ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV  (อ่าน 32534 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 13:11:17 »
ขอข้อมูล และ comment หน่อยครับว่าจะเลือกอะไรดี

Subaru XV 2.0i ได้ราคา ล้านถ้วน ส่วน HRV เป็นตัว top (มือหนึ่งทั้งคู่)

ใช้งานทั่วไป ส่วนใหญ่ใช้ 2 คน (แต่สัปดาห์ละครั้ง จะนั่ง 4 คน เป็นผู้ใหญ่ อายุเกิน 60 ปี)

ออกต่างจังหวัดบ้าง เดือนละหน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 13:19:42 »
ถ้าต้องใช้งานต่างจังหวัด ผมคงต้องเลือก HRV โดยให้นัำหนักถึงเรื่องความครอบคลุมของศูนย์บริการมากกว่าความชอบในการขับขี่ แต่ถ้าไม่ได้ออกไปต่างจังหวัดไกลๆ มากก็คงเลือก XV
 ;)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 13:34:24 »
HR-V ครับ เพราะนั่งข้างหลังสบายจริงๆ

เหมือนนั่ง C-seg ประมาณ ปี 2000 พวก Altis Civic สมัยก่อน

แถมมีที่วางแขนอีกต่างหาก

option ถ้าไม่นับระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ผมว่า HR-V ตัว E option พอๆ กับ XV ตัวล่างเลยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 13:39:15 »
XV เลยครับ ได้เปรียบในทุกๆ อย่าง เครื่อง boxer ขับสี่ cvt ขนาด​ตัวถัง​ใหญ่​กว่า และ​สมรรถนะใน​การ​ลุย​ดีกว่า

แต่​ถ้า​เน้น​ศูนย์บริการมากกว่าอย่าง​อื่น ไป hrv ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 13:57:25 »
เลือก HRV ครับ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:07:35 »
ถ้าถามผมนะ ผมตอบไม่ต้องคิดเลย HRV จบครับ  XV จัดเป็นรถอินดี้ก็ว่าได้ ยอดขายเท่าที่เห็นแต่ละเดือนน้อยมาก ซึ่งหมายความว่าอะไหล่หายากระดับรอจนอยากขายทิ้งเลยทีเดียว

ไหนจะอะไหล่ตัวถังอีก หากคุณชนหรือถูกชน ถึงสมรรถนะจะดีเพียงใดก็ตาม แต่ถ้าคุณมีรถหลายคันรับได้กับการจอดซ่อมนานหรือเงินเหลือๆก็คงจับต้องได้ครับ....  

ส่วน HRV  การใช้งานก็ใช่ว่าจะไม่ได้เรื่องไปซะทั้งหมดนะครับข้อดีมีเยอะเลย ลองชั่งใจคิดดูให้ดีก่อนครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ thity007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:17:54 »
ส่วนตัวไปจอง HRV ให้แฟนไว้ใช้ขับ มีขับออก ตจว. บ้างไปหัวหินเดือนละครั้ง
อันนี้เคยเปรียบเทียบนะครับระหว่างสองตัวเหมือนกัน

XV ดูดีกว่าเยอะสำหรับผมนะครับแต่เพราะเป็นรถแฟน แฟนตัดสินใจครับเลยจบที่ HRV

แต่ถ้าให้มาเชียร์ผมเชียร์ XV ครับ

เหตุผลส่วนตัว
1.) ขับสนุก ช่วงล่างถือว่าดีเลย
2.) ภายในโดยส่วนตัวผมว่าคนขับ นั่งสบาย

สุดท้ายราคาดีมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:28:30 »
งงครับ ทำไม XV  ถึงได้ราคาล้านถ้วน
หรือเป็นโปรโมชั่นครับ ?

ถ้าเป็นผม เลือก XV นะ ;D

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:37:54 »
ถ้าถามผมนะ ผมตอบไม่ต้องคิดเลย HRV จบครับ  XV จัดเป็นรถอินดี้ก็ว่าได้ ยอดขายเท่าที่เห็นแต่ละเดือนน้อยมาก ซึ่งหมายความว่าอะไหล่หายากระดับรอจนอยากขายทิ้งเลยทีเดียว

ไหนจะอะไหล่ตัวถังอีก หากคุณชนหรือถูกชน ถึงสมรรถนะจะดีเพียงใดก็ตาม แต่ถ้าคุณมีรถหลายคันรับได้กับการจอดซ่อมนานหรือเงินเหลือๆก็คงจับต้องได้ครับ....  

ส่วน HRV  การใช้งานก็ใช่ว่าจะไม่ได้เรื่องไปซะทั้งหมดนะครับข้อดีมีเยอะเลย ลองชั่งใจคิดดูให้ดีก่อนครับ  ::) ::) ::) ::)

ขอเดาว่าท่านคงไม่เคยใช้ซูบารุครับ

Subaru แต่ละรุ่นยอดขายเอา XV หาร 100 ยังน้อยกว่าเลยครับ
แต่อะไหล่ผมก็เห็นหาได้ ไม่ยากเลยนะครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 15:08:48 »
งงครับ ทำไม XV  ถึงได้ราคาล้านถ้วน
หรือเป็นโปรโมชั่นครับ ?

ถ้าเป็นผม เลือก XV นะ ;D
งงเหมือนกันครับ  :)   ว่าทำไมได้ราคาแค่ 1 ล้านบาท .... ปกติ 1.2 ล้านบาทหนิครับ

ถ้า จขกท. ได้ราคา  xv - 1 ล้านบาทถ้วน  ,  hrv - 1 ล้าน สี่หมื่นบาท

สรุป  xv ราคาถูกกว่าอีก .. ไม่ได้จ่ายแพงกว่า hrv ด้วย .... 

ผมเลือก  xv  ไม่ต้องคิดเลย ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 20:11:45 โดย benzmylove »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 15:36:00 »
ผมเลือก XV ครับ

ผมชอบเครื่อง Boxer ช่วงล่าง Subaru ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:09:11 »
วันก่อนไปดู XV ตัว1.35 ล้าน  ลด200,000บาทครับ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:10:44 »

ขอเดาว่าท่านคงไม่เคยใช้ซูบารุครับ

Subaru แต่ละรุ่นยอดขายเอา XV หาร 100 ยังน้อยกว่าเลยครับ
แต่อะไหล่ผมก็เห็นหาได้ ไม่ยากเลยนะครับ
ครับผม ด้วยผมไม่เคยใช้ครับอาจจะแสดงความคิดเห็นได้โดยไม่มีอ้างอิงต้องขออภัยด้วยครับ เหตุเพราะผมได้อ่านมาจากผู้ใช้หรือผู้วิจารณ์ในเว็บนี้เท่านั้น จึงได้แสดงความคิดเห็นเช่นนั้นไป
และเนื่องจากผมเป็นสาวก Honda ความคิดเห็นจึงเอนเอียงไปหน่อย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:15:54 »
ถ้าxv 1ล้าน ขอเป้าด้วยครับสนใจ
ผมอินดี้
ถ้าถามผมราคาเท่ากันผมไม่ลังเลแน่

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:28:51 »
XV  มันเป็นรถที่ผมเรียกว่า boy toy ละกัน   เด็กผุ้ชายหลายๆ คนอยากได้ subaru เพราะเจ้า impreza wrx/sti   ชอบ boxer  EJ คอแดง ....พอมี subaru ป้าวแดง (XV) ในราคาที่จับต้องได้ในตลาดเมืองไทยก็เลยสนใจ

ผมเองก็ฝันแบบนั้น  จนกระทั่งไปลองขับ ..... ก็ได้เจอกับความเป็นจริง

ผมยังไม่เห็นข้อดีของ XV ที่โดดเด่น แบบว้าว อาจจะได้กลิ่น impreza มาก็จริง แต่มันก้ไม่ได้ใกล้เคียงเท่าไหร่ ... boxer แล้วไง ถ้าเทียบรถ c-seg  แรงก็ไม่แรงกว่า ประหยัดก้ไม่ประหยัดกว่า จะบอกว่าช่วงล่างดีกว่า  แต่ด้วย 140 แรงม้า มันคงไม่ทำไห้แตกต่างจาก mz3 หรือ altis ซักเท่าไหร่  (ถ้าม้าซัก 300 ค่อยว่าไปอย่าง ....หรือจะมีโค้งไหนที XV เข้าได 120 โดย mz เข้าได้แค่ 80 ?) ตกแต่งภายในก็นะ   ในตลาดที่อืน XV เองก้ไม่ได้โดดเด่นอะไร มีแต่เมืองไทยนี่แหละที่ดูแล้วมันช่างสุดยอด  มันคือ 'subaru'   มันอินดี้ อะไรก็ว่าไป

ระหว่าง XV  กับ HRV ....ผมเลือก HRV ด้วยของเล่นที่มากกว่า สวยกว่าอ่ะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:33:08 »
อยากลองของและไม่แคร์ศูนย์ XV ก้ไม่เลวนะครับยิ่งตอนนี้ E20 ไม่แพงแล้ว แต่ถ้าเอาออปชั่นเยอะ สวย และศูนย์ชัวร์ๆก้ HRV ครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:33:52 »
XV  ครับ เรื่องความแข็งแรงโดยเฉพาะ ผมไปลองขับ HRV มาแล้วเหมือนกันผมว่ามันบางๆ ชอบกล ภายในไม่สวย ออกแนวหญิงๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:56:36 »
วันก่อนไปดู XV ตัว1.35 ล้าน  ลด200,000บาทครับ

ตอนนี้มี 3 รุ่นย่อย
 1. 2.0i 1.25
 2. Sport 1.29
 3. STi 1.39

ตอนนี้ส่วนลดเงินสดได้เท่าไหร่แล้วครับ ถ้าได้ 2 แสนนี่น่าสนใจมาก

เหมือนเคยได้ยินว่า รุ่น Sport เหลือ 1.09 ล้าน นี่มาเจอ จขกท. บอกว่ารุ่น 2.0i ได้ราคา 1 ล้าน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:02:25 »

ครับผม ด้วยผมไม่เคยใช้ครับอาจจะแสดงความคิดเห็นได้โดยไม่มีอ้างอิงต้องขออภัยด้วยครับ เหตุเพราะผมได้อ่านมาจากผู้ใช้หรือผู้วิจารณ์ในเว็บนี้เท่านั้น จึงได้แสดงความคิดเห็นเช่นนั้นไป
และเนื่องจากผมเป็นสาวก Honda ความคิดเห็นจึงเอนเอียงไปหน่อย  ;D ;D ;D

แต่เทียบกันยังไงพี่ฮอนก็ยังหาอะไหล่ง่ายกว่ามากอยู่โขครับ ไม่เอนเอียงหรอกครับ 555

XV  มันเป็นรถที่ผมเรียกว่า boy toy ละกัน   เด็กผุ้ชายหลายๆ คนอยากได้ subaru เพราะเจ้า impreza wrx/sti   ชอบ boxer  EJ คอแดง ....พอมี subaru ป้าวแดง (XV) ในราคาที่จับต้องได้ในตลาดเมืองไทยก็เลยสนใจ

ผมเองก็ฝันแบบนั้น  จนกระทั่งไปลองขับ ..... ก็ได้เจอกับความเป็นจริง

ผมยังไม่เห็นข้อดีของ XV ที่โดดเด่น แบบว้าว อาจจะได้กลิ่น impreza มาก็จริง แต่มันก้ไม่ได้ใกล้เคียงเท่าไหร่ ... boxer แล้วไง ถ้าเทียบรถ c-seg  แรงก็ไม่แรงกว่า ประหยัดก้ไม่ประหยัดกว่า จะบอกว่าช่วงล่างดีกว่า  แต่ด้วย 140 แรงม้า มันคงไม่ทำไห้แตกต่างจาก mz3 หรือ altis ซักเท่าไหร่  (ถ้าม้าซัก 300 ค่อยว่าไปอย่าง ....หรือจะมีโค้งไหนที XV เข้าได 120 โดย mz เข้าได้แค่ 80 ?) ตกแต่งภายในก็นะ   ในตลาดที่อืน XV เองก้ไม่ได้โดดเด่นอะไร มีแต่เมืองไทยนี่แหละที่ดูแล้วมันช่างสุดยอด  มันคือ 'subaru'   มันอินดี้ อะไรก็ว่าไป

ระหว่าง XV  กับ HRV ....ผมเลือก HRV ด้วยของเล่นที่มากกว่า สวยกว่าอ่ะคับ

เทียบข้าม Segment แบบนี้ยังไง Crossover ต่อให้ขับสี่ หนึบยังไง จะไปสู้รถเตี้ยกว่าอย่าง C-segment ได้ยังไงครับ

ปล.300HP ราคา ล้านกว่าๆ มีป้ายแดงยี่ห้อไหนให้ผมได้บ้างครับ รบกวนแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 17:27:42 โดย Equcha »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:12:45 »
ชั่วโมงนี้ HRV ครับ  มันดูดีกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:33:23 »
ชอบทั้งคู่ครับ

ตัดใจไป HR-V

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 18:15:24 »

แต่เทียบกันยังไงพี่ฮอนก็ยังหาอะไหล่ง่ายกว่ามากอยู่โขครับ ไม่เอนเอียงหรอกครับ 555

เทียบข้าม Segment แบบนี้ยังไง Crossover ต่อให้ขับสี่ หนึบยังไง จะไปสู้รถเตี้ยกว่าอย่าง C-segment ได้ยังไงครับ

ปล.300HP ราคา ล้านกว่าๆ มีป้ายแดงยี่ห้อไหนให้ผมได้บ้างครับ รบกวนแนะนำ

งง?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 18:33:35 »
ส่วนตัวผมคิดว่า XV มีความโดดเด่นตรงที่การเป็นรถขับสี่ตลอดเวลา วิ่งบนถนนเปียกแล้วเข้าโค้งออกโค้งเสถียรภาพกับการส่งกำลังลงพื้นทำได้ดีกว่า และอย่างที่สองคือช่วงล่าง..XV มันจะหนึบเกาะ ไม่กระด้าง สำหรับรถที่ตัวเล็กเท่านี้ แต่ช่วงล่างได้ขนาดนี้ ผมว่าดีมากแล้ว น่าประทับใจกว่า WRX 5 Dr เดิมๆจากโรงงานด้วยซ้ำไป ถ้าไม่เคยขับทั้งคู่อย่าเพิ่งงง.. WRX ปี 08 5 ประตูช่วงล่างโรงงานมันมหาย้วยอยู่

แต่ถ้าให้พูดตามตรง มองในแง่เศรษฐศาสตร์กับการใช้งานจริงๆ คุณเล่นรถประเภทนี้ ไม่มีขับสี่ชีวิตลำบากมั้ย? ผมว่าไม่นะ ผมขับกรุงเทพต่างจังหวัดขับมาหมด มันมีโอกาสน้อยมากที่ต้องใช้ประสิทธิภาพการขับสี่ขนาดนั้นโดยเฉพาะถ้าเป็นการขับแบบคนทั่วไป ไม่ได้บ้าความเร็ว ไม่ได้บ้าโค้ง

ซึ่งนั่นมันก็นำมาซึ่งคำถาม..ถ้าไม่ได้ใช้ขับสี่ และไม่ได้รู้สึกว่าช่วงล่าง XV นั่งแล้วสบายกว่ากันมากเท่าที่คาด..แล้วจะจ่ายแพงกว่าเพื่อภาระเหล่านี้ทำไม
1) ศูนย์บริการ หายากกว่า
2) ระบบขับสี่ ซึ่งมีจุดดูแลรักษาเยอะกว่า กินแรงเครื่องกว่า แม้จะไม่มาก แต่ถามสั้นๆว่า "ได้ใช้มั้ย" หรือคิดว่า "มันได้ใช้ตอนที่มันคับขันจริงๆเหมือนแอร์แบก" ถ้าอย่างนั้นขับแบบปกติได้มั้ย ขับหน้า +VSC มันก็ไม่ได้ห่วยนะ ให้ตายเหอะบางคนบ้าขับสี่สุดๆ ผมให้ขับพาเข้าโค้ง(โดยใช้รถบ้านขับหน้า) ยังไม่เคยได้ยินเสียงยางสักนิดนึง ถ้าขับแบนั้นขับหน้าก็รับงานได้

Subaru เป็นแบรนด์ที่ดีนะ ผมก็สาวกซู แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมก็ไป HR-V เหมือนกัน และอาจจะไม่ต้องการตัวท้อปซะด้วยถ้าผมสามารถหาบางพาร์ทเปลี่ยนเสริมแต่งเองได้ เพราะในชีวิตผม 98% ของการขับรถ ผมไม่ต้องใช้ขับสี่ ผมก็อยู่ได้ แม่ผมอยู่ได้ พ่อผมอยู่ได้ คนไทยส่วนใหญ่อยู่ได้ ผมเซฟเงินมากกว่าในตอนซื้อ ผมมีรถที่อรรถประโยชน์ใกล้เคียงกัน มันสามารถทำอะไรๆคล้ายๆกันได้ อะไหล่ศูนย์ผมมีที่ให้เลือกได้หลายที่มากกว่า

ดังนั้น เวลามีคนมาถามเรื่อง XV กับ HRV ผมมักจะแนะแค่สองอย่าง
1) อินกับแบรนด์หรือเปล่า
2) ลองขับแล้วรู้สึกถึงความต่างของช่วงล่างมั้ย
ถ้าตอบ No ทั้งสองข้อ ก็ไป Honda ได้ แต่ถ้าตอบ Yes ทั้งสองข้อ และเป็นคนที่ไม่ได้สนใจความแพรวพราวของห้องโดยสาร ชอบเรียบๆแต่ Functionality ครบ..แบบนั้นผมให้ไป XV
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 19:35:41 »
XV 1ล้าน ถ้าไม่กลัวเรื่องศูนย์ ผมแทบไม่ต้องคิดอะไรเลย :o

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 19:50:28 »
สำหรับผมHRV เหมือนรถเจ็ดแสน อัพตัวมาขายล้านนึง
XV เป็นรถราคาล้านนึงที่ควรยัดเทอโบกับเกียี์อื่นให้เป็นสักล้านห้า

ผมเลือกXVครับ

1.อินกับขับสี่ของซู เชื่อว่าขับ4ของซูเป็นpassive Safety อย่างหนึ่ง
2.ศูนย์ไม่สน มีคนใช้ซูรอบจัวมากมายที่ไม่เคยเข้าศูนย์และไม่เคยฟังเค้าบ่นอะไร
3.ผมเฉยๆกับฮอนด้า และเฉยๆไม่รู้สึกว่าHRVมีอะไรหรูหราเลย

ทั้งหมดเปนความเหนส่วนตัว

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 19:56:12 »
ต่อให้เอาcrv มาเทียบ ผมยังเลือก xv เลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:19:20 »
เลือกยากพอสมควร
HR-V ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:29:28 »
ผมเลือก XV นะ เพราะ Honda Jazz GE ตัวก่อน MC (ปี 2009) ที่ใช้อยู่ปัญหาจุกจิกเยอะ ล่าสุดก็น้ำรั่วเข้ารถทั้งที่ไม่ได้ปรับแต่งตัวรถอะไรแม้แต่น้อย

ยิ่ง HR-V ใช้ Platform เดียวกันกับ Jazz ตัวใหม่ผมยิ่งกลัวเลย แม้ว่า HR-V จะดูใช้วัสดุภายในที่ดูดีกว่า XV พอสมควร

แต่ถ้ามีตังสองล้าน ผมเลือก BMW X1 ดีเซล แม้ว่า Option จะด้อยกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน แต่ขับแล้วชอบมันมากที่สุดเลยทีเดียว :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:44:32 »
ส่วนตัวผมคิดว่า XV มีความโดดเด่นตรงที่การเป็นรถขับสี่ตลอดเวลา วิ่งบนถนนเปียกแล้วเข้าโค้งออกโค้งเสถียรภาพกับการส่งกำลังลงพื้นทำได้ดีกว่า และอย่างที่สองคือช่วงล่าง..XV มันจะหนึบเกาะ ไม่กระด้าง สำหรับรถที่ตัวเล็กเท่านี้ แต่ช่วงล่างได้ขนาดนี้ ผมว่าดีมากแล้ว น่าประทับใจกว่า WRX 5 Dr เดิมๆจากโรงงานด้วยซ้ำไป ถ้าไม่เคยขับทั้งคู่อย่าเพิ่งงง.. WRX ปี 08 5 ประตูช่วงล่างโรงงานมันมหาย้วยอยู่

แต่ถ้าให้พูดตามตรง มองในแง่เศรษฐศาสตร์กับการใช้งานจริงๆ คุณเล่นรถประเภทนี้ ไม่มีขับสี่ชีวิตลำบากมั้ย? ผมว่าไม่นะ ผมขับกรุงเทพต่างจังหวัดขับมาหมด มันมีโอกาสน้อยมากที่ต้องใช้ประสิทธิภาพการขับสี่ขนาดนั้นโดยเฉพาะถ้าเป็นการขับแบบคนทั่วไป ไม่ได้บ้าความเร็ว ไม่ได้บ้าโค้ง

ซึ่งนั่นมันก็นำมาซึ่งคำถาม..ถ้าไม่ได้ใช้ขับสี่ และไม่ได้รู้สึกว่าช่วงล่าง XV นั่งแล้วสบายกว่ากันมากเท่าที่คาด..แล้วจะจ่ายแพงกว่าเพื่อภาระเหล่านี้ทำไม
1) ศูนย์บริการ หายากกว่า
2) ระบบขับสี่ ซึ่งมีจุดดูแลรักษาเยอะกว่า กินแรงเครื่องกว่า แม้จะไม่มาก แต่ถามสั้นๆว่า "ได้ใช้มั้ย" หรือคิดว่า "มันได้ใช้ตอนที่มันคับขันจริงๆเหมือนแอร์แบก" ถ้าอย่างนั้นขับแบบปกติได้มั้ย ขับหน้า +VSC มันก็ไม่ได้ห่วยนะ ให้ตายเหอะบางคนบ้าขับสี่สุดๆ ผมให้ขับพาเข้าโค้ง(โดยใช้รถบ้านขับหน้า) ยังไม่เคยได้ยินเสียงยางสักนิดนึง ถ้าขับแบนั้นขับหน้าก็รับงานได้

Subaru เป็นแบรนด์ที่ดีนะ ผมก็สาวกซู แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมก็ไป HR-V เหมือนกัน และอาจจะไม่ต้องการตัวท้อปซะด้วยถ้าผมสามารถหาบางพาร์ทเปลี่ยนเสริมแต่งเองได้ เพราะในชีวิตผม 98% ของการขับรถ ผมไม่ต้องใช้ขับสี่ ผมก็อยู่ได้ แม่ผมอยู่ได้ พ่อผมอยู่ได้ คนไทยส่วนใหญ่อยู่ได้ ผมเซฟเงินมากกว่าในตอนซื้อ ผมมีรถที่อรรถประโยชน์ใกล้เคียงกัน มันสามารถทำอะไรๆคล้ายๆกันได้ อะไหล่ศูนย์ผมมีที่ให้เลือกได้หลายที่มากกว่า

ดังนั้น เวลามีคนมาถามเรื่อง XV กับ HRV ผมมักจะแนะแค่สองอย่าง
1) อินกับแบรนด์หรือเปล่า
2) ลองขับแล้วรู้สึกถึงความต่างของช่วงล่างมั้ย
ถ้าตอบ No ทั้งสองข้อ ก็ไป Honda ได้ แต่ถ้าตอบ Yes ทั้งสองข้อ และเป็นคนที่ไม่ได้สนใจความแพรวพราวของห้องโดยสาร ชอบเรียบๆแต่ Functionality ครบ..แบบนั้นผมให้ไป XV
คุณแพนครับ  ...  ที่บอกว่า   ลองขับแล้วรู้สึกถึงความต่างของช่วงล่างมั้ย ถ้าตอบ No ...

ช่วงล่าง ขับ 4 ของ xv  มันคนละเรื่องกับ  ทอร์ชั่นบีม ของ hrv  เลยนะครับ

ผมคิดว่า ถ้าใครได้ลองขับ 2 คันนี้  แล้วไม่รู้สึก ถึงความต่างของช่วงล่าง ... ผมว่าเค้าต้องไม่ธรรมดาแน่ๆ เลยครับ  :'( :'(
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:54:27 »
1 ล้านถ้วน....... แทบอยากไปออก XV วันนี้เลย
เห็นบอกว่า  สัปดาห์ละครั้ง จะนั่ง 4 คน เป็นผู้ใหญ่ อายุเกิน 60 ปี
ผมว่า xv น่าจะนั่งหลังสบายกว่านะ