ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมกำลังหลงทาง  (อ่าน 5572 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมกำลังหลงทาง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 21:43:38 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมจะขายรถ E90 LCI มีคนมามัดจำไว้แล้ว หลังจากลงขายมานาน (ขาดทุนย่อยยับ)
เหตุที่ขายคือ รถมันเล็กไปสำหรับบ้านผม ทำให้ไม่ค่อยได้ใช้ ตอนนี้สามปี สามหมื่นโล ตอนซื้อภรรเมีย ท้องคนที่สองพอดี จะขึ้นลงก็ลำบาก
เลยใช้แคปติว่าอีกคัน (E90 1ปีใช้ไป แค่เจ็ดพันโล) พอคลอด ลูกสองคน รถเข็นสองคัน พี่เลี้ยง ผมกับภรรเมีย ของบานตะไท เลยไปจัดรถตู้ H1
มาอีกคัน มีความสุขมากมายกันทั้งบ้าน ยกเว้นผม ฮา ส่วนแคปติว่าเอาให้น้องไปใช้

เจ้าE90 เลยจอดมากกว่าใช้  แค่ไว้พบลูกค้า ออกงานบ้าง และเอาไว้ไปเที่ยวต่างจังหวัด(กทม)สองคนกับภรรเมียเท่านั้น ก็เลยตัดใจขาย
ทั้งๆที่ผมชอบขับมากๆ  กะว่าถ้าขายได้จะไปออกคันใหม่ เล็งๆไว้หลายคัน คันนี้กะเอามาใช้เวลาไปหาลูกค้า ติดต่องาน พาครอบครัวไปเที่ยวได้ด้วย
ส่วน H1 เอาไว้เวลาไปเที่ยวหลายๆคน  เพราะตอนนี้ลูกคนเล็กก็เริ่มโตเรื่อยๆ 1.8ขวบแล้ว ขนของน้อยลง บางทีก็ไม่ได้พาพี่เลี้ยงไปด้วย ...รถที่ผมดูไว้

F10 ชอบที่สุด แต่ก็เห็นมานาน กลัว ออกมาไม่นานแล้วจะตกรุ่นอีก
3GT ชอบ แปลก แหวกแนว และน่าจะบรรเทาอาการบ้าขนของ ของภรรยาได้
E class เห็นว่ารุ่นใหม่ก็ใกล้แล้ว
X3 เมียชอบ ผมไม่ชอบ คือมันแคบพอๆกับแคปติว่าเลย และผมคิว่ามันไม่สวย (ดู CX5 เหมือนกัน แต่เบาะตอนสองสั้นเกินไป ตัดออก)
Camry Accord Teana ราคาที่ผมขาย E90 ถูกกว่าสามรุ่นนี้ด้วยซ้ำ ผมคิดว่าตัวเองโง่มากถ้าเลือกทางนี้
รอ New Everest
ยกเลิกการขาย ให้ค่าเสียเวลาคนซื้อหน่อย ได้แค่คิด แต่ไม่กล้าทำ 5555

ผมคิดมาเกือบอาทิตย์แล้ว คิดว่าไฟแนนท์คนซื้อคงรู้ผลอีกวันสองวันนี้ แต่วันนี้ผมกลับไม่อยากขายเลย เพราะยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้
ตอนนี้ก็แช่งอยู่ ว่าอย่าให้ไฟแนนท์ผ่าน 5555 ทีตอนจะขายแทบจะบนหัวหมู

พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยผมคิดหน่อยครับ ผมจะทำยังไงดีกับชีวิตดี ผมนี่มึนมากเลยตอนนี้ !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 21:48:06 โดย capton »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมกำลังหลงทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 21:50:33 »
ขายไป และไม่ซื้อรถใหม่ครับ
 ;D ;D ;D

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมกำลังหลงทาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 21:54:46 »
ขายไป และไม่ซื้อรถใหม่ครับ
 ;D ;D ;D

ก็คิดอยู่ครับ แต่ถ้าไปไหนคนเดียว หรือเอารถตู้ไปทุกที่ มันไม่ค่อยสะดวกเลยครับพี่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 22:11:01 »
ถ้าถามผมนะ ขาย E90 เพื่อไปออกรถเก๋งที่ใหญ่ขึ้น อย่าเลยครับ

ไม่ว่าจะ E-Class หรือ F10 หรือ D-Segment ญี่ปุ่น
ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่แตกต่างด้านมิติอย่างมีนัยสำคัญเลยครับ
เป็นผม คงมีตัวเลือก 2 ทางครับ

1. เก็บ E90 ไว้
2. ขายแล้วซื้อรถใหม่ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เก๋ง และต้องขับสนุก

ลองคิดว่า ถ้าเก็บ E90 ไว้ใช้ต่อ คุณจะประหยัดเงินไปได้โขเลยครับ
ไหนจะค่าเสื่อมราคารถใหม่ ค่าขายขาดทุนของรถเก่า ค่าดูแลรักษาอีก
ในขณะที่ E90 ก็รู้ๆกันว่ามันขับดี ขับสนุกขนาดไหน เสียดายมั้ยถ้าขาย
เอาตรงๆนะครับ มีแค่ F10 จากตัวเลือกเท่านั้นแหละที่เหนือกว่า E90 ด้านการขับขี่

อีกทางออกคือ ซื้อรถใหม่ เป็น SUV แนวพ่อบ้านแอบซิ่ง
คุณจะได้มิติของรถที่แตกต่างกับรถเก๋ง ได้อารมณ์ยกสูง เปิดท้ายขนของ ขนจักรยานให้ลูกๆ
เที่ยวสวนสัตว์ เที่ยวตจว. เด็กๆคงสนุกกับการได้นั่งรถสูงๆ เห็นวิวชัดเจน ได้กระโดดๆบนรถ
ตัวเลือกที่มีอาจจะไม่มาก ถ้าเอาให้ขับสนุกๆคงสู้ E90 ไม่ได้
จำไว้ว่าในตลาดตอนนี้ ถ้าไม่นับคาเยนหรือ X5 หรือ ML Class นะ
รถที่ขับสนุก จะมีพื้นที่ใช้สอยน้อย (CX5)
รถที่กว้าง เด็กกระโดดดึ๋งๆบนรถได้ จะขับไม่สนุก (CRV)

บางที เราก็จำเป็นต้องเลือกครับ
เด็กน้อยอาจจะยังใช้เวลาอีกนานกว่าจะโต การเก็บ E90 ไว้ ก็ไม่ใช่เรื่องแย่นะครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 22:17:55 »
คิดว่าเก็บ E90 ไว้ดีกว่าครับ

เพราะ

รถก็ยังใช้ได้ดี แล้วดูตัวเลือกที่คุณให้มาแล้วไม่ค่อยจะต่างจากที่มีอยู่เลยครับ ผมว่าใช้กัน 4 คนไม่น่ามีปัญหาเท่าไร

แต่ประเด็นสำคัญที่สุดของผมนะ ผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า ขายออกก็ขาดทุนเยอะ ส่วนคนมัดจำก็ปฏิเสธเขาไป

อาจจะดูโหดร้าย แต่ก็ดีที่สุดกับตัวเรานะ ยอมเสียค่าเสียเวลาให้เขานิดหน่อยดีกว่าเสียเยอะ(ขายขาดทุนเยอะ)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 23:06:23 »
หลงทางจริงๆ ด้วยครับ น่าจะเก็บ E90 ไว้ดูจะดีสุด
เด็กๆ ส่วนใหญ่ชอบนั่งพวก H1 Alphard มากกว่า F10 หรือ E-Class ครับเพราะเค้านั่งสบายกว่ายืดขานอนได้เต็มที่ อย่างหลานผมชอบให้พี่ผมใช้ Alphard ไปส่งไปรับที่โรงเรียน เพราะตอนเช้าตื่นแต่เช้าขึ้นรถเค้านอนสบาย ขากลับเหนื่อยๆ ก็นอนอีก หรือถ้าไม่หลับก็มองวิวข้างทางโปร่งโล่งกว่ารถ Saloon ครับ

อย่างคุณ จขกท พอลูกๆ เข้าโรงเรียนก็ใช้ H1 ขับไปส่งลูกๆ ที่โรงเรียน ส่วน E90 ก็ไว้พบลูกค้า ออกงาน หรือไปไหนกัน 2 คน จ่ายตลาด และอื่นๆ ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 06:32:13 »
ถ้าถามผมนะ ขาย E90 เพื่อไปออกรถเก๋งที่ใหญ่ขึ้น อย่าเลยครับ

ไม่ว่าจะ E-Class หรือ F10 หรือ D-Segment ญี่ปุ่น
ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่แตกต่างด้านมิติอย่างมีนัยสำคัญเลยครับ
เป็นผม คงมีตัวเลือก 2 ทางครับ

1. เก็บ E90 ไว้
2. ขายแล้วซื้อรถใหม่ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เก๋ง และต้องขับสนุก

ลองคิดว่า ถ้าเก็บ E90 ไว้ใช้ต่อ คุณจะประหยัดเงินไปได้โขเลยครับ
ไหนจะค่าเสื่อมราคารถใหม่ ค่าขายขาดทุนของรถเก่า ค่าดูแลรักษาอีก
ในขณะที่ E90 ก็รู้ๆกันว่ามันขับดี ขับสนุกขนาดไหน เสียดายมั้ยถ้าขาย
เอาตรงๆนะครับ มีแค่ F10 จากตัวเลือกเท่านั้นแหละที่เหนือกว่า E90 ด้านการขับขี่

อีกทางออกคือ ซื้อรถใหม่ เป็น SUV แนวพ่อบ้านแอบซิ่ง
คุณจะได้มิติของรถที่แตกต่างกับรถเก๋ง ได้อารมณ์ยกสูง เปิดท้ายขนของ ขนจักรยานให้ลูกๆ
เที่ยวสวนสัตว์ เที่ยวตจว. เด็กๆคงสนุกกับการได้นั่งรถสูงๆ เห็นวิวชัดเจน ได้กระโดดๆบนรถ
ตัวเลือกที่มีอาจจะไม่มาก ถ้าเอาให้ขับสนุกๆคงสู้ E90 ไม่ได้
จำไว้ว่าในตลาดตอนนี้ ถ้าไม่นับคาเยนหรือ X5 หรือ ML Class นะ
รถที่ขับสนุก จะมีพื้นที่ใช้สอยน้อย (CX5)
รถที่กว้าง เด็กกระโดดดึ๋งๆบนรถได้ จะขับไม่สนุก (CRV)

บางที เราก็จำเป็นต้องเลือกครับ
เด็กน้อยอาจจะยังใช้เวลาอีกนานกว่าจะโต การเก็บ E90 ไว้ ก็ไม่ใช่เรื่องแย่นะครับ

ลองพิจารณาดูครับ
คิดว่าเก็บ E90 ไว้ดีกว่าครับ

เพราะ

รถก็ยังใช้ได้ดี แล้วดูตัวเลือกที่คุณให้มาแล้วไม่ค่อยจะต่างจากที่มีอยู่เลยครับ ผมว่าใช้กัน 4 คนไม่น่ามีปัญหาเท่าไร

แต่ประเด็นสำคัญที่สุดของผมนะ ผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า ขายออกก็ขาดทุนเยอะ ส่วนคนมัดจำก็ปฏิเสธเขาไป

อาจจะดูโหดร้าย แต่ก็ดีที่สุดกับตัวเรานะ ยอมเสียค่าเสียเวลาให้เขานิดหน่อยดีกว่าเสียเยอะ(ขายขาดทุนเยอะ)
หลงทางจริงๆ ด้วยครับ น่าจะเก็บ E90 ไว้ดูจะดีสุด
เด็กๆ ส่วนใหญ่ชอบนั่งพวก H1 Alphard มากกว่า F10 หรือ E-Class ครับเพราะเค้านั่งสบายกว่ายืดขานอนได้เต็มที่ อย่างหลานผมชอบให้พี่ผมใช้ Alphard ไปส่งไปรับที่โรงเรียน เพราะตอนเช้าตื่นแต่เช้าขึ้นรถเค้านอนสบาย ขากลับเหนื่อยๆ ก็นอนอีก หรือถ้าไม่หลับก็มองวิวข้างทางโปร่งโล่งกว่ารถ Saloon ครับ

อย่างคุณ จขกท พอลูกๆ เข้าโรงเรียนก็ใช้ H1 ขับไปส่งลูกๆ ที่โรงเรียน ส่วน E90 ก็ไว้พบลูกค้า ออกงาน หรือไปไหนกัน 2 คน จ่ายตลาด และอื่นๆ ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ผมกระจ่างแล้ว ทำไมผมไม่มาถามก่อนนะ  ไม่งั้นไม่ปวดหัวแน่ๆ 5555 อย่างที่พี่ๆบอกแหละครับ รถมันขับสนุกมาก ประหยัดสุดๆ
ถ้าผมเอาF10 จริงๆ ที่ที่ดูมากกว่าคือ ดูหรูกว่า ตัวถังที่ใหญ่กว่า และเบาะตอนหน้าที่กว้างกว่า เบาะหลัง ที่ลองนั่งมา ผมรู้สึกว่ามันก็แคบเหมือนกัน
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ สำหรับคำแนะนำ ผมจะลองคุยกับคนซื้อดูครับ  เผื่อมีทางออก ตอนแรกเค้าก็ลังเล แต่พอมีคนมาจะดูรถอีก เค้าวางมัดจำเลย
 :) :) :)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 06:56:12 »
  เก็บไว้ครับ  หากตัดใจขายสักคัน  ผมคงเลือกขายเจ้าแค็ปมากกว่า  ไปไหนคนเดียวก็ อี 90  หลายคนก็  เอช 1.....ดีออก

ผมปัจจุบันก็เช่นกัน  ไปกับเขา  ใช้เจ้าเอ็กซ์  คนเดียว  93....   ดีออก  คนละสไตล์  ...

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 09:02:04 »
อ่านจากโจทย์แล้วก็แนะนำให้เก็บ e90 อีกเสียงครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 10:33:14 »
ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับคำแนะนำครับ ผมจะลองคุยกับคนซื้อดูครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 11:08:57 »
ผมก็เชียร์ให้เก็บ E90 ไว้ก่อนครับ รถอายุยังไม่เยอะ ไว้สักพักจะขายค่อยว่ากันครับผม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 11:34:36 »
เก็บE90 ครับ ขายH1. แล้วไปเอา 7 ที่นั่ง อย่างอัลพาด. หรือโอดัฝีซีครับ

H1 ใหญ่แต่ไม่สะดวก

ส่วนผมขายJazz  ไปออก Odyssey. ตัวเก่า 3แถว ใส่ของไปได้ทั้งบ้าน ลูก 2 ผู้ใหญ่ 3

ขับคนเดียวก็ได้ คุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 11:36:37 โดย NineKlao »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 19:23:31 »
เก็บE90 ครับ ขายH1. แล้วไปเอา 7 ที่นั่ง อย่างอัลพาด. หรือโอดัฝีซีครับ

H1 ใหญ่แต่ไม่สะดวก

ส่วนผมขายJazz  ไปออก Odyssey. ตัวเก่า 3แถว ใส่ของไปได้ทั้งบ้าน ลูก 2 ผู้ใหญ่ 3

ขับคนเดียวก็ได้ คุ้มครับ
ขอบคุณครับพี่
ก่อนจะไปเอา H1 ผมก็ดู alphard กับ Odyssey ไว้ครับ เกือบจอง Alphard ด้วยซ้ำ แต่มาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้าย 
เพราะจะขายE90 ตั้งแต่ตอนนั้น (แต่ก็ขายไม่ได้ซะที 555) กะจะได้ลงกับคันใหม่เต็มที่ H1 เอาไว้ขนคน ขนของ
ได้คำแนะนำจากพี่ๆในนี้แหละครับ เลยได้H1 ก็คุ้มสุดๆ ไปเที่ยวที คน 10-11 สบายๆ ขึ้นเขา ขึ้นดอยสบายเลยครับ เลอะอ๊วก เลอะขนมลูก รอยปากกาดินสอ เพียบเลยบางทีลูกน้องเอาไปขนของที 300-400โล ราคามันไม่แพงมาก ถ้าเป็น alphard หรือ odyssey ผมคงเครียดตายเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 22:20:02 »
เก็บไว้เถอะครับ ซ่อมบำรุงเอา ภาพลักษณ์ก็ยังดูดี ขับก็ดี

ถ้าจะออกยุโรปใหม่อีกก็คงจะอีหรอบเดิม(ขาดทุนย่อยยับ)

เหมือนที่กำลังจะขาย E90

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 22:41:04 »
SUV ซักคัน น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 12:30:06 »
เก็บไว้เถอะครับ ซ่อมบำรุงเอา ภาพลักษณ์ก็ยังดูดี ขับก็ดี

ถ้าจะออกยุโรปใหม่อีกก็คงจะอีหรอบเดิม(ขาดทุนย่อยยับ)

เหมือนที่กำลังจะขาย E90

ติดอย่าเดียวเองครับพี่ E90 มันเล็กไปนิดสำหรับครอบครัวครับ ด้านอื่นๆ ถือว่าเป็นรถที่ดีมากครับ

SUV ซักคัน น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ถ้าเก็บไว้ไม่ได้จริงๆ คงจะเป็น SUV เป็นแน่แท้ครับ ภรรเมียระบุมาแล้ว ไม่โปรดรถเก๋งอีกต่อไป