ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Skyactiv  (อ่าน 27569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonkrub

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ เดี๋ยวกลับบ้านไปอ่าน

ปล. ประทับใจภาพนี้วคุณจิมมี่มาก ;D ;D

ได้อัตราภาษีพิเศษ

ควรตั้งราคาสัก 6.9 แสน  

ถ้ามาราคานี้นะ

ผมว่าขายกระจาย

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
อ่าว ไม่ซื้อเพราะไม่ตรงตามสเปคที่ผมต้องการไงครับ
แหมแต่ละคนก็ชอบต่างกันน่าาา  ;D ;D ;D
รถผมก็มีใช้อยู่แล้วครับ Mazda2 โฉมปัจจุบัน จองก่อนเปิดตัวเหมือนกัน

ยอมรับครับ จะไม่ซื้อถ้าไฟหน้าไม่เหมือนTop JP เพราะผมซื้อละจบ ไม่แต่งเพิ่มครับ  ;D ;D ;D

ยังไงต้องขอบคุณ คุณJimmyครับ สำหรับข้อมูลFirst Impression ยังลุ้นและอยากให้มาแบบครบๆครับ อยากได้  ;D ;D ;D
ไม่มาก็จะหนีไปหาพี่3  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 13:02:31 โดย atc40 »

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
ราคาขายนี่ตัวชี้ชะตารถรุ่นนี้เลยครับ ว่าจะเกิดมากหรือเกิดน้อย  ยังไงๆก็ขายได้
ตัวรถน่าจะลบจุดด้อยเรื่องอะไหล่และบริการกลังการขายได้เลย
ส่วนดีเฟกกับเรื่องคุณภาพน้ำมันค่อยมาวัดกันทีหลังคงไม่เป็นไร

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ผมฝันไปถึง CX-3 ดีเซล ล่ะครับ
ไม่เอา 2 เพราะไม่อยากได้เก๋งอีกแล้ว

ถ้า CX-3 ดีเซล ทำราคาได้ไม่เกิน9 แสน เจอกันแน่ๆ อุอุ

ปอลิง ไม่รู้ว่าจะยัดเข้าอีโคคาร์เฟส 2 ได้ไหมหนอ

ผมเองก็ฝันไปถึง cx3 แล้วครับ
น่าจะเครื่องดีเซลตัวเดียวกันใช่มั้ยครับ
ขอราคาตัวท็อปต่ำกว่าล้านนี่ แจ่มเลยครับ

ปล. อิจฉาคนได้ใช้รถใหม่ๆ ส่วนตัวมี 2 คัน อยากเปลี่ยนคันใหม่แต่เห็นราคารถมือ 2 ตอนนี้แล้ว
ร้องไห้ดีกว่า  ???
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ LoveYouToo

ตั้งแต่มี Skyactiv รู้สึกว่าค่ายมาสด้ารุ่งทีดียวทั้งในตลาดไทยและเทศ  ในไทย CX-5, Mazda 3 ก็ไปได้สวย Mazda 2 ก็กระแสดี น่าจะไปได้สวยอีกราย  Mazda 2 ตัว Top ขอราคาอย่าเกิน 750,000 และมีระบบความปลอดภัยสู้ City ได้ ถ้าขายดีทุกตัว อย่างไงอย่าลืมพิจารณา Mazda 6 อีกตัวนะครับ

(ประเด็นไฟหน้า)เหตุผลด้านความชอบมันบังคับกันไม่ได้นะครับ มันเป็นเรื่องของอารมณ์และจิตใจล้วนๆ ไม่เกี่ยวข้องกับเหตุผล และเป็นเรื่องเฉพาะบุคล ดังนั้นการไม่ซื้อเพราะไม่ชอบไฟหน้า ไม่เห็นจะเป็นเรื่องที่แปลกแต่อย่างใด (หลายท่านได้รับการต้อนรับที่ไม่ดีจากคนขาย ยังเห็นเปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่นก็มี)

ออฟไลน์ Auto

พูดตรง  ๆนะครับผมไม่ใช่แฟน Mazda  รถคันเดียวที่แอบฝันไว้คือ MX5   นอกนั้นไม่เคยมองเลยสำหรับค่ายนี้ ถึงแม้ว่ารถจะสวยอย่างอื่นจะดีก็ตาม  เพราะชื่อเสียง บริการหลังการขายจากคนรอบตัวที่ใช้อยู่  มันไม่ได้ดีเอาเลย    ถึงกับสาปส่งที่จะใช้รถยี่ห้อนี้อีกเป็นครั้งที่ 2
แต่การที่ตัว Mazda 2  ทำตลาดด้วยเครื่องดีเซล  ถือว่าฉีกกฎเดิม  ๆ ไปมากและเป็น  การนำหน้าทุกค่ายถือว่ากล้ามากที่เอาเครื่องดีเซลเข้ามาทำ   ยังไงมันก็แตกต่างจากคู่แข่งแน่นอนล่ะ    ถ้าเอาเครื่องเบนซินเข้ามาก็คงงั้น ๆ ไม่ได้รับการตอบรับที่ดีแบบนี้               ส่วนตัวผมอยากเล่นอยากซื้อครับ ราคาก็ตามที่คาดอย่าให้เกินไป  แต่การจะซื้อรถ Mazda  ผมคงต้องเตรียมพร้อมทั้งเรื่องอื่นนอกเหนือจากเรื่องเงินด้วย  
1. ผมคงต้องมีรถคันนอื่น ๆ  อีกคันสำหรับการใช้งาน เป็นรถสำรองใช้ ที่ไว้ใจได้   เพราะถ้ามีคนล่ะคันกับแฟน  คงไม่ซื้อยี่ห้อ Mazda   เพราะรถเพื่อนจอดซ่อม รุ่นที่แล้วรอซ่อมไป 8 เดือน ถ้ามีรถ Mazda เป็นคันดียวหรือคันที่ 2  คงไม่ไหวไม่อยากไปทะเลาะกับใคร เรื่องบริการเรื่องซ่อม เรื่องศูนย์   คือต้องซื้อเป็นคันที่ 3 ของบ้านจึงจะซื้อ
2. คงรอดูราคา HRV  รวมถึงชั่งใจน้ำหนักทั้งคู่ ก่อน   ว่าราคาใกล้กันมากหรือไม่
3.รอดู CX3    ก่อน เพราะนี่ไม่ใช่รถคันแรกและคันเดียวของผม  แต่สำหรับยี่ห้อ Mazda จึงคู่ควรเป็นคันที่ 3 ของบ้านจึงไม่รีบร้อนจะซื้อ    ถ้า CX3   ราคา8-9 แสนสำหรับดีเซล
 4. ต้องเตรียมที่จอดรถในบ้านซัก 3 คัน  ผมคนละคันกับแฟน แล้วถึงจะมี Mazda 2 ดีเซล หรือ CX3   ดีเซล  ถ้าในครอบครัวมีรถจำกัดได้แค่ 2 คัน  ผมคงไม่เลือกยี่ห้อ Mazda  เช่นกัน แม้ว่าระจะดีแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ได้ส่วนลดภาษี ECO Car แต่เอามาขายในราคา ALTIS ก็นับคันขายแบบ Ford Fiesta Ecoboost 

ถ้ายอดขายแค่นั้นพอใจแล้ว ก็ตั้งราคานั้นไป

แล้วจะรอดู หวังว่าผมคงจะคาดการณ์ผิด
เห็นด้วยเลยครับ
อยากให้มาสด้า ดูเครสตัวอย่างจาก เฟียสต้าอีโก้บู้ท
แต่ผมก็อยากให้พี่คาดการณ์ผิดนะ

เพราะเราๆจะได้มีโอกาสครอบครองบ้าง
ฮ่าๆ
ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Fallen_Muses

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆครับ รถสวยมากๆเลยครับ.

ออฟไลน์ franky

สวย แรง นะครับ
มาไทยไวแท้
รอ Full Review อีกที่คัับ
ราคาแอบสงสัยระหว่าง ECO Car กะ B-Segment

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Eco car เฟส2 เท่าที่เห็นข้อมูลคราวๆไม่ได้กำหนดเรื่องราคาว่าต้องถูกนะครับ กำหนดด้าน มลพิษฯ,

ออฟไลน์ Auto

ได้ส่วนลดภาษี ECO Car แต่เอามาขายในราคา ALTIS ก็นับคันขายแบบ Ford Fiesta Ecoboost 

ถ้ายอดขายแค่นั้นพอใจแล้ว ก็ตั้งราคานั้นไป

แล้วจะรอดู หวังว่าผมคงจะคาดการณ์ผิด
เห็นด้วยเลยครับ
อยากให้มาสด้า ดูเครสตัวอย่างจาก เฟียสต้าอีโก้บู้ท
แต่ผมก็อยากให้พี่คาดการณ์ผิดนะ

เพราะเราๆจะได้มีโอกาสครอบครองบ้าง
ฮ่าๆ
ฮ่าๆ
เก๋งดีเซล หรือรถเก๋งเบนซินที่มีเทอร์โบ ถ้าจะหวังราคาต่ำ  ๆ  แบบ5-6 แสนคงเป็นไปไม่ได้  น่าจะเลิกฝันได้เลย เพราะต้นทุนมาแพงมากครับ    อย่าง Pulsar  ราคาก็ปาเข้าไปเกือบล้านเหมือนกัน  สมัยก่อนวีออสเทอร์โบราคาก็กระโดดจากเดิมไป 1 แสนกว่าบาท       ราคาอนรุ่นเดิม 6 -7 กว่า   ราคาตัวใหม่ดีเซลยังไงก็ต้องมีที่ 7 กว่า ๆ  ไม่น่าจะทำราคาได้ต่ำกว่านี้อีกแล้วต้นทุนคอมมอนเรลนั้นสูง

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
ราคาออกมา 6-7 ก้อคงไปมองที่ HR-V แล้วมั่งเนี่ย

ออฟไลน์ alhlm

• Newbie
  • *
ผมก็ไม่ได้ซื้อรถโดยพิจารณาที่ไฟหน้าเป็นหลักหรอกนะ  เเต่ Mazda ก็ควรทำ Projector + LED ใส่มาให้ ถ้ารุ่น TOP ยังไม่มีมาให้อีก

ผมคนนึงที่ไม่คิดอยากซื้อ คงเพราะคุณเอาเปรียบผู้บริโภคคนซื้อ ราคาก็เเสนเเพงกว่าทุกประเทศ ทั้งๆที่ตัวรถ เเทบจะทุกชิ้นส่วน

ก็ถูกผลิตทำในไทยเองเเท้ๆ รถส่งออก ใส่ Option ดีที่สุดไปให้ บวก QC อย่างละเอียดเป็นอย่างดี  แต่รถขายในไทยกลับห่วยทั้ง QC เเละ option

ดูถูกคนซื้อไปหน่อยรึป่าว ผมคนนึงที่จะเลือกซื้อรถ ถ้าซื้อเเพงเเล้วก็ควรจบ ไม่ต้องไปเเต่งอะไรต่อเเล้ว

รถคันนึง เงินไม่ใช่น้อยๆ นะคับ เราคนไทย อย่ายอมให้พวกผู้ผลิตเอาเปรียบกันอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 15:17:59 โดย alhlm »

ออฟไลน์ SnOOpY

• Newbie
  • *
น่าจะมาเร็วกว่านี้ เสียดาย คันนี้ยังผ่อนไม่หมดเลย  :-\ :-\

ออฟไลน์ AT

ผมก็ไม่ได้ซื้อรถโดยพิจารณาที่ไฟหน้าเป็นหลักหรอกนะ  เเต่ Mazda ก็ควรทำ Projector + LED ใส่มาให้ ถ้ารุ่น TOP ยังไม่มีมาให้อีก

ผมคนนึงที่ไม่คิดอยากซื้อ คงเพราะคุณเอาเปรียบผู้บริโภคคนซื้อ ราคาก็เเสนเเพงกว่าทุกประเทศ ทั้งๆที่ตัวรถ เเทบจะทุกชิ้นส่วน

ก็ถูกผลิตทำในไทยเองเเท้ๆ รถส่งออก ใส่ Option ดีที่สุดไปให้ บวก QC อย่างละเอียดเป็นอย่างดี  แต่รถขายในไทยกลับห่วยทั้ง QC เเละ option

ดูถูกคนซื้อไปหน่อยรึป่าว ผมคนนึงที่จะเลือกซื้อรถ ถ้าซื้อเเพงเเล้วก็ควรจบ ไม่ต้องไปเเต่งอะไรต่อเเล้ว

รถคันนึง เงินไม่ใช่น้อยๆ นะคับ เราคนไทย อย่ายอมให้พวกผู้ผลิตเอาเปรียบกันอีกเลย

ผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ ผู้ผลิตก็หวังทำราคาให้มันขายได้ แต่ผมกลับคิดว่าสิ่งที่เราคิดสิ่งที่ทำให้รถแพง น่าจะเป็นเพราะภาษี ที่ประเทศเราเก็บเยอะกว่าต่างประเทศไปหน่อย.....

มีเพื่อนละ ผมก็คิดแบบนี้แหละครับ ถ้าจะคิดเรื่องแต่ง งั้นก็ขายเครื่องเก่าก็ได้ เดี๋ยวผมสั่งเครื่องSkyactivมาลงเอง
คือเสียเงินแล้วไงครับ มันก็น่าจะจบละอะน้าาา

ลึกๆแล้วผมคิดว่ามันน่าจะมานะ
OKครับอาจจะเหมือนมองแต่รูปโฉมภายนอก แต่มันก็เป็นสิ่งที่มีผลต่อการตัดสินใจ ซึ่งจะมากจะน้อยก็แล้วแต่คนครับ
ผมรู้ครับว่าทุกอย่างมันดีหมด แต่มันขัดใจนะเมื่อเดินกลับมาขึ้นรถตัวเองละแบบว่า ทำไมได้ไฟแบบนี้ !!! 5555
ใครจะบอกซื้อรถมาไม่ได้เอาไว้ดูไฟหน้า ผมก็ดูทุกครั้งเมื่อจอดเมื่อเดินมาขึ้นรถ ละก็ต้องอยู่กันไปอีกหลายปีป่ะครับ

คุยกันขำๆนะครับ ไม่ซีเรียสกันนะ  ;D ;D ;D

เพิ่มอีกนิดครับ เหมือนผมจะเห็นแวบๆ ว่าAustraliaก็โดนกั๊กไฟหน้าเหมือนกัน ผิดพลาดยังไงขออภัยไว้ก่อนเลยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 15:47:15 โดย atc40 »

งั้นขอแบบ สั่งเปลี่ยนไฟได้จากศูนย์ เพิ่มเท่าไหร่ก็บอกเลยคร้าบ Mazda อยากได้ๆๆๆๆๆ  ;D

ออฟไลน์ Anvers30

จริงๆ ถ้าตัดไฟหน้าออกไป ผมก็รู้สึกเสียดาย เพราะไฟหน้าโปรเจคเตอร์ LED มันหล่อจริงจัง

ตอนนี้ ก็นั่งรอเทสความแซ่บของ SkyActiv-D น้องเล็ก ;D

ขนาดคุณJimmyกับคุณสุรีทิพย์ ยังโดดถ่ายรูปหน้าProjector LEDเลย (เกี่ยวมั้ย) 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 16:22:38 โดย atc40 »

ออนไลน์ redsun

DIESEL TURBO  M/T 6 SPEED
ประหยัดเทพ
บอกตรงๆฟินครับ

ที่ญี่ปุ่นขายดีเกินคาด
ผมรู้สึกอุ่นใจยังไงไม่รู้ 555

ออฟไลน์ PURE DRIVE

• **
  • มือใหม่หัดขับ
    • Toyota Hilux Revo
ทำให้คุณจิมมี่ออกปากชมได้ ต้องไม่ธรรมดาแน่  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เก๋งดีเซล ยังไงก็น่าขับ  ;) ;) ;)

เห็นอัตราทดเกียร์แล้ว ขับ 100 นึง เกียร์ 6 รอบซัก 1500 รอบ/นาที ได้มั้งน่ะ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jumpon77

สนเลยครับราคาอย่าให้เกิน7กลางๆนะครับบบบขอบคุณรีวิวครับบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ nok

ถ้าได้ขับคงจะฟินน่าดู

ออฟไลน์ deathsheep

ไม่รู้จะพูดอะไรดี  คนอื่นพูดไปหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Deaw

น่าจะมีเบนซินยัดโบมาให้บ้าง น่าขับกว่าดีเซลโบ ซะอีก

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
มาสด้าน่าจะตัดไฟหน้าออกไปเลย แล้วให้คนซื้อไปใส่เอง จะได้ไม่ต้องบ่นกัน

สำหรับมาสด้า เคยใช้น้องสองอยู่ ชอบทุกอย่าง ยกเว้นอย่างเดียวคือกินน้ำมัน นอกนั้นโอเคหมด ในราคาที่รับได้
ส่วนสองตัวใหม่ถ้าทำได้ดีเหมือน CX5 หรือ 3 ยี่ห้ออื่นๆ คงหนาวกันละ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Newhang

บอกตรงๆ ผมไม่ได้ซื้อ mazda3 มา2รุ่นแล้ว เพราะแบบที่คุณว่านั้นแหละ
ให้อะไรมาแบบ ขาดๆ  ทั้งที่จริงๆ mazdaจังหวะดีมากๆ เพราะเป็นช่วงที่ผมหารถพอดี แต่ก็แห้วไปเพราะนิสัยแบบนี้แหละ