่ผมก็เข้าใจในการตลาด
และผมก็ไม่ซื้อของที่ผมคิดว่ามันไม่ใช่ เพราะผมไม่ชอบพ่อค้าแม่ค้า ที่ไม่เสนอสิ่งที่ดีที่สุดที่มีอยู่ให้ลูกค้าครับ (ตัวTop)

อีกอย่างครับผมไม่ได้มาบ่นเฉยๆนะครับ จองแล้ว ทะเบียนก็ซื้อรอแล้ว
ถ้ามันไม่ได้อย่างหวังก็คงไปMazdaรุ่นอื่น หรือไปยี่ห้ออื่นครับ
สุดท้ายลูกค้าที่ถือเงินอยู่กับตัว จะเป็นผู้ชี้ชะตาครับ ถ้าเราหน้ามืดซื้อดะ เราก็จะได้แค่นี้แหละ ;D

รออยู่นะครับ Mazda จัดมาแบบโดนๆหน่อย  ;D ;D ;D

ผมดูรถค่ายH คู่ไปด้วย รูปโฉมสำหรับผมสู้Mazdaไม่ได้เลย
แต่พอOptionออกมา บอกตรงๆครับว่าOptionดึงดูดใจให้ครอบครองมาก มันทำให้รู้สึกคุ้มค่า อยากมีความรู้สึกแบบนั้นกับMazdaครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 16:07:34 โดย atc40 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 02:23:13 »
หลายคนไม่รู้ และไม่สนใจ คิดแต่ว่าเขาจะเอาเปรียบผู้บริโภค

ถ้าเขาใส่มา แล้วมันทำให้ราคา แตะไป 7.9 แสน คุณก็ไม่ซื้อถูกไหม

พอถอดออก เพื่อให้ทำราคาได้ ไม่เกิน 7.5 แสน อันเป็นราคาที่คุณซื้อไหว
และเขายังพอมีกำไรเหลืออยู่  ก็ไปด่าเขาเอาเปรียบ.....

ผมว่าอีกหน่อย ไว้จัดมีทติ้งงวดหน้า ปีหน้า
 จะเชิญพี่ซู มานั่งเลคเชอร์ให้ฟังดีไหม
ว่ามันเพราะอะไร

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:50:54 »
อันนี้ผมแอบงงนิดหน่อยนะ ว่าทำไมตอน M3 ใส่ออปชั่นมาโหดใช้ได้ Dump ราคาได้ไม่เกิน 1 ล้านในตัวท๊อป

แต่ถ้าได้ภาษี ECO Car แล้วราคายังแพงกว่าB-Seg ชาวบ้านอีก ผมก็ว่ายากแล้วล่ะ...

ส่วนไอไฟ LED โปรเจคตงโปรเจคเตอร์นี่มันสำคัญจริงๆเหรอครับ? ผมกลับมองว่าไอของพวกนี้เวลาเสียทีมันหน้ามืดเวลาซ่อมนะครับ แถมพวกมัลติรีเฟล็คสมัยนี้ก็ไม่ได้กระจอกแล้ว ไม่ใช่หลอดเหลืองๆนวลๆแบบสมัยก่อนยังกะยัดกระบอกไฟฉายใส่โคม สมัยนี้ผมเจอไฟพวก March ตัวธรรมดานี่ก็ตาแทบแหกแล้วครับ

แปลกใจ แค่ไฟ LED สองข้างทำเอาคนเลิกจอง 555

ออฟไลน์ i-dine

• **
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:17:23 »
เรื่องออฟชั่น ผมว่าเขาไม่ได้เอาเปรียบเราหรอกครับ

เขาใส่มาเท่าที่เขาจะทำได้แล้ว ใส่มากกว่านี้ราคามันจะโดดสูงไป ขายอยาก เพราะคนซื้อไม่ได้มีแต่เราๆที่ดูออฟชั่น ความปลอดภัยถุงลมจัดเต็ม

ยังมีคนทั่วๆไป ที่ดูราคาเป็นหลักมากพอสมควร

ออฟไลน์ 30020

• Newbie
  • *
  • ชาตินี้ขอขี่จากกรุงเทพไปลอนดอนสักครั้งเถอะว้ะ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:16:53 »
ใครจะได้ยินได้ฟังอะไรมาไม่รู้นะ แต่วงการชิ้นส่วนยานยนต์นี้ตละกูลผมอยู่มาตั้งแต่รุ่นอากงมารุ่นพ่อผมจนมารุ่นผม
อยากจะขอย้ำว่าพวกพี่ยุ่นมันเอารัดเอาเปรียบเราจริงอย่างที่ได้ๆยินมานั่นแหละ ถ้านึกไม่ออกว่าพวกญี่ปุ่นขี้โกงเป็นยังไง
ลองไปดู พ่อค้าคิเคียวยะ ในอิ้กคิวซังดูก็ได้ อย่างนั้นเลยละ ถามว่าที่ดีมันมีไหมใช่มันมีแต่ขึ้นว่ามาทำการค้ามันมีเหรอจะยอม
ส่วนไอ้ที่อ้างนู่นนี่นั่นอะว่าเพราะนั่นเพราะนี้เลยต้องอย่างนั้นอย่างนี้ มันมีส่วนจริงไม่ถึงสิบเปอร์เซ็นหรอก ต้นทุนจริงๆอะมากางกันเลย
โอเวอร์เฮดคอร์ส ของบรรดาผู้บริหารทั้งนั้น ที่ทำให้เป็นในแบบทุกวันนี้

ขอยกตัวอย่างเอาในชีวิตผมก็พอ ต่อลองกดราคามันเข้าไปปีละสิบกว่ายี่สิบเปอร์เซ็นทุกปีทุกเจ้าแล้วก็มาอ้างว่า ซับพลายเออร์เพราะนั่นเพราะนี่ 
แต่ราคารถกลับขึ้นทุกปีๆ

ถ้าอยากรู้ถึงใส้ถึงพุงพวกบรรดาพี่ยุ่น ว่ามันยังไงกัน เห่อๆ....... สรุปให้หน่อยแล้วกันว่าตอแหล
ทางตรงคือการพักผ่อน ทางโค้งคือความท้าทาย

ออฟไลน์ charandb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 13:06:23 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:47:22 »
น่าสนใจจริงๆ..  ;D
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)