ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ Sylphy แต่...กังวลปัญหาใบพัดหม้อน้ำพัง  (อ่าน 8193 ครั้ง)

ออฟไลน์ n12u

• Newbie
  • *

ตามหัวข้อเลยครับ กำลังจะซื้อ Sylphy แต่กังวลปัญหาใบพัดหม้อน้ำพัง (ไม่แน่ใจ Pulsar จะเป็นด้วยไหม?)
ผมไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาใหญ่รึเปล่า กลัวว่าซื้อมาแล้วจะต้องเข้า-ออกศูนย์บ่อย เพราะตั้งใจจะซื้อมาเป็นรถคันหลักใช้ยาว

ครั้นจะเปลี่ยนไปดูรุ่นอื่น ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดีใน C Segment
(งบประมาณ 9 แสนนิดๆ นั่ง 1-2 คน ขับเรื่อยๆ คนขับนั่งสบาย ไม่กินน้ำมันมาก เสียงรบกวนไม่ดังมาก)

พี่ๆในคลับมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ จะซื้อต้นมกราคมนี้ เอามาแทนมาร์ชคันเก่าครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
Re: กำลังจะซื้อ Sylphy แต่...กังวลปัญหาใบพัดหม้อน้ำพัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 20:31:31 »
ตอบเรื่องพัดลม ผมซื้อล๊อตแรก เปิดจองวันแรก จองเลย ไม่พังนะ พัดลม แต่เหนเค้าไปเคลมๆเปลี่ยนๆกัน ผมก็เลยไปเคลมมั่ง ทุกวันนี้ขับปกติดีคับ  ถ้าจะเอาประหยัดน้ำมัน ไกล้ๆอีโคคาร์ ซิลฟี่ตอบโจทย์พอสมควรคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: กำลังจะซื้อ Sylphy แต่...กังวลปัญหาใบพัดหม้อน้ำพัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 20:55:26 »
ปมก็ล๊อตแรกใช้มา 2 ปี 90,000 ยังไม่เป็นไรเลยครับ

อ่อแบตก็ยังไม่ไป สงสัยแบตฮิตาชิจะทนจริง

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 20:57:03 »
ถ้ากลัวแบบนี้ไม่ได้ซื้อหรอกคับรถ ต่างรุ่นต่างปัญหาอยู่แล้ว บางทีปล่อยๆทำใจสบายๆ ซื้อที่ถูกใจเราอาจจะมีความสุขขึ้นนะคับ
HeLLo!!

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 20:58:49 »
ถ้าประหยัดนี่ต้อง sylphy 1.6 นะครับบบ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 00:46:55 »
อย่าไปกลัวครับ ซื้อฟอร์ดมา ปัญหาเยอะชิบหาย อ่านแต่ละบอร์ด 0แต่ละที่ เอาเข้าจริง ก้รับได้นิหว่า แถมปัญหาไม่มีเหมือนคนอื่นอีก ก้อเปนเรื่องราวดีๆไป

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 07:29:03 »
ถ้าถึงขั้นกำลังจะซื้อแล้ว แสดงว่าดูมาเยอะแล้ว และตัดสินใจแล้ว ก็ซื้อเถอะครับ รถคันนึงมีอะไรต้องสนใจ มากกว่าพัดลมหม้อน้ำเจ๊งอีกเยอะเลยครับ   

พอดีผมไม่มีข้อมูลว่าการเปลี่ยนพัดลมของรุ่นนี้มันมีอะไรมากกว่า. ถอดปลั๊กกล่องคุมพัดลม กับขันน็อตที่ยึดพัดลมกับหม้อน้ำหรือเปล่าครับ

หรือถ้าพัดลมเสียปุ๊บ เครืีองจะ heat ในทันทีทันใด หรือเปล่า?

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 11:54:40 »
อยากได้อะไรก็ซื้อเถอะครับ  ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอกครับ
ปาเจโร่สปอร์ต คันเป็นล้านปัญหาเยอะ ผมก็ซื้อดันไม่มีปัญหาอะไรซะนี่
แค่เคลมเทอร์โบครั้งเดียว ตอน 40000 โลเอง. คิดเยอะแต่ไม่ต้องคิดมากครับ ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 11:58:03 »
พัดลมหม้อน้ำตอนนี้ มีขายส่ง ราคา 900 ครับ

ผมดูมา  :D

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เดียวก็มีคนในคลับไปหาวิธีแปลง หรือแก้ไข ให้มันดีขึ้นเองครับ

นิสสัน มักมีปัญหาก็จริง แต่ก็เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยที่เราสามารถ แก้ไขได้

ออฟไลน์ n12u

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 13:52:28 »

ที่จริงตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับ แต่พอเห็นหลายคันทั้งในคลับและของเพื่อนที่ใช้อยู่

เกิดอาการเครื่องดับไปเฉยๆ ต้องให้รถยกมาลากไป แล้วศูนย์เค้าสรุปว่าเป็นที่พัดลมหม้อน้ำมันพัง >> ความร้อนเลยเกิน >> เครื่องดับ

เลยคิดว่าคงไม่ดีแน่ถ้าเกิดมาเป็นแบบนั้นบ้าง...  T_T

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 14:28:37 »
ขับรถต้องดู มาตรความร้อนนะครับ .. นี่เล่นขับจบ over heat ดับไปเอง แปลว่า ไม่ได้มองเลย ..

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 15:16:14 »
ถ้าชอบแล้วซื้อเลยครับ ปัญหาค่อยเอามาเครมเอา เพราะผมได้ข่าวว่า Part ใหม่ที่เคลมให้ ได้รับการปรับปรุงแก้ไขแล้วครับ แต่ถ้าปรับปรุ่งแล้วเป็นอีก ก็เครมอีก แล้วเดี๋ยวก็มี Update Part ออกมาอีก

ปล.สอบถามเพื่อนๆที่ใช้ Slphy นิดนึง เวลาความร้อนขึน มันไม่มีระบบเตือนเลยเหรอครับ รถผม Proton Preve มีระบบเตือนมาให้นะครับ เวลาความร้อนเกิน 116 องศา จะมีสัญลักษณ์เตือน แต่ถ้าความร้อนยังไม่ลด ขึ้นไปถึง 120 องศาจะมี เสียงเตือนขึ้นมาด้วยครับ ผมทดสอบด้วยการถอดปลั๊กพัดลมหม้อน้ำออก ผลก็ได้เป็นที่น่าพอใจ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 05:49:21 »
ถ้าคุณชอบคุณก็ซื้อเลยไม่ต้องกลัวหรอกรถทุกคันก็มีปัญหาเหมือนกันหมด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD